ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณทองใหม่ฝากแจ้งว่าน้ำท่วมที่บ้าน ตอนนี้อพยพไปอยู่วัดธรรมกาย

ขอบคุณที่ส่งข่าว ยังห่วง ๆ คุณทองใหม่อยู่เลย เป็นอย่างไรบ้าง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเพื่อนๆ เมื่อวันที่23ตค.ผมได้เข้าไปอยู่ที่พักพิงชั่วคราวหนีภัยน้ำท่วมที่วัดพระธรรมกาย เมื่อวานนี้วันที่1พย. ผมเห็นว่าน้ำหยุดขึ้นและได้ลดลงประมาณ3-4นิ้ว เลยตัดสินใจเข้ามาอยู่บ้าน น้ำในถนนหน้าบ้านผมสูงเพียงคอครับ ส่วนน้ำในตัวบ้านสูงประมาณสะดือ บ้านผมเป็นบ้านสองชั้น ผมได้ตัดกระแสไฟชั่นล่างแล้วขึ้นไปอยู่ชั้นบน เมื่อวานนี้เน็ตใช้ไม่ได้ วันนี้ช่วงเช้าโทรฯไปที่ทีโอที ตอนนี้เข้าเน็ตได้แล้วครับ ส่วนห้องน้ำเดิมทีราดน้ำไม่ลง ผมใช้สวานเจาะที่ฐานโถส้วมสองรู ตอนนี้ราดน้ำลงแล้วครับ

เมื่อวันที่30ตค. ช่อง3และกาชาตได้นำถุงยังชีพและยาเข้ามาที่คลอง3 ช่วงวันนั้นผมยังพักอยู่ที่ธรรมกาย แต่ได้ลุยน้ำเข้ามาดูบ้านว่

ผมพิมพ์ตั้งเยอะเล่าเรื่องบางอย่าง แต่พอกดส่งข้อความกลับผิดพลาด ข้อความหาย เกิดอะไรขึ้น?????????เดี๋ยวปรับอารมณ์ได้แล้วค่อยพิมพ์ใหม่

เป็นห่วงคุณทองใหม่ค่ะ ขอให้อยู่อย่างปลอดภัยนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณทองใหม่ กลับมาอยู่บ้านแล้ว น้ำท่วมเยอะ กินอยู่ที่บ้านค่อนข้างยากลำบาก

แต่การที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านตัวเอง จะได้นอนหลับเต็มอิ่ม ได้นั่งดูการเพิ่มขึ้น ลดลงของน้ำ

น่าจะสบายใจกว่าไปอยู่ที่อื่น ขอเป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆ ให้น้ำลดเป็นปกติเร็วๆ นะค่ะ

สวัสดีครับเพื่อนๆ เมื่อวันที่23ตค.ผมได้เข้าไปอยู่ที่พักพิงชั่วคราวหนีภัยน้ำท่วมที่วัดพระธรรมกาย เมื่อวานนี้วันที่1พย. ผมเห็นว่าน้ำหยุดขึ้นและได้ลดลงประมาณ3-4นิ้ว เลยตัดสินใจเข้ามาอยู่บ้าน น้ำในถนนหน้าบ้านผมสูงเพียงคอครับ ส่วนน้ำในตัวบ้านสูงประมาณสะดือ บ้านผมเป็นบ้านสองชั้น ผมได้ตัดกระแสไฟชั่นล่างแล้วขึ้นไปอยู่ชั้นบน เมื่อวานนี้เน็ตใช้ไม่ได้ วันนี้ช่วงเช้าโทรฯไปที่ทีโอที ตอนนี้เข้าเน็ตได้แล้วครับ ส่วนห้องน้ำเดิมทีราดน้ำไม่ลง ผมใช้สวานเจาะที่ฐานโถส้วมสองรู ตอนนี้ราดน้ำลงแล้วครับ

เมื่อวันที่30ตค. ช่อง3และกาชาตได้นำถุงยังชีพและยาเข้ามาที่คลอง3 ช่วงวันนั้นผมยังพักอยู่ที่ธรรมกาย แต่ได้ลุยน้ำเข้ามาดูบ้านว่�%

สวัสดีค่ะ คุณทองใหม่ ส่งกำลังใจมาต่อสู้ สู้ วิกฤติน้ำ ค่ะ

เมื่อวันที่31ตค. ช่อง3และกาชาตได้นำถุงยังชีพและยาเข้ามาที่คลอง3 ช่วงวันนั้นผมยังพักอยู่ที่ธรรมกาย แต่ได้ลุยน้ำเข้ามาดูบ้านว่าปลอดจากโจรและบ้านได้ถูกตัดกระแสไฟ+น้ำไหม? เลยได้พบเจอกับขบวนรถช่อง3และกาชาต เหตุเพราะผมยังอยู่ที่ศูนย์พักพิงของธรรมกายอยู่ เลยไม่ได้สนใจที่จะรับถุงยังชีพ สืบความได้ภายหลังว่า มีคนในหมู่บ้านพฤกษา13ได้มีตัวแทนและออกไปรอที่หน้าหมู่บ้านบางส่วน(ไม่ได้ออกไปรอทั้งหมดเพราะไม่ทราบมาก่อนว่าจะมีใครมาแจกถุงยังชีพ แต่ก็ได้มีตัวแทนหมู่บ้านที่มารอคอยหน้าหมู่บ้านทุกวัน) พอขบวนรถทั้งช่อง3และกาชาตมาถึง กลับเลยหมู่บ้านพฤกษา13ไป มีคนขอถุงยังชีพ เขาบอกว่าจะเอาไปแจกที่หมู่บ้านวราลักษณ์ หมู่บ้านวราลักษณ์เลยหมู่บ้านพฤกษา13เข้าไปอีกประมาณ1กม. แต่หมู่บ้านนี้โครงสร้างและการป้องกันดี น้ำไม่ท่วมครับเพียงแต่ถูกน้ำล้อมไว้เท่านั้น ทุกวันนี้ทุกหมู่บ้านที่ถูกน้ำท่วมในคลองสาม จะเข้าไปซื้อข้าวปลาอาหารที่หมู่บ้านวราลักษณ์นี้ พอขากลับออกมา ถุงยังชีพแจกไม่หมด จึงแวะมาแจกที่หมู่บ้านพฤกษา13 แต่คนที่เขาออกมาขอความช่วยเหลือนั้นได้กลับเข้าไปในหมู้บ้านด้วยความผิดหวังแล้ว เหลือเพียงไม่กี่คนที่ยังรออยู่ที่หน้าหมู่บ้านที่ได้รับแจก ..............ไม่อยากวิจารณ์ ฝากให้เพื่อนๆได้นำไปคิดเป็นการบ้าน นี่คือเหตุการณ์ของวันที่30ตค.54 ส่วนวันที่1พย.54 ช่วงที่ผมกำลังลอยคอกลางน้ำขนทั้งข้าวของทั้งหมาเพื่อย้ายกลับเข้าไปอยู่บ้าน ก็มีขบวนช่วยภัยน้ำท่วมของสระแก้วเข้ามาแจกถุงยังชีพพอดี เช่นเดิมครับ เขาไม่ให้หมู่บ้านพฤกษา13แต่ตรงเข้าไปหมู่บ้านวราลักาณ์ เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงไม่อิงนิยาย เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์พอดี ผมยังได้ตะโกนถามเขาว่า ทำไมไม่แจกที่หมู่บ้านน้ำท่วมนี้กลับไปแจกที่หมู่บ้านน้ำไม่ท่วม เขาปิดปากเงียบไม่มีใครตอบครับ..............เศร้า.ไม่มีคำพูดที่จะพูดต่อจ้า.......................เสียดาย กล้องถ่ายวีดีโอผมถูกน้ำเข้า ตั้งแต่วันที่23ตค.54 วันที่ผมย้ายไปศูนย์พักพิงชั่วคราวที่วัดธรรมกาย เลยไม่มีกล้องวีดีอถ่ายไว้เป็นหลักฐาน แต้ก็มีพยานบุคคลหลายคนที่อยู่ในเหตุการณ์นี้

เมื่อวันที่31ตค. ช่อง3และกาชาตได้นำถุงยังชีพและยาเข้ามาที่คลอง3 ช่วงวันนั้นผมยังพักอยู่ที่ธรรมกาย แต่ได้ลุยน้ำเข้ามาดูบ้านว่าปลอดจากโจรและบ้านได้ถูกตัดกระแสไฟ+น้ำไหม? เลยได้พบเจอกับขบวนรถช่อง3และกาชาต เหตุเพราะผมยังอยู่ที่ศูนย์พักพิงของธรรมกายอยู่ เลยไม่ได้สนใจที่จะรับถุงยังชีพ สืบความได้ภายหลังว่า มีคนในหมู่บ้านพฤกษา13ได้มีตัวแทนและออกไปรอที่หน้าหมู่บ้านบางส่วน(ไม่ได้ออกไปรอทั้งหมดเพราะไม่ทราบมาก่อนว่าจะมีใครมาแจกถุงยังชีพ แต่ก็ได้มีตัวแทนหมู่บ้านที่มารอคอยหน้าหมู่บ้านทุกวัน) พอขบวนรถทั้งช่อง3และกาชาตมาถึง กลับเลยหมู่บ้านพฤกษา13ไป มีคนขอถุงยังชีพ เขาบอกว่าจะเอาไปแจกที่หมู่บ้านวราลักษณ์ หมู่บ้านวราลักษณ์เลยหมู่บ้านพฤกษา13เข้าไปอีกประมาณ1กม. แต่หมู่บ้านนี้โครงสร้างและการป้องกันดี น้ำไม่ท่วมครับเพียงแต่ถูกน้ำล้อมไว้เท่านั้น ทุกวันนี้ทุกหมู่บ้านที่ถูกน้ำท่วมในคลองสาม จะเข้าไปซื้อข้าวปลาอาหารที่หมู่บ้านวราลักษณ์นี้ พอขบวนรถขากลับออกมา ถุงยังชีพแจกไม่หมด จึงแวะมาแจกที่หมู่บ้านพฤกษา13 แต่คนที่เขาออกมาขอความช่วยเหลือนั้นได้กลับเข้าไปในหมู้บ้านด้วยความผิดหวังแล้ว เหลือเพียงไม่กี่คนที่ยังรออยู่ที่หน้าหมู่บ้านที่ได้รับแจก ..............ไม่อยากวิจารณ์ ฝากให้เพื่อนๆได้นำไปคิดเป็นการบ้าน นี่คือเหตุการณ์ของวันที่30ตค.54 ส่วนวันที่1พย.54 ช่วงที่ผมกำลังลอยคอกลางน้ำขนทั้งข้าวของทั้งหมาเพื่อย้ายกลับเข้าไปอยู่บ้าน ก็มีขบวนช่วยภัยน้ำท่วมของสระแก้วเข้ามาแจกถุงยังชีพพอดี เช่นเดิมครับ เขาไม่ให้หมู่บ้านพฤกษา13แต่ตรงเข้าไปหมู่บ้านวราลักาณ์ เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงไม่อิงนิยาย เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์พอดี ผมยังได้ตะโกนถามเขาว่า ทำไมไม่แจกที่หมู่บ้านน้ำท่วมนี้กลับไปแจกที่หมู่บ้านน้ำไม่ท่วม เขาปิดปากเงียบไม่มีใครตอบครับ..............เศร้า.ไม่มีคำพูดที่จะพูดต่อจ้า.......................เสียดาย กล้องถ่ายวีดีโอผมถูกน้ำเข้า ตั้งแต่วันที่23ตค.54 วันที่ผมย้ายไปศูนย์พักพิงชั่วคราวที่วัดธรรมกาย เลยไม่มีกล้องวีดีอถ่ายไว้เป็นหลักฐาน แต้ก็มีพยานบุคคลหลายคนที่อยู่ในเหตุการณ์นี้ครับ....

ถูกแก้ไข โดย ทองใหม่

เป็นห่วงคุณทองใหม่ค่ะ ขอให้อยู่อย่างปลอดภัยนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณทองใหม่ กลับมาอยู่บ้านแล้ว น้ำท่วมเยอะ กินอยู่ที่บ้านค่อนข้างยากลำบากแต่การที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านตัวเอง จะได้นอนหลับเต็มอิ่ม ได้นั่งดูการเพิ่มขึ้น ลดลงของน้ำน่าจะสบายใจกว่าไปอยู่ที่อื่น ขอเป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆ ให้น้ำลดเป็นปกติเร็วๆ นะค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณทองใหม่ ส่งกำลังใจมาต่อสู้ สู้ วิกฤติน้ำ ค่ะ

post-237-031880000 1320227565.gif

อ่านแล้วอึ้งนะคะ ว่าทำไมไม่ช่วยเหลือบ้านที่น้ำท่วม

สะกิดใจชื่อหมู่บ้านค่ะ ที่แผนกดิฉันมีคน ๒๕ คน น้ำท่วม ๖ คน เป็นหมู่บ้านพฤกษา ๓ คน ค่ะ พฤกษา ๓ พฤกษา ๔ และ พฤกษา ๔๕

ยังพูดกับเพื่อนร่วมงานเลยว่า หมู่บ้านนี้ทำไมน้ำท่วมเยอะจัง ลูกน้องบอกว่ายังมีอีกหลายพฤกษาที่ท่วม...

เมื่อวันที่30ตค. ช่อง3และกาชาตได้นำถุงยังชีพและยาเข้ามาที่คลอง3 ช่วงวันนั้นผมยังพักอยู่ที่ธรรมกาย แต่ได้ลุยน้ำเข้ามาดูบ้านว่าปลอดจากโจรและบ้านได้ถูกตัดกระแสไฟ+น้ำไหม? เลยได้พบเจอกับขบวนรถช่อง3และกาชาต เหตุเพราะผมยังอยู่ที่ศูนย์พักพิงของธรรมกายอยู่ เลยไม่ได้สนใจที่จะรับถุงยังชีพ สืบความได้ภายหลังว่า มีคนในหมู่บ้านพฤกษา13ได้มีตัวแทนและออกไปรอที่หน้าหมู่บ้านบางส่วน(ไม่ได้ออกไปรอทั้งหมดเพราะไม่ทราบมาก่อนว่าจะมีใครมาแจกถุงยังชีพ แต่ก็ได้มีตัวแทนหมู่บ้านที่มารอคอยหน้าหมู่บ้านทุกวัน) พอขบวนรถทั้งช่อง3และกาชาตมาถึง กลับเลยหมู่บ้านพฤกษา13ไป มีคนขอถุงยังชีพ เขาบอกว่าจะเอาไปแจกที่หมู่บ้านวราลักษณ์ หมู่บ้านวราลักษณ์เลยหมู่บ้านพฤกษา13เข้าไปอีกประมาณ1กม. แต่หมู่บ้านนี้โครงสร้างและการป้องกันดี น้ำไม่ท่วมครับเพียงแต่ถูกน้ำล้อมไว้เท่านั้น ทุกวันนี้ทุกหมู่บ้านที่ถูกน้ำท่วมในคลองสาม จะเข้าไปซื้อข้าวปลาอาหารที่หมู่บ้านวราลักษณ์นี้ พอขากลับออกมา ถุงยังชีพแจกไม่หมด จึงแวะมาแจกที่หมู่บ้านพฤกษา13 แต่คนที่เขาออกมาขอความช่วยเหลือนั้นได้กลับเข้าไปในหมู้บ้านด้วยความผิดหวังแล้ว เหลือเพียงไม่กี่คนที่ยังรออยู่ที่หน้าหมู่บ้านที่ได้รับแจก ..............ไม่อยากวิจารณ์ ฝากให้เพื่อนๆได้นำไปคิดเป็นการบ้าน นี่คือเหตุการณ์ของวันที่30ตค.54 ส่วนวันที่1พย.54 ช่วงที่ผมกำลังลอยคอกลางน้ำขนทั้งข้าวของทั้งหมาเพื่อย้ายกลับเข้าไปอยู่บ้าน ก็มีขบวนช่วยภัยน้ำท่วมของสระแก้วเข้ามาแจกถุงยังชีพพอดี เช่นเดิมครับ เขาไม่ให้หมู่บ้านพฤกษา13แต่ตรงเข้าไปหมู่บ้านวราลักาณ์ เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงไม่อิงนิยาย เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์พอดี ผมยังได้ตะโกนถามเขาว่า ทำไมไม่แจกที่หมู่บ้านน้ำท่วมนี้กลับไปแจกที่หมู่บ้านน้ำไม่ท่วม เขาปิดปากเงียบไม่มีใครตอบครับ..............เศร้า.ไม่มีคำพูดที่จะพูดต่อจ้า.......................เสียดาย กล้องถ่ายวีดีโอผมถูกน้ำเข้า ตั้งแต่วันที่23ตค.54 วันที่ผมย้ายไปศูนย์พักพิงชั่วคราวที่วัดธรรมกาย เลยไม่มีกล้องวีดีอถ่ายไว้เป็นหลักฐาน แต้ก็มีพยานบุคคลหลายคนที่อยู่ในเหตุการณ์นี้

ต้องช่วยกันตรวจสอบ และ ประชาสัมพันธ์กันครับ เพราะหากช่วยเหลือเพื่อผลประโยชน์แอบแฝง หรือ พวกพ้อง คงต้องให้ผู้มีอำนาจเปิดตา ต้องตรวจสอบกันครับ

ส่วนของอาจารย์ทองใหม่ ขอเป็นกำลัีงใจให้ครับ ระวังเรื่องไฟดูดด้วยนะครับ

ตอนนี้ ต้องลองหา พวก บอล MG หรือ EM (ลูกบอลจุลินทรีย์บำบัดน้ำเสียครับ)

เพราะปัญหา น้ำเสีย น่าจะมีมากขึ้นครับ

ส่วนเว็บด้านล่าง คงพอจะเป็นจุดเริ่มต้นได้บ้างครับ

http://www.thaiflood.com/

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณทองใหม่ผ่านพ้นวิกฤติครั้งนี้ด้วยค่ะ รวมทั้งคนอื่นๆด้วยนะคะ

เป็นกำลังใจ นะคะที่บ้านมิดหัวเลยคะ ชั้นล่างน่าจะขึ้นมากกว่าเข่า เพราะออกมาเมื่อวันที่ 31 ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เข้าบ้านที ค่าจ้างเรือครั้งละ 400 บาท อยู่ชั้นบน เชพทีคัท ตัดบ่อยมาก ก็เลยต้องออก ไม่เคยมีใครมาส่งอาหารเหมือนกันดีที่ตุนอาหารเอาไว้ แต่ถึงเวลาก็กินไม่ลง แถมเหม็น น้ำเน่าด้วย ถ่ายก็ต้องใส่ถุงเอาไว้ลำบากคะ อยากให้น้ำลดไว้ ๆ แหลือแต่ทองอย่าลดนะ จะได้เอาดอยออกให้หมด !10

เป็นกำลังใจ นะคะที่บ้านมิดหัวเลยคะ ชั้นล่างน่าจะขึ้นมากกว่าเข่า เพราะออกมาเมื่อวันที่ 31 ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เข้าบ้านที ค่าจ้างเรือครั้งละ 400 บาท อยู่ชั้นบน เชพทีคัท ตัดบ่อยมาก ก็เลยต้องออก ไม่เคยมีใครมาส่งอาหารเหมือนกันดีที่ตุนอาหารเอาไว้ แต่ถึงเวลาก็กินไม่ลง แถมเหม็น น้ำเน่าด้วย ถ่ายก็ต้องใส่ถุงเอาไว้ลำบากคะ อยากให้น้ำลดไว้ ๆ แหลือแต่ทองอย่าลดนะ จะได้เอาดอยออกให้หมด !10

ลองใช้วิธีที่ผมใช้อยู่ซิครับ ฐานโถส้วมชั้น2ที่น้ำท่วมไม่ถึง จะมีรูอยู่2รู ด้านซ้ายและขวาของตัวฐานส้วมที่มีปูนอุดไว้อยู่ หากไม่มีสว่านก็ใช้ตะปูเจาะให้ทะลุทั้ง2รู เมื่อซักราดน้ำจะมีอากาศถ่ายเทได้ น้ำก็จะไม่ค้างครับ ไม่ทราบที่ผมบอกนี้เข้าใจได้ไหม หากไม่เข้าใจบอกมานะครับ ผมจะถ่ายรูปแล้วลงให้ดู เผื่อเพื่อนๆที่อยากอยู่เฝ้าบ้านจะมีห้องน้ำใช้ได้ครับ