ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กำลังไป "งง" อยู่่บ้านโน้นว่า "ยายปู" คือใคร ถึงบางอ้อละ ขอบคุณค๊าบลุงซี !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กระทู้หลุดหน้า ลากมาคือคับ แหะ ๆ ๆ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ ยายปู

ราคา Sideways ขึ้นไปหน่อยแล้วราคาลงมาแถว 1377 ถือว่าอาการยังดีอยู่

แต่เมื่อดูราคาต่ำสุดของแท่งเทียนก่อนหน้านี้ ต่ำสุดที่ 1376.26 โดยที่แท่งปัจจุบันต่ำสุดที่ 1375.86 ตรงนี้ราคาเริ่มต่ำกว่าเดิม

มาแบบนี้ หลุด 1375 ผมโดดหละครับlaugh.giflaugh.gif

อันนี้กราฟแห่งความฝันครับ เอามาให้ดูเล่นๆครับ

ขอบคุณค่ะ

ได้ความรู้เกี่ยวกับแท่งเทียนในราย 4 H ใช่ใหมคะ

สัญญานที่ไม่ค่อยดีคือ

ว่าถ้าปิดแดง 2 แท่งติดกันอันตราย

ถ้า มี lower low ..ประมาณนี้ใช่ใหมคะ

เอ้ทำไม กราฟของอาจารย์ low ไม่เหมือนของเรานะ

กำลังไป "งง" อยู่่บ้านโน้นว่า "ยายปู" คือใคร ถึงบางอ้อละ ขอบคุณค๊าบลุงซี !01

บ้านไหนเหรอคะ คุณมาร

บางอ้อว่าอารายเหรอคับ

ขอบคุณค้าบ อาจารย์ซีซ่า

angelz ดูเหมือนจะลงตั้งแต่เมื่อวานอ่ะ แต่มันลากขึ้นได้ และก็คงอยู่แถวนี้ได้นานด้วยอ่า

กราฟนี่อ่านยากชะมัด ข้อแม้เยอะ

แต่ถ้า angelz พอดูกราฟได้บ้าง angelz ก็ว่ามันเกิด divergence อ่า

แต่ angelz เหลือ 1 ก้อน ไม่ขายหรอก ลงก็ลงไป

เมื่อวานขายซะถูกเชียว ทีสองหมื่นกว่าไม่ขาย

นี่แหละน้า ดูกราฟไม่เป็น เลยอดเล่นรอบ

โมโหตัวเองจริงจริ๊ง ทำไมฉลาดน้อย

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าร์ !01 !01

จริงๆเรื่องนี้ยังไม่ถึงเวลาที่จะเอามาโพส

แต่เกรงว่าขาสั้น จะหนีไม่ทัน คงต้องโพสให้อ่านทบทวนกันอีกครั้ง

วันนี้ว่างหน่อย มาดูเรื่องนี้ดีกว่า

กรณีราคาซึ่งเคยมีแนวโน้มลงมาตลอดกลับเปลี่ยนเป็นเคลื่อนขึ้นและตัดทะลุ ผ่านเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์ (200 วัน) ขึ้นไปได้(เส้นสีน้ำเงิน) โดยมาอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยฯ นี้เป็นระยะเวลาหนึ่งจนทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์(ตรงนี้กำลังรอลุ้นอยู่ หุ หุ ) ได้เช่นนี้ เป็นการยืนยันว่าการขึ้นของราคาทองคำนั้นเป็นไปอย่างถูกทิศทาง และจะมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปได้ในระยะยาว

หรือจากแนวโน้มลดลงตลอด กลับเปลี่ยนทิศเป็นราคาขึ้น และตัดทะลุผ่านเส้นค่าเฉลี่ย 40 สัปดาห์ (200 วัน)สีน้ำเงิน ขึ้นไปอยู่ระยะเวลาหนึ่งจนสามารถทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 200 วัน(ลุ้นๆๆๆๆๆๆ) ได้ก็เป็นการยืนยันได้ว่า ราคาเป็นไปถูกทิศทางและมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปในระยะยาว

จุดตัดที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วันสีเขียวอ่อนตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงิน ที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น (ตัดขึ้น) ถือเป็นจุดเริ่มต้น GOLDEN CROSS ซึ่งเส้นค่าเฉลี่ยฯ 75 วันเป็นตัวสำคัญในการบอกความยาวนานของ BULL MARKET (รอลุ้นอยู่ หุ หุ)

หุ หุ ทฤษฏี มันว่าไว้แบบนี้ แล้วของจริงจะเป็นแบบไหน ตรงนี้ไม่รู้ครับ

ดูตามกราฟครับ

กลุ่มบน

MA 5 = สีขาว

MA10 = สีน้ำตาลอ่อน

MA30 = สีน้ำตาลเข้ม

กลุ่มล่าง

MA50 = สีฟ้าอ่อน

MA75 = สีเขียวอ่อน

MA100 = สีฟ้าอมน้ำเงิน

MA200 = สีน้ำเงิน

ตายละ อย่างงี้มันอาจไม่ลงต่ำกว่าที่ angelz เคยซื้อได้ที่ 19700 ก็เป็นได้ใช่ไหมคะอาจารย์

มันหลอกเรานี่หว่า

วันนี้ขายถูกไปอีกแระอ่ะ

ซวยอีกแล้วเรา

ถ้าซื้อกลับได้ราคาเดิมหรือต่ำกว่ายังไม่น่าเจ็บใจ แต่ถ้าสูงกว่านี่....angelz ซวยจริงๆ

เก็บมาได้หลายเดือนไม่ขาย ทีอย่างงี้จะรีบขาย

วันนี้ว่างหน่อย มาดูเรื่องนี้ดีกว่า

กรณีราคาซึ่งเคยมีแนวโน้มลงมาตลอดกลับเปลี่ยนเป็นเคลื่อนขึ้นและตัดทะลุ ผ่านเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์ (200 วัน) ขึ้นไปได้(เส้นสีน้ำเงิน) โดยมาอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยฯ นี้เป็นระยะเวลาหนึ่งจนทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์(ตรงนี้กำลังรอลุ้นอยู่ หุ หุ ) ได้เช่นนี้ เป็นการยืนยันว่าการขึ้นของราคาทองคำนั้นเป็นไปอย่างถูกทิศทาง และจะมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปได้ในระยะยาว

หรือจากแนวโน้มลดลงตลอด กลับเปลี่ยนทิศเป็นราคาขึ้น และตัดทะลุผ่านเส้นค่าเฉลี่ย 40 สัปดาห์ (200 วัน)สีน้ำเงิน ขึ้นไปอยู่ระยะเวลาหนึ่งจนสามารถทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 200 วัน(ลุ้นๆๆๆๆๆๆ) ได้ก็เป็นการยืนยันได้ว่า ราคาเป็นไปถูกทิศทางและมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปในระยะยาว

จุดตัดที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วันสีเขียวอ่อนตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงิน ที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น (ตัดขึ้น) ถือเป็นจุดเริ่มต้น GOLDEN CROSS ซึ่งเส้นค่าเฉลี่ยฯ 75 วันเป็นตัวสำคัญในการบอกความยาวนานของ BULL MARKET (รอลุ้นอยู่ หุ หุ)

หุ หุ ทฤษฏี มันว่าไว้แบบนี้ แล้วของจริงจะเป็นแบบไหน ตรงนี้ไม่รู้ครับ

เหมือนครั้งที่เคยเกิดตอนราคาเริ่มประมาณ 1197 หรือ 1200 ต้นๆ ใช่ใหมคะ !57 !gd !01 !10

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณค่ะอาจารย์ซี รอ GOLDEN CROSS ค่ะ :wub: :wub: แล้วที่ขายหมูไปแล้วจะซื้อกลับคืนเพื่อให้ทองมีเท่าเดิมได้ป่าวเอ่ย มันจะมีย่อมาอีกป่าวคะอาจารย์

สวัสดีค่ะ อาจารย์ 122.gif

อิอิ เช้ามา..นั่งลองทำการบ้านโดยใช้เครื่องมือใน MT 4 แหม ( เจ้าเครื่องมือโปรแกรมตัวนี้ ช่างมีลูกเล่นซ่อนไว้แยะทีเดียว ...)ตามกราฟแห่งความฝันของอาจารย์

Biggg... AB = CD.... ได้ใกล้เคียงเลย ขอบคุณนะคะ จะรอคอยวันนั้นตามเพื่อนๆอีกหลายคนมังคะ 059.gif

นั่นซิ ต้องคอยติดตามกระทู้สอนการใช้เครื่องมืออย่างใกล้ชิดแล้วหล่ะ105.gif

!gd !57 !10

วันนี้วันหยุด พอมีเวลาบ้าง

นั่งตี Trendline

จากนั้นนั่งนับคลื่นในกราฟราย 4 ชั่วโมง

ตั้ง Fibo เพื่อดูความเป็นไปได้ของราคาทอง

จากการนับคลื่น ผลที่ได้เหมือนเดิม คือ เต็มที่ขึ้นได้ 1391 (ตามกราฟผมนะครับ)

แต่ที่ยังคงทำให้ผมหวาดระแวงคือ กราฟราย 4 ชั่วโมง ที่ตอนนี้ ดูเหมือนว่ามีโอกาสเกิด Golden Cross สูง

แต่โดยปกติก่อนเกิด Golden Cross กลุ่มที่เปิดหน้าขายเอาไว้จะมีการปิดสถานะหน้าขาย

เพื่อเปิดสถานะหน้าซื้อทันที หรือ รอดูทิศทาง

กรณีที่ 1 ถ้ามีการเปิดสถานะหน้าซื้อทันทีี ราคาก็จะขึ้นไปได้อีกหลายสิบดอลล่าร์

กรณีที่ 2 ถ้าปิดสถานะหน้าซื้อแล้วรอดูทิศทาง ราคาก็จะขึ้นไปได้แถวๆ 1389 - 1391

ซึ่งสอดคล้องกับการนับคลื่น ราคาทองก็จะมีการย่อตัวลงมา แถวๆ 1370 - 1365 หรืออาจจะลงมาถึง 1347 ได้ครับ

วันนี้คงต้องดูใจกองทุนแล้วหละครับ ว่าจะเล่นตามเส้น MA หรือเล่นกระดานโต้คลื่นครับ

ความเห็นส่วนตัว

ยังเชื่อว่าขึ้นไปได้เต็มที่ราคา 1391 ก่อนย่อตัวลงมาครับ

!01 !01

รอวันจันทร์ครับ..ไม่รู้รอรอจะยอก่อนหรือเปล่า.. !10