ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เหมือนคุนนุชอ่ะคับเจ้าป้า ช่วงนี้ออกนอกสถานที่บ่อย แอบเล่นไม่ได้เลยคับ เจ้าป้าสุดยอดมากคับ เล่นแท่งยังกำไรตลอด นับถือท่านอาจาน

คุนเอส พี่กบ ตามที่เจ้าป้าเคยบอกไว้คือเจ้าป้าก้อมีไม้ที่กดเสียบ้าง แต่ไม่ได้บอก เเค่บอกที่ได้เพื่อนก้อลอกตามกันไม่ทันแล้ว รุสึกเจ้าป้าจะใช้วิธีตั้งออเดอไว้ก่อนอ่ะคับ รอบนึงเล่นประมาน 80 กว่าไม้ ผิดถูกเจ้าป้าชี้แนะข้าน้อยด้วย :32

น่ารักจริง15ก็มากแล้วค่ะ วันนี้ยังติดลำกล้องอยู่2 ที่exรับorderได้ไม่เกิน50ค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงคุณS อ่านย้อนไปเด้อ วันนี้ ป้าคุยกะคุณสลาตัน บอกราคาก่อนราคาจริงมาตั้งนาน ให้เวลาใคร่ครวญพอสมควร แต่ตอนจะกด ตัวเองเท่านั้นค่ะ ความโลภ กะความกลัว มันวิ่งสลับไปมา

คิดง่ายๆ คุณsซื้อมา830 ขึ้นมา900 ป้าก็ขายแล้ว นี่ได้ตั้ง970 ไม่ขายได้ไง เราเลือกที่จะเป็นนักลงทุนแบบไหนละจ๊ะ จะลงทุนระยะยาว เวลาลงก็ต้องยอมดูมันขาดทุนจนขาดใจ

ไม่ใช่ลงแล้วจะขาย ทำงั้นได้ไง หาตัวเองให้เจอ ค่ะ

ปล.ราคาที่ป้าเล่นก็ไม่ได้ดีมากมายขายหมูประจำ อิอิ

รู้สึกว่าจะเป็นอย่างทีี่เจ้าป้าบอกจริงๆครับ โดยเฉพาะความกลัวทำให้คิดมากคิดจนทำอะไรไม่ถูก คงต้องปรับตัวเองใหม่แล้วละครับ เผื่อจะเป็นนักลงทุนที่ดีได้ ยังไงก็ต้องขอแอบลอกการบ้านเจ้าป้าซักหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้ยังอ่อนแออยู่มากส์จริงๆ สู้ต่อไปนะ เอส.... ขอบคุณคำแนะนำครับเจ้าป้า

เหมือนคุนนุชอ่ะคับเจ้าป้า ช่วงนี้ออกนอกสถานที่บ่อย แอบเล่นไม่ได้เลยคับ เจ้าป้าสุดยอดมากคับ เล่นแท่งยังกำไรตลอด นับถือท่านอาจาน

คุนเอส พี่กบ ตามที่เจ้าป้าเคยบอกไว้คือเจ้าป้าก้อมีไม้ที่กดเสียบ้าง แต่ไม่ได้บอก เเค่บอกที่ได้เพื่อนก้อลอกตามกันไม่ทันแล้ว รุสึกเจ้าป้าจะใช้วิธีตั้งออเดอไว้ก่อนอ่ะคับ รอบนึงเล่นประมาน 80 กว่าไม้ ผิดถูกเจ้าป้าชี้แนะข้าน้อยด้วย :32

รอบนึง 80 กว่าไม้เชียวเรอะ ไม่ใช่ม้าง น่าจะ 108 ไม้ เจ้าป้าเป็น wonder woman

คุณบาสคะ ขอบคุณมากค่ะ

ฝากความคิดถึงถึงคุณเอ๋ และฝากหอมแก้มน้องบีมด้วยค่ะ

น้องบีมโตเร็วนะคะ เห็นรูปน้องบีมแล้วทำให้สดชืนมีความสุขค่ะ

บทเรียนที่1 เรียนรู้พื้นฐาน Elliott Wave คลื่นแห่งโอกาส

ขาขึ้น 5 คลื่น 1 2 3 4 5 คือ Motive Phase

Wave 1 คือคลื่นที่เริ่มต้นมาจากการ breakout downtrend หรือ sideway เป็นการเริ่มต้นของคลื่นรอบใหม่ โดยปกติทาง Chartychology Trader จะไม่เข้าที่ wave นี้เพราะการที่ทำ breakout downtrend หรือ sideway ขึ้นมาได้เกิดจาก 3 ส่วนคือ

1.Accumulated Trader คือนักลงทุนระยะยาว(VI)

2.Position Trader หรือ Momentum Trader คือ นักลงทุนเก็งกำไรที่ทำให้มีแรง...ดันราคาขึ้นไปได้

3.Novice Trader คือ นักลงทุนมือใหม่หรือที่เขาเรียกว่าแมงเมา เอ้ย!!!! แมงเม่าครับ Novice Trader นี้จะซื้อขายตามอารมณ์ ตามข่าว ตามกระแส ฯลฯ

เพราะเมื่อไรที่ Novice Trader เข้าซื้อจนถึงจุดอิ่มตัวของช่วงนึงแล้ว Momentum Trader จะขายทำกำไรออกมาทำให้ราคาย่อตัวและทำให้ Novice Trader บางส่วนขายตาม

Wave 2 คือคลื่นที่ย่อลงมาจากคลื่นลูกแรกเพราะเกิดจากขายทำกำไรจากที่กล่าวมาข้างต้นและต่อจากนี้ไปจะเป็นเวลาของ Chartychology หรือ Swing Trader เข้าซื้อที่คลื่นนี้หรือที่เรียกคลื่นนี้ว่า First Pullback แต่การเข้าซื้อจะต้องดู Price Pattern ก่อนและต้องประกอบด้วย Support Area(สำหร้บ Long Position)

Wave 3 คือคลื่นที่ยาวที่สุดและแข็งแรงที่สุดในบรรดา 5 คลื่น คลื่นนี้จะเป็นที่น่าสนใจสำหรับทุก Traders และทาง Chartychology จะเกาะหรือขี่ไปกับคลื่นนี้ไปจนจบคลื่นเพราะจะเป็นช่วงที่จะทำกำไรได้ค่อนข้างมาก

Wave 4 คือคลื่นที่จะใกล้จบรอบของ Elliott Wave เป็นคลื่นที่ย่อลงมาจากคลื่นลูกที่ 3 เหตุผลโดยส่วนมาก(ในกรณีไม่มี bias จากภายนอกเช่น ข่าวร้าย นักลงทุน panic ฯลฯ)จากการที่นักลงทุนบางกลุ่มเข้าซื้อในช่วงปลายคลื่นลูกที่ 3 เลยขายทำกำไรออกมาก่อนเพราะรู้ว่าราคาใกล้จะจบรอบแล้ว

Wave 5 คือคลื่นลูกสุดท้ายคือการวิ่งขึ้นก่อนที่จะลงไปเป็นคลื่น A ถามว่าสามารถเข้าเก็งกำไรในคลื่นลูกได้ไหม ตอบว่าได้แต่จะต้องระวังตัวมากกว่าทุกๆคลื่น

3 คลื่น A B C คือ Corrective Phase

Wave A คือคลื่นที่ย่อจากคลื่นลูกที่ 5 ซึ่งจะจุดเริ่มต้นที่จะก่อเกิด downtrend

Wave B คือคลื่นที่เกิดการ rebound แต่จะไม่ทำ new high ที่คลื่นลูกที่ 5 ถ้าเกิดแบบนี้ให้เห็น ต้องระวังให้มากๆนะ เขากำลังเตือนท่านอยู่และเขาก็รักท่านนะไม่อยากให้ล้มเหลวหรือขาดทุน

Wave C คือคลื่นที่ยืนยันการเป็นขาลงหรือจบรอบ Elliott Wave อย่างสมบูรณ์ในช่วงนั้นๆ พอถึงคลื่นนี้ให้เฝ้าดูและรออย่างอดทนเพื่อหาโอกาสในครั้งต่อไปคร้าบ

เครดิตบทที่1 <a href="http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html"'>http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html" style="font-size: 14px;">http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html

บทเรียนที่ 2 คลื่นย่อยในคลื่นใหญ่

จากบทเรียนที่ 1 เราได้เรียนรู้แล้วว่าคลื่นอะไรนิสัยยังไงบ้าง แต่ในคลื่น 12345 & ABC ยังมีคลื่นย่อยในคลื่นเหล่านี้อีกแต่ละคลื่นย่อยก็ยังมีย่อยกว่าอีก เราจะรู้ได้ยังไงว่าคลื่นย่อยเหล่านี้เป็นคลื่นใหญ่ตัวไหน ซึ่งเราสามารถเเบ่งกลุ่มคลื่นได้ 3 กลุ่มตามลักษณะคลื่นย่อยที่เหมือนกันได้ดังนี้

1 กลุ่มที่ประกอบด้วยคลื่นย่อย 5 คลื่น ซึ่งประกอบด้วยคลืน่ย่อย 1 2 3 4 5 ได้เเก่ คลื่น 1 3 & 5

2 กลุ่มที่ประกอบด้วยคลืนย่อย 3 คลื่น ซึ่งประกอบด้วยคลื่นย่อย A B C ได้แก่ คลื่น 2 4 & B

3 กลุ่มที่ไม่เลือกว่าจะเอาคลื่นย่อยแบบ 3 คลื่นหรือ 5 คลื่น ได้แก่ คลื่น A & C

มาดูรูปแบบคลื่นย่อยในคลื่นใหญ่กันบ้าง กรณีเป็นคลื่นขาขึ้นหรือขาลง 5 คลื่นจะมีรูปแบบคลื่นย่อย แบบเดียว คือแบบคลื่นย่อย 5,3,5,3,5 ตามรูป ในกรอบสีเดียวกันจะมีคลื่นย่อยตามรูป11-10-56-01studyclass4.gif

แต่ถ้าเป็นรูปแบบคลื่นขาขึ้นหรือขาลง3คลื่นหละ จะมีรูปแบบคลื่นย่อย ทั้งหมด 4 แบบ ตามรูปดูในกรอบสีเดียวกันคลื่นใหญ่ ABC ทางขวามือ คลื่นย่อยในกรอบสีเดียวกันจะมี4รูปแบบให้เทียบ 11-10-56-01studyclass5.gif

:uu ถ้าขาขึ้นหรือขาลง5คลื่นเราก็เล่นง่ายหน่อยแต่ถ้าขาขึ้นหรือขาลง3คลื่นคงจะมึนเป็นแถวๆ :ghost

บทเรียนที่ 3 chart pattern head and shouder(H&S) และ reverse head and shouder(rH&S) กับคลื่น Elliott Wave

chart pattern มีหลายแบบแต่ที่เราจะพบเห็นบ่อยสุดและเห็นง่ายสุดคือ head and shouder(H&S) และ reverse head and shouder(rH&S) หากเราดูออกจะสร้างโอกาสทำกำไรได้หลายครั้ง

เชื่อหรือไม่ว่า พฤติกรรมคลื่นElliott Wave มีความสัมพันธ์กับ head and shouder(H&S) และ reverse head and shouder(rH&S) ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยน่เทรนขาขึ้นเป็นขาลงและขาลงเป็นขาขึ้น :uu16-10-56-01classstudy1.gif

รูปแรกเลยเราจะเห็นว่าในคลื่นใหญ่มีคลื่นเล็ก ในคลื่นเล็กสีเขียวเป็นตัวเทรนของขาขึ้น ในคลื่นเล็กสีแดงเป็นตัวเทรนของขาลง มองเห็นรึป่าวว่ามีอะไรซ่อนอยู่ไม่เห็นมาดูรูปต่อไป16-10-56-01classstudy2.gifรูปนี้นำเสนอreverse head and shouder(rH&S) patternดูที่มุมซ้ายบนก่อนจะเห็นว่าทำรูปแบบคลื่นตามรูปมีไหล่ซ้ายหัวและไหล่ขวา(L&H&R)ตามลำดับด้วยเส้นยึกยักสีม่วงเป็นรูปคนคว่ำหัวมีเส้นแนวนอนสีฟ้าเรียกว่าเส้นnecklineเป็นแนวต้านสำคัญซึ่งจากรูปถ้าทะลุแนวเนคไลน์ได้จะสามารถขึ้นเท่ากับความยาวที่วัดจากยอดตรงหัวจนถึงเส้นnecklineนี้ดูได้จากเส้นสีฟ้าแนวตั้ง

ซึ่งเราจะเจอได้ในทุกคลื่นไม่ว่าจะเป็นคลื่นย่อยหรือคลื่นใหญ่โดยจะเกิดในรูปแบบการกลับตัวเป็นขาขึ้นหรือคลื่นรีบาวขึ้นซึ่งในรูปจะเห็นในคลื่นย่อย2จุดคือจุดกลับตัวจากคลื่นย่อยขาลงw2เป็นคลื่นย่อยขาขึ้นw3และคลื่นย่อยขาลงw4กลับตัวเป็นคลื่นย่อยขาขึ้นw5โดยในรูปจะเห็นว่าคลื่นย่อยAของw2หรือw4เป็นไหล่ซ้ายคลื่นย่อยCของw2หรือw4เป็นหัวคลื่นย่อย2ของw3หรือw5เป็นไหล่ขวาโดยมีเส้นสีฟ้าที่ลากจากยอดคลื่นย่อยBของw2หรือw4และคลื่น1ของw3หรือw5เป็นแนวต้านเนคไลน์สีฟ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่าเมื่อทะลุแนวเส้นnecklikeสีฟ้านี้ราคาจะขึ้นถึงเป้าหมายเสมอในขาขึ้นหากเทรนใหญ่เป็นขาขึ้น

แต่ถ้าเทรนใหญ่เป็นขาลงแต่เกิดในคลื่นรีบาวราคาจะไม่ค่อยถึงเป้าหมายนะครับ

รูปนี้เป็นรูปแบบ head and shouder(H&S) patternดูที่มุมซ้ายบนก่อนจะเห็นว่าทำรูปแบบคลื่นตามรูปมีไหล่ซ้ายหัวและไหล่ขวา(L&H&R)ตามลำดับด้วยเส้นยึกยักสีชมพูเป็นรูปคนปกติมีเส้นแนวนอนสีเหลืองเรียกว่าเส้นnecklineเป็นแนวรับสำคัญซึ่งจากรูปถ้าทะลุแนวเนคไลน์ได้จะสามารถลงเท่ากับความยาวที่วัดจากยอดตรงหัวจนถึงเส้นnecklineนี้ดูได้จากเส้นสีเหลืองแนวตั้ง

ซึ่งเราจะเจอได้ในทุกคลื่นไม่ว่าจะเป็นคลื่นย่อยหรือคลื่นใหญ่โดยจะเกิดในรูปแบบการกลับตัวเป็นขาลงซึ่งในรูปจะเห็นในคลื่นย่อย2จุดคือจุดกลับตัวจากคลื่นย่อยขาขึ้นw1เป็นคลื่นย่อยขาลงw2และคลื่นย่อยขาขึ้นw3กลับตัวเป็นคลื่นย่อยขาลงw4โดยในรูปจะเห็นว่าคลื่นย่อย3ของw1หรือw3เป็นไหล่ซ้ายคลื่นย่อย5ของw1หรือw3เป็นหัวคลื่นย่อยbของw2หรือw4เป็นไหล่ขวาโดยมีเส้นสีเหลืองที่ลากจากยอดคลื่นย่อย4ของw1หรือw3และคลื่นaของw2หรือw4เป็นแนวต้านเนคไลน์สีเหลืองสังเกตดีๆจะเห็นว่าเมื่อทะลุแนวเส้นnecklikeสีเหลืองนี้ราคาอาจไม่ได้ลงถึงเป้าหมายเสมอเพราะว่าเทรนใหญ๋เป็นขาขึ้นหากเทรนใหญ่เป็นขาลงราคาจึงจะมีลุ้นถึงเป้าหมายครับ

หมายเหตุในกรณีที่คลื่นสุดท้ายเป็นคลื่นw5ดังรูปเท่ากับเทรนใหญ่จบขาขึ้นแล้วกลับตัวเป็นขาลงรูปแบบคลื่นย่อยขาลงจะซับซ้อนอาจต้องพิจารณาดูว่าคลื่นใหญ๋ขาลงทำรูปแบบใดใน4แบบเราอาจใช้คลื่นw4ของคลื่นขาขึ้นใหญ่เป็นจุดพิจารณาแรกการเกิดแพทเทิ้ลกลับตัวแบบhead and shouder(H&S) pattern ก็ได้

คุณบาสครับ มีค่าฟิโบ ของคลื่นแต่ละลูกไหมครับ

คุณบาสคะ ขอบคุณมากค่ะ

ฝากความคิดถึงถึงคุณเอ๋ และฝากหอมแก้มน้องบีมด้วยค่ะ

น้องบีมโตเร็วนะคะ เห็นรูปน้องบีมแล้วทำให้สดชืนมีความสุขค่ะ

ใช่ค่ะพี่พวง

น้องบีม คุณเอ๋ คุณบาส น่ารักและมีน้ำใจมากๆเลย บอกแนวเทรดให้ทุกวัน ให้พินาซื้อขายกัน

กบก็คิดถึงคุณเอ๋มากๆ ฝากความคิดถึงไปหลายครั้ง ถ้ามีเวลาคุณเอ๋คงเข้ามา say hello กับหมู่เฮาบ้าง

(((((คุณบาสๆ

ฝากความคิดถึงคุณเอ๋ด้วย ยู้ฮู)))))

คุณเอ๋คงไม่ค่อยมีเวลานะคะ คุณกบ

น้องบีมกำลังวัยน่ารัก วัยซน ต้องดูแลใกล้ชิดนะคะ

ว่างๆก็มาทักทายนะคะ คุณเอ๋

ข่าวว่า us ไม่ผิดนัดชำระหนี้แน่ ทองเด้งเลย

ข่าวว่า us ไม่ผิดนัดชำระหนี้แน่ ทองเด้งเลย

ความจริงมันต้องลงไม่ใช่หรอเจ้าป้า รึว่าผมเข้าใจผิดไปเอง

ความจริงมันต้องลงไม่ใช่หรอเจ้าป้า รึว่าผมเข้าใจผิดไปเอง

งง เหมือนกันจ้ะ จะลง หรือ ขึ้นกานแน่ สำหรับข่าวนี้

ตกใจข่าวมั้ง ขายมาก่อนพอข่าวออกก็เด้ง อะไรก็แค่ลมปาก

ตกใจข่าวมั้ง ขายมาก่อนพอข่าวออกก็เด้ง อะไรก็แค่ลมปาก

เบื่อเค้า จริงๆ เมกาเนี่ย ทำเม่าหัวหมุน อิอิ

ตลาดหุ้นนิวยอร์กเปิดบวกขึ้น หลังนักลงทุนเชื่อมั่นเพิ่มเพดานหนี้ได้

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 16 ตุลาคม 2556 21:52:33 น.

ตลาดหุ้นนิวยอร์กเปิดปรับตัวสูงขึ้น เนื่องจากนักลงทุนยังคงมีความหวังว่าสหรัฐจะบรรลุข้อตกลงเพิ่มเพดานหนี้ได้ก่อนกำหนดเส้นตาย

ในวันพรุ่งนี้ เพื่อเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้

หลังจากตลาดเปิดทำการได้ไม่นาน ดัชนีดาวโจนส์ปรับตัวสูงขึ้น 80.98 จุด หรือ 0.53% แตะที่ 15,248.99 จุด ดัชนี S&P 500 เพิ่มขึ้น 10.52 จุด

หรือ 0.62% แตะที่ 1,708.58 จุด และดัชนี Nasdaq บวก 25.40 จุด หรือ 0.67% แตะที่ 3,819.41 จุด

เบื่อเค้า จริงๆ เมกาเนี่ย ทำเม่าหัวหมุน อิอิ

กะลังจะตั้งราคา อ้าปากกิน ราคามาทำอะไรมะทันค่ะ เลยกินต่อจนเสร็จ ขึ้นมาแตะ82นะ ที่ตั้งเอสไว้ ป้อดแบบสุดขั้ว ยกเลิกหมด อดๆๆๆ

กะลังจะตั้งราคา อ้าปากกิน ราคามาทำอะไรมะทันค่ะ เลยกินต่อจนเสร็จ ขึ้นมาแตะ82นะ ที่ตั้งเอสไว้ ป้อดแบบสุดขั้ว ยกเลิกหมด อดๆๆๆ

ขึ้นๆลงๆอย่างนี้ ปกติเป็นงานถนัดของเจ้าป้าเลย ป้อดแป๊บเดียวล่ะเจ้าป้า เดี๋ยวก็ได้ลำใย โย่วๆๆ

มีแนวทางดีๆก็แนะกันอีกเน้อ