ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จูนขอเรียนด้วยนะคะ ^^

:wub: :D :lol:

ถูกแก้ไข โดย jj poko

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขออนุญาตคุณซีซ่าเสนอความเห็นนะคะ

(อาจจะซ้ำในกระทู้เฮียกัมพล แต่อยากได้ฟังความคิดเห็นจากคุณซีซ่าค่ะ)

เรื่อง เปิดสอนการอ่านกราฟ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นดังนี้นะคะ

สมาชิกไทยโกลด์มีอยู่ทั่วทุกภาคของประเทศไทย

ถ้าจะไปสอนครบทุกภาค และให้ครอบคลุมคนที่ต้องการเรียนมากที่สุด

สงสัยว่า เฮียกัมพล กับ คุณซีซ่า คงต้องสอนกันแบบแทบไม่มีเวลาเป็นของตัวเองเลย

เพราะมีกำหนดว่าจะสอนคอร์สและ 5 เดือน เฉพาะเสาร์-อาทิตย์

ถ้ายังอ่านกราฟไม่เป็นก็ไม่ปิดคอร์ส (อันนี้ล่ะสำคัญมาก)

เลยอยากเสนอความเห็นว่า ให้ถ่ายทำเป็นซีดีช่วยสอนเวลาที่เฮียกัมพลและคุณซีซ่าเริ่มสอนคอร์สแรกนะคะ

เอาแบบให้เห็นหน้าจอกันจะๆ ได้ยินเสียงพูดกันชัดๆ ไปเลย

แล้วก็เปิดให้สั่งจองในราคาชาวไทยโกลด์

(ไม่อยากใช้คำว่าจำหน่ายค่ะ เดี๋ยวจะผิดจากเจตนารมณ์ของเฮียกัมพลกับคุณซีซ่า)

ก็คงคิดเฉพาะค่าใช้จ่ายตามความเป็นจริงก็คงได้นะคะ

ถ้าเป็นแบบนี้ พวกเราชาวไทยโกลด์คนไหนอยากดูซ้ำหลายๆ ครั้งเพื่อความแน่นในวิชาก็ทำได้เต็มที่ค่ะ

ไม่ทราบว่าเฮียกัมพล คุณซีซ่าและสมาชิกท่านอื่นๆ มีความเห็นอย่างไรกันบ้างคะ

ขออนุญาตคุณซีซ่าเสนอความเห็นนะคะ

(อาจจะซ้ำในกระทู้เฮียกัมพล แต่อยากได้ฟังความคิดเห็นจากคุณซีซ่าค่ะ)

เรื่อง เปิดสอนการอ่านกราฟ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นดังนี้นะคะ

สมาชิกไทยโกลด์มีอยู่ทั่วทุกภาคของประเทศไทย

ถ้าจะไปสอนครบทุกภาค และให้ครอบคลุมคนที่ต้องการเรียนมากที่สุด

สงสัยว่า เฮียกัมพล กับ คุณซีซ่า คงต้องสอนกันแบบแทบไม่มีเวลาเป็นของตัวเองเลย

เพราะมีกำหนดว่าจะสอนคอร์สและ 5 เดือน เฉพาะเสาร์-อาทิตย์

ถ้ายังอ่านกราฟไม่เป็นก็ไม่ปิดคอร์ส (อันนี้ล่ะสำคัญมาก)

เลยอยากเสนอความเห็นว่า ให้ถ่ายทำเป็นซีดีช่วยสอนเวลาที่เฮียกัมพลและคุณซีซ่าเริ่มสอนคอร์สแรกนะคะ

เอาแบบให้เห็นหน้าจอกันจะๆ ได้ยินเสียงพูดกันชัดๆ ไปเลย

แล้วก็เปิดให้สั่งจองในราคาชาวไทยโกลด์

(ไม่อยากใช้คำว่าจำหน่ายค่ะ เดี๋ยวจะผิดจากเจตนารมณ์ของเฮียกัมพลกับคุณซีซ่า)

ก็คงคิดเฉพาะค่าใช้จ่ายตามความเป็นจริงก็คงได้นะคะ

ถ้าเป็นแบบนี้ พวกเราชาวไทยโกลด์คนไหนอยากดูซ้ำหลายๆ ครั้งเพื่อความแน่นในวิชาก็ทำได้เต็มที่ค่ะ

ไม่ทราบว่าเฮียกัมพล คุณซีซ่าและสมาชิกท่านอื่นๆ มีความเห็นอย่างไรกันบ้างคะ

คงเข้าใจผิดนะครับ

คุณกัมพล ไม่ได้เปิดแนะนำการอ่านกราฟ + เทคนิคการเล่นครับ

เป็นการเปิดสอนของผมเอง โดยการทนถูกแรงกระตุ้นจากคุณกัมพลไม่ไหว เท่านั้นครับ

คุณกัมพล ไม่ได้เดินสายให้คำแนะนำครับ แต่ผมได้เชิญให้คุณกัมพลเอาไว้เพื่อมาช่วยแนะนำบ้าง

เพื่อเป็นการเสริมความรู้เท่านั้นครับ

ครั้งนี้ผมเชิญคุณกัมพล กับคุณคิกกาปูไว้แล้วครับ แต่จะมาเติมความรู้ต่อจากผมช่วงไหน เวลาไหน จะขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับ

อาจจะแบบ 2 - 3 เดือน จัดกลุ่มใหญ่ๆ 1 ครั้ง ที่ กทม. แล้วเชิญคุณกัมพลกับคุณคิกกาปูมาพูดบ้าง เท่านั้นครับ

ส่วนผมนั่งดูบ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

Date: Fri, 30 Sep 2011 08:22:31 -0700

From:

Subject: การสอน

To: ccczaa@hotmail.com

เรียนคุณ ccczaa ที่เคารพ ดิฉันติดตามกระทู้คุณซีตลอดแต่ไม่ได้โพสต์ค่ะเห็นคุณซีมีน้ำใจจะเปิดสอน

และมีผู้สนใจมาก แต่คุณซีสามารถจัดหาที่เรียนได้ครั้งละ ๑๒ คน

(ถ้าเข้าใจไม่ผิด)ถ้าสามารถสอนได้มากกว่านั้น

(ขึ้นกับจุดประสงค์ของคุณซีด้วยนะคะว่าไม่อยากให้เกินกี่คน)

จะตอบสนองความต้องการได้มากขึ้นค่ะ ดิฉัน เคยร่วมจัดสัมมนาที่่โรงแรม อริสตัน สุขุมวิท ๒๔

ค่าใช้จ่ายประมาณ ๕๐๐บาท (สำหรับ ๓๐คน) อาหารกลางวัน และสองเบรก ไม่รวมค่า LCD Projector และคุณซี สามารถพักที่นี่ได้ด้วยค่ะ ไปมาสะดวก รถไฟฟ้า เข้าซอยนิดเดียว

ค่าห้องพักคงต้องเช็คราคาอีกทีค่ะหรือพักปากซอยมีโรงแรมบูติกโฮเทล สะดวกเช่นกันค่ะ หากเห็นด้วย ก็ยินดีติดต่อให้ค่ะ ด้วยความนับถือ

......

ขอระบายความในใจก่อนนะครับ ไม่ระบายออกมาคงอึดอัดน่าดูครับ

การจัดให้คำแนะนำการอ่านกราฟ + เทคนิคการเล่น

ผมรู้ทั้งรู้ว่าครั้งนี้ เมื่อไหร่ที่เปิดให้คำแนะนำ คนสมัครมากแน่นอน เพราะผมไม่ได้จัดในรูปแบบสัมนา

แต่เป็นการจัดให้ในรูปแบบที่แนะนำให้อ่านกราฟเป็น + แนะนำประสบการณ์การเล่นเท่าที่ผมจะแนะนำได้

และปัญหาที่จะตามมาก็คือเรื่องเงินทอง เวลาที่ใช้สอน สถานที่ ความคุ้มค่าที่คนที่เข้ารับการแนะนำจะได้รับจากการเสียเวลาในการมานั่งฟัง

ปัญหาที่มากที่สุดคงไม่พ้นเรื่องพื้นฐานของคนที่จะให้คำแนะนำ กับเรื่องเงินๆทองๆที่จะเสียไปกับการเข้ารับการแนะนำครั้งนี้

พูดตรงๆ จัดได้ดี เสมอตัว ผิดพลาดอะไรขึ้นมา โดนด่ากระจุย

ให้คำแนะนำดีหรือไม่ดี ไม่ได้ดั่งใจคนที่เข้ารับการแนะนำ ถูกใจคนนี้ ไม่ถูกใจคนนั้น สิ่งที่ตามมาโดนด่าแน่นอน

เครียร์ค่าใช้จ่ายไม่ลงตัว ไม่โปร่งใส ก็คงโดนด่าอีก ว่าจัดแบบหาเงินเข้ากระเป๋า

พูดง่ายๆว่าอยู่ดีๆไม่ชอบ ดันหาเหามาใส่หัว

อีกอย่างเมื่อคนหมู่มากมารวมกัน สิ่งที่ผมพยายามคำนึงมากที่สุดคือพื้นฐานของคนที่จะมานั่งฟัง นั่งทำตามที่ผู้ที่ให้คำแนะนำบอก

พื้นฐานตรงนี้ไม่เท่ากัน มันจัดยากอยู่ครับ

ถ้ามีพื้นฐานการอ่านกราฟบ้าง การแนะนำคงไม่ยาก อาจใช้เวลาแนะนำ 5 ครั้ง โดยใช้เวลาแนะนำเดือนละ 1 ครั้ง ก็น่าจะจบ

ถ้าไม่มีพื้นฐานการอ่านกราฟมาก่อน คาดว่า คงใช้เวลาปรับพื้นฐาน + แนะนำ เป็น 2 - 3 เท่าของปกติ

ที่ถามกันมากคือหลักสูตรแบบไหน เอาเป็นว่า ผมจัดให้ครบครับ ขึ้นอยู่กับใครจะเอาไปได้แค่ไหนครับ

ถ้าผมแนะนำไหว การแนะนำครั้งนี้ โดยรวม ผมคาดว่า จะใช้เวลาแนะนำติดต่อกันประมาณ 5 - 8 เดือน

ถ้าแนะนำไม่ไหว การแนะนำครั้งนี้ พร้อมที่จะจบไปโดยปริยาย หรือจบได้ตลอดเวลา

(คนแนะนำคงมีผม เป็นตัวหลักกับคนที่จะมาช่วย และเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมคงเชิญให้คุณคิกมาปู มาเสริมความรู้ให้อีก

แต่ก็คงขึ้นกับความรวดเร็วในการเรียนรู้ของเพื่อนๆ ว่าจะไปได้เร็วขนาดไหน จากนั้นคงปิดท้ายรายการด้วย คุณกัมพล

จึงถือว่าการแนะนำครั้งนี้เสร็จสิ้น)

แล้ววิธีแนะนำ วิธีไหนหละที่จะเป็นวิธีที่ดีที่สุด ในเมื่อพื้นฐานความรู้ของคนที่ต้องการให้คำแนะนำไม่เท่ากัน

ระหว่างการจัดกลุ่มใหญ่ กับกลุ่มย่อย 10 - 15 คน

จัดกลุ่มใหญ่ คนที่ได้ประโยชน์คงได้เฉพาะคนที่พอจะอ่านกราฟได้บ้าง คนที่ไม่รู้อะไร ก็คงตามไม่ทัน แล้วก็คงไม่รู้อะไรต่อไป

จัดกลุ่มย่อย แบบนี้ผมว่าสามารถดูแลได้ทั่วถึงมากกว่า เพราะคนที่ไม่เป็นอะไรเลย มีอะไรไม่รู้เรื่อง ก็สามารถซักถามได้ แต่อาจใช้เวลามากหน่อย

สิ่งที่ทุกคนเป็นห่วงผมมากที่สุดคือ เรื่องเงินที่คนที่จะเข้ารับการแนะนำต้องจ่ายออกมา

เพราะไม่ว่าจะจัดฟรีแบบไหน มันก็ต้องมีเรื่องนี้เข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะเรื่องนี้ไม่เข้าใครออกใคร

ถึงตัวผมก็เถอะ เดินทางจาก ขอนแก่น เข้า กทม. มาแนะนำ มันก็ต้องมีค่าใช้จ่ายแล้วหละไม่ว่าจะค่ารถ ค่าโรงแรม ค่าอาหาร

ถ้าผมใช้เวลาแนะนำ 5 - 8 เดือนจริง ผมจะหมดค่าใช้จ่ายส่วนนี้เท่าไหร่ ผมยังไม่ทราบ แล้วส่วนอื่นๆที่ต้องใช้อีกหละ อีกเท่าไหร่ ยังไม่มีใครรู้

อีกอย่าง

คนที่เขาเข้ารับการแนะนำ เขาก็ต้องการได้ในสิ่งที่เขาต้องการ คุ้มค่ากับเงินที่เขาต้องเสียไป

และส่วนมากทุกคนก็จะมีความต้องการให้เป็นเร็วที่สุด โดยใช้เวลาน้อยที่สุด

ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ ทุกอย่างต้องค่อยเป็นค่อยไป เพราะตัวเราเองกว่าจะเดินได้ มันก็ยังต้องใช้เวลา

ถึงตรงนี้ผมขอบอกตรงๆว่า อย่าคาดหวังจากการได้รับคำแนะนำในครั้งนี้ไว้มากครับ

เพราะสิ่งที่ทุกคนหวัง ถ้าจะให้สมหวัง มันขึ้นอยู่กับความมานะ ความพยายามที่จะไขว่คว้ามันครับ

เพราะแต่ละคนคาดหวังอะไร ไม่มีใครทราบ

ผม คุณคิกกาปู คุณกัมพล หรือคนที่มาช่วยครั้งนี้ ไม่สามารถให้ในสิ่งที่ทุกคนหวังได้ครับ

นอกจากตัวของเขาจะเป็นคนสร้างขึ้นมาเองเท่านั้นครับ

เอาไว้จัดจริงๆได้เมื่อไหร่ก่อนครับ คงได้คุยกันมากกว่านี้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณคุณซีซ่ามากนะคะ ที่กรุณาให้ความเห็น

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย เงินๆทองๆ ไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ เพราะชาวไทยโกลด์ทุกคนคงเข้าใจดี

แค่คุณซีซ่ามีน้ำใจมาถ่ายทอดความรู้ให้ ก็ซึ้งในน้ำใจมากแล้วค่ะ

ใครคาดหวังไว้แค่ไหน แล้วได้ตามที่ตัวเองคาดหวังหรือไม่ก็คงไม่มีใครคิดโทษผู้ให้ความรู้หรอกค่ะ

ถ้าจะโทษก็คงโทษตัวเองมากกว่า ที่พื้นฐานไม่ดีพอ หัวช้าเลยได้ไม่เท่าที่ตัวเองต้องการ

ส่วนเรื่องที่น้องถุงทองขอความเห็นไปนั้นเป็นเรื่องการจัดทำซีดีช่วยสอนค่ะ

เพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้ในวงกว้าง

เพื่อนๆ ท่านไหนไม่ได้เข้ารับการอบรมเพราะไม่สะดวก หรืออะไรก็ตามแต่

แต่อยากได้ความรู้จะได้นำมาเปิดดู เหมือนมีครูอยู่ที่บ้าน

ไม่ทราบว่าเป็นการขอมากเกินไปหรือเปล่าคะ

เพราะอยากได้จริงๆ ค่ะ ถึงแม้จะสมัครเข้ารับการอบรมก็ยังอยากได้อยู่ดี

ได้อ่านแล้วก็ต้องบอกว่าเหนื่อยใจเลยจริงๆ ปัญหาตามมาอีกมากมายทั้งแง่บวกหรือลบ

ขอเป็น คิดบวก แล้วกันนะคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ได้อ่านแล้วก็ต้องบอกว่าเหนื่อยใจเลยจริงๆ ปัญหาตามมาอีกมากมายทั้งแง่บวกหรือลบ รวมทั้งค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ค่าที่พัก รวมทั้งอาหาร ของคุณ ซี

ขอเสนอเป็นแบบ package เพื่อการเรียนรู้...

ผู้ที่สนใจรวมกลุ่มกัน เดินทางไปเรียนที่ขอนแก่นก็คงดี แต่ไกลไปนิดนึง และคุณ ซี คงไม่สะดวก เอาเป็นแถวๆ กลางๆระหว่างกรุงเทพ- ขอนแก่น เช่น โคราช ปากช่อง มวกเหล็ก เป็นงัยคะ

อ่านผ่านๆไปก็ได้นะคะ สำหรับความเห็นนี้

อ่านแล้วนึกถึงการเรียนศิลปวิทยาในสมัยโบราณ เจ้าชายจากเมืองน้อยใหญ่ผู้ที่สนใจศึกษาหาความรู้ต้องดั้นด้นเดินทางไปร่ำเรียนยังสำนักอาจารย์ที่เก่ง ๆ เช่น สำนักตักศิลา แม้ว่าจะอยู่ห่างไกลแต่ด้วยความตั้งใจแน่วแน่ยอมรอนแรมลำบากไปเพื่อนำความรู้กลับมาใช้ประโยชน์แก่บ้านเมืองได้หลายชั่วอายุคน เมื่อไปพบอาจารย์แล้วก็ใช่ว่าอาจารย์จะยอมถ่ายทอดวิชาให้ทันที ต้องมีการทดสอบกันอีกหลายรอบ ศิษย์ต้องปรนนิบัติอาจารย์อยู่ระยะหนึ่ง แสดงความกตัญญูกตเวทีไม่คิดล้างครู อาจารย์ก็มีเวลาคอยสังเกตอุปนิสัยใจคอและพื้นฐานของศิษย์แต่ละคนว่าสมควรถ่ายทอดความรู้ให้ระดับใดจึงจะเหมาะสมกับศิษย์นั้น วิธีนี้นอกจากจะเป็นเหมือนการคัดสรรคนที่มีความตั้งใจศึกษาเล่าเรียนจริงแล้ว ยังเป็นการทดสอบความอดทน ความมุ่งมั่นในการศึกษา อาจารย์ผู้ถ่ายทอดวิชาก็มีความมั่นใจว่าศิษย์ทุกคนเมื่อมีความตั้งใจแรงกล้าก็ย่อมประสบความสำเร็จได้ทุกคน วิชาความรู้อันมีค่าก็มีผู้สืบทอดเป็นประโยชน์ต่อชนรุ่นหลังไม่เสียเปล่าแน่นอน

เห็นด้วยค่ะ

ยกมืออีกคนค่ะ อยู่ไกล ใฝ่เรียน แต่จนด้วยเวลา ถ้าำ อ.ซี ทำซีดี หนูขอจองด้วยค่ะค่าใช้จ่ายแชร์ร่วมกับผู้ไปเรียนได้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ !thk !thk !thk

ขอบคุณคุณซีซ่ามากนะคะ ที่กรุณาให้ความเห็น

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย เงินๆทองๆ ไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ เพราะชาวไทยโกลด์ทุกคนคงเข้าใจดี

แค่คุณซีซ่ามีน้ำใจมาถ่ายทอดความรู้ให้ ก็ซึ้งในน้ำใจมากแล้วค่ะ

ใครคาดหวังไว้แค่ไหน แล้วได้ตามที่ตัวเองคาดหวังหรือไม่ก็คงไม่มีใครคิดโทษผู้ให้ความรู้หรอกค่ะ

ถ้าจะโทษก็คงโทษตัวเองมากกว่า ที่พื้นฐานไม่ดีพอ หัวช้าเลยได้ไม่เท่าที่ตัวเองต้องการ

ส่วนเรื่องที่น้องถุงทองขอความเห็นไปนั้นเป็นเรื่องการจัดทำซีดีช่วยสอนค่ะ

เพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้ในวงกว้าง

เพื่อนๆ ท่านไหนไม่ได้เข้ารับการอบรมเพราะไม่สะดวก หรืออะไรก็ตามแต่

แต่อยากได้ความรู้จะได้นำมาเปิดดู เหมือนมีครูอยู่ที่บ้าน

ไม่ทราบว่าเป็นการขอมากเกินไปหรือเปล่าคะ

เพราะอยากได้จริงๆ ค่ะ ถึงแม้จะสมัครเข้ารับการอบรมก็ยังอยากได้อยู่ดี

เห็นด้วยจ้า.

ถ้าเปิดสอนบ้านคุณซีจะตามไปเรียนเลยอิอิ. คนขอนแก่น

คุณซีกรุณาแสดงความเห็นชี้แนะพวกเราในบอร์ดนี้มายาวนาน. เชื่อว่าทุกท่านที่อยากให้คุณซีสอนคงทราบถึงความสามารถและความตั้งใจทำเพื่อสังคมมาตลอด

แน่นอนว่าการจัดกิจกรรมแบบนี้ย่อมมีค่าใช้จ่าย คุณซีเองก็ต้องลงแรงลงเวลาส่วนตัวที่อาจจะไปทำอย่างอื่นได้มากมายเวลาก็ถือเป็นค่าใช้จ่ายด้วย (ที่ปรึกษาบางท่านคิดค่าตัวเป็นชั่วโมงแบบคนจ่ายนำ้ตาตกในแนะนำดีบ้างไม่ดีบ้าง) และตั้งแต่จำความได้ยังไม่เคยเห็นว่าคลาสไหนทุกคนจะได้คะแนนเท่ากันหมด บุคคลิกภาพดีเท่ากันหมด วางแผนการตลาดเก่งเท่ากันหมด วางแผนภาษีเก่งเหมือนกันหมด ขนาดเคยอบรมเวียนไปตามโรงแรม 5 ดาวหลายแห่งก็ยังไม่เคยเห็นมีคลาสไหนที่มีคนชอบสถานที่หรือบริการทั้งหมด ทุกอย่างขึ้นกับสถานการณ์ อารมณ์และปัจจัยอื่นฯ ซึ่งคงไม่สามารถรับประกันอะไรได้ 100 เปอร์เซ็น คุณซีอย่ากังวลเลยนะคะ :wub:

เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ทราบดีว่าอะไรเป็นอะไร คนที่จะบ่นจะว่่าก็คงไม่น่าจะมีเพราะเดินเข้ามากันเอง :rolleyes:

ขอเสนอแนะ อีกความคิดเห็นหนึ่งได้ไหมคะ ดูท่าทางจะเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ

การจัดกลุ่มแบ่งคลาสเรียน อยากจะให้มีแบบทดสอบในการจัดความรู้ ความเข้าใจ ว่าจะอยู่ในระดับใด เหมือนการสอบ ยกตัวอย่าง การทดสอบ Toeic Tofel หรือการสอนสถาบันภาษา AUA. มีคนเรียนก็ประมาณ 10-20 คนต่อห้อง แบ่งระดับอนุบาล ประถม มัธยม จะได้ไม่ต้องรอกันในระหว่างชั้นมากมายนัก เกิดถ้าคนในคลาสนั้นไม่เข้าใจ คนที่อยู่ร่วม มิต้องเสียเวลา ค่าใช้จ่าย มาร่วมเรียนในคลาส เพื่อรอเพื่อนในคลาสให้เข้าใจไปพร้อมกันหรือ ตอนที่ตนเองเรียนกับฝรั่ง ก็ต้องเตรียมตัวอ่านและแปล เพื่อที่อาจารย์ฝรั่งเรียกตัวถามหรือสนทนา ก็ต้องตอบและทำให้ได้ ไม่งั้นคงรู้สึกอาย และทำให้คนในคลาสรอเรา เพราะเขาจะไม่ไปจากเรา หรือเพื่อนข้าง ๆ ช่วยกระซิบและเราต้องไปทำการบ้านเพิ่มขึ้นอีก แต่ถ้าเรียนกับครูคนไทย นั่งฟังไปเรื่อย ๆ หมดชั่วโมงก็หมดไป ใครตอบได้ยกมือขึ้น ไม่ได้ก็สอบได้น้อย ไ้ด้คะแนนตก ต้องซ่อมกันไป สงสัยเราต้องประยุกต์การสอนแบบตะวันตกซะหน่อยแล้ว นั่งในชั้นเีรียนยังมีคนสอบได้ สอบตก ถ้าไม่ผ่าน ก็คงต้องซ่อมมาเรียนซ้ำชั้น เพื่อจะได้ความรู้ที่แน่นขึ้น ถ้าอาจารย์รอลูกศิษย์ต้องเป็นทุกคน เกรงว่ารุ่นต่อไปจะรอเรียนเป็นพ่อ-แม่-สายบัวรอไม่มีกำำหนด

อย่าง CD ก็ไม่เป็นการง่าย ที่จะทำการบันทึกให้ครบทุกคลาส คนที่ร่วมอบรมต้องควักเงินจ่ายหลายพันบาท แต่คนดู CD ซื้อไม่กี่แผ่น 100-1000 บาท แต่อาจได้มาเป็นค่าช่วยใช้จ่ายในการอบรม ฉะนั้น ในแต่ละคลาส ให้ระบุการจอง CD ร่วมสมทบทุนค่าใช้จ่ายคร่าว ๆ เพื่อเป็นการถั่วเฉลี่ย กับคนที่ต้องการ CD และไม่สะดวกจะเดินทางมาอบรม จะได้ช่วยแบ่งเบากันไป

กับอีกวิธี มันมีวิธีการ VDO Conferecnce ระบบคุยทางไกลด้วยภาพและเสียงแบบง่าย ๆ ผ่านจอภาพ คนอยู่ทุกภูมิภาค สามารถ อบรม ร่วมสนทนา ซักถาม ณ ตอนนั้น ได้พร้อม ๆ กัน ด้วยเทคโนโลยี คุณก็แค่ไปนัดวันเวลา สถานที่ ที่รองรับให้พร้อม อบรมไปร่วมพร้อมกัน สงสัย ก็ถามได้ ณ ตอนนั้น