ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มีข้อมูลใหม่ๆ ให้ติดตามอยู่เรื่อยเลย

นับถือจริงๆค่ะ +2 !v@ !v@ !v@ !v@

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สุดยอดคะทำให้รู้ว่าเราจะต้องวางแผนยังไงกับอนาคต ขอบคุณคะ

+1 เข้าใจเพิ่มขึ้นทุกวันเลยครับ :ph34r: :lol: รออ่านตอนระทึกขวัญ อยากรู้จังทำไม เจพี มอแกน ถึงเรียกความแค้นจากร้อยแผ่นดินได้ครับ

เยี่ยมสุด ครับ ทุกคำถาม จากท่านอื่น ๆ ในกระทู้นี้ ผมได้อ่านมา เป็นคำถามที่มีเหตุผลดี เรื่อยมา แต่ทุกคำตอบ ก็เป็นคำตอบ ที่มีเหตุผล มาหักล้างได้แบบไม่คลุมเครือ ชนิดที่อ่านคำตอบแล้วไม่ต้องสงสัยในคำถามอีกเลย อย่างงี้สิ ผู้รู้จริง และ สมกับคำว่า โอกาสทอง ของจริงครับ ติดตามต่อครับท่าน

บวกคะแนนให้ค่ะ คุณ Next คำตอบที่ทำให้พี่ปุณณ์มองเห็นภาพชัดเจน

ไม่ลืมบวกคะแนนให้คุณ p59 ที่ตั้งคำถามได้ตรงเป้าหมาย

เมื่อก่อนก็คิดแต่ว่าอเมริกาจะต้องล่มเพราะสภาพเศรษฐกิจและนิสัยของเศรษฐีอเมริกัน

แต่ยังมองไม่ออกว่าจะลงมาในรูปไหน เพราะถ้าพิมพ์เงินเองได้ก็สามารถซื้อทุกอย่างได้

ทีนี้ก็ต้องระวังมือที่จุดชนวนให้ดี

นาทีที่ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ (ประธานFED) ทำการซื้อทองคำเข้ามาเก็บเป็นทุนสำรอง

นาทีนั้น ดอลล่าห์อินเด็กซ์ (USDX) จะร่วงลงอย่างรุนแรงและตามมาด้วย

การล่มสลายของดอลล่าห์ (Dollar Collapse) ในที่สุด.

นี่ทำให้เราไม่เคยได้ยินข่าว "การซื้อทองคำ" ของสหรัฐอเมริกาเลย

สาเหตุก็เพราะหากทำเช่นนั้นเท่ากับเค้า ยอมรับไปในตัวว่า ทองคำคือสินทรัพย์ที่มีค่า

ทองคำคือเงินที่แท้จริง ! ไม่ใช่ดอลล่าห์ !

สิ่งที่เค้าต้องการก็คือ ทำให้

"ดอลล่าห์น่าเชื่อถือที่สุด และ ทองคำดูแย่ที่สุด"

เท่าที่จะเป็นไปได้ครับ

การเข้าซื้อทองคำของสหรัฐจะทำให้ ราคาทองคำกระชากตัวขึ้นอย่างรุนแรง

และดอลล่าห์เสื่อมค่าลงอย่างรวดเร็ว

วิธีที่จะคงความร่ำรวยของเค้าให้ คงอยู่ต่อไปได้ตราบนานเท่านาน เค้าต้อง "ขาย"

เพื่อกดราคาทองคำแทนครับ

เมื่อราคาทองร่วง ดอลล่าห์ยังดูดี เค้าก็จะได้ "พิมพ์ต่อ"

อาจจะมีคำถามตามมาว่า แล้วที่ผ่านมาเค้าทำ QE1-2 อัดฉีดเม็ดเงิน ให้ดอลล่าห์ อ่อนค่าลงทำไม?

คำตอบ คือ เค้าไม่มีทางเลือกครับ!

เพราะวิกฤตศก.การไม่อัดฉีดเงินเข้ากระตุ้นจะทำให้ระบบศก พังต่อหน้าต่อตาเค้าในช่วงเวลาไม่นาน

เค้าเลือกที่จะเสี่ยงพิมพ์เพิ่ม เพื่อเลื่อนปัญหาออกไปก่อน

ถึงอเมริกาจะไม่ซื้อทอง

แต่เงินดอลลาร์ที่พิมพ์มา ก็เข้ามาลงทุนในตลาดทุนในฝั่งเอเชียอย่างที่เห็นกันอยู่ ไม่เว้นแม้แต่ประเทศไทย อยู่ดี ^_^

ทีนี้เงินดอลล์จะมอดม้วยได้ฤา มันน่าฉงฉัยนา

ขอบคุณคุณNexttonothingสำหรับข้อมูลที่แน่นปึ๊กๆๆๆๆมากครับ กดคะแนนให้จนหมดใจแล้วครับอิอิy7011.gify7011.gify7011.gif

ขอบคุณครับคุณ next เห็นด้วยครับ แต่กอดไว้ไม่ค่อยจะแน่น พอได้กำไรก็ปล่อยทุกทีไป :rolleyes:

คุณรู้ ผมรู้

จีนก็รู้ รัสเซียก็รู้

อเมริกาที่เป็นเจ้าแห่งทฤษฎีเศรษฐศาสตร์ระดับโลกย่อมต้องรู้

แถมรู้มาหลายปีมากๆ แล้วด้วย

ผมจึงไม่เชื่อว่าอเมริกาจะไม่มี แผน1 แผน2 แผน3 รองรับอยู่เบื้องหลัง

อเมริกาไม่โง่แน่ๆ ครับ

ถ้าสมมุุติมิสเตอร์ทอมให้ตั๋วกับหลิวไปจนตัวเองไม่มีแอปเปิ้ลไปแลกแล้ว

มิสเตอร์ทอมอาจเสนอเป็นลูกจ้างให้กับมิสเตอร์หลิว บอกให้หลิืวนั่งเฉยๆ ได้แล้ว

แก่แล้วและทอมก็เป็นหนี้อยู่เยอะเลย

เอาอย่างนี้ไหนๆ สวนของทอมก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว ทอมขอทำสวนส้มให้หลิวแทน

โดยออกเป็นตั๋วจะให้ส้มแลกกับการได้ทำสวนส้ม

หลิวอาจอยู่สบายได้กินส้มอยู่ไม่กีปี ทอมก็ยึดสวนส้มโดยใช้ตั๋วสัญญาว่าจะให้หลิวกินส้มฟรีตลอดชีวิตโดยไม่ต้องทำงาน

แต่ทอมก็ขี้เกียจทำงานเหมือนกันตอนนี้ทอมกลายเป็นนักออกตั๋วไปซะแล้ว

จึงออกตั๋วส้มให้กับสวนข้างๆ ทีเจ๊งเหมือนกันกับทอม

แต่ทอมเป็นขาใหญ่จึงบังคับสวนข้างๆ ที่กำลังจะอดตายให้ทำงานแทนโดยแลกกับส้มและตั๋วส้มของหลิวที่ยังน่าเชื่อถืออยู่...

สุดท้ายทอมก็ยึดสวนทั้งหมดและแบ่งเศษส้มหรือแอปเปิ้ลให้คนอื่นกิน...

ขอบคุณคุณเน๊กซ์มากๆๆครับ เป็นกำลังใจให้ ท่าทางจะเหนื่อย

คำถามที่ถามมาดีมากๆเลยครับ ถามในสิ่งที่ช่วยไขข้อใจได้ดีจิง

ปล.แอบสารภาพว่างงกะคำถามของคุณalexajiจินตนาการตามไม่ทัน :wacko: :wacko: