ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณบอยมากครับ....การนำเสนอของคุณบอยน่าสนใจ...และให้ความรู้ดีมาก

การนำเสนอนำรูปแบบ VDO พร้อมแนวคิดและมุมมองที่หลากหลาย...ทำให้เข้าใจได้ง่าย...

เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นที่จะเรียนรู้ทาง เทคนิคัลครับ....ขอบคุณอีกทีครับ....

ถูกแก้ไข โดย Phormaew

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ Khun boyler มีเพื่อนโทร.มาบอกว่า มีหนุ่มเก่งๆ พอตามมาอ่านเร็ว อ่านแล้วจริงตามเขาว่าค่ะ กราฟดูเข้าใจง่าย

ขออนุญาติ นำติดมือไป Link ที่กระทู้กาแฟด้วยนะค่ะ เผื่อน้องๆ คอกาแฟได้อ่านพร้อมกัน

ขอบคุณค่ะ :01

ขอบคุณครับทำvdoเสร็จเร็วๆนะครับอยากดูมากเลย

ขออนุญาติครับถามนิดนึงครับ พอดีเพิ่งเริ่มศึกษาและยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก แต่อยากจะซื้อทองเก็บไว้บ้าง รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะหน่อยครับว่าราคาตอนนี้น่าซื้อหรือเปล่า กลางปีถึงปลายปีนี้แน้วโน้มราคาจะขึ้นหรือลงครับ เป้าหมายผมไม่ได้เล่นระยะสั้นครับและคงซื้อไม่มากครับ

ปล.พอดีสนใจจะเปลี่ยนเงินฝากมาลองซื้อทองนะครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ อีกอย่างนึงผมก็เชียร์ลิเวอร์พูลเหมือนกัน (เกี่ยวหรือเปล่า?)

ขออนุญาติครับถามนิดนึงครับ พอดีเพิ่งเริ่มศึกษาและยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก แต่อยากจะซื้อทองเก็บไว้บ้าง รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะหน่อยครับว่าราคาตอนนี้น่าซื้อหรือเปล่า กลางปีถึงปลายปีนี้แน้วโน้มราคาจะขึ้นหรือลงครับ เป้าหมายผมไม่ได้เล่นระยะสั้นครับและคงซื้อไม่มากครับ

ปล.พอดีสนใจจะเปลี่ยนเงินฝากมาลองซื้อทองนะครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ อีกอย่างนึงผมก็เชียร์ลิเวอร์พูลเหมือนกัน (เกี่ยวหรือเปล่า?)

เอาเป็นว่าคุยกันนะ ถ้าจะซื้อแล้วตั้งใจถือยาวอย่างที่คุณบอกมานะ ลองศึกษาแนวรับรับ-แนวต้านที่กูรูชี้แนะในนี้ แล้วทยอยเข้าซื้อ ทองคำในระยะยาวมีแต่ขึ้นครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะครับ มีกำลังใจอีกโขเลย พอดีจะทำ VDO มาเห็นกระทู้นี้เข้าเลย ขอตอบ ขอ Share idea ของผมดีกว่า นะครับ ผมเคยเขียนบทความเกี่ยวกับทองไปบ้าง เลยอยากเอามา Share นะครับ หวังว่าคงจะได้ Idea นะครับ แล้วรอฟังท่านอื่นมา Share ด้วยนะครับ

อันแรก ผลตอบแทน ทอง VS ฝากประจำ

%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%9D%E0%B8%B2%E0%B8%81-VS-%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87.png

เงินฝากประจำ VS ทอง

ลองดู เผื่อเป็น IDEA เรื่องที่น้องบอยถาม บอกปีผลตอบแทน ทองก็ติดลบ ถ้านับย้อนหลังไป 30 ปี บางปีก็น้อยก็เงินฝากประจำ ตรงนี้ต้องศึกษาให้ดีก่อน

ผลตอบแทนเฉลี่ยเงินฝากประจำ จากการทบต้น 82 % คิดย้อนหลัง 15 ปี

ผลตอบแทนเฉลี่ยทอง จากการทบต้น 400 % คิดย้อนหลัง 15 ปี

ส่วนข้อดี ข้อเสีย ก็ต้องลองคิดให้ดี อย่างพวก สภาพคล่อง การโดนโขมย การหาที่เก็บ

เงินฝากข้อดี คือได้ชัวร์ มาก น้อยอีกเรื่อง เอาเงินออกมาหมุนได้เรื่อยๆ ถ้าฉุกเฉิน

แต่ถ้าเป็นทองอาจจะต้องมองเป็นการลงทุนระยะยาวมากกว่าเพราะ ถ้าปีไหนติดลบ เราอยากใช้เงินฉุกเฉิน เราก็ต้องขายขาดทุน

แต่จากตารางก็แสดง ความแตกต่างระหว่างผลตอบแทนของฝากประจำ และทองอย่างชัดเจนแล้ว ส่วนในอนาคต มันอาจจะไม่เป็นอย่างนี้ก็ได้ ห้ามประมาท แต่ถ้าถือเผื่อป้องกันเรื่องค่าเงิน หรือเพิ่มความมั่นคั่ง ก็อีกจุดประสงค์นึง ก็ต้องดูจุดประสงค์ด้วย ยังไงทองก็เป็นสกุลนึงในโลกที่ได้ยอมรับกันทั่วโลก มากกว่าค่าเงินไทย การสะสมทองก็น่าจะสมเหตุ สมผลอยู่ดี เพราะเงินทองใช้กัน เป็นร้อยปี เงินกระดาษใช้กันมาไม่กี่สิบปี ไม่รู้จะยังใช้ไปอีกนานแค่ไหน หรือจะเปลี่ยนอีกอย่างไร

ลงทุนในทอง น่าจะไม่ได้คิดผลตอบแทนในเรื่องการลงทุนเท่านั้น แต่น่าจะหมายถึงการสะสมความมั่งคั่งเช่นกัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับมุมมอง ถ้าคนมองแต่เรื่อง Cash Flow เหมือนหนังสือบางเล่ม ก็อาจจะไม่สนใจ ก็เป็นมุมมองใคร มุมมองมัน

ลองดูนะครับ ครั้งหน้า เราจะมาดูเรื่องปัจจัยที่ทำให้ทองขึ้นลง และ COT ที่มีผลต่อการดู FLow ของสินค้า Commodity กันครับ

อันที่สอง

มาต่อกันเรื่องของ Gold นะครับ หลังจากดูผลตอบแทนของทองไปแล้ว ย้อนหลัง 15 ปี อันนี้ ผมเลยเอาให้ดูเพิ่มนิดนึงนะครับ ก่อนเราจะเริ่ม สะสมทอง ผมว่าเราน่าจะเริ่มเข้าใจก่อน คือ

1. ไม่มีใครรู้อนาคต บทความที่เราฟัง เราอ่าน คือการคาดการณ์ ในช่วงเวลานึง ดังนั้น ผมเลยอยากให้ดูสักนิด จากในรูป ที่ผมวงกลมไว้ ถ้าเราถือทองในช่วงนี้ เราจะได้ผลตอบแทน -20% ถึง 5% ในระยะเวลา 3-4 ปี เราอาจน้ำตาตกมานั่งเครียด หรือโทษตัวเองว่าทำไม ไม่ถือหุ้น หรือฝากประจำ บลาๆๆๆๆ แต่อย่างที่บอกครับ ในระยะยาว ทองก็ถือเป็นทรัพย์สินที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ และใช้กันมาอย่างยาวนาน และได้รับการยอมรับมากที่สุด การถือในลักษณะ Dollar cost average เป็นการถือแบบสะสมไปเรื่อยๆ น่าจะเป็นการสร้างความมั่นคั่งได้ดีอีกทางนึง

2. ต้องรู้ด้วยว่า ทองไม่ได้ขึ้นเป็นเส้นตรง ทุกปีนะครับ หรืออย่าง Jim Sinclair ก็บอกไว้ว่า การเล่นทองไม่เคยง่ายครับ ดังนั้น ผมค่อนข้างหลีกเลี่ยงการใบ้ ในอนาคตเราจะได้เห็นทองที่ 2000 เหรียญขึ้น ถึงแม้ผมจะเชื่ออย่างนั้นก็ตาม (สำหรับนักลงทุนใหม่ มันถือว่ามันคือกับดัก การยึดติดราคา ดังนั้นทองราคา 1600 ซื้อไปสิ ถูกจะตาย ถึงแม้เราจะลงทุนระยะยาว แต่ถ้าวันข้างหน้า เราเห็นทองวิ่งอยู่ที่ 1400 นักลงทุนใหม่ ผมไม่คิดว่าจะยอมรับ และไม่รู้สึกผิดหวัง การมีแผนการเทรด และเข้าใจปัจจัยการขึ้นลง ของทองจึงเป็นเรื่องสำคัญเช่นกัน)

3. เรื่องของการสร้างความมั่งคั่ง และความเสี่ยง แน่นอนเราต้องพูดถึงเรื่องการเก็งกำไรด้วยเช่นกัน ถ้าพูดถึงเรื่องเงินฝากประจำ แน่นอน ความเสี่ยงต่ำมากๆๆ ในทางกลับกันผลตอบแทนจึงต่ำ ดังนั้น เราไม่สามารถสร้างความมั่งคั่งจากเงินฝากได้แน่นอน ยกตัวอย่าง พัธบัตรรัฐบาลของกรีกให้ผลตอบแทนระดับ 14% ต่อปีเลยทีเดียว ผลตอบแทนสูง ความเสี่ยงสูง ท้ายที่สุด เราได้ดอกเบี้ยสูง แต่เราไม่เหลือเงินต้นแทน แต่อยากที่บอกครับ ข้อความที่ผมชอบมากที่สุดคือ การเก็งกำไรที่ถูกต้องเพียงแค่ 1-2 ครั้ง ในชีวิตเราก็เพียงพอแล้วที่จะทำให้เรามั่นคั่งได้ ชาวสวิสเป็นคนเขียน ชาวสวิสเป็นชาติที่ประสบความสำเร็จมากชาตินึง ในเรื่องการเก็งกำไร

ดังนั้น ทองมีความเสี่ยงแน่นอน แต่ถ้าเรายอมรับไม่ได้ เราก็ต้องฝากประจำต่อไป ซึ่งแน่นอนไม่มีทางที่เราจะรวย และสร้างความมั่นคั่งในชีวิตแน่นอน

เดี๊ยวเราลองมาดู ความแตกต่างระหว่างความเสี่ยงของหุ้น และ Commodities กันบ้าง แต่ทองก็ค่อนข้างก่ำกึ่ง เพราะน่าจะหนักไปทาง Currency มากกว่า สิ่งที่น่าสนใจ คือ ถ้าเรานับย้อนหลังไปหลายร้อยปี commodities เทรดกันมานานแล้ว แน่นอน commodities จะไม่มีวันเป็นศูนย์ (แต่เราเล่น margin เรามีสิทธิเป็นศูนย์) หุ้นถ้าถือผิดตัวเวลาผ่านไป อาจจะเป็นศูนย์ได้ และในทางกลับกัน ถ้าคนเราขาดน้ำตาลอยู่ได้ อยู่ไม่ได้ แต่ถ้าขาดหุ้น IBM อยู่ได้ครับ เบื้องต้นของความแตกต่าง 2 ตลาดครับ คือเรื่องระยะเวลาการเทรด ที่เขียนตรงนี้มาเพราะ กลับไปที่เรื่องของความเสี่ยงอีกครั้ง ระหว่างทอง หุ้น ฝากประจำ การเก็บทองจึงน่าสนใจที่สุดเพราะ อย่างมากมูลค่าของมันก็ลดลง แต่ไม่มีทางที่มันจะเป็นศูนย์ ไม่เหมือนหุ้น และถ้าโชคดี เราก็ยังสามารถเพิ่มความมั่นคั่งให้ตัวเองในทางที่ปลอดภัยที่สุดด้วยเช่นกัน

4. อันนี้จะเป็น เทคนิคนิดนึง การศึกษา COT ในการเทรดตลาด Commodities และ Forex สำคัญมาก นอกจากปัจจัยพื้นฐานแล้ว commodities จะลงหนักอย่างไร มันก็ไม่มีทางเป็นศูนย์ ดังนั้น การศึกษา COT และ OI จึงเป็นเรื่องสำคัญในการดู Fund Flow หรือคล้ายๆกับเล่นหุ้นตามฤดูกาล ลงถึงจุด จุดนึงมันก็ต้องขึ้น ยังไงของเหล่านี้คล้ายๆ ปัจจัย 4 ที่คนต้องกิน ต้องใช้

เดี๊ยวเรามาดูปัจจัยที่ทองให้ ทองขึ้นและลงบ้าง

1. อัตราดอกเบี้ย ผลของการกอบกู้ภาวะเศรษฐกิจตกต่ำที่กำลังเกิดขึ้นทั่วโลก ทำให้ธนาคารชาติ ของ ประเทศต่างๆ ต้องลดอัตราดอกเบี้ยให้อยู่ในระดับต่ำสุดและคงดำรงอยู่จนกว่าภาวะเศรษฐกิจจะดีขึ้น

2. อัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจ เป็นปัจจัยที่สำคัญในการทำให้ราคาทองในช่วงเจ็ดปีที่ผ่านมาสูงขึ้น ประเทศอินเดียและประเทศจีนเป็นประเทศที่มีการเติบโตในระดับสูงและเป็นประเทศที่มีการบริโภคทองคำสูง สุดในโลก

3. การขาดความเชื่อมั่นในเงินดอลลาร์สหรัฐ เป็นอีกปัจจัยที่มีบทบาทสำคัญที่ทำให้ราคาทองคำสูงขึ้น เงิน ดอลลาร์สหรัฐมี 2 บทบาทบทบาทแรก เป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน (medium of exchange) บทบาทที่ สอง คือใช้สะสมความมั่งคั่ง

4. อัตราเงินเฟ้อ เป็นภาวะที่ทำให้ค่าเงินเสื่อมค่าหรืออำนาจซื้อของเงินเสื่อมค่าวิธีการป้องกันแนวทางหนึ่ง คือหันไปซื้อสินทรัพย์ที่ค่าของมันไม่ได้รับผลกระทบจากภาวะเงินเฟ้อ ทองคำเป็นหนึ่งในสินทรัพย์ประเภทดัง กล่าว

5. ผลตอบแทนระหว่างหุ้น ตราสารหนี้ และทองคำ สินทรัพย์ทั้งสามให้ผลตอบแทนต่อผู้ที่สะสมความมั่งคั่ง ในรูปของสินทรัพย์ทางการเงินทั้งสาม

6. การเก็งกำไรของกลุ่ม Hedge Funds เป็นอีกปัจจัยที่ผลลักดันที่ทำให้ราคา ทองคำและน้ำมันปรับตัวสูง

7. การตัดสินใจซื้อหรือขายของสถาบันที่สะสมทองคำ ซึ่งได้แก่ธนาคารชาติของแต่ละประเทศ หรือ IMF เป็นต้น ตัวอย่างเช่น ในช่วงวิกฤตเศรษฐกิจในเอเชียปี 2540 ธนาคารชาติของหลายประเทศในเอเชียนำทอง มาขายเพื่อเติมดอลลาร์สหรัฐให้กับระบบเศรษฐกิจ

8. สงครามหรือการขัดแย้งการเมืองระหว่างประเทศ จะมีผลต่อราคาทองคำ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าคู่กรณี เป็นเจ้าของบ่อน้ำมัน

ในภาวะวิกฤตมีสิ่งเดียวที่จะไว้ใจได้คือ ทองคำ ไม่ใช่สินทรัพย์อย่างอื่น หรือ

แม้แต่พระเจ้า “In Gold We Trust” ไม่ใช่ “In God We Trust”

ปัจจัยอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.thaistock...2010/f0004.html

บทความที่ผมเขียนไปนี้ อยากสรุปว่า ไม่มีใครรู้จริงๆ ไตร่ตรองให้ดีก่อน วางแผนให้ตัวเอง ABC ห้ามมีแผนเดียว อย่าเชื่อเพราะเพียงว่าเขาเก่ง หรือประสบความสำเร็จแล้ว เราจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจทีหลัง จะเล่นทอง สะสมทอง ตอบตัวเองถึงวัตถุประสงค์ให้ดีก่อน ศึกษา ให้รอบคอบ ฝากไว้ครับ ^^ คิดอะไรออก เดี๊ยวเขียนใหม่ครับ

Boyles

ถูกแก้ไข โดย boyles

คุณบอยครับ...ช่วงนี้มันแปลกๆชอบกล...ท่ามกลางข่าวที่ไม่ค่อยดีมากมาย....

แต่ทองก็ยังขึ้นมาแบบหยุดไม่อยู่....แล้วสิ่งที่จะมา support ให้มันขึ้นอย่างยั่งยืน...

(หรือว่าตอนนี้สถานการณ์ในยุโรป...จะไม่มีผลต่อราคาทองคำแล้ว...)

ก็ยังไม่เห็นจะมีข่าวไหนเปลี่ยนแปลงเลย.. ( ยกเว้นธนาครกลางดอดเก็บอยู่ )

กลัวว่า...ถ้าไม่ใช่เป็นการจบของการปรับฐานแล้ว.....

สงสัยสิ่งที่เคยมีหลายท่านวิเคราะห์ไว้ว่า....

อาจจะมีการลงแรงๆ อีกครั้งเป็นการปิดทางเทคนิคคัล...อาจจะเป็นจริงก็ได้...ไหมครับ

บทความที่ผมเขียนไปนี้ อยากสรุปว่า ไม่มีใครรู้จริงๆ ไตร่ตรองให้ดีก่อน วางแผนให้ตัวเอง ABC ห้ามมีแผนเดียว อย่าเชื่อเพราะเพียงว่าเขาเก่ง หรือประสบความสำเร็จแล้ว เราจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจทีหลัง จะเล่นทอง สะสมทอง ตอบตัวเองถึงวัตถุประสงค์ให้ดีก่อน ศึกษา ให้รอบคอบ ฝากไว้ครับ ^^ คิดอะไรออก เดี๊ยวเขียนใหม่ครับ

:Announce คุณบอยเข้าใจการลงทุนอย่างแท้จริงและไม่คาดหวังในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ อ่านแล้วรู้สึกดีและมีความสุข โดยเฉพาะถ้อยคำที่สละสลวยให้กำลังใจ ปลื้มคุณจากใจจริงคะ ดีใจที่ได้รู้จักนะคะ :gd ตลาดนี้น่าอยู่ขึ้นอีกเยอะคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

Update VDO GC 18-1-2012 ทำเสร็จล่ะครับ ^^

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้กำลังใจ วันนี้ โพสน์ไม่ได้แล้้ว โพสได้อีกทีตอนเย็น มือใหม่ โควต้าการ post มีจำกัด มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ตลอดนะครับ

http://youtu.be/qAyzoSMO6to

ตอบคุณ Phormaew ก่อนครับ ปกติผมไม่ค่อยอ่านข่าวเทรดอ่ะครับ แต่ก็พออ่านข่าวภาพกว้างๆบ้าง สิ่งที่จะมา Support ทองขึ้น มองว่าน่าจะเป็นพวก QE มากกว่า พวกเงินที่จะอัดฉีดเข้าระบบ ไม่ว่าจะถูกเรียกว่าอะไรก็แล้วแต่ แต่ช่วงนี้สิ่งที่น่ากังวลที่ผมมองคือ อเมริกาใกล้เลือกตั้ง ผมเลยคิดว่ามันน่าจะยากที่จะมีนโยบายไรพวกนี้ออกมา

ส่วนที Support ที่ทำให้ทองขึ้น ผมมองว่า ผมจะดู Flow ของ COT รายใหญ่ และ กองทุนมากกว่า ถึงแม้ตอนนี้ รายใหญ่ ธนาคารกลางเก็บของ แต่พวกนี้เก็บของด้วยช่วงที่กว้าง แต่กองทุน โดยส่วนใหญ่ยังอยู่นอกตลาด ดังนั้น การวิ่งโดยที่กองทุนยังไม่เข้าเนี่ยก็ลำบากเหมือนกัน เพราะกองทุนหลายๆครั้งก็เป็น ผู้ Lead ตลาดทอง

การขึ้้นช่วงนี้ ผมมองว่ามันก็ไม่ได้เยอะอะไร เพราะเทียบกับตอนที่มันลงมาก็ เกือบ 300 เหรียญ ขึ้นมา 100 กว่าเหรียญเอง คนติดดอยข้างบนยังเยอะครับ ยังไม่ขึ้นง่ายๆนะครับ คิดว่า

ส่วนเรื่องนักวิเคราะห์ ฟังไว้เป็น Idea พอครับ อย่าไปเชื่อมาก แผนการเทรดของตัวเองสำคัญที่สุดครับ หลายๆครั้งที่ Indicator พวกนักวิเคราะห์ Bullish ตลาดมักจะลง และเมื่อนักวิเคราะห์ Bearish ตลาดจะขึ้น พวกนี้ต้องดูคู่กับ Fund flow COT ด้วย พวก Indicator Sentiment นักวิเคราะห์ก็แสดงให้เห็นหลายทีว่า มักจะผิด ผมขออนุญาตไม่ฟันธงนะครับ ว่าจะลงแรงไหม คงเล่นไปตามกราฟเรื่อย Larry สอนไว้ว่า you trade what you see (เทรดในสิ่งที่อยู่ตรงหน้าคุณ) ^^ แม้กระทั่งตัวผมเอง ก็อย่าเชื่อมากนะครับ ให้ฟังไว้เป็น Idea และตัดสินใจด้วยตัวเองอีกรอบ และเรียนรู้ไปกับมัน

ปล. ผมเทรด Future มาตลอด สิ่งเดียวที่ผมแนะนำมือใหม่ได้ในเรื่อง Future คือเรื่อง ไม่ Overtrade ทำยังไง ไปดูใน Thaigold หน้า 2 นะครับ

Boyles

ถูกแก้ไข โดย boyles

ขอบคุณครับ........ ฟังแนวทางแล้วตัดสินใจง่ายมากว่าจะเล่นแบบไหน รออ่านทุกวันนะครับ ขอบคุณครับ....

ขอบคุณมากครับ...คุณบอย เคลียร์มากเลยครับ....

คิดว่า..ค่อนข้างจะเห็นแนวทางในการเล่นแล้วครับ....

1.ถ้าใครเล่นหลุด Trend line ก็เอาเป็นจุด STOP ก็ได้นะครับ ผมคงจะรอดูมากกว่าครับ

2. Divergence สัญญาณการอ่อนลง ไม่ได้ตีความหมายว่ามันจะลงนะครับ แต่หมายความว่าแรงซื้อเริ่มชะลอตัว และให้เราระวังมากขึ้น แรงขายแรงๆ หลังจาก divergence มีโอกาสย่อลึก

Boyles