ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ อาจาร มาโนช สำหรับคำตอบ และ พี่วิ สำหรับคำถาม คร่ะ นู๋ขอนำไปเผยแพร่ในกระทู้นู๋ต่อคร่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อนุโมทนาด้วยครับอ.ซีและขอบคุณครับอ.มาโนช

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะอาจารย์ซี

ขอบคุณอ.มาโนชที่มาช่วยชี้แนะนะคะ:01

เรียนถาม อาจารย์ sear คร่ะ

คือนู๋ยังไม่ได้เรียน อีเลียตเวฟ แต่นู๋อ่านจาก ตำรา ของอาจารซี แร้ว อยากถาม ตาม ทฤษฏี คลื่น ว่า ถ้าสมมติ คลื่น 3 จบที่ 1527 แร้ว มานจะ รีบาวทำคลื่น 4 ที่ 0.382 หรือ 0.5 ของ คลื่น 1 นู๋ได้ ประมาณ 1645-1651 คร่ะ อาจาร แต่ พอ คลื่น 5 ตาม ทฤษฏี บอก 0.382 0.5 0.618 ของคลื่น 1 นู๋พบว่า คลื่น 5 ขามันกุด แบบนี้ นู๋เข้าใจถูกมั้ยคร๊ะ

เจอคลื่น 3 ขาลงเข้าไปเรย มึนคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง เป็นดอยระดับ 2 คร่ะ อิอิ

อาจารย์ รบกวน อาจารไขข้อสงสัย ให้นู๋ด้วยคร่ะ อิอิ ขอบคุณคร่ะอาจารย์ทั้ง 2 :01

ถูกแก้ไข โดย popedern

ผมมองว่า คลื่น 3 รายวันยังไม่จบนะครับ

โดยสังเกตจาก ตัวสัญญาณต่างๆ ยังทำ low ใหม่

คัมภีร์ลงทุนทองคำฉบับไทยโกลด์

RSI คู่หูนับคลื่นแบบพลาดยาก

RSI เป็นสัญญาณยอดฮิต ที่แนะนำให้ศึกษาเลยครับ มันบอกถึงพละกำลังกระทิงหรือหมีได้เป็นอย่างดี สิ่งที่จะบอก ผมเอง ไม่เคยเจอในหนังสือเล่มไหนครับ ทฤษฎีนี้ ตั้งแต่รู้มา ทำให้ผมนับคลื่นได้มั่นใจขึ้นมาก ต้องขอบคุณ คุณลุงโฉลก แห่ง chaloke.com ผู้ถ่ายทอดเคล็ดวิชาสุดยอดแบบไม่มีหวงกัน ทฤษฎีไม่มีอะไรมาก หากมีความสับสน ให้ดูยอดคลื่นที่สูงที่สุดของ RSI เทียบกับยอดคลื่นราคาครับ ยอดคลื่น RSI ที่สูง จะตรงกับคลื่น 3 และคลื่น b เสมอ แค่นี้ ใครที่เคยนับคลื่นไม่ถูก ก็ลองใช้ช่วยนับใหม่ดูครับ ง่ายขึ้นเยอะ

* ตรงนี้ มองเป็น Flat 3-3-5 เพราะ คลื่น B มีขนาดมากว่า 61.8% ของ A ขึ้นไป (ในที่นี้ 81%)

และลักษณะของคลื่น ทำ 3 คลื่น = a-b-c

* จะเห็นว่า USDX ยังขึ้นไม่สุด

ในกรณีที่ จบ คลื่น 3 แล้ว .. จะรีบาวน์ขึ้นทำขึ้น 4

โดยที่ คลื่น 5 ของ 3 .. เป็น คลื่นขยาย มีตำราบอกไว้ (ตามกราฟ 2-6)

USDX แข็งค่าขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง

ทำให้ .. คลื่นปรับฐานมีการยืดขยายลงมา

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

สำหรับขนาดของคลื่นต่างๆ ต้องเปรียบเทียบ ขนาดความยาวของคลื่นแต่ละคลื่น

โดยใช้หลัก Extention Rule & Alternation Rule

Extention Rule

จากกราฟ จะเห็น 1 ยาวกว่า 3 .. โดยที่ 3 ไม่ใช่คลื่นที่สั้นที่สุด .. ดังนั้น 5 ต้องสั้นกว่า 3

Alternation Rule

ถูกแก้ไข โดย Sear

ขอบคุณ อาจาร มาโนชคร่ะ :01 ขอนำไปเผยแพร่ในกระทู้ด้วยคร่ะ

อ.ซี อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

ครับ อนุโมทนาบุญด้วยคนครับ เงินของพวกเราทุกคนนะครับที่ช่วยกันบริจาคให้เพื่อใช้ในการสร้าง ถึงได้สร้างเสร็จครับ

ปิดสอนรอบนี้แล้วหรือค่ะ

ก็แนะนำพิ้นฐานการอ่านกราฟเบื้องต้นเสร็จแล้ว ก็ถือว่าจบคอร์สนี้ครับ

เค้าโอนเงินไปเต็มคอร์ส แต่ยังเรียนไม่่ครบคอร์สเลยค่ะ

เรื่องนี้คงต้องถามคุณแสงแดดโดยตรงครับ

เพราะเขาเป็นคนจัดการเรื่องจำนวนคนที่เข้ารับการแนะนำและจำนวนวันที่เข้ารับการแนะนำครับ

แต่ในบัญชีผมเห็นมีรายการคืนเงินด้วยนี่ครับ ลองดูในบัญชีครับ ว่ามีชื่อคุณหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มีก็ลอง โทร.ไปถามคุณแสงแดดดูครับ

รอบหน้าอ.ซีเปลี่ยนสถานที่เรียนเหรอค่ะ

ครับ รอบหน้าผมคงเปลี่ยนสถานที่ครับ

ทำไมย้ายที่เรียนละค่ะ

ผมก็อยากเปลี่ยนบรรยากาศบ้างซิครับ จำเจอยู่ที่เดี่ยวมันน่าเบื่อนะครับ

, รอ แนวรับ- ต้านของ จารย์อยู่ค่ะ

เอามาลงให้ดูแล้วครับ ลองดูครับ

ไม่ว่างซะหลายวัน ทองวิ่งน่าดู

เอากราฟราย 4 ชั่วโมงมาฝากครับ(แก้ใหม่นะครับ ราย 30 นาทีครับ)

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

เรียนถาม อาจารย์ sear คร่ะ

คือนู๋ยังไม่ได้เรียน อีเลียตเวฟ แต่นู๋อ่านจาก ตำรา ของอาจารซี ...

ไม่ใช่ตำราของผมนะครับ ความสามารถของผมยังไม่ถึงขั้นนั้นครับ

เรียนมาก้ไม่มาก ภาษาก็ไม่เก่ง จะเอาปัญญาที่ไหนมาเขียนตำราครับ

ทุกวันนี้ก็อาศัยเดาตามกราฟไปเรื่อยๆเท่านั้นครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณมากค่ะ กราฟสวยมากค่ะ พี่ซี แต่แบบนี้ไม่เคยเรียนค่ะ ชิมิ ชิมิ รบกวนพี่ซีอธิบายเพิ่มด้วค่ะ ภาษาอังกฤษวิไม่ค่อยแข็งแรง

ถูกแก้ไข โดย วิเดา