ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อยากทราบเกี่ยวกับ เรื่อง

BIS ซึ่งเป็นเจ้าของและบริหารธนาคารกลางของโลก จ่ายเงินจำนวน 14 พันล้านเหรียญซื้อทองคำจำนวน 349 ตัน

เดวี่ส์ได้บ่งชี้ว่าอาจมีธุรกรรมการซื้อขายทองคำจากธนาคารกลางไปสู่ BIS ผ่านทางธนาคารทองคำบนกระดาษ แต่ตัวทองคำจริงยังอยู่กับธนาคารกลาง ซึ่งถูกจัดอยู่ในทรัพย์สินที่ยังไม่ได้จำหน่ายของBIS แต่ทองคำจำนวนดังกล่าวก็ยังถูกระบุไว้ในงบดุลของธนาคารทองคำด้วย นั่นหมายถึงว่า เมื่อมีการซื้อขายเกิดขึ้นตัวเลขของจำนวนทองคำไปเพิ่มขึ้นในบัญชีของผู้ซื้อ ในขณะที่ตัวเลขเดียวกันก็ไม่ได้ถูกหักออกจากบัญชีของผู้ขาย เท่ากับว่า มีจำนวนทองคำเพิ่มขึ้นมาในตลาดทันที 349 ตัน

ตัวเลขจำนวนทองคำที่เพิ่มขึ้นส่งผลให้ราคาทองคำลดลง นี่คือสิ่งที่กำลังเกิดขึ้น จริงหรือไม่ อย่างไรครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ คุณ Nexttonothing ผมก็ติดตามอ่านข้อความของคุณเป็นประจำเหมือนกัน

มีข่าวหนึ่ง อยากเรียนให้คุณช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยว่า จะมีผลกระทบในแง่ลบหรือแง่บวกกับทองคำอย่างไร ซึ่งข่าวมีดังนี้ครับ

เฟด เตรียมทดสอบ "stress test" รอบสอง

ธนาคารกลางสหรัฐฯ เตรียมทดสอบ "stress test" ธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ 19 แห่งรอบสอง หวังสร้างความมั่นใจนักลงทุนว่าระบบการเงินยังคงแข็งแกร่งและมีเสถียรภาพ

ธนาคารกลางสหรัฐ หรือ เฟด แจ้งว่า เตรียมดำเนินการทดสอบภาวะวิกฤต หรือ stress test รอบใหม่กับธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ 19 แห่งในสหรัฐ ประกอบด้วย ซิตี้กรุ๊ป //แบงก์ ออฟ อเมริกา //เจพีมอร์แกน เชส แอนด์ โค //และเวลส์ ฟาร์โก เพื่อให้มั่นใจว่าสามารถรับมือกับภาวะเศรษฐกิจถดถอยครั้งใหม่ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต และธนาคารที่ผ่านการทดสอบจะสามารถเพิ่มการจ่ายเงินปันผลให้กับนักลงทุนได้

โดยคณะกรรมการฝ่ายตรวจสอบภาวะวิกฤตของเฟด ชี้แจงว่า ธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ จะต้องมีข้อมูลที่พิสูจน์ให้เห็นว่า มีสถานะการเงินที่แข็งแกร่ง และมีฐานเงินทุนมากพอที่จะรองรับการขาดทุนที่อาจจะเกิดขึ้นในอีก 2 ปีข้างหน้า ซึ่ง ธนาคารจะต้องยื่นแผนการดำเนินการที่แสดงให้เห็นว่า ธนาคารมีเงินทุนกันชน หรือ capital buffer เพียงพอในการรับมือกับการขาดทุนในทุกสถานการณ์แม้ในยามที่เศรษฐกิจเข้าสู่ภาวะถดถอย

สำหรับ ธนาคารรายใหญ่ทั้ง 19 แห่งที่จะต้องรับการตรวจสอบในครั้งนี้ จะต้องยื่นแผนการดำเนินงานต่อคณะกรรมการตรวจสอบภาวะวิกฤตของเฟดภายในวันที่ 7 มกราคมปีหน้า แม้ธนาคารไม่มีความประสงค์ที่จะเพิ่มการจ่ายเงินปันผลก็ตาม

ทั้งนี้การทดสอบ stress test รอบใหม่นี้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นว่า ธนาคารพาณิชย์และระบบการเงินของสหรัฐยังคงแข็งแกร่งและมีเสถียรภาพ ซึ่งถือเป็นปัจจัยที่สำคัญต่อการขยายเศรษฐกิจ นอกจากนี้ธนาคารที่ไม่ผ่านการทดสอบจะต้องระดมเงินทุนเพื่อรับมือกับวิกฤตการณ์ในอนาคต

จากบทความที่คุณ เด็กขายของ ส่งมาก็บอกไปในตัวอยู่แล้วครับ

"การทดสอบ stress test รอบใหม่นี้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นว่า

ธนาคารพาณิชย์และระบบการเงินของสหรัฐยังคงแข็งแกร่งและมีเสถียรภาพ"

ไม่ต่างจากการทำ Stress test ธนาคารพานิชย์ในยุโรปที่ผ่านมา เค้า "ตั้งธง"

มาอยู่แล้วครับว่า จะทำให้ออกมาดูดี ซึ่งผมมองกลับกันว่า "หากของมันดี คงไม่ต้องไปเทส"

ให้วุ่นวาย แต่นั่นเป็นเพราะลึกๆแล้วมันไม่ค่อยจะสดใสหรอกครับสำหรับ ศก.สหรัฐ

ผลกระทบต่อทองคำก็คงจะทำให้ ดอลล่าห์แข็งค่าขึ้นชั่วคราว ทองคงอ่อนลงบ้างเล็กน้อย

ให้ใช้จังหวะประเภทนี้ซื้อเก็บสะสมทองคำเพิ่มนะครับ

แต่ระวังด้วยนะครับช่วงนี้

ทองคำไม่ค่อยจะสนดอลล่าห์ซะด้วย

ดอล-อ่อน ทองก็ขึ้น ดอล-แข็ง ทองก็ขึ้นอยู่ดี ในอดีตเห็นอยู่บ่อยๆครับที่

ทองกับดอลขึ้นตีคู่กันไป

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

มานั่งรออ่านด้วยคนครับ

ผมเอาบทความพี่ไปทำโครงงานแข่ง ได้มา 84/100 เตรียมตัวไม่ค่อยดีเท่าไร

เก่งมากครับ! ดีใจนะครับที่เห็นว่าบทความมีประโยชน์ :rolleyes:

คุณ์Nexttonothingพอจะเขียนถึงค่าเงินยูโรบ้างได้มั้ยครับ ผมยังสงสัยว่าค่าเงินยูโรที่ใช้โดยหลายประเทศที่พื้นฐานเศรษฐกิจต่างกันมากๆ ระบบเงินยูโรจะแตกก่อนหรือดอลลาร์จะพังก่อนครับ ที่ผ่านมาต้องบอกว่าขอบคุณมากครับ

ได้สิครับคุณ ส้มโอมือ แต่ขอว่าเรื่องทองก่อนนะครับ

เดี๋ยวทิศทางกระทู้มันจะเปลี่ยนไป แต่บอกได้เลยครับว่า

การแข่งกันร่วงระหว่าง ยูโร กับ ดอลล่าห์

ท้ายที่สุดผู้ชนะคือ"ดอลล่าห์"แน่นอนครับ :lol:

บทความตอนต่อไปเขียนเสร็จเมื่อไหร่ โพส ทันทีครับ

ภายในวันนี้นะครับ โปรดติดตาม

อยากทราบเกี่ยวกับ เรื่อง

BIS ซึ่งเป็นเจ้าของและบริหารธนาคารกลางของโลก จ่ายเงินจำนวน 14 พันล้านเหรียญซื้อทองคำจำนวน 349 ตัน

เดวี่ส์ได้บ่งชี้ว่าอาจมีธุรกรรมการซื้อขายทองคำจากธนาคารกลางไปสู่ BIS ผ่านทางธนาคารทองคำบนกระดาษ แต่ตัวทองคำจริงยังอยู่กับธนาคารกลาง ซึ่งถูกจัดอยู่ในทรัพย์สินที่ยังไม่ได้จำหน่ายของBIS แต่ทองคำจำนวนดังกล่าวก็ยังถูกระบุไว้ในงบดุลของธนาคารทองคำด้วย นั่นหมายถึงว่า เมื่อมีการซื้อขายเกิดขึ้นตัวเลขของจำนวนทองคำไปเพิ่มขึ้นในบัญชีของผู้ซื้อ ในขณะที่ตัวเลขเดียวกันก็ไม่ได้ถูกหักออกจากบัญชีของผู้ขาย เท่ากับว่า มีจำนวนทองคำเพิ่มขึ้นมาในตลาดทันที 349 ตัน

ตัวเลขจำนวนทองคำที่เพิ่มขึ้นส่งผลให้ราคาทองคำลดลง นี่คือสิ่งที่กำลังเกิดขึ้น จริงหรือไม่ อย่างไรครับ

ข่าวนี้เก่าแล้วนะครับ คลิ๊ก ---> -เนื้อข่าว-

ตอนที่ข่าวออกนั้นระดับราคา 1250$ เหมือนจะเป็นเพดานสำหรับทองคำเพราะไม่ผ่านซักที

แต่หลังจากนั้น นอกจากทองคำจะไม่ร่วงไป 900$ ตามข่าวที่กังวลกันแล้ว

ตอนนี้ 1250$ กลับกลายเป็น พื้น ไปแล้วด้วยซ้ำครับ

เนื้อหาในข่าวก็ไม่พ้นเรื่อง Gold Swap เป็นความพยายามของธนาคารกลางที่จะกดดันราคาทองคำ

แต่ล่าสุด ประธานธนาคารโลกเปลี่ยนท่าทีไปแล้วครับ ลองย้อนอ่านบทความผมตามนี้นะครับ บททดสอบที่ 1

สวัสดีคะคุณ nexttonothing

ขอบคุณสำหรับบทความที่ผ่านมา และมานั่งรอความรู้ในบทต่อไปคะ :wub: :wub: :wub: :wub:

+ไว้ก่อนเลยครับ มานั่งคอยตอนต่อไป ครับ :ph34r: :lol:

บทความตอนต่อไปเขียนเสร็จเมื่อไหร่ โพส ทันทีครับ

ภายในวันนี้นะครับ โปรดติดตาม

เตรียมปากกา กระดาษไว้เลคเชอร์ละคร้าบบ

รอข้อมูลระดับเทพอยู่ครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ ผมพยายามกระจายข้อมูลนี้ให้ทุกๆคนที่สนใจไม่ว่าระดับใด เเละที่สำคัญการให้คนที่หาเช้ากินค่ำสามารถค้ำจุนทรัพย์สินตนเองจากความผันผวนที่จะเกิดขึ้นได้ในอนาคต อนิสงค์นี้ขอให้เกิดเเก่คุณเนคด้วยครับ

มาเข้าชั้นเรียนแล้วค่ะ อาจารย์สอนดี นอกจากจะไม่โดดเรียนแล้ว ยังมานั่งคอยยยยยยยยย ขอบคุณมากกกกกกกกค่ะอ.Next

รอข้อมูลระดับเทพอยู่ครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ ผมพยายามกระจายข้อมูลนี้ให้ทุกๆคนที่สนใจไม่ว่าระดับใด เเละที่สำคัญการให้คนที่หาเช้ากินค่ำสามารถค้ำจุนทรัพย์สินตนเองจากความผันผวนที่จะเกิดขึ้นได้ในอนาคต อนิสงค์นี้ขอให้เกิดเเก่คุณเนคด้วยครับ

มาเข้าชั้นเรียนแล้วค่ะ อาจารย์สอนดี นอกจากจะไม่โดดเรียนแล้ว ยังมานั่งคอยยยยยยยยย ขอบคุณมากกกกกกกกค่ะอ.Next

ขอบคุณ คุณ Jocho สำหรับคำอวยพรครับ

สำหรับ คุณ Jee ตั้งใจแบบนี้ รับเกรด A ไปเลยครับ :rolleyes: