ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอากราฟมาลงให้ดูครับพร้อมความเห็นส่วนตัวผมคนเดียวครับ

หลังจากใช้เวลาดูกราฟนานพอสมควร ถึงตอนนี้ จากที่มองว่า ถ้าราคาปิดแถวๆ 1367 ราคาไม่ควรลงไปที่ 1344

แต่ตอนนี้ ผมว่าราคาลงต่อครับ เพราะแนวต้านแรกที่ราคาแถวๆ 1379.61 ตลาดเอเชียควรจะเอาขึ้นไปทดสอบ แต่ก็ไม่ยอมเอาขึ้นไป

ตอนนี้ผมอาจมองสวนกระแสคนอื่นแล้วครับ เพราะเชื่อว่าวันนี้ราคาต้องลงก่อนที่จะขึ้นกลับขึ้นไปครับ

โดยมีแนวรับ แถวๆ 1354 1339 1344 - 1329

ใครจะเล่นตามผมตัดสินใจให้ดีๆครับ เพราะโดยส่วนตัวผมเล่นปรับพอร์ตเล่นได้ทั้งขาขึ้นและขาลง

เล่นไม่ถนัดอย่าเล่นตามผมครับ

คะค่า ขอบคุณ ติดตามต่อปาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

}

ถ้าคุณ penguin ปวดหัว เอายา paracetamal ไปทานนะคะ

คำแนะนำในการกินยา

http://www.elib-online.com/doctors/drug_paracet1.html

http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/knowledgeinfo.php?id=19

กระทู้นี้ไม่ปวดหัวค่ะ เพราะเรามีระบบจัดการดีมากๆๆค่ะ !53 !031 !065

ถูกแก้ไข โดย moddang..

}

ถ้ากระทู้นี้ ทำให้เกิดอาการปวดหัว ตัวร้อน ผมก็ขอโทษด้วยครับem0009.gif

กราฟอ่านได้แบบไหน ผมก็โพสไปตามนั้นครับ ไม่ต้องจริงจังกับกราฟมากครับ

ราคาขึ้นหรือราคาลง ไม่มีใครทราบครับ ทุกวันนี้ก็เดาๆทั้งครับ

เหมือนตอนนี้

ถ้าดูกราฟราย 4 ชั่วโมงรูปแรก

ดูตั้งแต่เส้น MA ตามด้านล่างนี้

การอ่านกราฟให้ดูตามเส้น MA ที่เขียนไว้ให้ด้านล่างนี้ครับ

เส้น 5 วันสีขาว

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อน

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้ม

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อน

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน

เส้น 100 วันสีฟ้า

เส้น 200 วันสีน้ำเงิน

ทฤษฏีว่าไว้ การ เกิด dead cross ที่กล่าวไว้ว่า เมื่อไหร่ ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่าเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

อีกอย่าง ถ้าดูเส้นค่าเฉลี่ยสั้นๆ จะเห็นว่าวิ่งตัดกัน แบบดาหน้ากันลงมา

ตามกราฟรูปนี้

สรุปได้อย่างเดียวคือราคาลงต่อครับ

ส่วนกราฟรูปที่ 2

เป็นกราฟที่ดู trendline โดยใช้ Fibo ช่วย กับ ดูรูปแบบยาสระผมระยะสั้นๆ จากนั้นหาแนวต้าน(กลุ่มตัวเลขด้านขวาสีฟ้า) กับหาแนวรับ (กลุ่มตัวเลขสีส้ม)

จากนั้นดู Sto.(9 5 5 ) ประกอบ

ตามกราฟนี้ก็บอกว่าราคาลงครับ

กราฟรูปที่ 3 เป็นกราฟรายวัน

ใช้การหา Momentum ของการนับคลื่นช่วยหาแนวรับ แนวต้าน คือเส้นสีเขียวหนาๆ 3 เส้น กับ เส้นสีแดงหนาๆ 3 เ้ส้น และเส้นสีน้ำเงินหนาๆ 3 เส้น

จากนั้นใช้หลักการเกิดรูปแบบ Harmonics เข้าช่วยหาแนวโน้มความเป็นไปได้ในการเกิดรูปแบบต่างๆ

ตามด้วยการวัดกำลังคลื่นโดยใช้เส้น Trendline (เส้นประสีแดง 2 เส้น) กับ เส้นTrendline (เส้นหนาสีดำ 2 เส้น)

ตั้งแนว Fibo วัดค่าความเป็นไปได้ของแนวรับ แนวต้าน

รูปแบบกราฟที่ได้ราคาก็ต้องลงเหมือนกัน

สรุปจาก 3 รูป

ได้แนวรับ แถวๆ 1354 1349 1344 ---> 1329

แนวต้านก็แถวๆ 1379 1384 ---> 1388

แต่โดยรวมความเห็นส่วนตัวจากการอ่านกราฟ ราคาลงต่อครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อาจารย์ ซี ครับ ตอนนี้ 1363 มาเยือนแล้ว ถ้าเดาตรามกราฟ คาดว่าคืนนี้น่าลงต่อใช่ไหมครับ

อาจารย์ ซี ครับ ตอนนี้ 1363 มาเยือนแล้ว ถ้าเดาตรามกราฟ คาดว่าคืนนี้น่าลงต่อใช่ไหมครับ

ตอบตรงๆครับ ผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าดูกราฟแล้วให้เดาตามกราฟราคาควรจะลงอีกหน่อยครับ

เอามาให้ดูอีกกราฟครับ

กราฟนี้ดูง่ายหน่อยครับ การดูก็ไม่ต้องดูอะไรมากครับ

ให้เปรียบเทียบความสูงของยอดคลื่นและฐานคลื่นกลุ่มสีบานเย็น กับ ยอดคลื่นและฐานคลื่นสีคราม ว่าราคาลงมาได้แค่ไหนแล้วครับ

จากนั้นก็ดูเส้น Aroon ว่าการขึ้น การลงวิ่งตามเส้นสีอะไรครับ

วันนี้มีจุดหนึ่งที่ต้องสังเกตุครับ

ตอนนี้เวลา 17.00 น.ของประเทศไทย และ เป็นเวลาที่ตลาดฮองกงปิดทำการซื้อ - ขาย

สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจคือ วันนี้ตลาดฮองกงมีการเข้าซื้อที่ราคาสูงกว่า 1363 - 1366

โดยไม่มีการเทขายทำกำไรออกมา หรือเทขายทำกำไรออกมาแล้ว

แต่ราคาไม่ได้ลงตามแรงเทขายของตลาดฮองกง แต่กลับมีการพยุงราคาไว้แถวๆ 1366

จากกราฟที่มองว่าราคาลง คืนนี้ควรระวังขาใหญ่สวนกราฟลากราคาขึ้นนะครับ

+1 ขอบคุณค่ะ

ถูกแก้ไข โดย toktak

เอามาให้ดูอีกกราฟครับ

กราฟนี้ดูง่ายหน่อยครับ การดูก็ไม่ต้องดูอะไรมากครับ

ให้เปรียบเทียบความสูงของยอดคลื่นและฐานคลื่นกลุ่มสีบานเย็น กับ ยอดคลื่นและฐานคลื่นสีคราม ว่าราคาลงมาได้แค่ไหนแล้วครับ

จากนั้นก็ดูเส้น Aroon ว่าการขึ้น การลงวิ่งตามเส้นสีอะไรครับ

วันนี้มีจุดหนึ่งที่ต้องสังเกตุครับ

ตอนนี้เวลา 17.00 น.ของประเทศไทย และ เป็นเวลาที่ตลาดฮองกงปิดทำการซื้อ - ขาย

สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจคือ วันนี้ตลาดฮองกงมีการเข้าซื้อที่ราคาสูงกว่า 1363 - 1366

โดยไม่มีการเทขายทำกำไรออกมา หรือเทขายทำกำไรออกมาแล้ว

แต่ราคาไม่ได้ลงตามแรงเทขายของตลาดฮองกง แต่กลับมีการพยุงราคาไว้แถวๆ 1366

จากกราฟที่มองว่าราคาลง คืนนี้ควรระวังขาใหญ่สวนกราฟลากราคาขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ซี แล้วจากที่ผ่านๆมากน้อยเท่าไหร่ครับที่พวกขาใหญ่ มักสวนกราฟทางเทคนิคขึ้นมา ขอรบกวนถามอาจารย์ด้วยครับ

A Note From Alf Fields

http://www.gold-speculator.com/alf-field/46550-note-alf-fields.html

Extended wave 5:

Wave 5.i ___ 1058.0 to 1256.0 ___ +198 ___ +18.7%

Wave 5.iiv ___ 1256.0 to 1157.0 ___ -99 ___ -7.9%

Wave 5.iii ___ 1157.0 to 1421.0 ___ +264 ___ +22.8%

Wave 5.iv ___ 1421.0 to 1337.5 ___ -83.5 ___ -5.9%

Wave 5.v ___ 1337.5 to 1642.0 ___ +305 ___ +22.8% (forecast – assumes the same % gain as 5.iii)

Total 5 ___ 1058.0 to 1642.0 ___ +584 ___ +55.2%

* แต่มีข้อสังเกตว่า :

ถ้าเป็น a-b-c Irregular Correction หรือ Head & Shoulders >>> ราคาทองจะลงต่ำกว่า $1337

* Alf Field คือ ผู้ที่ให้แนวคิดการนับคลื่น ที่เป็นหลักในการนับคลื่นต่อๆ มา

สามารถ หาข้อมูล ตั้งแต่การเริ่มนับคลื่น ย้อนหลังได้ จาก .. Alf Field index

http://www.gold-eagle.com/research/fieldndx.html

* H&S ?

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

ถ้ากระทู้นี้ ทำให้เกิดอาการปวดหัว ตัวร้อน ผมก็ขอโทษด้วยครับem0009.gif

กราฟอ่านได้แบบไหน ผมก็โพสไปตามนั้นครับ ไม่ต้องจริงจังกับกราฟมากครับ

ราคาขึ้นหรือราคาลง ไม่มีใครทราบครับ ทุกวันนี้ก็เดาๆทั้งครับ

ผมขอโทษครับที่ทำให้ คุณ ccczaa เข้าใจผิด กราฟของคุณ และ รูปแบบวิธีลงทุน

ตั้งแต่ที่ผมเริ่มอ่านจากหน้าแรกจนมาถึงหน้าปัจจุบัน เป็นสิ่งที่ เยี่ยมมากที่สุดครับ

ผม ปวดหัว กับพี่เขา ที่เขียนกลับไปกลับมาสลับไปสลับมาตามกระทู้ต่างๆ สิมากกว่าครับ เลยทำให้บางทีสับสนไม่เข้าใจ เลยปวดหัวครับ

เหมือนพี่เขาเล่นซื้อขายบนกระดาษ A4 หรือก็ คอมพิวเตอร์ ครับ

ต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

penguin

ถูกแก้ไข โดย penguin