ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้คุณแสงแดด

กำลังคัดกรองคนที่จะเข้ารับการแนะนำอยู่ครับ

เพื่อจัดกลุ่มให้คนที่สามารถอ่านกราฟได้ ให้อยู่ในกลุ่มเดียวกันครับ

คงอยู่ในรูป 3 กลุ่มหลัก

1. กลุ่มที่ไม่มีพื้นฐานเลย กลุ่มนี้ อาจต้องแนะนำนานหน่อย อาจจะ 10 - 16 ครั้ง

2. กลุ่มที่มีความรู้แบบรู้บ้าง ไม่รู้บ้าง กลุ่มนี้อาจแนะนำน้อยลงมานิด อาจจะ 5 - 8 ครั้ง

3. กลุ่มที่ต้องการความรู้เพิ่มเติม กลุ่นนี้คงเติมแค่เทคนิคให้ อาจจะแนะนำแค่ 2 - 3 ครั้ง

ยังงัยก็ให้ข้อมูล และ ถือว่าเป็นการลงทะเบียนเพื่อจัดกลุ่ม ตามเมลนี้ครับ

รบกวนผู้สนใจส่ง e-mail มาให้แสงแดดที่ e-mail address

samonpapat@gmail.com

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอเรียนชี้แจงเพิ่มเติมค่ะ [

คอร์สที่แสงแดดช่วยประสานงานให้ครั้งนี้จะจัดที่ กทม.ค่ะ (เพราะว่าตัวเองอยู่กทมจ้า คริคริ อย่าว่ากันนะ)

เท่าที่ทราบเจตนารมณ์ของผู้สอนต้องการให้ความรู้ โดยไม่หวังผลกำไรแต่อย่างใด และหวังผลให้ผู้เรียนรู้ได้ประโยชน์จริงจัง อย่าเพิ่งกังวลเป็นอย่างอื่นไปเลยนะคะ

ส่วนเรื่องจำนวนคนที่จะสอนต่อรอบ ในประสบการณ์ที่ผ่านมาถ้าการอบรมโปรแกรมต่างๆที่ผู้เข้าอบรมต้องใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ไปพร้อมๆกัน ก็ควรจัดกลุ่มประมาณ10-15 คนจะได้ผลดีกว่าที่จะจัดกลุ่มใหญ่ค่ะ หรืออีกแนวทางหนึ่งถ้าอยากจัดกลุ่มใหญ่ก็จะต้องมีผู้ช่วยสอนที่มีแนวทางเดียวกัน และจะต้องมีเวลามาสอนได้ตลอดด้วย ซึ่งก็อาจจะเป็นประเด็นอื่นอีกนะคะ

ส่วนที่มีผู้เสนอให้ไปจัดที่โรงแรม ก็ดีค่ะ แต่จะต้องมีค่าโรงแรมเพิ่มขึ้น ที่ยกตัวอย่างมา500ต่อคนจำนวน30คน พูดง่ายๆคือ minimum guarantee ที่ต้องจ่ายให้โรงแรมอย่างน้อยที่ 15,000บาท เป็นค่าห้องและค่าอาหารและcoffee brake เท่านั้น ไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ ตัวเองอยากช่วยจัดแบบพอเพียงค่ะ บรรยากาศแบบสบายๆไม่หรูหรา คิดว่าถ้าสอนกันไปแล้ว สามารถสร้างผู้ช่วยสอนที่มีแนวทางเดียวกันเพิ่มขึ้น อนาคตก็น่าจะพิจารณาจัดกลุ่มใหญ่ขึ้นนะคะ(คิดไปเองคนเดียวแหละ)

อย่างช้าวันจันทร์หน้าจะส่งใบสมัครและแบบสอบถามไปให้นะคะ ประมาณอยากจะรู้ว่าคุณมีพื้นฐานทางcomputerแค่ไหน เคยใช้โปรแกรม MT4 มาบ้างหรือยัง และอื่นๆ เพื่อประกอบในการจัดกลุ่มค่ะ(อย่าคิดเป็นอย่างอื่นนะคะ) :rolleyes: :) :)

ส่วนค่าใช้จ่ายจะแจ้งให้ทราบนะคะ(หลักร้อยค่ะ/ครั้ง)ซึ่งจะเป็นค่าใช้จ่ายดังนี้ คือค่าที่พัก ค่าเดินทาง ของทีมผู้สอน+ค่าอาหารกล่อง+ค่าcoffee brake+เบ็ดเตล็ด

ส่วนเรื่องการจัดทำCD ก็เป็นอีกรูปแบบหนึ่งในการเรียนรู้ ซึ่งก็ดีนะคะ แต่การจัดทำต้องมีการจัดเตรียมงานหลายอย่างมาก(ถ้าต้องการคุณภาพที่ดีด้วย) ยังต้องเสียค่าใช้จ่ายไม่น้อยทีเดียว อย่างไรก็ตามขอเก็บข้อเสนอแนะไว้ทำในโอกาสต่อไปนะคะ

หมายเหตุ ผุูู้เข้ารับการอบรมต้องนำ notebookมาด้วยนะคะ

ถ้าใครสนใจ กรุณาส่ง e-mailถึงแสงแดดที่ e-mail address samonpapat@gmail.com ส่วนใครที่ส่งมาแล้วก็ไม่ต้องส่งซ้ำนะคะ ขอบคุณที่อ่านจนจบ

ถูกแก้ไข โดย แสงแดด

ขอเสนอแนะ อีกความคิดเห็นหนึ่งได้ไหมคะ ดูท่าทางจะเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ

การจัดกลุ่มแบ่งคลาสเรียน อยากจะให้มีแบบทดสอบในการจัดความรู้ ความเข้าใจ ว่าจะอยู่ในระดับใด เหมือนการสอบ ยกตัวอย่าง การทดสอบ Toeic Tofel หรือการสอนสถาบันภาษา AUA. มีคนเรียนก็ประมาณ 10-20 คนต่อห้อง แบ่งระดับอนุบาล ประถม มัธยม จะได้ไม่ต้องรอกันในระหว่างชั้นมากมายนัก เกิดถ้าคนในคลาสนั้นไม่เข้าใจ คนที่อยู่ร่วม มิต้องเสียเวลา ค่าใช้จ่าย มาร่วมเรียนในคลาส เพื่อรอเพื่อนในคลาสให้เข้าใจไปพร้อมกันหรือ ตอนที่ตนเองเรียนกับฝรั่ง ก็ต้องเตรียมตัวอ่านและแปล เพื่อที่อาจารย์ฝรั่งเรียกตัวถามหรือสนทนา ก็ต้องตอบและทำให้ได้ ไม่งั้นคงรู้สึกอาย และทำให้คนในคลาสรอเรา เพราะเขาจะไม่ไปจากเรา หรือเพื่อนข้าง ๆ ช่วยกระซิบและเราต้องไปทำการบ้านเพิ่มขึ้นอีก แต่ถ้าเรียนกับครูคนไทย นั่งฟังไปเรื่อย ๆ หมดชั่วโมงก็หมดไป ใครตอบได้ยกมือขึ้น ไม่ได้ก็สอบได้น้อย ไ้ด้คะแนนตก ต้องซ่อมกันไป สงสัยเราต้องประยุกต์การสอนแบบตะวันตกซะหน่อยแล้ว นั่งในชั้นเีรียนยังมีคนสอบได้ สอบตก ถ้าไม่ผ่าน ก็คงต้องซ่อมมาเรียนซ้ำชั้น เพื่อจะได้ความรู้ที่แน่นขึ้น ถ้าอาจารย์รอลูกศิษย์ต้องเป็นทุกคน เกรงว่ารุ่นต่อไปจะรอเรียนเป็นพ่อ-แม่-สายบัวรอไม่มีกำำหนด

อย่าง CD ก็ไม่เป็นการง่าย ที่จะทำการบันทึกให้ครบทุกคลาส คนที่ร่วมอบรมต้องควักเงินจ่ายหลายพันบาท แต่คนดู CD ซื้อไม่กี่แผ่น 100-1000 บาท แต่อาจได้มาเป็นค่าช่วยใช้จ่ายในการอบรม ฉะนั้น ในแต่ละคลาส ให้ระบุการจอง CD ร่วมสมทบทุนค่าใช้จ่ายคร่าว ๆ เพื่อเป็นการถั่วเฉลี่ย กับคนที่ต้องการ CD และไม่สะดวกจะเดินทางมาอบรม จะได้ช่วยแบ่งเบากันไป

กับอีกวิธี มันมีวิธีการ VDO Conferecnce ระบบคุยทางไกลด้วยภาพและเสียงแบบง่าย ๆ ผ่านจอภาพ คนอยู่ทุกภูมิภาค สามารถ อบรม ร่วมสนทนา ซักถาม ณ ตอนนั้น ได้พร้อม ๆ กัน ด้วยเทคโนโลยี คุณก็แค่ไปนัดวันเวลา สถานที่ ที่รองรับให้พร้อม อบรมไปร่วมพร้อมกัน สงสัย ก็ถามได้ ณ ตอนนั้น

เห็นด้วยครับแต่ว่า "ใครจะออกข้อสอบอ่ะ" !_09

ต้องคุยกันจริงจังแล้วสิ นัดคุยบน Face Book ดีปะพี่ปุยเมฆ เพราะเจอกันทุกวันเลย

เอาเป็นว่าเสนอเพื่อพิจารณาอีกหนึ่งเสียงละกันนะคับ !v@

เพราะตอนนี้คนมาก Demand >>> Supply ทองจะขึ้นเอ๊ยมีเรื่องสนุก ๆ ให้ทำอีกแล้ว

+ คิดถึงเพื่อนทุกคนด้วยคับ ผ่านไป 1 ปีไม่รู้ใครเป็นอย่างไรบ้าง แต่ที่รู้ ๆ ผมเห็นกราฟพี่มดแดง

พี่มดแดงเป็น "เซียน" ซะแล้วคับ ชื่นชมในความขยันของพี่ด้วยคับ !gd

สวัสดีค่ะ พี่ซีซ่าร์ หลักสูตรนี้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง กรณี ที่ผู้รับการแนะนำกลับไปปฏิบัติแล้วยังไม่ประสพความสำเร็จ เขา (พี่น้องรี เองละ รอยหยักในสมองน้อยลงตามอายุที่เพิ่มขึ้น)สามารถกลับมาขอรับการแนะนำใหม่ได้ตลอดหรือเปล่าค่ะพี่ แบบว่า ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ฮะค่ะ :wub:

เปิดคอสท์เมื่อไหร่ ขอลงทะเบียนเรียนด้วยนะค่ะ ..อาจารย์ซีซ่าร์ (อยากเรียกใหม่ ตั้งนานแล้วค่ะ) :lol:

คุณน้องรีคะ เก่งขนาดนี้แล้วต้องมาเป็นผู้ช่วยสอน มากกว่าที่จะเป็นนักเรียนไม๊คะ

ผมสนใจที่จะอบรบมากๆครับบ ส่ืงอีเมล์ไปแล้ว เมื่อวันที่ Friday, September 30, 2011 10:35:35 PM

puntkub@hotmail.com

08XXXXXXXX (ขออนุญาตลบ เพื่อความปลอดภัย)

ชื่อ ปุ้นครับ

:):) ขอบคุณครับ

ขอสมัครเรียนด้วยคนนะคะ ส่งmailให้แล้ว

ด้วยความเห็นส่วนตัว คิดว่าเบื้องต้นน่าจะเป็นรูปแบบเหมือนที่พี่cczzaกำหนดไว้้ก่อนนะคะ

เพราะด้วยเจตนาต้องการถ่ายทอดความรู้จริงๆ ไม่ได้มีการวัดผลสัมฤทธิ์ของการสอนแต่อย่างใด

ที่เหลือคงต้องเป็นที่ตัวผู้เข้าอบรมแล้วหละ ที่ต้องนำบทเรียนความรู้ที่ได้มาฝึกหัดวิเคราะห์กราฟให้เก่งงงงงงงงงงงงงงง

(แล้วตัวเองจะทำได้มั้ยเนี่ย)

ขอความร่วมมือนิดนึงครับ.....ใครให้เบอร์โทรศัพท์ไว้กรุณาลบก่อนนะครับ

เพราะผู้ที่ติดต่อคุณอาจไม่ใช่พี่ซีซ่า หรือ คนที่พี่ซีซ่า ให้ติดต่อไป โปรดระวังพวกโบร์กเถื่อนและมิจฉาชีพด้วย ด้วยความหวังดีครับ :wub:

ขอบคุณมากค่ะ คุณ คิก

รบกวนผู้สนใจส่ง e-mail มาให้แสงแดดที่ e-mail address

samonpapat@gmail.com

กรุณาอย่าทิ้งเบอร์ อะไรทั้งนั้น นะคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ดิฉันคิดว่าจัดเป็น3กลุ่มอย่างที่อาจารย์ซีซ่าร์ว่า แล้วบอกไปเลยว่าค่าหัวเช่น800บาทหรือ1000บาท ที่เหลือนำไปร่วมทำบุญ อย่างตอนนี้ก็นำไปช่วยชาวบ้านที่ประสบน้ำท่วมเป็นต้น. อาจารย์ไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะว้าจะมีคนว่า เพราะมันนานาจิตตัง แต่เรารู้ว่าเราเจตนาดีแค่นั้นพอ. ยังไงก็มีคนนิยมชมชอบและขอบพระคุณกับท่านอาจารย์ทั้งหลายที่ยอมเสียเวลาแรงกาย แรงใจมาช่วยพวกเรา. ยังไงก็สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอสมัครด้วยคนนะค่ะ อยากเรียนมานานแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ส่ง mail ไปเมื่อวันที่ 2 oct

email : wandeepak@yahoo.com

ขอบคุณมากค่ะ

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ

ถ้าดูกลุ่มเส้น MA ระยะสั้นคือเส้น 6 วัน(สีแดง) 13 วัน(สีเขียว) 26 วัน(สีน้ำเงิน)

จะเห็นว่าเส้นระยะสั้นสุดคือเส้นสีแดง ตัดเส้นระยะกลาง(ในที่นี้คือเส้น 13 วัน สีเขียว)

ขึ้นมาได้แล้ว โดยที่เส้น MA 26 วัน(สีน้ำเงิน) ซึ่งถือว่าเป็นเส้นระยะยาวในที่นี้กำลังกลับตัวขึ้น ทำให้คาดว่า ตลาดวันจันทร์ที่จะถึงนี้ ราคาน่าจะมีการกลับตัวขึ้นได้ในช่วงระยะสั้นๆ ได้ครับ

แต่จากการที่กลุ่มเส้น MA ระยะยาวคือเส้น 75 วัน 150 วัน 200 วัน ยังไม่กลับตัวขึ้น หลังจากที่ราคาสามารถขึ้นไปได้ในระยะสั้นๆ ราคาจะต้องกลับลงมาอีกครั้งครับ

และเมื่อดู Sto.( 9 5 5 ) จะเห็นว่า ยังออกอาการกลับตัวลงที่ประมาณ

64.75 / 63.27 ซึ่งต่ำกว่าที่เคยกลับตัวลง ทำให้คาดว่าราคายังมีโอกาสลงได้อีก

แต่ไม่น่าที่จะลงไปมาก ก่อนที่จะกลับตัวขึ้นอีกครั้งครับ

สรุปโดยรวม

คาดว่าราคามีโอกาสดีดตัวขึ้นในช่วงของการเปิดตลาดแรก ก่อนที่จะกลับตัวลงในช่วงกลางๆของตลาดลอนดอล โดยมี

แนวต้านที่ 1628.81 1652.27 1681.76

แนวรับที่ 1608.56 1589.09 1573.52

แนวสวิงสั้นๆที่ 1612 - 1632

ความเห็นส่วนตัว

ราคามีโอกาสลงมาที่ 1589 - 1582 ได้ แต่ไม่ควรลงมาต่ำกว่า 1573

ก่อนที่จะดีดตัวขึ้นได้ครับ

และถ้าดีดตัวกลับขึ้นได้จริง ราคามีโอกาสขึ้นไปได้แถวๆ 1666

ถ้าจะให้ไปได้สวย ราคาปิดตลาดวันจันทร์ไม่ควรต่ำกว่า 1652 ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบพระคูนน..มั่กๆ นะจ๊ะ !_087

1573 !21 โอมม.. มะกุ๊ก มะกุ๊ย

ขออนุญาตเจ้าของพอร์ตนี้ด้วยครับ

ที่เอาตัวอย่างมาลงให้เพื่อนๆดู แต่ถ้าไม่ออกมาบอก เพื่อนๆก็ไม่ทราบว่าเป็นของใคร

ขออนุญาตนะครับ

ผมช่วยปรับให้เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาครับ ลองดูครับ

คุณน้องรีคะ เก่งขนาดนี้แล้วต้องมาเป็นผู้ช่วยสอน มากกว่าที่จะเป็นนักเรียนไม๊คะ

สวัสดีค่ะ คุณแสงแดด ตัวพี่น้องรีเองยังเอาตัวไม่รอดเลยค่ะ ขอเป็นนักเรียนโข่งแบบนี้ไปเรื่อยๆ ดีแล้วค่ะ ยิ่งซ้ำชั้นยิ่งชอบค่ะ ความรู้แน่นดี :lol: