ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณ Next มาคอยรออ่านบทความครับ (ไม่ได้อ่านผมไม่นอนเหมือนกัน)

วันนี้ตอนก่อนเที่ยงผมดูข่าว TNN ช่อง 7 สัมภาษณ์ เจ้าหน้าที่อาวุโส(ขออภัยจำตำแหน่งเขาไม่ได้)ธนาคารสแตนดาร์ด ชาร์เตอร์ มาพูดเรื่อง จีนกับไทย จะค้าขายเป็นเงินหยวนแล้ว โดยบอกว่าจะได้ประโยชน์ทั้งจีนและไทย ที่จะได้เงินเร็วขึ้นไม่ต้องไปผ่านตัวกลางที่เป็น ดอลล่าร์ก่อน....ผมว่าสิ่งที่คุณ Next บอกมาตลอด(จรวดทอง)จะมาถึงเร็วกว่าที่คิดหรือเปล่าครับ กระแสไม่เอาดอลล่าร์กำลังระบาดขึ้นเรื่อยๆ :ph34r: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อาจารย์ Nextครับ

แล้ว...Gold Spot ถ้าหาโบรกที่พอน่าจะเชื่อถือได้แล้วเข้าเล่น

น่าจะเล่นได้อรรถรสกว่า Gold Future ไม๊ครับ

คือไม่ถูกกำหนดเรื่องเวลาในแต่ละวัน กับ Seriesต่างๆ

ขอบคุณครับ

!gd !gd !gd !gd !gd

บทความตอนต่อไป จะโพสคืนนี้นะครับ ไม่เข้มข้นเราไม่นอน ครับ !!!

รออ่านอยู่นะคะ !uu !uu !57 !57

โอกาส"ทอง"(จริงๆ):ปริมาณเงิน(Monetary Base)

ในคราวก่อน ได้เปรยเกี่ยวกับตัวเลข ของราคาทองคำในอนาคตเอาไว้

ไล่ตั้งแต่ 2000$ / 5000$ / 7500$ หรือถึงขนาด 10,000$ !

ทำเอาเพื่อนๆสมาชิกบางคน เกิดคำถามในใจว่ามันจะเป็นไปได้ยังไง?

ก่อนอื่นอยากจะบอกอย่างนี้ครับว่า “เหรียญมีสองด้าน”

ตัวเลขเหล่านี้ จริงอยู่ มันบอกถึงราคาทองที่จะแพงขึ้น แต่ผมอยากให้คุณมองไปที่อีกด้านนึงของเหรียญ

คุณจะพบว่ามันกำลังสื่อถึงในอนาคต “ดอลล่าห์”จะอ่อนค่าลงอย่างมากต่างหาก

นั่นทำให้ ในอนาคต การจะซื้อทองคำ 1 ออนซ์เท่าเดิมจะใช้ดอลล่าห์เท่าเดิมไม่ได้

หากจำกันได้ในคราวที่แล้ว ผมบอกไว้ -ทองคำนั้นมันนอนของมันอยู่เฉยๆ เงินต่างหากที่จะอ่อนค่าลงไป-

และสำหรับเงินที่มีชื่อสกุลว่า “ดอลล่าห์” แล้ว

มันกำลังจะอ่อนค่าลงอย่างมากครับ !!!

......................................................................

เช่นเคยครับ ย้ำอีกครั้งว่า “มันไม่มีอะไรซับซ้อน” ที่มันอ่อนค่าลงอย่างมาก

ก็เพราะเค้า “พิมพ์ออกมามาก”

เรื่องของเรื่องมันก็มีแค่นั้นจริงๆ

หลายร้อยเหตุผลตามหน้าหนังสือพิมพ์หรือในทีวี ที่วิเคราะห์ปัญหาเศรษฐกิจสหรัฐ

อย่างนั้นอย่างนี้ ลืมมันไปก่อนนะครับ

เรามามองกันอย่างตรงไปตรงมา อะไรที่มันมากเกินไป มันก็ไร้ค่า

เมื่อเค้าพิมพ์เพิ่มออกมามากๆ ค่าของดอลล่าห์ก็ย่อมจะลดลง

(หลักฐานคือ ดอลล่าห์อินเด็กซ์ (USDX) ที่อ่อนค่าลงทุกปี)

ทีนี้เรามาดูกันว่า มากขนาดไหน ???

ผมจะค่อยๆอธิบายนะครับ

กราฟนี้เป็นกราฟ ปริมาณเงินดอลล่าห์ (Monetary Base)ที่ถูกพิมพ์ออกสู่ระบบ

ในช่วงร้อยปีที่ผ่านมา กราฟเริ่มจากเรี่ยติดดิน

ในช่วงแรกหลังจากนั้นก็ขยับตัวสูงขึ้นบ้างแต่ใช้เวลาพอสมควร

สังเกตให้ดีคุณจะเห็นว่า

กราฟมาเริ่มยกตัวเอาจริงๆก็ใน ปี1971

ใครอ่านบทความผมมาตั้งแต่ต้น ต้องจำปีนี้ได้ครับ

ปี1971 ปีที่ ริชาร์ด นิกสัน ประกาศยกเลิกระบบ เบรตตัน วู้ด ตัดโซ่ที่พันธนาการเงินดอลล่าห์ไว้กับทองคำ

หลังจากนั้นดอลล่าห์ก็เริ่มจะโบยบินและเป็นอิสระ ไม่ต้องถูกจำกัดปริมาณการพิมพ์ด้วยจำนวนทองคำที่เป็นทุนสำรองอีกต่อไป

ปริมาณเงินดอลล่าห์ พุ่งแตะระดับ 800,000,000,000 $ (800 Billion)เป็นครั้งแรก

ในปี 2005 ด้วยฝีมือของ จอช บุช (George W. Bush)

เป็นการอัดฉีดเข้าแก้ไข วิกฤตเศรษฐกิจในสหรัฐ(Dot-com Bubble)

แต่เค้าก็ไม่ได้หยุดอยู่แค่นั้น

เพียง 3 ปีต่อมาปริมาณเงินเพิ่มขึ้นอีกแตะระดับ900,000,000,000 $ (900 Billion)

จนมาถึงตุลาคมปี2008(Hamburger Crisis , Subprime Crisis , หรือ Housing Bubble แล้วแต่จะเรียก)

ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตกกระจาย

ธนาคารกลางสหรัฐ ทำสิ่งที่ ไม่มีใครคาดคิด ปริมาณเงินดอลล่าห์ถูกอัดฉีดเข้าระบบในปริมาณมหาศาล

อย่างไม่เคยมีใครทำมาก่อน (จากกราฟจะเห็นว่ากราฟหักขึ้นเหมือนติดจรวด)

จากระดับ 900 Billion เพิ่มขึ้นถึงระดับเกือบ 1,800 Billion(เท่าตัว)

คำว่า Billion กลายเป็นอดีต ประชาชนชาวอเมริกันได้รู้จักคำศัพท์ใหม่คือคำว่า

“Trillion” (1,000 Billion = 1 Trillion)

คำว่า Trillion ถูกเขียนถึงตามหน้าหนังสือพิมพ์หรือใช้พูดกันผ่านทางข่าวเศรษฐกิจใน

CNN, CNBC, Bloomberg อยู่ตลอดในเวลานั้น

............................................................

เรามารู้จักคำว่าTrillionกันครับ :rolleyes:

ที่มา:Pagetutor.com

:excl: นี่คือรูปของเงิน 1 Million (1 ล้าน)

พกใส่กระเป๋าย่าม เดินไปไหนมาไหน ได้ไม่ยาก(เป็นธนบัตรชนิดราคา 100$)

ขนาดนี้คงพอจะเคยเห็นกันนะครับ โออิชิก็เคยแจก 1 ล้าน

ยิ่งหากคุณลงทุนในทองคำแท่ง ปึกเงินไทย1ล้าน

เดี๋ยวนี้ซื้อได้ประมาณ 50 บาททองคำครับ

:excl: นี่คือ 1 Billion (1 พันล้าน)

:excl: นี่คือ 1 Trillion (1 ล้านล้าน)

อืมม...คนยังยืนอยู่ที่เดิมนะครับ แล้วสังเกตดีๆภาพสุดท้ายนี้จะเห็นว่า

เงินมันซ้อนกันอยู่ 2 ชั้น !

(หากเป็นเงินบาทไทยใช้แบงค์พันเรียงแทนก็ คูณ 3 เข้าไปอีก)

- เงิน 1 Trillion มีศูนย์ต่อข้างหลัง 12 ตัว

- เงิน 1 Trillion หากหยอดกระปุกทุกวินาที วินาทีละ 1$

จะต้องใช้เวลา 32000 ปีถึงจะหยอดครบ

- เงิน 1 Trillion หากเอาไปซื้อ กาแฟสตาบัคแก้วละ 3$ ดื่มทุกวัน

จะสามารถซื้อดื่มได้ 900 ล้านปี

- เงิน 1 Trillion หากเอามาเรียงต่อกันจะสูงทะลุทุกชั้นบรรยากาศเลยไปจนถึง “อวกาศ”

การพิมพ์เงินเพิ่มออกมา 1 Trillion ในปีนั้น มากกว่าการพิมพ์สะสมมาทั้งหมด ตลอด 200 ปี

ของประวัติศาสตร์สหรัฐอเมริกา ภายหลังถูกเรียกว่า

นโยบาย Quatitative easing 1 (QE1)

หนำซ้ำทุกวันนี้ก็ยังไม่หยุดพิมพ์

เร็วๆนี้เราก็เพิ่งได้ยินข่าวเรื่อง

QE2ประกาศอัดฉีดเพิ่มในปีนี้ (0.6 Trillion)

ทำให้ปริมาณเงินแตะระดับ 2 Trillion ในปี 2010

คงพอเห็นภาพแล้วใช่มั๊ยครับว่า มากกก ขนาดไหน

อย่าคิดว่าทำแบบนี้แล้วจะไม่มีผลตามมา อย่าคิดว่าจะสามารถทำแบบนี้ได้ตลอดไป

ในประวัติศาสตร์ ไม่ว่าจะเป็นใคร ยิ่งใหญ่มาจากไหน หากทำแบบนี้ จบแบบไม่สวยทุกครั้ง

(อาณาจักรโรมัน, เยอรมันนี, ยูโกสลาเวีย, ซิมบับเว ฯลฯ)

ยาสีฟันหากคุณบีบออกมาแล้วมันยากกมากที่จะใส่กลับคืน

เช่นกัน เงินนั้นลองได้พิมพ์ออกมาสู่ระบบแล้ว ยากกกที่จะดูดออก เมื่อมันไหลเวียนเข้าสู่ระบบ

เมื่อนั้น ประชาชน ชาวอเมริกัน จะได้เผชิญกับ อภิมหาเงินเฟ้อ (Hyperinflation)

ไม่ต่างจากซิมบับเว

..............................................................

ย้อนมาว่ากันต่อเรื่อง “ทองคำ”

ในโอกาส”ทอง”(จริงๆ)ครั้งที่ 1 ผมเคยอธิบายไปแล้วว่าสาเหตุที่

ทองคำปรับตัวสูงขึ้นกว่า 20 เท่าตัวในตอนนั้น เกิดจาก ”ความเสื่อมศรัทธาในดอลล่าห์”

ทองคำจึงปรับมูลค่าของตัวเองให้เทียบเท่ากับ “ปริมาณดอลล่าห์” ที่พิมพ์ออกมาในระบบ

ในช่วงเวลานั้น ดอลล่าห์ทุกใบจึงกลับมาหนุนหลังด้วยทองคำอีกครั้ง

(แต่ไม่ใช่ที่ราคา 35$/oz แต่เป็น 850$/oz ถึงจะพอดีกับปริมาณทองคำที่มี)

เส้น100%คือเส้นที่บอกว่า ดอลล่าห์ทุกใบถูกหนุนด้วยทองคำเต็มจำนวน

ปี 1980 ทองคำปรับมูลค่าสูงขึ้นไปถึง 125% ทำไมถึงเกิน? เดี๋ยวอธิบายครับ

โอกาส“ทอง”(จริงๆ)ที่กำลังจะมาถึง ก็พอเดาได้ว่าจะมีลักษณะ ไม่ต่างกัน

:huh: อารมณ์ ของตลาดการเงินในตอนนี้ ทัศนะคติที่มีต่อดอลล่าห์ เปลี่ยนไปในแง่ลบ มากขึ้นๆ

:huh: ประธานธนาคารโลก ออกมาส่งสัญญาณ ถึง “ระบบเบรตตัน 2”

(หนุนดอลล่าห์ทุกใบด้วยทองคำอีกครั้ง) เมื่อต้นเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา

:huh: จีน จับมือ รัสเซีย ทำการซื้อขายระหว่างกัน โดยไม่ใช้เงิน “สกุลดอลล่าห์”

:huh: ล่าสุดปริมาณการนำเข้าทองคำของจีน (Gold Import) เพิ่มถึง 500%

ในช่วง 10 เดือนที่ผ่านมา เมื่อเทียบกับปี 2009

ผมไม่ต้องการ สัญญาณ อะไรเพิ่มเติมอีกแล้วครับ ทุกอย่างมัน “ชัดเจน”มากเหลือเกิน

ว่าอะไรกำลังจะเกิดอะไรขึ้น

หากดอลล่าห์ทุกใบจะต้องกลับมาหนุนด้วยทองคำอีกครั้ง

มันจะเป็นยังไง??? เรามาดูกัน

เส้นล่าง - ปริมาณทองคำ

เส้นกลาง - ปริมาณเงิน (Monetary Base)

เส้นบน - ปริมาณเงิน + เครดิต (Revolving Credit & Monetary Base)

สาเหตุที่ต้องรวม เครดิต เข้าไปด้วยก็เพราะในยุคสมัยใหม่นั้น “เงิน”ไม่จำเป็นต้องอยู่ในรูปของ

ธนบัตรและเหรียญเท่านั้น ยังมี “เงินดิจิตอล”

เช่น(การใช้บัตรเครดิต) ที่เป็นตัวเลขทางบัญชีในคอมพิวเตอร์ด้วย

เงินประเภทนี้มีปริมาณมหาศาล เพราะการเพิ่มปริมาณนั้นง่ายกว่าพิมพ์ เช่น

ถ้าจะเพิ่มปริมาณเงินจาก 1 ล้านเป็น 10 ล้านอาจจะต้องเพิ่มปริมาณการพิมพ์ขึ้น 10 เท่า

แต่ สำหรับเงินดิจิตอลนั้น แค่ “เคาะเลขศูนย์”เพิ่มไปตัวนึงก็พอ

จึงต้องนับ เงินดิจิตอล ว่าเป็นเงินรวมเข้าไปด้วย

ในปี 1980 ทองปรับมูลค่าของตัวเองขึ้น ทะลุเลย Monetary Base (100%)

ไปชนกับเส้นบน Revolving Credit & Monetary Base (125%)

นั่นทำให้หาก เกิดเหตุการณ์แบบเดิมอีกครั้งราคาทองจะปรับมูลค่าตัวเองขึ้นไปตามกราฟ

วงกลมคือเป้าหมาย ลูกศรสีแดงคือ ลู่วิ่ง(Upside)ของราคาทองที่จะขึ้นได้

แต่ ยังไม่จบแค่นั้น เพราะหากคุณสังเกตกราฟให้ดีๆ จะพบว่ากราฟนี้ ทำขึ้นเมื่อปี2008

ก่อนที่ QE1-QE2 จะมา

เพราะฉะนั้นปริมาณเงินและเครดิตในตอนนี้นั้นมากกว่า ในปี 2008อีกกว่าเท่าตัว

ลู่วิ่งของเราจึง ยังยาวต่อขึ้นได้อีก

ไม่ลีลาแล้วครับ เคาะราคากันไปเลย หากราคาทองคำปรับมูลค่าขึ้นไปถึงจุดดังกล่าว

มีสิทธิ์ที่ราคาจะไปอยู่ที่ 15000$/oz!!!!

ตัวเลขนี้เป็นแค่ตัวเลขประมาณการ อาจจะน้อยกว่านี้หรือ “มากกว่านี้” ไม่มีใครรู้

แต่มันเป็นตัวเลขที่ฟ้องให้เราเห็นว่า

ปริมาณเงินมีมากขนาดไหน? เมื่อเทียบกับปริมาณทองคำ

แล้วหากคุณเชื่อเหมือนที่ผมเชื่อว่า

ทองคำนั่นต่างหากคือเงินที่แท้จริง ข้อมูลเหล่านี้ก็ ไม่ได้เพ้อเจ้อหรือว่าเกินเลย

:excl: ผมเป็นผม ผมจึงเชื่อในทุกถ้อยคำที่ผมเขียนในบทความนี้

พอร์ทสินทรัพย์ของผมจึงเป็น “ทองคำ” ถึง 70-80%มานานแล้ว

:excl: แต่หากผมเป็นคุณ ผมจะ “ยังไม่เชื่อ” ในสิ่งที่ได้อ่าน

เพราะผมไม่ได้เป็นคนที่เชื่ออะไรง่ายๆ

:excl: หากผมเป็นคุณ ผมจะเกิด “ความสงสัย” ขึ้นในใจ

แล้วพยายามที่จะ ศึกษา ค้นคว้า หาข้อมูลเพิ่มเติม ให้มากที่สุด

หากผมหาข้อมูล มาโต้แย้ง หักล้างข้อมูลเหล่านี้ไม่ได้ ผมถึง “ค่อยเชื่อ”

นี่คือการบ้านที่ผมอยากมอบให้คุณทำครับ ศึกษาเพิ่มเติมให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

หากคุณเคยต้องทนเบื่อหน่ายกับการศึกษา ค้นคว้าอ่านหนังสือ เรียนมาแล้วไม่ได้ใช้ ก็ยังทำไปได้

คราวนี้ลองอีกซักครั้งนะครับ

-ครั้งนี้รับรองไม่เหมือนทุกครั้ง

-ครั้งนี้คุ้มค่าที่จะศึกษา

-ครั้งนี้รับรองว่าได้ใช้และในอนาคตคุณจะภูมิใจในตัวเองครับที่ทำอย่างนั้น

................................................................

<_< สิ่งที่ติดค้างในใจอีกอย่างก็คือ เมื่อรู้แล้วว่าราคาทองคำจะขึ้น คำถามคือ “เมื่อไหร่ ??”(When)

หากเป็นเมื่อก่อน ผมคงบอกว่า 5-10 ปี แต่จากการติดตามข่าวทุกวัน

มันทำให้ผมรู้สึกว่า มันอาจจะเร็วกว่านั้นก็ได้ เพราะ สถาณะการณ์หลายๆอย่าง เริ่มจะงวดเข้ามาเรื่อยๆเร็วกว่าที่คาด

2,000$ 5,000$ 7,500$ หรือ 10,000$

คุณอาจจะคิดว่าเป็นไปได้ยาก

เพราะ “ตัวเลขมันสูง” ภายในระยะเวลาที่ “สั้น” แต่เชื่อผมเถอะครับ ความเชื่อมั่นในระบบ

หากมันเสื่อมลงเมื่อไหร่ มันจะเสื่อมลงเร็วมากครับ

การเสื่อมค่าของดอลล่าห์ ในคราวนี้จะไม่ได้ค่อยๆเสื่อมเหมือนการลงบรรได แต่จะเป็นการเดินตกเหวซะมากกว่า

ก่อนหน้าที่คุณจะได้อ่านบทความ โอกาส“ทอง”(จริงๆ)กับตอนนี้

ผมก็เชื่อว่า มุมมองต่อโลกการเงินของคุณ

ก็คงเปลี่ยนไปมากแล้ว(เว้นเสียแต่ว่าผมทำหน้าที่สื่อสารออกไปได้ไม่ดีพอ)

การเตรียมพร้อมเป็นสิ่งสำคัญครับ ราคาทองคำพร้อมจะระเบิดเมื่อไหร่วันไหนก็ได้ ไม่มีใครรู้ ผมเองก็ไม่รู้ว่าวันไหน

รู้เพียงว่าวันนั้นมันจะมา ผมจึงทำได้แค่รอและเมื่อวันนั้นมาถึง ขอให้ผม “พร้อม”

และมีของอยู่กับตัวให้มากที่สุด

จีนมีความสามารถทำให้ดอลล่าห์ ล่มสลายได้ภายในชั่วข้ามคืน ไม่รู้ว่าจีนจะเหลืออดวันไหน รู้แค่ว่าตอนนี้

เมื่อจีนขยับ ทั่วโลกจะหยุดเพื่อ “ดู”

เมื่อจีนพูด ทั่วทั้งโลกจะหยุดเพื่อ “ฟัง”

โลกทั้งโลกกำลังรอ “จุดเปลี่ยน” ครั้งสำคัญอยู่

ยุง ถึงแม้มันจะตัวเล็ก หากมันกัดเราถูกที่ ก็ทำให้เราต้องขยับไปทั้งตัวได้

ฉันใดก็ฉันนั้น จุดเปลี่ยนเพียงเล็กๆ ก็จะก่อให้เกิดแรงกระเพื่อมไปทั่วทั้งโลกได้เช่นกัน

<_< สิ่งที่ติดค้างในใจอีกอย่างนึงก็คือ 2,000$ 5,000$ 7,500$ หรือ 10,000$ มันคือราคา ในสกุลเงิน ดอลล่าห์

แล้ว หากแปลงเป็นเงินบาทละ ราคามันจะ“บาทละเท่าไหร่?”

ในช่วงที่ผ่านมา การแข็งค่าขึ้นอย่างรวดเร็วของเงินบาท

รวมถึงการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.25%อย่างผิดคาด จาก กนง.

บอกถึงทิศทางในอนาคตว่า เงินบาทจะแข็งค่าอย่างต่อเนื่อง ถึงขนาดที่บางที 25 บาทต่อเหรียญ

อาจจะวนกลับมาให้ได้เห็นกันอีกครั้ง

เราจึงไม่สามารถนำค่าเงินบาทในตอนนี้ไปคำนวณราคาทองคำในอนาคตได้

ค่าเงินบาทจะเป็นเท่าไหร่? ในตอนที่ทองขึ้น ? ผมขอคาดการณ์เอาอย่างง่ายๆแบบนี้ครับ

ฟังขึ้นไม่ขึ้นแล้วแต่ท่านจะพิจารณา :lol: :lol:

คุณคงเคยได้ยินคำว่า ทองบาทละ “400” สมัยอากง อาม่า คุณตา คุณยาย เล่าให้ฟังใช่มั๊ยครับ ?

ทองเคยบาทละ 400 จริงๆนะครับตอนนั้น เพราะค่าของเงินนั้นสูงมาก หรือที่ชาวบ้านชอบพูดกันว่า “เงินมันใหญ่”

แต่เมื่อ ประตูแห่ง โอกาส “ทอง” ครั้งที่ 1 เปิด

จากทองบาทละ 400 ในปี 2513 พุ่งทะยานฟ้าขึ้นไปถึง บาทละ 6000 ภายในเวลาแค่ 10 ปี !

แต่นั่นเป็นเรื่องของคนยุคก่อนครับ

คนยุคผมนั้น ทองบาทละ 4000 ก็ถือว่าถูกแล้ว (เงินมันเล็กลง)

หากประตูแห่ง โอกาส “ทอง” จะเปิดอีกครั้ง

จากที่เคย 400 ยังขึ้นเป็น 6,000 ได้

จาก 4,000 ก็ขึ้นเป็นบาทละ 60,000 ได้เช่นกัน !!

เมื่อถึงตอนนั้น ให้ลองนึกภาพ คุณตื่นเต้นที่เห็นทองขึ้นขนาดนั้นแล้ววิ่งไปบอกอาม่า

อาม่าคงจะพูดกลับมาว่า

“แบบนี้อั๊วเคยเหงมาแล้ว”

ไม่ได้ฟันธงนะครับเพราะ

ผมเองไม่ใช่ หมอลักษณ์

แต่ ผมเองก็ไม่ใช่ นาธาน ที่จะมาหลอกคุณเช่นกัน

บทความของผมมีอายุขัยของมันครับ เวลานับจากนี้ไปไม่กี่ปี มันจะฟ้องตัวมันเอง ว่าถูกหรือไม่ถูก แม่นหรือไม่แม่น

ผมเฝ้ารอวันนั้นให้มาถึงครับ

เพราะผมเองก็อยากจะรู้ !

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

-

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ไม่เข้มข้นเราไม่นอน :lol: :lol:

ขอถามครับว่า

แล้วถ้าดอลล่าเสื่อมค่าไปจนใครก็ไม่เอา แล้วแนวโน้มของทองต่อไปจะอ้างอิงกับอะไรครับ....ความน่าจะเป็น

แล้วเมกา รู้ทั้งรู้ว่าถ้าพิมพ์เงินออกมามาก เิงินเค้าก็จะเสื่อมความน่าเชื่อถือ แล้วทำมัยเค้าถึงยังพิมพ์ออกมาอย่างต่อเนื่องละครับ พิมพ์ยังไงค่าเิงินหยวนก็ไม่ได้อ่อนกว่าเมกาด้วย(เล่นผูกกับดอลซะแน่นขนาดนั้น) หรือว่ามันเป็นหลุมพลางอะไรบางอย่างหรือเปล่าครับ

แล้วเรื่องหุ้น ภายใน 2 ปีหุ้นสามารถขึ้นจาก 400 มาก 10xx มันเป็นเพราะเมกาด้วยมั้ยครับ แล้วเงินเค้าไหลมาทางนี้เพราะอะไรครับ ยังสงสัยตรงนี้ไม่หาย ไม่ทราบว่าพอรู้สาเหตุมั้ยครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน เห็นดูมันก็ขึ้นมาไม่แพ้น้องทองอยู่เหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับบทความดีๆ เข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ ขอติดตามอ่านต่อไปนะคะ :D :D

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาจะพิสูจน์ทองคำ ตาม (นอสตราดาเน็กซ์ )ทำนายครับ

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgพี่น้องชาวไทยโกลด์ พวกเรามาร่วมกันพิสูจน์กันครับ

em0009.gif ขอบคุณคุณNextคร้า em0009.gifcd08785a.gif cd08785a.gif d5f02ecd.gif d5f02ecd.gif เขียนต่อเหรอคร้า ไม่นอนจริงน๊า คอยอ่านคร้า จะดูทองผ่านด่าน1400 ไปถึง1424อีกครั้งคร้าb048a2d2.gif อาจเป็นคืนนี้......รึเปล่า อิอิ b048a2d2.gif

โห..วันนี้ได้อ่านจุใจ หลายตอนเลย ขออีกเยอะๆนะคะ ช่วยเปิดโลกที่ยังไม่รู้อีกมาก ชอบๆ...ขอบคุณจริงๆ !thk !thk !thk

จะรอวันนั้นคะ !57 !57 !57

ไม่เข้มข้นเราไม่นอน :lol: :lol:

ขอถามครับว่า

แล้วถ้าดอลล่าเสื่อมค่าไปจนใครก็ไม่เอา แล้วแนวโน้มของทองต่อไปจะอ้างอิงกับอะไรครับ....ความน่าจะเป็น

แล้วเมกา รู้ทั้งรู้ว่าถ้าพิมพ์เงินออกมามาก เงินเค้าก็จะเสื่อมความน่าเชื่อถือ แล้วทำมัยเค้าถึงยังพิมพ์ออกมาอย่างต่อเนื่องละครับ พิมพ์ยังไงค่าเิงินหยวนก็ไม่ได้อ่อนกว่าเมกาด้วย(เล่นผูกกับดอลซะแน่นขนาดนั้น) หรือว่ามันเป็นหลุมพลางอะไรบางอย่างหรือเปล่าครับ

แล้วเรื่องหุ้น ภายใน 2 ปีหุ้นสามารถขึ้นจาก 400 มาก 10xx มันเป็นเพราะเมกาด้วยมั้ยครับ แล้วเงินเค้าไหลมาทางนี้เพราะอะไรครับ ยังสงสัยตรงนี้ไม่หาย ไม่ทราบว่าพอรู้สาเหตุมั้ยครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน เห็นดูมันก็ขึ้นมาไม่แพ้น้องทองอยู่เหมือนกัน

คำถามมาเป็นชุดเลย คุณ leo_attack ถูกใจทุกคำถามเลยครับ

:excl: ถ้าดอลล่าเสื่อมค่าไปจนใครก็ไม่เอา แล้วแนวโน้มของทองต่อไปจะอ้างอิงกับอะไรครับ....ความน่าจะเป็น

คำตอบ ขอติดไว้ก่อนนะครับ สำหรับข้อนี้ จะเขียนบทความตอนนึงสำหรับเรื่องนี้เลยครับ (อ้าว?) :lol: :lol:

:excl: เมกา รู้ทั้งรู้ว่าถ้าพิมพ์เงินออกมามาก เงินเค้าก็จะเสื่อมความน่าเชื่อถือ แล้วทำมัยเค้าถึงยังพิมพ์ออกมาอย่างต่อเนื่องละครับ

คำตอบ เคยตอบไว้แล้ว ในหน้าที่ 43 ดังนี้ครับ

อาจจะมีคำถามตามมาว่า แล้วที่ผ่านมาเค้าทำ QE1-2 อัดฉีดเม็ดเงิน ให้ดอลล่าห์ อ่อนค่าลงทำไม?

คำตอบ คือ เค้าไม่มีทางเลือกครับ!

เพราะวิกฤตศก.การไม่อัดฉีดเงินเข้ากระตุ้นจะทำให้ระบบศก พังต่อหน้าต่อตาเค้าในช่วงเวลาไม่นาน

เค้าเลือกที่จะเสี่ยงพิมพ์เพิ่ม เพื่อเลื่อนปัญหาออกไปก่อน

:excl: แล้วเรื่องหุ้น ภายใน 2 ปีหุ้นสามารถขึ้นจาก 400 มาก 10xx มันเป็นเพราะเมกาด้วยมั้ยครับ

คำตอบ คลิ๊ก ARTICLE 2 : DOW VS. SET

em0009.gif ขอบคุณคุณNextคร้า em0009.gifcd08785a.gif cd08785a.gif d5f02ecd.gif d5f02ecd.gif เขียนต่อเหรอคร้า ไม่นอนจริงน๊า คอยอ่านคร้า จะดูทองผ่านด่าน1400 ไปถึง1424อีกครั้งคร้าb048a2d2.gif อาจเป็นคืนนี้......รึเปล่า อิอิ b048a2d2.gif

คืนนี้ ลุ้นทองก่อนนะครับ วันหลังมาต่อครับ :lol:

ขอบคุณครับ วันนี้ราคาทองกับเงินขึ้นมาเยอะเลยครับ มีความสุข :D