ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub: :wub: K.next เห็นราคาทองคำแท่งขนาดนี้สงสัยอาจจะตกขบวน ช่วงนี้สับสนคิดไม่ตกยังไงรบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะคุณNext สำหรับความรู้ดีๆที่ให้มาค่ะ

เสียดายจัง ถ้าทำเป็นหนังสือได้ก่อนปีใหม่ก็ดี จะได้ซื้อเป็นของขวัญแจกเพื่อน

:wub: :wub: K.next เห็นราคาทองคำแท่งขนาดนี้สงสัยอาจจะตกขบวน ช่วงนี้สับสนคิดไม่ตกยังไงรบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะคะ

ยังไม่ตกครับ ราคาทองยังไปได้อีกไกล ปีหน้าเราจะไม่ได้ เห็นราคา ที่ต่ำกว่า 19000 ตอนนี้ราคา 19650 เป็นราคาที่เพิ่งขยับมานิดหน่อยเท่านั้นครับ ระยะยาว ราคา 2xxxx 3xxxx จะมาเป็นลำดับแค่จะต้องรอดูว่าเมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ ^^ ลงทุนระยะยาว ซื้อสะสมได้เลยครับ (ตามความคิดผมนะที่ศึกษามาจากข้อมูลในกระทู้นี้ และ กระทู้อื่นๆ)

ป.ล. แต่ถ้าจะลงทุนระยะสั้น - ระยะกลาง ควรดูกราฟเทคนิค ของคุณ bull ควบคู่ไปกับการตัดสินใจนะครับ ^^

โชคดีครับ

ถูกแก้ไข โดย wsukmaha

+1 ให้คุณ next ทุกวัน ที่นำบทความดี ๆ มานำเสนอให้อ่าน ตอนนี้คุณแม่ก็เชื่อแล้วค่ะ ว่าให้เก็บทองแทนเงินสด .. ดีใจจริง ๆ เลยค่ะ วันนี้เข้าซื้อทองเพิ่มไปอีกค่ะ..

ยินดีด้วยครับ ที่คุณแม่ คุณrichy เข้าใจ

หากบทความที่ผมเขียน มีส่วนทำให้คุณแม่เปลี่ยนความคิด ผมดีใจครับ :rolleyes:

เสียดายจัง ถ้าทำเป็นหนังสือได้ก่อนปีใหม่ก็ดี จะได้ซื้อเป็นของขวัญแจกเพื่อน

นั่นสิครับ ผมอยากเตะตัวเองเหมือนกันครับที่ เขียนได้ช้ากว่าที่ต้องการ บางทีติดภารกิจน่ะครับ

หากเขียนช้าไปบ้างหรือโพสไม่ค่อยเป็นเวลา ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ยังไม่ตกครับ ราคาทองยังไปได้อีกไกล ปีหน้าเราจะไม่ได้ เห็นราคา ที่ต่ำกว่า 19000 ตอนนี้ราคา 19650 เป็นราคาที่เพิ่งขยับมานิดหน่อยเท่านั้นครับ ระยะยาว ราคา 2xxxx 3xxxx จะมาเป็นลำดับแค่จะต้องรอดูว่าเมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ ^^ ลงทุนระยะยาว ซื้อสะสมได้เลยครับ (ตามความคิดผมนะที่ศึกษามาจากข้อมูลในกระทู้นี้ และ กระทู้อื่นๆ)

ป.ล. แต่ถ้าจะลงทุนระยะสั้น - ระยะกลาง ควรดูกราฟเทคนิค ของคุณ bull ควบคู่ไปกับการตัดสินใจนะครับ ^^

โชคดีครับ

ถูกตามที่คุณ wsukmaha ว่าเลยครับ

ไม่ต้องเสียดายที่ตกขบวน รีบขึ้นมาก่อนจะ "ตกจรวด"นะครับ :lol:

คุณ Next ครับถ้าทองกำลังขึ้น แล้วทำไม ค่า us indwxช่วงนี้ขึ้นด้วยครับ

แล้วมันจะขึ้นไปได้ อีกนานแค่ไหน

แล้ว us index เนี่ยมันจะลงมาเยอะๆ มั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ :wub:

นั่นเพราะ สิ่งที่มีผลต่อราคาทองคำไม่ได้มีแต่ USDX อย่างเดียวครับ ยังมีเรื่องของ

แรงซื้อ-ขาย เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เช่น

-USDX แข็งค่า ทำให้ทองลง -5$

-แต่มีแรงเข้าซื้อเยอะ (Predominant Buying) ทำให้ทองขึ้น +10$

หักลบกันแล้ว = ทองขึ้น 5$

.

ทองจึงขึ้นได้ทั้งๆที่ USDX แข็งค่าครับ

ในมุมกลับกันหาก USDX อ่อนค่าลง ทองอาจจะไม่ขึ้นก็ได้

หากมีแรงเทขายเยอะกว่าครับ

อีกคำถามคือ USDX จะลงมาเยอะๆมั๊ย? คำตอบคือ เยอะ เยอะ เยอะ ครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณ คุณNext ทุกวันค่ะ ติดตามตลอดๆค่ะ !thk !thk !thk

ขอบคุณ คุณNext ทุกวันค่ะ ติดตามตลอดๆค่ะ !thk !thk !thk

เป็นกำลังใจที่ดีครับ หากมีข้อสงสัยหรือ ไม่ชอบใจ Feedback ได้เต็มที่เลยนะครับไม่ต้องเกรงใจ :rolleyes:

ขอบคุณคุณเน๊กซ์เหมือนกันค่ะ บทความอ่านเข้าใจง่าย ให้มุมมองที่ดีค่ะ... แล้วคุณเน๊กซ์มีความคิดเห็นยังงัยกับ set ของไทยบ้างค่ะ

เป็นกำลังใจที่ดีครับ หากมีข้อสงสัยหรือ ไม่ชอบใจ Feedback ได้เต็มที่เลยนะครับไม่ต้องเกรงใจ :rolleyes:

ขอบคุณ เป็นกำลังใจให้นะคะ อยากเข้าไปคุยใน fb บ้างค่ะแนะนำได้ไม้คะ

^

^

^

feedback ครับ ไม่ใช่ facebook ^^

พอดีไม่ได้ใส่คอนแทก ขอโทษนะคะ ปล่อยเป็ดตัวใหญ่เล้ยฮิฮิ

เพิ่งเคยเข้ามาโพสต์ ขอความคิดเห็นหน่อยครับสิ้นปีนี้มีโอกาสที่ต่างประเทศจะทำ Dollar Carry Trade อีกไหมครับ ทองกับดอลลาร์ ขึ้นไปพร้อมๆ กันทีเดียวเลย ถ้ามีโอกาสจะได้ถือกันยาว ๆ ไปเลย :lol: