ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ธปท.ค้านคลังเสนอออกซีโร่คูปอง

30 พฤศจิกายน 2553 เวลา 18:34 น. | เปิดอ่าน 396 | ความคิดเห็น 5

ธปท.ชี้ไม่เห็นด้วยกับคลังที่เสนอให้ออกพันธบัตรปลอดดอกเบี้ย เป็นหลักประกันให้พมพ์พันธบัตรเพิ่ม เนื่องจากห่วงรัฐบาลเสียวินัยการคลัง

นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) เปิดเผยว่า ส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอของกระทรวงการคลัง ที่มีแนวคิดจะออกพันธบัตรปลอดดอกเบี้ย(ซีโร่คูปอง) เพื่อเป็นหลักประกันให้ธปท.พิมพ์ธนบัตรนำเงินออกมาให้กระทรวงการคลังกู้ แล้วคลังนำเงินไปใช้ในการพัฒนาเศรษฐกิจประเทศ เพราะมองว่าการทำตามแนวคิดดังกล่าวมีข้อมดีอยู่หลายด้าน ส่วนเรื่องภาระดอกเบี้ยกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินที่ปัจจุบันคลังรับภาระจ่ายดอกเบี้ยแทนธปท.ปีละ 6 หมื่นล้านบาทนั้น ธปท.ก็ต้องดูและพิจารณาแก้ไขต่อไป

"ข้อไม่ดี ที่ทำให้ผมไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอคลัง คือ ด้านแรกธปท.ไม่ควรให้กู้กับรัฐบาล ด้านที่สองการให้กู้ไม่มีดอกเบี้ยเช่นนี้ อาจจะเพิ่มภาระค่าใช้จ่ายของธปท. ซึ่งไม่ดี ที่สำคัญข้อไม่ดีอีกชั้นคือ เรื่องวินัยการคลังและการกู้ไม่มีดอกเบี้ย เป็นแนวคิดที่ไม่ควรส่งเสริม บางคนอ้างว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ยังทำ จริงๆเฟดเองก็ไม่ได้ซื้อพันธบัตรจากรัฐบาลโดยตรง แต่ไปซื้อลงทุนจากตลาดรองซึ่งมีภาระดอกเบี้ย ไม่ใช่ให้กู้กับรัฐบาลโดยตรง นอกจากนี้ถ้าปล่อยให้มีการกู้แบบนี้ ต่อไปในอนาคต ถ้ารัฐบาลมีปัญหาการคลังอาจจะเลือกมากู้อีก เพราะจะอ้างรัฐบาลนั้นรัฐบาลนี้เคยกู้ ซึ่งไม่ดี"นายประสารกล่าว

นายประสาร กล่าวว่า เท่าที่ติดตามดูข้อมูลการเคลื่อนไหวของเงินบาทในช่วงนี้ยังไม่พบว่ามีการเก็งกำไรค่าเงินบาท ที่เกินจากพื้นฐานเศรษฐกิจ อย่างไรก็ตามธปท.ยังต่อติดตามดูภาวะเงินทุนไหลเข้าและออกต่อไป เพราะถึงช่วงนี้จะไหลออกช่วยให้เงินบาทอ่อนค่า แต่ก็ยังมีโอกาสไหลกลับมาได้อีก เพราะเศรษฐกิจสหรัฐ ญี่ปุ่น หรือเศรษฐกิจประเทศหลักยังไม่น่าจะฟื้นตัวเร็วนัก ฉะนั้นยังต้องติดตามดูต่อไป

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อิตาลีอัตราการว่างงานเพิ่มขึ้น ฝรั่งเศสลดลงเล็กน้อย สเปนว่างงานสูงสุด 20.7%

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 1 ธันวาคม 2553 03:56 น.

อัตราการว่างงานอิตาลีเพิ่มจาก 8.3% มาอยู่ที่ 8.6%

ฝรั่งเศสลดลงจาก 9.9% มาอยู่ที่ 9.8%

สเปนยังคงมีอัตราการว่างงานสูงถึง 20.7%

ประเทศที่มีอัตราการว่างงานสูงสุดในยุโรป

สเปน 20.7%

สโลวัคเกีย 14.7%

ไอร์แลนด์ 14.1%

ประเทศที่มีอัตราการว่างงานต่ำสุดในยุโรป

เนเธอร์แลนด์ 4.4%

ออสเตรีย 4.8%

ลักเซมเบิร์ก 5%

เวปบอร์ดนี้ไม่มีห้องข่าวหรือครับ

ถ้าไม่มีก็น่าจะตั้งขึ้นมาสักห้องนะครับ

ไม่ใช่ไปใส่ตรงโน้นที ไปใส่ตรงนี้ที

ถามผมบางไหม ว่าผมจะอ่านหรือไม่อ่าน

ผมเข้ามาห้องนี้เพื่ออ่านเรื่องโอกาศทอง ไม่ใช่อ่านข่าว ถ้าผมจะอ่านข่าว ผมจะไปที่ห้องข่าว

***ผมเห็นข่าวอยู่ไม่เป็นที่ไม่เป็นทางมานานแล้

ผมรู้ว่าคุณหวังดี แต่เขากำลังกินแจ แต่คุณเอาหมูมาร่วมโต๊ะ หรือเขากำลังโต๊ะจีน คุณมาขายประกัน มันไม่เข้ากันนะครับ ขอบคุณครับ

เวปบอร์ดนี้ไม่มีห้องข่าวหรือครับ

ถ้าไม่มีก็น่าจะตั้งขึ้นมาสักห้องนะครับ

ไม่ใช่ไปใส่ตรงโน้นที ไปใส่ตรงนี้ที

ถามผมบางไหม ว่าผมจะอ่านหรือไม่อ่าน

ผมเข้ามาห้องนี้เพื่ออ่านเรื่องโอกาศทอง ไม่ใช่อ่านข่าว ถ้าผมจะอ่านข่าว ผมจะไปที่ห้องข่าว

***ผมเห็นข่าวอยู่ไม่เป็นที่ไม่เป็นทางมานานแล้

ผมรู้ว่าคุณหวังดี แต่เขากำลังกินแจ แต่คุณเอาหมูมาร่วมโต๊ะ หรือเขากำลังโต๊ะจีน คุณมาขายประกัน มันไม่เข้ากันนะครับ ขอบคุณครับ

คลิกไปที่บ้านคุณเน็กครับ แล้วคลิกความเห็น คุณจะได้ไม่ต้องเห็นเรื่องอื่นๆที่คนอื่นๆโพสต์ จะได้ไม่ต้องมาบ่นให้คนที่เขาอยากอ่านไม่ได้อ่าน ผมอ่านแล้วผมว่าเข้ากัน เอามาประมวลเป็นความรู้ได้ครับ

กระทู้นี้เยี่ยมครับ ขอบคุณคุณเน็กซ์ครับ

แล้วขอบคุณคุณปุ้ย เวบโกลด์ฮิปส์ด้วยครับ ที่เอามาโพสต์ต่อ ทำให้ผมอ่านเจอ :D

ผมขออนุญาติมาย้ำอีกครั้งท่องเเท่งอย่าโดนPanic Saleนะครับ

คุณได้กำไรปลายเล็บ เเต่คุณจะรอซื้อกลับไม่ทันเเน่ หรือซื้อทันต้นทุนคุณจะต้องสูงขึ้นกว่าเดิม ผมเก็บทองตั้งเเต่บาทละ7000 ซื้อทีละ1 2บาท ทองผมผ่านการตระหนกมานับครั้งไม่ถ้วนเเต่มันไม่มีโอกาสได้เจอเเสงเเดดมาร่วม10ปีเเล้วครับ :lol:

ผมเห็นไปเเย่งกันซื้อที่เยาวราชทีไร เหนื่อยเเทนจริงๆ

รอ4000 ขั้นต่ำครับคุณเนค

ขอบคุณคุณNexttonothingมากๆๆครับ สุดยอดและยอดเยี่ยมมากๆๆครับ ผมขอกอดทองแท่งไว้แน่นเลยครับ วันนี้ขอ +5 อีกนะครับผม

post-929-044008800 1291174132.gif

post-929-085806400 1291174173.gif

สวัสดีค่ะ น้องใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ

แอบติดตาม อาจารย์ Next มาซัก 2-3 วันแล้วค่ะ แล้วก็ว่าจะตามไปเรื่อยๆ เลยสมัครสมาชิกซะเลย แต่ไม่ได้เล่นทองอยู่นะคะ พอได้อ่านก็อยากจะมีทองในพอร์ตกับเค้าเหมือนกัน แต่ยังไม่มีทุนเลยค่ะ ว่าจะไปซื้อซักบาทนึงก่อน ทองแท่งไม่เคยซื้อเลยค่ะ รู้สึกว่าแถวบ้านจะมีขายแต่ 3 บาทขึ้นไป (งบไม่พอ)

ขอขอบคุณอาจารย์ และทุกท่านที่มาแชร์ความรู้ให้คนไม่รู้ได้ทราบนะคะ ดิฉันเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการลงทุนเท่าไหร่ ก็ขออาศัยเกาะติดไปด้วยคนนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญทุกๆท่านค่ะ เห็นในเจตนาดีขออาจารย์แล้วขออนุโมทนาด้วยจริงๆค่ะ

พลอยรุ้ง ^_^

ธปท.ค้านคลังเสนอออกซีโร่คูปอง

30 พฤศจิกายน 2553 เวลา 18:34 น. | เปิดอ่าน 396 | ความคิดเห็น 5

ธปท.ชี้ไม่เห็นด้วยกับคลังที่เสนอให้ออกพันธบัตรปลอดดอกเบี้ย เป็นหลักประกันให้พมพ์พันธบัตรเพิ่ม เนื่องจากห่วงรัฐบาลเสียวินัยการคลัง

นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) เปิดเผยว่า ส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอของกระทรวงการคลัง ที่มีแนวคิดจะออกพันธบัตรปลอดดอกเบี้ย(ซีโร่คูปอง) เพื่อเป็นหลักประกันให้ธปท.พิมพ์ธนบัตรนำเงินออกมาให้กระทรวงการคลังกู้ แล้วคลังนำเงินไปใช้ในการพัฒนาเศรษฐกิจประเทศ เพราะมองว่าการทำตามแนวคิดดังกล่าวมีข้อมดีอยู่หลายด้าน ส่วนเรื่องภาระดอกเบี้ยกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินที่ปัจจุบันคลังรับภาระจ่ายดอกเบี้ยแทนธปท.ปีละ 6 หมื่นล้านบาทนั้น ธปท.ก็ต้องดูและพิจารณาแก้ไขต่อไป

"ข้อไม่ดี ที่ทำให้ผมไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอคลัง คือ ด้านแรกธปท.ไม่ควรให้กู้กับรัฐบาล ด้านที่สองการให้กู้ไม่มีดอกเบี้ยเช่นนี้ อาจจะเพิ่มภาระค่าใช้จ่ายของธปท. ซึ่งไม่ดี ที่สำคัญข้อไม่ดีอีกชั้นคือ เรื่องวินัยการคลังและการกู้ไม่มีดอกเบี้ย เป็นแนวคิดที่ไม่ควรส่งเสริม บางคนอ้างว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ยังทำ จริงๆเฟดเองก็ไม่ได้ซื้อพันธบัตรจากรัฐบาลโดยตรง แต่ไปซื้อลงทุนจากตลาดรองซึ่งมีภาระดอกเบี้ย ไม่ใช่ให้กู้กับรัฐบาลโดยตรง นอกจากนี้ถ้าปล่อยให้มีการกู้แบบนี้ ต่อไปในอนาคต ถ้ารัฐบาลมีปัญหาการคลังอาจจะเลือกมากู้อีก เพราะจะอ้างรัฐบาลนั้นรัฐบาลนี้เคยกู้ ซึ่งไม่ดี"นายประสารกล่าว

นายประสาร กล่าวว่า เท่าที่ติดตามดูข้อมูลการเคลื่อนไหวของเงินบาทในช่วงนี้ยังไม่พบว่ามีการเก็งกำไรค่าเงินบาท ที่เกินจากพื้นฐานเศรษฐกิจ อย่างไรก็ตามธปท.ยังต่อติดตามดูภาวะเงินทุนไหลเข้าและออกต่อไป เพราะถึงช่วงนี้จะไหลออกช่วยให้เงินบาทอ่อนค่า แต่ก็ยังมีโอกาสไหลกลับมาได้อีก เพราะเศรษฐกิจสหรัฐ ญี่ปุ่น หรือเศรษฐกิจประเทศหลักยังไม่น่าจะฟื้นตัวเร็วนัก ฉะนั้นยังต้องติดตามดูต่อไป

ขอบพระคุณ เป็นอย่างสูง

!01 !01 !01

เห็นความเห็นบนๆแล้วอยากบอกว่าใจร่มๆกันนะคร๊าบ หน้าหนาวแล้ว :( ขอเป็นเสียงเล็กๆเสียงนึงที่ปกติจะแอบอ่านบทความที่คุณ Next ได้กลั่นกรองความรู้มาเสนอให้ทุกๆท่านได้อ่านอยู่เป็นประจำครับ เข้าใจทั้งฝ่ายคุณP59 (ซึ่งผมก็ติดตามกระทู้มาตั้งแต่สมัยอยู่บ้านเก่า) ในทางกลับกันผมก็ตามอ่านข่าวที่คุณส้มโอมือโพสต์ไว้ที่กระทู้ของคุณเสมอยู่เป็นประจำทุกๆวันเช่นกันครับ =)

ผมถือว่าอาจารย์ทุกๆคนเป็นผู้แบ่งปันครับ หรือเพื่อนๆท่านใดมีความคิดเห็นหรือข้อสงสัยก็จะมาโพสต์ถามโดยอาจสรุปใจความข่าวมาถามข้อสงสัย ผมก็ถือเป็นผู้แบ่งปัน ซึ่งมีบทบาทเป็นศิษย์-อาจารย์อยู่ในตัวของแต่ละคนครับ ในมุมมองผมเลยแอบคิดแทนคุณ P (ซึ่งไม่รู้จะตรงมั้ยครับ) ว่าถ้านำข่าวมาให้อ่านกันอย่างเดียว โดยไม่ได้แสดงความคิดเห็นกับข่าวที่เอามาให้เพื่อนๆอ่าน และถามข้อสงสัยกับคุณ Next ซึ่งเป็นคุณครูในห้องเรียนนี้ ก็เลยอาจดูซ้ำซ้อนกับกระทู้อื่นๆ อยู่บ้างน่ะครับ ;)

เอาเป็นว่าสนับสนุนให้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขครับ ไม่พอใจกันก็อยู่นิ่งๆ ทำเบลอๆ เนี่ยนๆไปบ้าง (ผมทำบ่อย อิอิ) B)

ป.ล. ขอบคุณสำหรับความรู้ที่คุณ Next เอามาให้อ่านเมื่อวานนะครับ ผมนับถือคุณมาก คนเราเก่งอย่างเดียวไม่พอ ต้องถ่ายทอดเป็นด้วย ยอมรับในความสามารถของคุณ Next จริงๆครับ คุณสุดยอดดดด ^_^

เพิ่งเข้ามาอ่านเหมือนกันค่่ะ พออ่านแล้วก็อยากซื้อทองเก็บไว้บ้างเพราะไม่เคยซื้อไว้เลย แต่ที่บ้านบอกให้รอทองลงก่อนค่อยซื้อ วันนี้ดูราคาแล้วใจหาย นอกจากจะไม่ลงแล้วยังขึ้นอีก เลยคิดว่าจะซื้อเลยแต่ก็ลังเล และไม่รู้ว่าควรจะซื้อเท่าไร่ดี (ของงบที่มี) จะเทหมดหน้าตักดีไหม คิดไม่ตกเลย ขอคำแนะนำจากอาจารย์ Next และผู้รู้ทุกท่านด้วยค่าาาาา จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณมากมากค่าาาา