ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แม่นแล้วผมว่าถ้าผ่าน 1840 ก็จะสอยซักหน่อย แต่ไม่รุจะโดนมันสอยหรือปล่าว ช่วงนี้ท อ ง มี รูปแบบ ขึ้น 40 ลง 40 ครับ :ph34r: หรือไม่ก็ขึ้น 60 ลง 100

ปีที่แล้วเล่นทองอย่างมากก็แกว่ง200-300 บาทต่อวัน เดี๋ยวนี้มันแกว่งที 500-600บาทขึ้น โหดจริงๆ แล้วยังจะมีเจ้ามือในบ้านเราไล่ราคาซะสูงอีก เมื่อก่อนจะเล่นทีไม่ต้องเฝ้าจอมาก เดี๋ยวนี้ถ้าจะเล่นต้องเฝ้าจอตลอด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับเฮีย

ระหว่างที่ราคาฟัดไปฟัดมานี่ ผมซื้อน้ำมะพร้าวเผามาซดให้ชื่นใจ ลองค้นดูเห็นว่ามีประโยชน์มากมายเลยเอามาฝากกัล

1. การรักษาสุขภาพให้แข็งแรง

2. ช่วยให้ปลอดจากโรคไม่ติดเชื้อ

โรคไม่ติดเชื้อที่ น้ำมันมะพร้าวมีส่วนในการลดอัตราการเกิด ได้แก่

2.1 โรคหัวใจ : จากผลการวิเคราะห์พบว่า น้ำมันมะพร้าวมีคอเลสเตอรอลน้อยมาก เพราะมีเพียง 14 ส่วนในล้านซึ่งน้อยกว่าน้ำมันถั่วเหลือง ซึ่งมี 28 ส่วน และที่สำคัญคือ เมื่อบริโภคน้ำมันมะพร้าวเข้าไป ในร่างกาย ก็ไม่ได้เปลี่ยนเป็นคอเลสเตอรอลในกระแสโลหิต อีกทั้งยังไม่ได้ทำให้หลอดเลือดแข็งตัวเหมือนกับน้ำมันพืชประเภทไม่อิ่มตัว เช่นน้ำมันถั่วเหลืองที่ถูกเติมไฮโดรเจน (hydrogenate) ในขบวนการผลิต และถูกเติมออกซิเจน (oxidize) ระหว่างเดินทางก่อนถูกบริโภค จนเกิดเป็นtrans fatty acids ซึ่งเป็นตัวการทำให้เกิดลิ่มเลือด และไปอุดตันหลอดเลือด นอกจากนั้นน้ำมันมะพร้าวยังมีวิตามินอีที่ช่วยขยายหลอดเลือดและป้องกันการแข็งตัวของหลอดเลือดที่เป็นสาเหตุของโรคหัวใจ นักโภชนาการสมัยใหม่จึงสรุปว่า น้ำมันมะพร้าวช่วยทำให้หัวใจมีสุขภาพดี เพราะเป็นหนึ่งในสองชนิดของน้ำมันบริโภค ซึ่งช่วยลดความหนืด (stickiness) ของเลือดที่เป็นสาเหตุของโรคหัวใจ

2.2 โรคมะเร็ง : น้ำมันมะพร้าวมีประสิทธิภาพในการป้องกันไม่ให้เกิดโรคมะเร็ง ด้วยกลไก 2 วิธี คือ

(1) เนื่องจากเป็นน้ำมันประเภทอิ่มตัวจึงไม่ถูกเติมไฮโดรเจน (hydrogenate) และแตกตัวเมื่อถูกกับอุณหภูมิสูง

(2) มีวิตามินอีช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระที่เป็นสาเหตุของการกลายพันธุ์ของยีน เกิดเป็นเซลล์มะเร็ง และการทำร้ายเซลล์ การใช้น้ำมันมะพร้าวชโลมตัว ก็ช่วยป้องกันมะเร็งผิวหนังได้ดีกว่ายาทากันแดดราคาแพง

2.3 โรคอ้วน :

2.4 โรคเบาหวาน :

2.5 โรคปวดเมื่อย โรคชราภาพก่อนวัย โรคมะเร็งผิวหนัง และโรคกระดูก

3. ช่วยให้ร่างกายปลอดจากโรคติดเชื้อ

จุลินทรีย์ที่เป็นเชื้อโรคเป็นสาเหตุของโรคของมนุษย์มากมายเหลือคณานับ แต่ก็แปลกที่เด็กทารกแรกคลอดที่ดูดน้ำนมมารดาเป็นประจำมักไม่ค่อยเป็นโรคเหล่านี้ ทั้งนี้ก็เพราะมีภูมิคุ้มกันที่ได้มาจากน้ำนมมารดา ได้มีการค้นพบว่าสารสำคัญในนมน้ำเหลือง (cholostum) ของมารดานี้ คือ กรดลอริก ซึ่งเมื่อเข้าไป ในร่างกายก็เปลี่ยนไปเป็นสารโมโนลอริน ซึ่งมีคุณสมบัติเป็นสารปฏิชีวนะนั่นเอง ผลการวิเคราะห์องค์ประกอบของน้ำมันมะพร้าวพบว่ามีกรดลอริกสูงมากถึง 48-53% ซึ่งมากกว่าในน้ำนมมารดามาก ในปัจจุบันวงการแพทย์สมัยใหม่ได้แนะนำให้ประชาชนกินยาเม็ดที่มีโมโนลอรินเพื่อเพิ่มภูมิคุ้มกันโรค

4. การรักษาโรค

จากการที่น้ำมันมะพร้าวมีคุณสมบัติเป็นยาฆ่าเชื้อ และสามารถถูกดูดซึมเข้าไปในร่างกายได้ดี และรวดเร็ว ตำราอายุรเวทของอินเดียจึงได้ใช้น้ำมันมะพร้าวรักษาโรคมาไม่ต่ำกว่า 4,000 ปี แพทย์แผนไทยก็ได้ใช้น้ำมันมะพร้าวรักษาโรคทั้งภายในและภายนอกมาเป็นเวลาช้านาน เช่น ในตำราพระโอสถพระนารายณ์ ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาได้ใช้น้ำมันมะพร้าวเป็นยานวดแก้ปวดเมื่อย ยารักษาโรคกระดูก ยารักษาแผลเน่าเปื่อย ศักยภาพของน้ำมันมะพร้าวในการรักษาโรคมีดังนี้

4.1 โรคที่เกิดจากการติดเชื้อต่าง ๆ

4.2 โรคผิวหนัง

4.3 รังแคหนังศีรษะ

น้ำมะพร้าวกับน้ำมะพร้าวเผา เท่าที่ทราบ มันไม่เหมือนกันนะครับ

อย่างน้อยที่สุด การผ่านความร้อน ทำให้สารบางอย่างหายไปหรือลดลง เช่น เอสโตรเจน ที่ใช้กับหญิงวัยหมดประจำเดือน

ในมุมมองแพทย์ื่ทางเลือกแบบหมอเขียวที่แบ่งอาหารเป็นฤทธิ์ร้อนฤทธิ์เย็น มะพร้าวเผาเป็นฤทธิ์ร้อน

ที่จำได้ หมอเขียวแนะนำให้ผู้หญิงทานน้ำมะพร้าวไม่เผา ไม่เกินวันละลูก เยอะไปไม่ดี ส่วนผู้ชายทานได้มากกว่า และเนื้อถือเป็นฤทธิ์ร้อน ผู้ป่วยควรงดเว้นครับ

น้ำมะพร้าวกับน้ำมะพร้าวเผา เท่าที่ทราบ มันไม่เหมือนกันนะครับ

อย่างน้อยที่สุด การผ่านความร้อน ทำให้สารบางอย่างหายไปหรือลดลง เช่น เอสโตรเจน ที่ใช้กับหญิงวัยหมดประจำเดือน

ในมุมมองแพทย์ื่ทางเลือกแบบหมอเขียวที่แบ่งอาหารเป็นฤทธิ์ร้อนฤทธิ์เย็น มะพร้าวเผาเป็นฤทธิ์ร้อน

ที่จำได้ หมอเขียวแนะนำให้ผู้หญิงทานน้ำมะพร้าวไม่เผา ไม่เกินวันละลูก เยอะไปไม่ดี ส่วนผู้ชายทานได้มากกว่า และเนื้อถือเป็นฤทธิ์ร้อน ผู้ป่วยควรงดเว้นครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ เก่งจริงๆเลยครับเฮียกัม

คำเตือน อย่าเอาไปล้างหน้านะครับ อิอิ

ถูกแก้ไข โดย mum3542

จริงค่ะเฮีย แพทย์แนะนำให้ผู้หญิงทานน้ำมะพร้าวจะช่วยเสริมฮอร์โมนธรรมชาติค่ะd5f02ecd.gif

เขาว่าถ้าหุ้นขึ้นทองลง จะจริงหรือเปล่า ขาใหญ่จะหลอกซื้อเพิ่ม ให้ดันราคาสร้างกระแสปั่นได้ที่ งานนี้คงดอยยาว ถ้าปลอดภัยต้องรอสอยราคาถูกดีที่สุด :lol:

หมอว่าอย่างไรไม่รู้

มะพร้าวเผา ไม่เคยทาน

แต่มะพร้าว อ่อน ที่ไม่เผา

จากประสพการณ์ตรง

น้ำมะพร้าวจัดอยู่ธาตเย็นนะครับ

ทานมากไม่ดีแน่

ส่งผลเสียต่อคนปกติ จะทำให้ปวดเมื่อยง่าย ปวดเมื่อยหัวเข่า ไอ ถ่ายหนักก็ปวดท้องมาก

(จริงๆมีคำพูด ที่คนภาษาเดียวกันฟังแล้วจะเข้าใจอาการทันที แต่เป็นภาษาจีน ผมแปลเป็นไทยไม่เป็น

อาการเดียว หรือมีฤทธิ์คล้่ายกับกิน กะหลั่มปลี ครับ )

ถูกแก้ไข โดย p59

หมอเขียวนี่อยู่ จว ไหนอะครับ ใช่ ปากช่องป่าวเอ่ย เพื่อนเคยให้น้ำมันเขียวมาใช้ หยดกินก็ได้ ทาก็ได้ ใช่หมดเดียวกันไหมเอ่ย

ขอโทษครับ น้ำมันมะพร้าวไม่ใช่น้ำมะพร้าวนะครับ น้ำมันมะพร้าวต้องเป็นชนิดกลั่นเย็นครับ เอาเนื้อมะพร้าวไปอบแห้งแล้วเข้าเครื่องบีบจนน้ำมันมะพร้าวออกมาครับ สรรพคุณมากมาย

ถูกแก้ไข โดย kai61