ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อยากถาม อ.หน่อยว่าอย่าซื้อทองแท่งตอนนี้เดี๋ยวลงอีก มีทอง 17850 ขายดีหรือเปล่า เพราะจะลงอีก เก็บไว้ระยะยาวค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากถาม อ.หน่อยว่าอย่าซื้อทองแท่งตอนนี้เดี๋ยวลงอีก มีทอง 17850 ขายดีหรือเปล่า เพราะจะลงอีก เก็บไว้ระยะยาวค่ะ

รออ.ซีด้วยค่า

รออ.ซีด้วยค่า

ไม่รู้จะตอบว่าแบบไหนครับ เพราะทุกวันที่ผมโพสกราฟผมก็เดาราคาไปเรื่อยๆครับ ไม่เคยแนะนำให้คนอื่นเล่นตามที่ผมโพสเลยครับ ผมโพสให้อ่านเล่นๆเพื่อเดาราคาว่าไปทางไหนเท่านั้นครับwacko.gif

ราคาที่ 17850 ตามกราฟถ้าให้ผมเดาตามกราฟถือว่าราคาต่ำพอควรแล้วครับwub.gif

ช่วงนี้ราคาทองไม่ได้ลงเลยครับ ที่ทำให้เราเห็นว่าราคาไม่ไปไหนเพราะค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่าลงมา ทำให้ค่าเงินสกุลอื่นๆแข็งค่าขึ้น เลยมองกันว่าราคาทองถูก หรือ มองว่าราคาไม่ไปไหน ก็เท่านั้นครับangry.gif

แต่ถ้ามองให้ลึกๆลงไปอีก ค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่า มันบ่งบอกถึงเศรษฐกิจเมกาที่ยังไม่ฟื้นตัวอย่างแท้จริง(ถ้าไม่โดนเมกาหลอกนะครับ)

จุดนี้ถ้ามองต่อไป ทรัพย์สินต่างๆในเมกากำลังราคาถูกลงไปเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในด้านต่างๆ เมื่อราคาถูกสิ่งที่ตามมาคนก็จะเริ่มสนใจในการเข้าถือครอง(ซื้อหุ้น)ในบริษัทเหล่านั้น สิ่งนี้ต้องคิดต่อไปอีกว่าเมกาจะยอมให้ชนต่างชาติเข้ามาถือครองทรัพย์สินเหล่านี้หรือเปล่าblink.gif

แต่ในมุมกลับกัน ถ้าเมกาต้องการไล่ชนต่างชาติที่เคยเข้าถือครองทรัพย์สินเหล่านี้ในช่วงก่อนหน้านี้ โดยจงใจให้ค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่าเพื่อบีบให้ชนต่างชาติขายหุ้นออกมาเพราะมูลค่าสินทรัพย์ที่ถืออยู่ราคาลดลงไปเรื่อยๆซึ่งหมายถึงเงินที่ลงทุน(ซื้อหุ้น)หายไปเรื่อยๆ ตรงนี้รับรองว่าราคาทองลงต่อ ก่อนที่ราคาจะขึ้นตามค่าเงินดอลล่าร์แน่นอนครับ แต่ใครจะรู้ว่าตรงไหนจริงตรงไหนเท็จ ไม่มีใครรู้แน่นอนครับ

ถ้าดูตามกราฟ ลองดูเส้น 30 วัน ที่วงกลมไว้ครับ จะเห็นว่ากำลังหักขึ้น จุดนี้กำลังบ่งบอกว่าราคาลงได้อีกไม่มากแล้วครับ

เมื่อมองดูตรงที่วงกลมไว้ ก็ต้องมองที่ตีกรอบสี่เหลี่ยมไว้อีกจะเห็นว่าเส้นค่าเฉลี่ยต่ำๆเริ่มตัดเส้นค่าเฉลี่ยสูงๆขึ้น จุดนี้บ่งบอกว่าราคาที่เคยลงมาต่ำๆกำลังจะหายไป ราคาที่เคยเห็นสูงๆกำลังจะตามมาครับ

และถ้าดูที่ผมลงสีน้ำเงินไว้ แล้วนับ รูปแบบตามทฤษฏี AB = CD ราคาต้องขึ้นไปที่ประมาณ 1202 ก่อนที่จะมีการลากลงหรือลากขึ้นครับ

แนวรับ แนวต้าน ตามตัวเลขด้านขวามือครับ สีแดงแนวรับ สีเขียวแนวต้านครับtongue.gif

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ098eb4a5.gif

+1 ให้ อจ.ซีค่ะ อดให้คะแนนเป็นคนแรกเลย เมื่อคืนอุตส่าห์รออาจารย์ถึง 2.30 น. แต่อาจารย์มา 2.42 น.

ขอบคุณสำหรับกราฟคร่าาาาา :wub: :wub:

วันนี้ขอเด้วสูงๆๆๆๆๆๆ ไปเล๊ยยยยย :lol: :lol:

post-828-038477100 1280875318.gif+1 ให้อาจารย์..เป็นคนแรก (อีกแล้วครับท่าน)...ขอบคุณอาจารย์ครับ...

ว้า... มาไม่ทันคุณ chez อีกละ ตื่นเช้าจังเลยนะคะ

ขอบุณ อจ.ซี มากๆๆๆๆ คร๊าาาา :wub: :wub:

+1 ค่ะ :P

รีบไปหน่อย พิมพ์ผิดเลย ขอบคุณ อจ.ซี ค่ะ :lol: