ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ่านหนังสือพิมพ์และทานกาแฟไปพลางๆก่อนนะ เดี๋ยวมีมาเสริฟอีก ฮาฮา

post-237-004354400 1279073344.gif

post-237-028182100 1279073429.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อรุณสวัสค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับข่าวและกาแฟ :lol: :wub:

เล่าสือ 老师 แปลว่า คุณครู

เจ่าซั่ง ห่าว ” ( 早上好!) แปลเป็นไทยว่า “ สวัสดีตอนเช้า ”

谢谢 “เซี่ยเซี่ย” แปลว่า “ขอบคุณ”.

!031 !031 !031

(ถูกหรือเปล่าคะ..คุณครู ไม่ได้อ่านภาษาจีนนานแล้ว ยิ่งดูตัวเขียนในคอมแล้วอ่านยากค่ะ)

เซี่ยเซี่ยคะ คุณเด็กดื้อ !gd !gd !gd

เอาอีก อิอิ วันละนิด แทรกซึม

เจ่าซั่งห่าวคะ คุณครู และก็ เซี่ยเซี่ยด้วยคะ อิอิ !thk !thk !thk

บาทแข็งตามภูมิภาคเปิดตลาด32.32-32.34บาท/ดอลลาร์

วันพุธที่ 14 กรกฏาคม 2010 เวลา 09:22 น. ณัฐญา เนตรหิน ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

ธนาคารซีไอเอ็มบีไทย รายงานว่าเงินบาทต่อดอลลาร์สหรัฐเปิดตลาดวันนี้ (14 ก.ค.) ที่ระดับ 32.32-32.34 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ แข็งค่าขึ้นจากระดับปิดตลาดเมื่อวานนี้ (13 ก.ค.) ที่ระดับ 32.36-32.38 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ เป็นการแข็งค่าขึ้นตามทิศทางเงินสกุลภูมิภาค

ซีไอเอ็มบีไทยสรุปสถานการณ์ตลาดเงินเมื่อวานนี้ บาท/ดอลลาร์ เมื่อวันอังคาร(13 ก.ค.) ค่อนข้างทรงตัว และยังคงแกว่งตัวในกรอบแคบๆ ซึ่งเป็นผลมาจากที่นักลงทุนชะลอการทำธุรกรรมเพื่อรอผลประชุมของคณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) รวมถึงตัวเลขเศรษฐกิจต่างๆ ในต่างประเทศ ขณะที่ผู้บริหารธนาคารพาณิชย์ เผยธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) ส่งสัญญาณการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยนโยบาย หลังข้อมูลเศรษฐกิจช่วงครึ่งปีแรกเติบโตได้ค่อนข้างดี และยังมีแนวโน้มขยายตัวได้ต่อเนื่อง

เยน/ดอลลาร์ เมื่อวันอังคาร(13 ก.ค.) เงินเยนอ่อนค่าลง โดยที่เทรดเดอร์กล่าวว่า ได้มีคำสั่งเสนอขายดอ0ลลาร์จากผู้ส่งออกญี่ปุ่น และมีแนวโน้มที่จะยับยั้งการแข็งค่าขึ้นของดอลลาร์ ขณะที่ ค่าเงินเยนยังถูกกดดัน จากที่พรรคประชาธิปไตยซึ่งเป็นพรรครัฐบาลญี่ปุ่น ประสบความพ่ายแพ้ในการเลือกตั้งรัฐสภาในช่วงสุดสัปดาห์ แต่เยนฟื้นตัวขึ้นในช่วงการซื้อขายในตลาดอเมริกาเหนือ อย่างไรก็ตาม นักลงทุนไม่สามารถระบุว่า แรงขายสินทรัพย์ญี่ปุ่น อาทิ หุ้นจะกระตุ้นให้มีแรงขายเยน หรือกระตุ้นให้มีการเข้าซื้อเยนจากการหลีกเลี่ยงความเสี่ยง

ยูโร/ดอลลาร์ เมื่อวันอังคาร(13 ก.ค.) เงินยูโรแข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับดอลลาร์ หลังจากการประมูลตั๋วเงินคลังของกรีซที่ราบรื่นช่วยลดความวิตกเกี่ยวกับวิกฤติหนี้ยุโรปและการ ปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือโปรตุเกส ประกอบกับการเริ่มต้นฤดูเปิดเผยผลประกอบการที่แข็งแกร่งช่วยหนุนความต้องการเสี่ยง และช่วยหนุนยูโรด้วย ขณะที่เงินดอลลาร์ถูกกดดันจากยอดขาดดุลการค้าของสหรัฐที่เพิ่มขึ้นเกินคาดในเดือนพ.ค.

ขอบคุณคะ่ อิ่มทั้งข่าว อิ่มทั้งกาแฟ (คุณทองใหม่อย่าดื่มกาแฟถ้วยใหญ่ขนาดนี้นะ่คะ่เป็นห่วงคะ่) :P :P :P

ขอบคุณคะ่ อิ่มทั้งข่าว อิ่มทั้งกาแฟ (คุณทองใหม่อย่าดื่มกาแฟถ้วยใหญ่ขนาดนี้นะ่คะ่เป็นห่วงคะ่) :P :P :P

ดื่มกาแฟดีครับ ผมดื่มวันละ1-2แก้ว ดีอย่างไร? ลองอ่านตามนี้ครับ แล้วจะบอกให้ ฮาฮา

กาแฟ เมล็ดกาแฟเป็นถั่วชนิดหนึ่ง ซึ่งมีแร่ธาตุและสารต้านอนุมูลอิสระและสารพฤกษเคมีโพลีฟีนอลสูง ซึ่งมีคุณสมบัติเช่นเดียวกับกรดคลอโรเจนิค (chlorogenic acid) และกรดไฟติก (phytic acid) ซึ่งมีผลทำให้ฮอร์โมน insulin ทำงานดีขึ้น

ไม่ได้โม้นา มีเอกสารอ้างอิงด้วยสิบอกไห่

เอกสารอ้างอิง : วารสารเภสัชกรรมชุมชน ปีที่ 8 ฉบับที่ 43 เดือนเมษายน 2552.

( 早上好!) อรุณสวัสดิ์ :) ...老師เหล่า ซือ อาจารย์...謝 謝 ขอบคุณ นี่คือภาษาจีนที่เราเรียนมากะครูไต้หวัน อ่านเหมือนกัน ความหมายเหมือนกัน แต่ทําไม เขียนไม่ค่อยเหมือน ใครตอบได้ช่วยตอบทีค่ะ :P

เล่าสือ 老师 แปลว่า คุณครู

เจ่าซั่ง ห่าว ” ( 早上好!) แปลเป็นไทยว่า “ สวัสดีตอนเช้า ”

谢谢 “เซี่ยเซี่ย” แปลว่า “ขอบคุณ”.

!031 !031 !031

(ถูกหรือเปล่าคะ..คุณครู ไม่ได้อ่านภาษาจีนนานแล้ว ยิ่งดูตัวเขียนในคอมแล้วอ่านยากค่ะ)

( 早上好!) อรุณสวัสดิ์ ...老師เหล่า ซือ อาจารย์...謝 謝 ขอบคุณ นี่คือภาษาจีนที่เราเรียนมากะครูไต้หวัน อ่านเหมือนกัน ความหมายเหมือนกัน แต่ทําไม เขียนไม่ค่อยเหมือน ใครตอบได้ช่วยตอบทีค่ะ

( 早上好!) อรุณสวัสดิ์ :) ...老師เหล่า ซือ อาจารย์...謝 謝 ขอบคุณ นี่คือภาษาจีนที่เราเรียนมากะครูไต้หวัน อ่านเหมือนกัน ความหมายเหมือนกัน แต่ทําไม เขียนไม่ค่อยเหมือน ใครตอบได้ช่วยตอบทีค่ะ :P

ไม่เหมือนตรงที่ว่า ภาษาจีนของไต้หวันเป็นภาษาจีนดั้งเดิม ของจีนแผ่นดินใหญ่เป็นฉบับปรับปรุงใหม่ให้ตัวหนังสือย่อลงมา เขาเรียกว่า簡體字หรือ简体字 ของไต้หวันเขาเรียก 繁體字หรือ 繁体字

ไม่เหมือนตรงที่ว่า ภาษาจีนของไต้หวันเป็นภาษาจีนดั้งเดิม ของจีนแผ่นดินใหญ่เป็นฉบับปรับปรุงใหม่ให้ตัวหนังสือย่อลงมา เขาเรียกว่า簡體字หรือ简体字 ของไต้หวันเขาเรียก 繁體字หรือ 繁体字

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนถามอีกนิดค่ะ แล้วแบบนี้ เวลาที่ต้องใช้ภาษาจีนในการสือสาร (หมายถึงเขียน)เรามิสับสนเหรอคะ แล้วบางทีก้ออ่านไม่ออกค่ะ ที่อ่านไม่ออก คือ เราเรียนมาแบบไต้หวัน แต่ภาษาจีนที่คนไทยส่วนใหญ่ใช้ เป็นแบบจีนแผ่นดินใหญ่ ยอมรับว่า สับสนค่ะ เลยคิดว่า นี่เราเรียนกะครูผิดคนรึป่าว น่าจะเรียนกะครู จีนแผ่นดินใหญ่มากกว่า :P