ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เริ่มจากราฟราย 4 ชั่วโมง

1. แท่งเทียนหลุดลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย จุดนี้มองว่าราคาลง

2. เส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้น กลับตัวลงก่อนที่จะตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลาง จุดนี้มองว่าราคาลง

3. เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ไล่จากระยะสั้นที่สุดไปหาระยะยาว โดยเริ่มจากสีแดง ตามด้วยสีฟ้า สีบานเย็น สีเหลือง ลง และสีน้ำตาลอ่อน โดยเฉพาะสีย้ำตาลอ่อนกลับตัวลงด้วย จุดนี้มองว่าราคาลง

ตัวชี้วัด

1. MACD

- เส้นสัญญานซิกแนวสีฟ้า ตัดเส้นค่าเฉลี่ยสีเหลืองลงด้านล่าง จุดนี้มองว่าราคาลง

- แท่งฮิสโตแกรม อยู่ต่ำกว่าศูนย์โดยที่แท่งปัจจุบันต่ำกว่าอท่งที่ผ่านมา จุดนี้มองว่าราคาลง

2. Sto.

- เส้นเร็วสีแดง ตัดเส้นช้าสีสีฟ้าลงมาด้านล่าง จุดนี่มองว่าราคาลง

- เส้นเร็วสีแดง ลงมาใกล้ค่า 20 โดยที่เส้นช้า ลงมาได้ประมาณ 50 จุดนี้มองว่า ราคามีโอกาสดีดกลับขึ้นไปได้

สรุป ตามกราฟราย 4

ราคาลงต่อ มีแนวต้านตรง 1717 แนวรับตรง 1699

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงแล้วก็ต้องขยับมาดูกราฟรายที่สูงกว่าคือกราฟรายวัน

ถ้าดูตามกราฟแบบรวมๆ แบบปลาลวกจิ้ม ราคามีโอกาสดีดกลับขึ้นมาได้นิดหน่อย จากการที่ Sto กลับตัวขึ้น

ที่นี้ลองดูที่ละจุด

บนตัวกราฟ

1.แท่งเทียน อยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ ถ้าแท่งนี้วันนี้ปิดต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย วันจันทร์ ราคาก็จะลงต่อ

2.เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ระยะสั้น - ระยะกลางเริ่มเข้ามาเกาะกลุ่ม ลักษณะแบบนี้ส่วนมากจะ Sideway 2 - 3 วัน

3.ทิศทางของเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นสีแดง ฟ้า เหลือง บานเย็น วิ่งเข้าหาเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางสีน้ำตาล พร้อมที่จะตัดลง

จุดนี้มองว่าราคาลง

ตัวชึ้นวัด

1. MACD ดูเผินๆ เหมือนจะกลับตัวขึ้น แต่ยังอยู่ต่ำกว่าศูนย์ จุดนี้ยังมองว่าราคามีโอกาสดีดขึ้นไปได้บ้าง

2.แท่งฮิสโตรแถรมอยู่แดนลบ แต่กำลังจะกลับขึ้นไปแดนบวก ซึ่งเมื่อดูรวมกับเส้นค่าเฉลี่ย ดูแล้ว ยังไม่สามารถลากราคาขึ้นไปได้มาก

3. Sto. ออกอาการโค้งกลับตัวลง จุดนี้มองว่าราคามีรีบาว แต่ไม่น่าเกินแนวต้าน 1737

ที่นี้ก็ควรขยายดูที่ละจุดเพื่อความชัดเจน(กราฟรายวัน)

เมื่อขยายดู

1. เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ อยู่ในรูปแบบลง แต่เส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นสีแดง กับเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางสีน้ำตาล

กำลังแตะกัน จุดนี้มองว่ามีลากขึ้นกลับไปก่อน

2. MACD ไม่ชัด ควรขยายดูใหม่

3. Sto. ไต่ขึ้น - ลง แถว 20 จุดนี้มองว่าราคา Sideway

ที่นี้ดูที่ละจุด

ดูบนตัวกราฟก่อน

1. แท่งเทียนยังไม่ได้ลงมาสร้างขาหมา ซึ่งเป็นการบ่งบอกว่ากลับตัวขึ้น จุดนี้มองว่าราคายังลง

2. เส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นวิ่งตัดลงมาด้านล่าง ถ้าสามารถตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางลงมาด้านล่างได้ราคาก็จะลงต่อ

3. ฐานราคาของแท่งเทียน ยังไม่มีจุดกลับตัว จุดนี้มองว่า ราคาลงต่อ

ดู MACD

1. เส้นซิกแนวสีฟ้า ยังไม่ได้กลับตัวขึ้น

2. เส้นค่าเฉลี่ยสีเหลือง ยังอยู่ในทิศทางขาลง

3. แท่งฮิวโตแกรม ยังอยู่แดนลบ

โดยรวม MACD ยังไม่ได้กลับตัวขึ้นในกราฟรายวัน ระยะกลางราคาลงต่อ

ดู Sto.

- เส้นเร็วตัดเส้นช้าขึ้นด้านบน จุดนี้มองว่าระยะสั้นราคามีโอกาสรีบาวได้อีกรอบ

กราฟระยะกลาง (รายสัปดาห์)

ดูภาพรวมเลยนะครับ

1. เส้นค่าเฉลี่ย ลง

2. MACD

- เส้นสัญญานเริ่มลง

- ฮิสโตแกรม เริ่มที่จะเข้าแดนลบ

3. Sto. ลง

ตามกราฟราคาลงต่อ

พิมพ์ต่อให้ไม่ไหวแล้วครับ

แนวรับ แนวต้านก็ตัวเดิมๆนั้นหละครับ สูงสุดช่วงสัปดาหฺหน้าก็ 1750 ต่ำสุดก็ 1667

ส่วนแนวรับ แนวต้านที่ใช้เล่นระหว่างวัน ก็เหมือนๆ 1 - 2 วันที่ผ่านมาครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบพระคุณคอ.ซี ละเอียดดีและได้รับความรู้มากๆๆๆค่ะ

วันนี้อาจารย์จัดชุดใหญ่ให้อ่านอย่างจุใจ ขอบคุณมากๆๆ

ขอบคุณ ขอรับ อ.ซี :gd

ขอบคุณอาจารย์คะ วันนี้อาจารย์ จัดให้เกินร้อยเลยคะ ขอบพระคุณมากๆๆๆคะ

ทุ่มครึ่งเครื่องประหารหัวเม่า เปิดมีด :_cd :_cd :_cd

ชอบค่ะขำๆดี ยามทองลง :_cd :17

สวัสดีครับคุณซีซ่าร์ ที่คุณซีซ่าร์แนะนำให้ลองซื้อขายในกระดาษไปก่อนเลยทำให้ทำเจอปัญหานึงคือเสาร์อาทิตย์ทองลงผมซื้อทองแท่งคืนไม่ได้ต้องรอวันจันทร์ซึ่งไม่รู้ว่าราคาจะเป็นยังไงต่อทั้งที่ก่อนเล่นก็รู้อยู่แล้วว่าทองแท่งไม่ขายวันหยุดแต่พอจะเ่ล่นกลับลืม ถ้าซื้อขายจริงคงเข้าเนื้อ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ

อย่างเมื่อวานถ้าผมขายแล้วซื้อกลับวันนี้ 14900-14500 ต่อบาทก็คงได้ทุนออกมามั่งแล้ว แล้วสมาชิกท่านอื่นส่วนใหญ่เล่นพวก กองทุน หรือ GF กันเหรอครับถึงซื้อขายทำกำไรกันได้ปกติ

แก้ไขเพิ่ม

กรณีติดวันเสาร์อาทิตย์อย่างนี้ควรทำอย่างไรครับ หรือเค้าขายทองแท่งแต่ยังไม่ให้ทองแล้ววันจันทร์ค่อยมารับ(อันนี้ไม่รู้จริง ๆ ครับ)ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเพิ่ม

ตารางนี้ผมยกมาเพื่อประกอบคำถามครับกรณีซื้อขายสมมติ(โดยไม่ได้นำทุนรวมมาคิดนะครับ)จากข้อมูลปัจจุบันโดยใช้แนวต้าน-รับในรอบสัปดาร์หน้าที่คาดว่าไปถึง

กรณีตัวกลางผมต้องรอให้ราคาสมาคมผ่านขึ้นไปถึง 25,300 จึงขายออกแต่ผมจะได้เงินมา 25,100 เพราะโดนส่วนต่าง 200 แล้วต้องรอให้ทองลงมาต่ำกว่าที่ขายได้คือ 25,100 จึงซื้อคืน

กรณีตัวล่างผมต้องรอให้ราคามาถึงตรงกันคือ 24,500 แล้วขายออกแต่ผมจะได้เงินมา 24,300 เพราะโดนส่วนต่าง 200 แล้วต้องรอให้ทองลงมาต่ำกว่าที่ขายได้คือ 24,300 จึงซื้อคืน

อย่างนี้ผมจัดได้ถูกต้องหรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย riviason

แนวโน้มวันจันทร์ อาจารย์มองยังไงคะ :01 :01 :01 :01