ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ อาจารย์ซีซ่าร์ :ph34r: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

วันนี้ ได้ไปทำการไถ่ชีวิตโค - กระบือ ตามพระราชดำริฯ

โดยไถ่ชีวิตโค จำนวน 4 ตัว จากโรงฆ่าสัตว์ และ ตอนนี้ได้มอบให้เกษตรกรไปเลี้ยงดูแล้วครับ ในช่วงเช้าที่ทำพิธีถวายพระพรองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ

โดยได้รับเงินสมทบสนับสนุนโครงการนี้ จากเพื่อนๆ ใน http://www.thaigold.info คือ

1. คุณประเยาว์ รัตนานิคม คุณสุภาภรณ์ สุขใจ และเพื่อนๆ จำนวน 16100 บาท

2. คุณYu - i จำนวน 1001 บาท

3. คุณซายอง จำนวน 1000 บาท

4. คุณหนิงและเพื่อนๆ 4500 บาท

5. คุณangelz 500 บาท

(ด้านล่างคือราคาโดยประมาณนะครับ ราคาจริงๆ ต้องรอวังอังคารครับ)

1. ไถ่ชีวิตโคแม่ - ลูก จำนวน 2 ตัว ในราคาประมาณ 22500 บาท

2. ไถ่ชิวัตโคเพศเมีย อายุประมาณ 2 ปี จำนวน 1 ตัว ราคาประมาณ 14000 บาท

3. ไถ่ชีวิตโคเพศเมีย อายุประมาณ 1 1/2 ปี จำนวน 1 ตัว ราคาประมาณ 10500 บาท

สำหรับรูปโค / ชื่อเกษตรกรที่นำไปเลี้ยง ผมจะเอามาโพสให้ทราบอีกครั้งครับ

ขอให้กุศลผลบุญครั้งนี้ ส่งเสริมให้เพื่อนๆเล่นทองประสบความสำเร็จตามเป้าหมาย และครอบครัวมีสุขอนามัยสมบูรณ์ตลอดไปครับ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

ไถ่ชีวิตน้าโป๊ะ ฟูจิ 1 มื้อ กร๊่ากกกกกกกกก 5555555+

ไถ่ชีวิตน้าโป๊ะ ฟูจิ 1 มื้อ กร๊่ากกกกกกกกก 5555555+

หลังจากทำบุญตั้งใจว่าจะดูกราฟเพื่อหาแนวทางราคาขึ้นหรือราคาลง

แต่ผมคงไม่ต้องดูแล้ว เพราะคุณน้าโป๊ะ บอกแล้วว่าอนาคตไปทางไหน

งานนี้น้าไม่ตาย ก็คางเหลืองหละ laugh.giflaugh.giflaugh.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

เมื่อไรมีปาตี้ ขอไปแจมด้วยค้า

[quote name='Chiranan' date='05 December 2010 - 21:25' timestamp='1291559144

ถูกแก้ไข โดย raty

หลังจากทำบุญตั้งใจว่าจะดูกราฟเพื่อหาแนวทางราคาขึ้นหรือราคาลง

แต่ผมคงไม่ต้องดูแล้ว เพราะคุณน้าโป๊ะ บอกแล้วว่าอนาคตไปทางไหน

งานนี้น้าไม่ตาย ก็คางเหลืองหละ laugh.giflaugh.giflaugh.gif

อยากร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค ยังทันไม้คะ ต้องทำไงค้า...

ข้อ 1. เมื่อคืน ขึ้นแบบ 2 รอบ รอบแรก เจอพิษรายงานข้อมูลการจ้างงานนอกภาคการเกษตร ที่มีจำนวนคนว่างงานเพิ่มมากขึ้น

และข้อมูลด้านบริการด้านต้นทุน ที่สูงขึ้น

ข้อ 2. รอบ 2 ก่อนปิดตลาด ก็เย็นวันศุกร์ที่ อเมริกา น้าเบนออกรายการ 60 นาที กล่าวว่า จะเพิ่มจำนวนเงินทำ QE 2 อีก และกล่าวเพิ่อกระตุ้นเศรษฐกิจที่ไปอย่างเชื่องช้า

จริงๆสิ่งที่คุณเด็กขายของเขียนมา 2 ข้อนี้ ก็ถือว่าถูกครับ ในการดูว่าราคาทองจะไปทางไหน

พื้นฐานเดิมที่ผมก็มาทางด้านปัจจัยพื้นฐานในการวิเคราะห์ แต่มันจะช้าเกินไปในการที่จะรอให้ข้อมูลต่างๆออกมาก่อนแล้วรอให้ตลาดเป็นไปตามนั้น ตรงนี้มันจะช้าเกินไปสำหรับการซื้อขายหรือเข้าทำกำไรครับ

วิเคราะห์ทางปัจจัยพื้นฐาน มีอยู่ไม่กี่อย่างที่เกี่ยวข้องกับการขึ้นลงของราคาทอง ผมยกตัวอย่างบางอย่างก็แล้วกันครับ

1. เศรษฐกิจพิ้นฐานของประเทศที่พัฒนาแล้ว ก็กลุ่ม G - 20 กลุ่มนี้ ถ้ามีประเทศไหนเกิดภาวะฟองสบู่แตกหรือเกิดสภาวะการถดถอยทางด้านเศรษฐกิจ ตรงนี้ทองขึ้นแน่นอนครับ เพราะค่าเงินของประเทศที่กำลังล้มอ่อนค่าแน่นอน แถมยังโดนซ้ำเติมจากนักลงทุนที่เข้ามาช่วยซ้ำเติมอีกแรง

2. การเกิดภาวะสงคราม ตรงนี้ก็ต้องดูต่อไปอีกว่ากลุ่มที่ก่อให้เกิดสภาวะสงคราม เป็นกลุ่มไหน มีผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลกขนาดไหน แล้ว มีประเทศไหนหนุนหลัง แต่สิ่งที่ต้องจำไว้คือ ก่อนเกิดสภาวะสงคราม สิ่งที่จะขึ้นก่อนตัวอื่นๆคือน้ำมัน การสำรองน้ำมันของประเทศที่ก่อสงครามจะเสียหายมาก การขนส่งน้ำมันผ่านคาบสมุทรเกาหลี ก็ยากลำบากเรื่อบรรทุกน้ำมันลำไหนลำนั้นผ่านมาโดนระเบิดแน่นอนครับ ผลกระทบที่ตามมาคือประเทศใกล้เคียงไม่มีน้ำมันใช้ 55555 ที่นี้นักลงทุนก็จะพยายามดึงราคาน้ำมันขึ้นไปให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ ดังนั้นเมื่อ มีเหตุการณ์คาบสมุทรเกาหลี สิ่งที่ต้องขึ้นไปล่วงหน้าแน่นอนคือน้ำมัน สิ่งที่ต้องลงก่อนคือกลุ่มโลหะมีค่า ส่วนที่จะทรงตัวคือกลุ่มก่อสร้าง เมื่อสงครามเริ่มสงบความต้องการที่จะใช้พลังงานก็จะกลับเข้าสู่สภาวะปกติ ไม่ว่าจะเป็นด้านขนส่งหรือการสำรอง นำ้มันก็จะถูกเทขายออกมาช้าๆเพื่อประคองราคาไปก่อน ถามว่าทำไม่ต้องเทขายน้ำมัน ตรงนี้ตอบได้เลยว่าก็ถ้าไม่ทำให้น้ำมันถูก กลุ่มที่ก่อสงครามมันจะเอาเงินที่ไหนมาซื้อน้ำมันเพื่อไปใช้ในการก่อสร้างหละครับ ดังนั้นกลุ่มโลหะมีค่าก็จะเริ่มถูกปั่นราคาขึ้นไปพร้อมๆกับกลุ่มวัสดุก่อสร้าง เพื่อชดเชยกำไรที่หายไปจากน้ำมัน อย่าลืมว่าการทำสงครามยอมทำให้สิ่งก่อสร่างต่างๆถูกทำลาย หุ้นของวัสดุก่อสร้างของประเทศที่อยู่ใกล้ๆประเทศที่ก่อส่งครามก็จะถูกปั่นราคาให้ขึ้นไปที่ราคาสูงๆ เพื่อขายทำกำไรให้คู่กรณีที่ก่อสงคราม

3. ตอนนี้สิ่งที่ทุกคนเชื่อคือเศรษฐกิจโลกยังชลอตัว การลงทุนต่างๆก็ลดลง นักลงทุนก็ต้องแสวงหาหนทางทำกำไร สิ่งที่หน้าจับตาและสนใจของนักลงทุนก็มีทอง แลัวถ้าดูต่อไปอีก ก้จะเห็นว่าที่ต่างประเทศมีหิมะตกหนัก น้ำมันจึงเป็นสิ่งที่ควรลงทุนหรือเหมาะสมที่จะทำการปั่นราคาขึ้นไป

แค่ 3 ตัวอย่างนี้ ทองก็น่าจะขึ้นไปได้อีกพอสมควร แล้วเราจะทำอย่างไรหละที่นี้ เพื่อให้เราเข้าซื้อทองได้ทันก่อนที่เหตุการณ์ต่างๆ ไม่ว่าสงคราม อากาศหนาว เศรษฐกิจโลกตกต่ำ การจ้างงานก็จะต่ำลงไปเรื่อย(การจ้างงานต่ำคนมีรายได้ต่ำการจับจ่ายก็จะมีความระมัดระวังตามไปด้วย การซื้อสินค้าฟุ้มเฟีอยก็จะหายไป) การอัดเงินเข้าสู่ระบบ(ก่อให้เกิดสภาวะเงินเฟ้อ)

สิ่งที่เกิดขึ้นเหล่า สิ่งเดียวที่เราเอามาเป็นตัวดัชนีชี้วัดได้ก็คือกราฟ เพราะกราฟจะเป็นตัวที่ซึมซับเหตุการณ์เหล่านี้มาแล้วในอดีต ดังนั้น จึงมีคำพูดที่ว่า ประวัติศาสตร์ย่อมซ้ำลอยเดิมเสมอ อดีตเคยเป็นแบบไหน อนาคตควรจะเป็นแบบนั้น

ธนาคารขนาดใหญ่ล้ม เมื่อ 10 ปีก่อน ทองขึ้นหรือลงหรือแกว่งตัว 60 ดอลล่าร์ ถ้าปัจจุบันล้มอีก ทองก็จะขึ้นหรือลงหรือแกว่งตัว 60 ดอลล่าร์ เหมือนในอดีต

เศรษฐกิจโลกตกต่ำ เมื่อ 20 ปีก่อน ทองขึ้นหรือลงหรือแกว่งตัว 100 ดอลล่าร์ ถ้าปัจจุบันเป็นแบบนี้อีก ทองก็จะขึ้นหรือลงหรือแก่วงตัว 100 ดอลล่าร์ เหมือนในอดีต

กราฟไม่ได้บอกว่าอนาคตจะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น แต่กราฟสามารถทำนายว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์ลักษณะไหน การเล่นของนักลงทุนรุ่นใหม่จะไปในทิศทางไหน ตรงนี้จะทำให้เราดักทิศทางระยะสั้นๆของการเล่นของนักลงทุนรุ่นใหม่ได้ครับ เพราะนักลงทุนรุ่นเก่า เขาเล่นและลงทุนมาก่อนนักลงทุนรุ่นใหม่ครับ เทคนิกการเล่นการทำกำไร ที่นักลงทุนรุ่นใหม่เอามาเล่น นักลงทุนรุ่นเก่าเขาเล่นมาแล้วในอดีตครับ ซึ่งแนวทางการเล่นของเขาปรากฏอยู่ในตัวกราฟที่ผ่านมาในอดีตนั่นเองครับ

เวงกำเขียนไปซะมาก 55555 ผมมันวิเคราะห์ตามกราฟเทกนิคอย่างเดียว ไม่เอาปัจจัยพื้นฐานมาเกี่ยวข้อง ทั้งหมดคือการเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

นี่ขนาดอ่านกราฟอย่างเดียวนะ ...ยังอธิบายได้ตั้งแยะขนาดนี้

เอากราฟราย 4 ชั่วโมงมาแปะให้ครับ

ตามกราฟนี้ ถ้าจะลากขึ้นต่อ ราคาไม่ควรลงมาต่ำกว่า 1401 ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีค่ะ อาจารย์ !Hi และคุณเด็กขายของคะ !Hi

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ !thk

คุณเด็กขายของคะ ทำไมไม่คุยแบบเดิมๆล่ะคะ !38 มดแดงรออ่านอยู่ค่ะ !17

:) แต่ว่างๆก็ไปนั่งเพ่งหาตัวเลขจากกราฟค่ะ เผื่อจะเจอเลขเด็ดบ้าง อิอิ พูดเล่นนา มดแดงก็ลองนั่งลากเส้นโน้นเส้นนี้ trenline ค่ะ ดูๆที่กูรูแต่ละท่านโพสต์ ลองเอา indicator มาใส่บ้าง ลองลากฟิโบบ้าง อะไรแบบนี้ค่ะ แล้วก็ย้อนไปดูกราฟในอดีตค่ะ ว่าในอดีตมันเป็นไง ปัจจุบันมันมีแนวโน้มเป็นงัยค่ะ อันนี้ก็จำๆอาจารย์มาค่ะ เพราะเรื่องปัจจัยพื้นฐานหรือข่าว มดแดงไม่มีความสามารถอ่านค่ะ เพราะอ่านแล้วก็เดาไม่ออก ว่ามันจะเป็นไง ดูกราฟดีกว่า สนุกกว่า พอเดาทางหรือเปรียบเหมือนเราตั้งไข่ และเริ่มเดินได้บ้างแล้ว ก็ดีใจนะค่ะ แต่จะเดินได้กี่ก้าวก็ไม่ทราบ อาจจะล้ม... หรืออาจจะพัฒนาเดินขึ้นบันไดก็ได้... !53 !uu !17