ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เข้มข้นสมใจรอคอย + คะแนนให้จนหมดโควต้าแล้วครับ ขอค้างไว้อีกคะแนนะครับ :ph34r: :lol:

ถึงตอนนี้ สำหรับผมๆไม่ต้องคอยศึกษาอะไรเพิ่มเติมอีกแล้ว เก็บทองแท่งเท่าที่ใจคิดได้เลย

จากวันแรกที่ คุณNext เปิดกระทู้โอกาส"ทอง"(จริงๆ)ถึงวันนี้ สถานการณ์ทุกอย่างกระชั้นมาแบบเห็นๆ

เมื่อเริ่มอ่านยังคิดเอาในใจว่ามีเวลาทะยอยเก็บถึง มิ.ย.ปีหน้า แต่ตอนนี้คิดถึงคำว่า"พรุ่งนี้ก็สายเกินไป"มันมาใกล้แล้ว

ขอขอบคุณคุณ Next อีกครั้งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

<_< สิ่งที่ติดค้างในใจอีกอย่างก็คือ เมื่อรู้แล้วว่าราคาทองคำจะขึ้น คำถามคือ “เมื่อไหร่ ??”(When)

หากเป็นเมื่อก่อน ผมคงบอกว่า 5-10 ปี แต่จากการติดตามข่าวทุกวัน

มันทำให้ผมรู้สึกว่า มันอาจจะเร็วกว่านั้นก็ได้ เพราะ สถาณะการณ์หลายๆอย่าง เริ่มจะงวดเข้ามาเรื่อยๆเร็วกว่าที่คาด

2,000$ 5,000$ 7,500$ หรือ 10,000$

คุณอาจจะคิดว่าเป็นไปได้ยาก

เพราะ “ตัวเลขมันสูง” ภายในระยะเวลาที่ “สั้น” แต่เชื่อผมเถอะครับ ความเชื่อมั่นในระบบ

หากมันเสื่อมลงเมื่อไหร่ มันจะเสื่อมลงเร็วมากครับ

การเสื่อมค่าของดอลล่าห์ ในคราวนี้จะไม่ได้ค่อยๆเสื่อมเหมือนการลงบรรได แต่จะเป็นการเดินตกเหวซะมากกว่า

ก่อนหน้าที่คุณจะได้อ่านบทความ โอกาส“ทอง”(จริงๆ)กับตอนนี้

ผมก็เชื่อว่า มุมมองต่อโลกการเงินของคุณ

ก็คงเปลี่ยนไปมากแล้ว(เว้นเสียแต่ว่าผมทำหน้าที่สื่อสารออกไปได้ไม่ดีพอ)

การเตรียมพร้อมเป็นสิ่งสำคัญครับ ราคาทองคำพร้อมจะระเบิดเมื่อไหร่วันไหนก็ได้ ไม่มีใครรู้ ผมเองก็ไม่รู้ว่าวันไหน

รู้เพียงว่าวันนั้นมันจะมา ผมจึงทำได้แค่รอและเมื่อวันนั้นมาถึง ขอให้ผม “พร้อม”

และมีของอยู่กับตัวให้มากที่สุด

จีนมีความสามารถทำให้ดอลล่าห์ ล่มสลายได้ภายในชั่วข้ามคืน ไม่รู้ว่าจีนจะเหลืออดวันไหน รู้แค่ว่าตอนนี้

เมื่อจีนขยับ ทั่วโลกจะหยุดเพื่อ “ดู”

เมื่อจีนพูด ทั่วทั้งโลกจะหยุดเพื่อ “ฟัง”

โลกทั้งโลกกำลังรอ “จุดเปลี่ยน” ครั้งสำคัญอยู่

ยุง ถึงแม้มันจะตัวเล็ก หากมันกัดเราถูกที่ ก็ทำให้เราต้องขยับไปทั้งตัวได้

ฉันใดก็ฉันนั้น จุดเปลี่ยนเพียงเล็กๆ ก็จะก่อให้เกิดแรงกระเพื่อมไปทั่วทั้งโลกได้เช่นกัน

<_< สิ่งที่ติดค้างในใจอีกอย่างนึงก็คือ 2,000$ 5,000$ 7,500$ หรือ 10,000$ มันคือราคา ในสกุลเงิน ดอลล่าห์

แล้ว หากแปลงเป็นเงินบาทละ ราคามันจะ“บาทละเท่าไหร่?”

ในช่วงที่ผ่านมา การแข็งค่าขึ้นอย่างรวดเร็วของเงินบาท

รวมถึงการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.25%อย่างผิดคาด จาก กนง.

บอกถึงทิศทางในอนาคตว่า เงินบาทจะแข็งค่าอย่างต่อเนื่อง ถึงขนาดที่บางที 25 บาทต่อเหรียญ

อาจจะวนกลับมาให้ได้เห็นกันอีกครั้ง

เราจึงไม่สามารถนำค่าเงินบาทในตอนนี้ไปคำนวณราคาทองคำในอนาคตได้

ค่าเงินบาทจะเป็นเท่าไหร่? ในตอนที่ทองขึ้น ? ผมขอคาดการณ์เอาอย่างง่ายๆแบบนี้ครับ

ฟังขึ้นไม่ขึ้นแล้วแต่ท่านจะพิจารณา :lol: :lol:

คุณคงเคยได้ยินคำว่า ทองบาทละ “400” สมัยอากง อาม่า คุณตา คุณยาย เล่าให้ฟังใช่มั๊ยครับ ?

ทองเคยบาทละ 400 จริงๆนะครับตอนนั้น เพราะค่าของเงินนั้นสูงมาก หรือที่ชาวบ้านชอบพูดกันว่า “เงินมันใหญ่”

แต่เมื่อ ประตูแห่ง โอกาส “ทอง” ครั้งที่ 1 เปิด

จากทองบาทละ 400 ในปี 2513 พุ่งทะยานฟ้าขึ้นไปถึง บาทละ 6000 ภายในเวลาแค่ 10 ปี !

แต่นั่นเป็นเรื่องของคนยุคก่อนครับ

คนยุคผมนั้น ทองบาทละ 4000 ก็ถือว่าถูกแล้ว (เงินมันเล็กลง)

หากประตูแห่ง โอกาส “ทอง” จะเปิดอีกครั้ง

จากที่เคย 400 ยังขึ้นเป็น 6,000 ได้

จาก 4,000 ก็ขึ้นเป็นบาทละ 60,000 ได้เช่นกัน !!

เมื่อถึงตอนนั้น ให้ลองนึกภาพ คุณตื่นเต้นที่เห็นทองขึ้นขนาดนั้นแล้ววิ่งไปบอกอาม่า

อาม่าคงจะพูดกลับมาว่า

“แบบนี้อั๊วเคยเหงมาแล้ว”

ไม่ได้ฟันธงนะครับเพราะ

ผมเองไม่ใช่ หมอลักษณ์

แต่ ผมเองก็ไม่ใช่ นาธาน ที่จะมาหลอกคุณเช่นกัน

บทความของผมมีอายุขัยของมันครับ เวลานับจากนี้ไปไม่กี่ปี มันจะฟ้องตัวมันเอง ว่าถูกหรือไม่ถูก แม่นหรือไม่แม่น

ผมเฝ้ารอวันนั้นให้มาถึงครับ

เพราะผมเองก็อยากจะรู้ !

ยอดเยี่ยมจริง ๆ ค่ะ ตอนนี้ชักลุ่มร้อนอยากกลับขึ้นไปอยู่บนดอย ดอยน่าอยู่อะค่ะ กราบขอบพระคุณคุ่ติดตามอ่านต่อไป ตาสว่างแล้ว

น่าสนใจที่เมกา มหาอำนาจที่บ้านเมืองเต็มไปด้วยรถสปอร์ต บ้านเมืองสุดยอดที่ผมได้เคยไปเยือน หรือแม้แต่ Ipad ที่ขายได้เกินร้อยเครื่องในสองชั่วโมง ในไทย จะเจ๊งบ๊งให้กับจีนที่ยังมีมลภาวะและคนจนอยู่มากได้แบบนั้นนะครับ ผมว่าจะส่งบทความคุณเน็กไปให้พี่ที่อยู่เมกาดูแล้ว

:ph34r:

ถ้าโอกาสทองของจริงมาถึง แล้วเมกาจะทำตัวยังไงคะอาจารย์ Next พวกที่มี US.อยู่ในคลังต้องตายหมู่มั้ย อาจารย์อย่าลืมติวเข้มเรื่องนี้ด้วยนะ จะมานั่งรอเหมือนเดิม อยากได้ A+ !_10 !_cd

ยอดเยี่ยมสุดๆ เลยครับ ผมเพิ่งได้เริ่มอ่านเมื่อ วันศุกร์ที่แล้ว กว่าจะไล่อ่านทันได้ ก็ตั้งสัปดาห์ ขอยกคุณ NextToNothing ให้เป็นสุดยอดขอดอาจารย์เลยครับ ไม่เพียงความรู้ที่ถ่ายทอดออกมาน่ะครับ แต่สามารถถ่ายทอดให้เห็นภาพได้ ทุกตัวอักษร ทัศนะเกี่ยวกับทองคำของผมเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง ขอขอบคุณมากมากมากมากๆๆๆๆ เลยครับ วันพรุ่ง จะทิ้งตั๋ว ไปเอาทองคำ มาเก็บล่ะครับ

คงไม่มีคำพูดใดจะบรรยายได้ดีเท่ากับคำว่า " ขอบคุณ " สำหรับบทความดีๆ

!thk !thk !thk !thk !thk !thk !thk

ขอบคุณมากครับ อ่านจุใจดีจริงครับ

ในเรื่องดัชนีดาวโจนส์ ผมเคยได้ยินอาจารย์ท่านหนึ่งว่า ที่มันไม่ตก เพราะค่าเงินดอลมันอ่อนกว่า

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก แต่คิดว่าถ้าเปรียบดัชนีดาวโจนส์เป็นสินทรัพย์อย่างหนึ่ง ซึ่งแม้มันด้อยมูลค่าลง แต่เงินมันอ่อนค่ากว่า จึงทำให้มันคงอยู่ระดับเดิม หรือราคาสูงขึ้น

ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่าครับ คุณเน็กซ์ :wacko:

แล้วในกรณีที่ค่าเงินดอลอ่อน สินค้าโภคภัณฑ์ต่างๆ จะมีราคาสูงขึ้น รวมถึงน้ำมันด้วย แต่ผมสังเกตราคาน้ำมันมันไปในทิศทางเดียวกับดัชนีดาวโจนส์ อาจเป็นได้ไหมครับที่จะมีแต่ดอลอ่อน แต่ทุกอย่างสูงขึ้นหมด และทองคำสูงขึ้นด้วยอัตราที่มากที่สุด

ปี 1980 เกิดอะไรขึ้นครับ คนถึงเสื่อมศรัทธาในดอลได้ถึงขนาดนั้น

และทำไมถึงกลับมาเชื่อในดอลอีกใน 5 ปีถัดมาครับ

ขออภัยอย่างสูงด้วยครับ ผมเพิ่งได้อ่านย้อนหลัง ที่ผมถามมา คุณเน็กซ์ได้พูดไว้แล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับ จริงๆคุณเนกซ์ไม่บอกใครก็ได้ เเต่นี่ ...ผมขอบคุณในน้ำใจจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับบทความที่ให้ข้อคิดคม ๆ นะครับ สงสัยต้องรีบสะสมน้องทองโดยด่วน Gold%20Bar%20Graph.jpg

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับบทวิเคราะห์ อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยค่ะ +1 เป็นกำลังใจให้นะค่ะ !thk !thk !gd !10

ขอบคุณมากๆครับ เเน่น ลึก ชัดเจน ยกให้เลยครับ ติดตามเสมอมาครับ

สุดยอดและยอดเยี่ยมมากๆๆเหมือนเดิมครับ ขอบคุณมากๆๆครับผม !01 !01 !01

post-929-064578900 1291446211.gif