ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เมื่อบ่ายโมงวันนี้ ผมได้ลุยน้ำไปดูหมู่บ้านตัวอย่างในคลองสามที่น้ำไม่ท่วม ขาไปได้พลอยอาศัยเรือเขาไป ขากลับเดินลุยน้ำกลับครับ ได้เห็นกับตาจึงรู้ว่า เหตุที่น้ำไม่ท่วม เพราะก่อนสร้างหมู่บ้านวราลักษ์ เขาได้ถมที่สูงกว่าถนน จึงรอดพ้นจากน้ำท่วมคราวนี้ได้ สวนเรื่องถุงยังชีพที่หน่อยงานอื่นๆเอามาลงให้นั้น เขาบอกว่าถุงยังชีพเอามาลงเพื่อพักแล้วเอาไปแจกที่อื่นต่อ คนส่วนใหญ่ของหมู่บ้านวราลักษ์ไม่ขอรับถุงยังชีพ เพราะเขาถือว่าเขาไม่ใช่ผู้ประสพภัยน้ำท่วมจึงไม่ขอรับ ผมถามเขาว่าเอาไปแจกที่ไหนบ้าง เขาบอกว่าไม่ทราบ ผมเลยบอกเขาว่า ที่แน่ๆหมู่บ้านพฤกษา13ไม่ได้รับเลยครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าถุงยังชีพหายไปไหนหรือเอาไปแจกที่ไหนหมด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่องฐานส้วม---บ้านผมก็ใช้ซักโครกแบบกดเหมือนกัน จะแบบซักโครกหรือแบบเทราดน้ำก็ใช้แก้ปัญหาแบบเดียวกันนี่แหละครับ ส่วนทำไมเขาไม่เปิดไว้ตั้งแต่แรก เพราะอาจมีกลิ่นเหม็นขึ้นมาจากรูนี้ได้ครับ แต่เท่าที่ผมใช้มา3วันแล้วยังไม่มีกลิ่นส่งขึ้นมาครับ อาจเป็นเพราะช่วงนี้น้ำขังในท่อส้วมเยอะเลยยังไม่มีกลิ่นครับ ต้องการเรือไหม------------หากมีเรือที่ติดเครื่องยนต์ได้ก็จะดีครับ ส่วนเรื่องที่หน่อยงานต่างๆเขาผ่านเลยหมู่บ้านพฤกษา13ไปไม่แจกถุงยังชีพนั้น ถ้าให้ผมเดานะ ไม่ใช่การวิจารณ์ ----------หมู่บ้านพฤกษา13เป็นหมู่บ้านใหญ่มีสามพันเจ็ดร้อยกว่าครัวเรือน แต่ช่วงน้ำท่วมผู้คนพากันหนีออกไปเกือบหมด คงยังมีซักร้อยสองร้อยครัวเรือนที่อยู่เฝ้าบ้านไม่ยอมหนีไปไหน ส่วบหมู่บ้านวราลักษณ์โครงสร้างและการป้องกันเขาดี ได้รับยกย่องเป็นหมู่บ้านตัวอย่างช่วงน้ำท่วม ผู้คนอยู่ครบไม่ได้หนีไปไปไหน เวลาหน่อยงานต่างๆมาแจกถุงยังชีพ ก็จะได้ถ่ายทำวีดีโอไว้เป็นหลักฐานว่า ได้ช่วยเหลือผู้คนไว้มากมาย ส่วนหมู่บ้านพฤกษา13 ผู้คนละทิ้งบ้านเรือนหนีภัยน้ำท่วมไปเกือบหมด คงยังเหลือผู้คนจำนวนน้อยนิดที่อยู่เฝ้าบ้านเรือน จึงไม่เป็นที่สนใจของหน่อยงานต่างๆครับ ......................

เฮ้อ!!!! เศร้าใจจังเลย ขอเอาใจช่วยหมู่บ้านพฤกษา 13 ด้วยคน

อู้ หมู่บ้านอาจารย์ปู่ น้ำยังท่วมสูงจริง ๆ ในคลิปผ่านบ้านอาจารย์ปู่มั่งมั้ยเนี่ย อิอิ

อู้ หมู่บ้านอาจารย์ปู่ น้ำยังท่วมสูงจริง ๆ ในคลิปผ่านบ้านอาจารย์ปู่มั่งมั้ยเนี่ย อิอิ

สุดยอดเลยครับ วันที่ถ่ายทำคลิปนี้คือวันที่2 เมื่อวานนี้ผมอยู่บ้านครับ ตอนท้ายของคลิปที่มาถึงที่ทำการนิติบุคคล หากตรงมาก็จะผ่านหน้าบ้านผม แต่เรือเลี้ยวเข้าซอย3/1ไปออกหน้าหมู่บ้าน เลยไม่เห็นบ้านผมครับ ขอบคุณครับที่เอาคลิปมาให้ดู !gd !01

เรือที่เขาแจกให้ จะเป็นเรือแบบนี้ค่ะ ไม่มีมอเตอร์ เป็นแบบพายเอง นั่งได้ 2-3 คน

วันนี้ลองโทรไปช่อง 3 ฝ่ายรับเรื่องช่วยเหลือ สายไม่ว่างเลย กับ ไม่มีคนรับสาย

พอดีติดงานด้วย ไว้พรุ่งนี้จะลองอีกครั้ง มีเรื่องที่เช็คมาเหมือนกัน แต่ขอเช็คให้แน่ใจก่อน แล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ

เรือที่เขาแจกให้ จะเป็นเรือแบบนี้ค่ะ ไม่มีมอเตอร์ เป็นแบบพายเอง นั่งได้ 2-3 คน

วันนี้ลองโทรไปช่อง 3 ฝ่ายรับเรื่องช่วยเหลือ สายไม่ว่างเลย กับ ไม่มีคนรับสาย

พอดีติดงานด้วย ไว้พรุ่งนี้จะลองอีกครั้ง มีเรื่องที่เช็คมาเหมือนกัน แต่ขอเช็คให้แน่ใจก่อน แล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ

ขอบคุณมากที่เป็นธุระให้ ถึงจะเป็นเรือพาย มีไว้เข้าออกหมู่บ้านก็ยังดีครับ

เมื่อวานไปดูบ้านที่ศาลาธรรมสพน์ น้ำเริ่มทรงตัว น่าจะเป็นเพราะลามไปบ้านคุณที่อยู่บ้างหว้าเพื่อนคุณเด็กขายของ ถ้าน้ำลงอีกอาจกลับไปอยู่เหมือนคุณทองใหม่ แต่ในบ้านน้ำเน่ามากเลย ยิ่งในตู้เย็นที่ไม่ได้เสียบปลั๊กก็เหม็นเน่ามาก แล้วคุณทองใหม่กินข้าวยังไงหรือมีอาหารตุนเอาไว้

เมื่อวานไปดูบ้านที่ศาลาธรรมสพน์ น้ำเริ่มทรงตัว น่าจะเป็นเพราะลามไปบ้านคุณที่อยู่บ้างหว้าเพื่อนคุณเด็กขายของ ถ้าน้ำลงอีกอาจกลับไปอยู่เหมือนคุณทองใหม่ แต่ในบ้านน้ำเน่ามากเลย ยิ่งในตู้เย็นที่ไม่ได้เสียบปลั๊กก็เหม็นเน่ามาก แล้วคุณทองใหม่กินข้าวยังไงหรือมีอาหารตุนเอาไว้

ผมยกตู้เย็นขึ้นไปชั้นสองแล้วครับ พอมีตู้เย็นใช้ น้ำที่ท่วมลึกเฉพราะในหมู่บ้านผม เพราะพื้นที่ต่ำ ส่วนหน้าหมู่บ้านคือถนนเลียบคลองสาม น้ำลึกแค่เข่า บางจุดลึกสุดก็แค่เอว อาศัยเดินบ้าง ขอขึ้นรถคันใหญ่บ้าง เรือยนต์บ้าง ออกไปปากคลองสามฝั่งคลองหลวง ที่นั่นพอมีอาหารทั้งสดทั้งแห้งขายครับ

ได้ตัวอย่างหนังสือมาแล้วค่ะ บอกชื่อ สกุล ที่อยู่ เบอร์ที่จะให้ติดต่อ น้ำสูงกี่ ม. ชุมชนมีกี่ครอบครัว ต้องการเรื่อกี่ลำ ถุงยังชีพกี่ถุงมาหลังไมค์นะคะ

ได้ตัวอย่างหนังสือมาแล้วค่ะ บอกชื่อ สกุล ที่อยู่ เบอร์ที่จะให้ติดต่อ น้ำสูงกี่ ม. ชุมชนมีกี่ครอบครัว ต้องการเรื่อกี่ลำ ถุงยังชีพกี่ถุงมาหลังไมค์นะคะ

ส่งข้อมูลให้แล้วครับที่ข้อความส่วนตัว ขอบคุณมากๆครับ

เรื่องถึง บก. ฝ่ายข่าวแล้วนะคะ happy.gif

เรื่องถึง บก. ฝ่ายข่าวแล้วนะคะ happy.gif

ขอบคุณมากๆครับ !01 !01 !01