ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เมื่อวานอยู่ดูบอร์ดกับไลเป็นระยะครับ แต่จะทดลองเล่นแนวใหม่ที่ตั้งแล้วรอตามเป้าไม่ปิดสด เพราะตัวเองเล่นแล้วขายหมูไปเยอะมากจะทดลองทฤษฎี โดนกินเลย กลับมาเล่นสั้นขยันซอยเหมือนเดิมดีกว่า

ส่วนเจ้สั้น ขยันซอยแทนทีกำไรมาก เลยขาดทุนเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คับเจ้าป้า ต้องดูดีๆ ตอนนี้หลุดลงมา 1361 ละ ต้องรอขึ้นไปใหม่ก่อนเนอะ

ขายถูกว่าเพื่อซื้อถูกอีก ก็อย่าคิดมาก ป้าไม่เข้าแล้วนะต้องขับรถ มีแต่ip โชคดีๆ

ขาย65ปิด61.5 คูณ100 ที่โดนลากวัดว่าจะขาดทุนน้อยลงเท่าไหร่ ไปแว้ว

เจ้าป้าค่ะ วันนี้ข่าวแรงไหมค่ะ ถ้าข่าวแรงก่ะทองนี้ แรงก่ะค่าเงิน ยูโรด้วยป่ะค่ะ กำลังมองดูค่าเงินค่ะว่าจะวิ่งเหมือนทองไหม

Nantaphob Phandee

post-6613-0-09067100-1376639813_thumb.jpgpost-6613-0-84770400-1376640016_thumb.jpg

Gold spot price update 16.08.13

*เมื่อวานถ้าใครได้ลงสนาม สู้ศึกกับน้องต้อง ผมคิดว่า คงได้อารมณ์ราวนั่งเรือไวกิ้งที่แดนเดรมิตร ถ้าเป็นภาษา พี่เสก โลโซ คงต้องบอกว่า เธอทำให้ฉันรู้สึกเหมือนตอน14 กันเลยเดียว

*ราคาผันผวน อย่างแรงลงดิ่งหัสทิ่มได้แป๊ป ก็วิ่งขึ้นพรวดหน้าเชิด เรียกว่าบางคนน้ำหู น้ำตาไหลพราก ตระโกนออกมาสุดเสียง อยากจะลงจากไวกิ้งลำสีทองนี้ เพราะมันเสียวสุดขีด แต่เป็นไปไม่ได้ เพราะตีตั๋วนั่งแถวหน้าสุดสะแล้ว...แต่บางคนกลับนั่งยิ้ม น้ำลายไหลย้อย เพราะรู้สึกสนุกสนาน มันส์สุดยิด ส่วนใครตีตั๋วฟรีนั่งชมก็คงเฉยๆ ชิวๆกันไป

*ต้นตอความผันผวน อยู่ที่ช่วงตลาดอเมริกา ก็เริ่มจากตัวเลขการจ้างงานรายสัปดาห์ unemployment claim ที่ออกมาดีกว่าคาดการณ์ ก็ทำให้ราคาดิ่งลงพรวดพาด ลงจากแถว1340 ลงไป 1318 ก่อนจะเด้งดึ๋งหน้าตั้ง หลังจ่กตัวเลขศก.ตัวอื่นๆที่ประกาศออกมา ต่ำกว่าที่มีการคาดการณ์ยกแผง จนในที่สุดราคาทองคำสามารถตีด่าน previous high แถว1346-1348 ขึ้นมาทดสอบแนวต้านด่านสำคัญ ณ ล่าสุดแถว 1365-1367

*ประเด็นคือ ตอนนี้ ราคาทองได้กลับเทรนหลัก จากขาลงเป็นขาขึ้นแล้วหรือยัง? ถ้าหากจะบอกว่า ณ ตอนนี้ จะบอกว่าราคาทองได้กลับตัวเป็นขาขึ้นในระยะยาวแล้วนั้น เห็นทีจะพูดแบบนั้นก็คงไม่ได้ครับ เพราะราคาทองยังคงอยู่ภายใต้เส้น แนวต้าน downtrend line ที่สำคัญอีกหลายด่าน แต่ครั้นจะไม่สนใจต่อสถานการณ์ราคาทอง ณ ปัจจุบัน ที่ถือว่าราคามาอยู่ตรงจุด ที่เราจะต้องตัดสินใจ ว่าจะต้องปรับเปลี่ยนกลยุทธ์หรือไม่ ก็เห็นจะไม่สมควรนั่นเอง

*มาดู สถานการณ์ราคาล่าสุดกันเลยครับ

ภาพใหญ่รายวัน daily

*จะเห็นว่า การที่ราคาทองคำสามารถ break out up downtrend line channel แถว 1315-1320 และราคาสามารถยืนได้เป็นสัญญาณที่ บ่งบอกว่า ราคาทองคำได้เริ่มมีโมเมนตั่มในทางขาขึ้นในระยะสั้นมากกว่า แต่อย่างไรก็ดี หากเรามาพิจารณาในเรื่องของคลื่น การที่ราคาทองยังไม่ขึ้นเกินแถวเขต 1365-1367 ก็ยังพอจะหยวนๆว่า ราคาทองแถวนี้ ยังจะเป็นคลื่นที่4 และเมื่อจบคลื่น4 ที่ไม่เกินแถวเขตนี้ ราคาก็จะกบับตัวลงในลูกคลื่นที่5 ได้ต่อไปนั่นเอง

*แต่ก็อย่างที่ผมเคยได้บอกว่า เรื่องของคลื่นของ เอลเลียตนั้น มีกฎสำคัญอยู่ข้อนึงว่า คลื่นที่4 จะต้องไม่ย้อนไปกินพื้นที่ ของคลื่นที่1 หากคลื่นนั้นยังจะเป็นคลื่นที่4 แล้วจะตามมาด้วยคลื่นสุดท้ายในลูกที่5 นั่นเอง แต่หากไม่เป็นไปตามกฎข้อนี้ ก็ให้ระมัดระวังว่า คลื่นนั้นอาจจะเป็นลูกคลื่นที่กลับเทรน กลับตัวแล้วนั่นเอง

*ตามภาพแรกรายวันจะเห็นว่า ราคาแถว 1365-1367 นี้ ก็ถือว่า ราคาได้ย้อนมากินพื้นที่ของคลื่นที่1แล้วนะครับ แต่ก็เอาเถอะ หากจะให้ยืดหยุ่นเผื่อค่า error นิดหน่อย หากราคาทองจะยังมีโอกาสลุ้นทางลงในคลื่น5 ราคาทอวก็ไม่ควรจะ เด้งไปเกินกว่านี้แล้วครับ ถ้าเกินกว่านี้ ก็ ต้องปรับเปลี่ยนมุมมองกันล่ะครับ ว่าราคาทองตรงนี้ ไม่ใช่คลื่นที่4 แล้ว แต่อาจจะเปลี่ยนคลื่นลูกแรก ในทางขาขึ้นของคลื่นหลัก(Impluse wave) ลูกใหม่แล้วนั่นเองครับ

ภาพราย h4

*จะเห็นว่าราคา ณ ตอนนี้ ขึ้นมาทดสอบแนวต้าน1365-1367 ด่านสุดท้ายที่เป็นด่านที่ค่อนข้างสำคัญ หากทะลุได้ มีโอกาสขึ้นไปด่านถัดไปแถว 1395-1400 ตามภาพครับ

*แต่หากจะยังมีลุ้นทางลงเล็กๆ อย่างน้อยวันนี้ ราคาจะหลุดแนวรับแถว1330ลงมา ก่อนครับ แล้วค่อยไปลุ้นหลุดด่านสำคัญถัดไปแถว 1315 นั่นเอง

***โดยสรุปคือ ตอนนี้ โมเม็นตั้มในทางขึ้น ดูจะมีภาษี ดีกว่าที่จะกลายมาเป็นหน้าเทรนหลัก โดยเฉพาะหากราคาสามารถทะลุ 1365-1367 ขึ้นไปได้ ส่วนทางลงจะพอมีลุ้นที่จะยังเป้นหน้าเทรนหลักต่อไปได้ ราคาทองก็ควรที่จะหลุดต่ำกว่า 1315 ลงมาให้ได้อีกครั้ง นั่นเองครับ

ปล.ใจชอบ ทางไหน ก็เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อครับ โชคดี ทุกคนครับ

ถูกแก้ไข โดย sr20detgt

GCAP KA ขอโทษนะคะ มาล่าไปหน่อย

http://youtu.be/kDz45ej13Gw

ฝากตัวด้วยนะครับ เด็กใหม่ อยากสอบถามว่า เล่น GS กันที่ไหนครับ แนะนำทีครับ

เล่นทองแท่ง แล้วเจอค่าเงินบาททุกที อยากลองเปลี่ยนมาเล่น GS บ้างครับ ขอบคุณครับ

ฝากตัวด้วยนะครับ เด็กใหม่ อยากสอบถามว่า เล่น GS กันที่ไหนครับ แนะนำทีครับ

เล่นทองแท่ง แล้วเจอค่าเงินบาททุกที อยากลองเปลี่ยนมาเล่น GS บ้างครับ ขอบคุณครับ

ที่นิยมเล่นกันก็จะมี exness น่ะครับ

ลองหาข้อมูลใน กูเกิล และศึกษาข้อดีช้อเสียของแต่ล่ะโบรกก่อนนะครับ แต่ส่วนใหญ่เล่น exnessเพราะผมคิดว่าคนเล่นเยอะคงไว้ใจได้มั้งครับ

ขอบคุณครับ อยากได้ตามที่่ทุกคนในนี้เล่นกัน มีอะไรจะได้ปรึกษาได้ครับ

ยินดีต้อนรับสู่บ้านคุยกันขำๆค่า

หมู่เฮาทุกคนเป็นกันเอง เมื่อวานแม่ทัพใหญ่โป๊บก็เข้ามาส่งโพยจีนและโพยไทยให้55

ขอบคุณครับ อยากได้ตามที่่ทุกคนในนี้เล่นกัน มีอะไรจะได้ปรึกษาได้ครับ

ส่วนใหญ่จะเล่น exness กัน อาทิ ดช เม่า คุณ mint ปาล์ม เจ๊อี๋ เจ้าป้า พี่กบ

เอ! น้องปลายฟ้าเล่นโบรกไหนเนี่ย

และคุณบาส นักวิเคราะห์เทคนิคกราฟของหมู่เฮาเล่น fx pro ค่ะ

ณ เวลานี้ 1366-1367 ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

GTWM : วิเคราะห์ราคาทองคำ โดย จีทีเวลธ์ฯ (16-08-13 | 16:53)

รอบค่ำ Submitted by admin on Fri, 08/16/2013 - 17:08

Strategic Review ราคาทองคำอ่อนตัวลงช่วงแรงใกล้แนวรับเดิมก่อนที่จะสามารถผ่านแนวต้านสำคัญที่ให้ไว้เมื่อวานที่ระดับ US$1,348 ซึ่งเป็นระดับ high เดิม โดยราคาปรับตัวขึ้นใกล้แนวต้านที่เป็นระดับ Retracement 61.8% (US$1,478-1,198) ที่ระดับ US$1,370 ทำให้อาจจะพักตัวระยะสั้น ๆ แต่ยังมีโอกาสฟื้นตัวต่อ แนวรับ 1,350 ใกล้บริเวณแนวต้านเดิมและเป็น Retracement 23.6% Indicator ยังส่งสัญญาณเชิงบวกทำให้เชื่อพักตัวแล้วขึ้นต่อ

กลยุทธ์ สำหรับนักลงทุนที่ถือข้าง Long ตามแนะนำ วันนี้แนะนำ Take Profit (ปิดสถานะทำกำไร) โดยอาจจะรอย่อตัวแล้วเปิด Long อีกครั้งตามกรอบแนวรับ US$1,350 หรือ US$1,340 News Update ราคาทองคำในตลาดโลกยังคงเคลื่อนไหวอยู่ที่บริเวณ US$1,360 ต่อออนซ์(Gold spot) หลังได้รับแรงหนุนจากเหตุการณ์ความไม่สงบในอียิปต์ ทางด้านยุโรป เศรษฐกิจเริ่มมีการฟื้นตัวต่อเนื่อง หลังจากที่ตัวเลขเศรษฐกิจอย่างดัชนี CPIและ Core CPI ซึ่งเป็นตัวชี้วัดเงินเฟ้อออกมาตามคาด ขณะที่ปัจจัยลบสำคัญยังอยู่ที่ประเด็นการลดขนาดมาตรการ QE หลังตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐฯที่ผ่านมาออกมาดีอย่างต่อเนื่อง

โดยคืนนี้ติดตามตัวเลขภาวะที่อยู่อาศัยของสหรัฐฯอย่างยอดขออนุญาตสร้างบ้านและยอดขายบ้านใหม่ โดยหากออกมาดีกว่าที่คาดจะยิ่งกดดันราคาทองคำ ค่าเงินบาทเริ่มอ่อนค่าอีกครั้งเข้าใกล้ 31.30 บาทต่อดอลลาร์ ต่อ กองทุน SPDR รายงานการถือครองทองคำลดลง 0.31 ตันสู่ระดับ 912.92 ตัน หลังจากซื้อกลับในช่วงต้นสัปดาห์

- See more at: http://www.gold.in.th/node/2138#sthash.8BZyRwJv.dpuf

ถูกแก้ไข โดย gejen