ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ อาจารย์

สงสัยอยู่คนเดียวนานแล้วค่ะ em309.gif onion33.gif

macd ราย 4 กะลังจะตัดขึ้นแดนบวกเป็นสัญญาน แล้วหากไปดูในรายวันมันมีเส้นตัดกันและโน้มลงไม่มีผลอะไรช่วงนี้หรือคะ ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ หรือในราย 4 จะยังมีผลไขึ้นไปนานซักระยะนึง หรืองัยคะ ฉะนั้นในรายวันจึงอาจไม่มีผล งงมั๊ยคะ กะคำถาม ขอบคุณค่ะ

ให้มองราย 4 ชม ว่าเป็นรายละเอียดของรายวันครับ ก่อนที่สัญญาณรายวันจะกลับตัวขึ้นได้ ราย 4 ชม ก็ต้องเห็นก่อน

และที่ผมบอกว่า พอมันตัดขึ้นจริงตามคาด รายวัน ก็จะเริ่มตัดขึ้นแดนบวกเช่นกัน ถือเป็นการคาดการณ์ล่วงหน้าครับ เพราะสังเกตมาจากราย 4 ชมนี่แหละ

คำถามที่คุณมดแดงถาม ว่ารายวันจะไม่มีผล ก็ต้องตอบว่า รายวัน เดี๋ยวมันก็พลิกตามขึ้นมาเองครับ แล้วทีนี้ พอราย 4 ชม รายวัน สอดคล้องกัน คงไม่ต้องบอกว่า อะไรจะเกิดขึ้นนา

ตอนนี้ ราคาเห็น 1350 เหรียญเรียบร้อย ดูกันต่อไปครับ ว่าจะผ่านง่ายๆแบบที่ผมคาดหรือเปล่า ph34r.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์กัมพล

แหม นึกว่าจะไม่ตอบมดแดง :unsure: ที่ไหนได้ มาสอนตอนราคามาให้เห็นเลยจ่ะจ่ะเลย ใครอยากเรียนพร้อมมดแดง มารอดูกันนะคะ ถ้างั้นวันนี้มดแดงก็รอจะได้หลุดเนินซะที เนินแรก 1352 $ !10 !gd !thk

สวัสดีครับเฮีย เพิ่่งกลับจากหัวหินไม่ได้อ่านคอมเม้นท์เฮียหลายวันเหมือนจะลงแดง กลับมาต้องเปิดดูก่อนอย่างอื่นเลย ว่าแต่น้องทองจะไม่ย่อแรงๆให้ซื้อสักหน่อยเหรอครับ

:wub: อาทิตย์หน้าลุ้นสุดๆค่ะ เฟดประกาศมะไหร่ ทองพุ่งไปเลยย

ตกรถ อีกแล้ว ช่วงเย็นวันศุกร์ ว่า จะเข้า L ตอน 1336 ติดประชุม จน ตลาด GF ปิด :(

ราคาลงแถว 1336 เหรียญจริงๆ แถมดีดขึ้นชนเป้าหมายด่าน 1359 เหรียญ ถือว่าเป็นไปตามคาด แล้วยังปิดตลาดยืนเบียดซะติด แนวโน้มจะเป็นอย่างไรต่อ ผมคงเดาได้อย่างเดียวว่า ขึ้นต่อครับ ถ้าไม่มีอะไรเซอร์ไพร์ส

ดูกันแต่ chart ราย 4 ชม. มาหลายวัน แต่จริงๆ ผมเหล่ราคารายวันมาหลายวันแล้วเหมือนกัน สัญญาณมันดูยังดิ่ง อย่างที่คุณมดแดงว่า แต่ลองดูใน chart สิครับ จะเห็นอะไรหลายๆอย่าง เป็นสัญญาณที่ดี โดยเฉพาะ เมื่อราคาดีดมาชน 1359 เหรียญ เมื่อคืนนี้ รูปแบบลักษณะนี้ ถือว่า bullish มาก ขาดนิดเดียวครับ

- คือ MACD ที่คุณมดแดงพูดถึง รอตัดแดนบวก แต่กว่ามันจะตัด อาจต้องรอเห็น 1370 จะกล้าซื้อไหมหนอ?

- ที่ผ่านมา จะเห็นว่า ราคาได้ทำรูปแบบตามสูตรเลย คือหลังจากฉีก trend ขาลง (ส้ม) ขึ้นมาได้ ก็ถอยลง confirm แล้วก็สามารถดีดขึ้นได้ เมื่อคืนก็เป็นเขียวไม้ที่ 2

- เขียวไม้นี้ ผมถือว่า confirm รูปแบบการเปลี่ยน trend นะครับ จากนี้ไป ดูแล้ว ก็ต้องขึ้นต่อนั่นแหละ

- แต่ยังมีอุปสรรคเล็กๆคือด่าน 61.8%-78.6% ที่ยังไม่ผ่าน แค่ขึ้นมาแตะ อาจมีลังเลกันบ้าง แต่หลุดได้เมื่อไหร่ เหล่ไปที่เป้า 127.2% - 161.8% ที่ 1406.70 - 1431.67 เหรียญได้เลย

- RSI และ Stoch ก็ให้สัญญาณที่ดีครับ พลิกขึ้นสวยๆ RSI ยืนเหนือ 50 ถือว่า bullish มาก

วันอังคาร ดูเหมือนจะรอผลเรื่องเฟดกัน ถ้าไม่มีพลิกล็อค ผมว่า ทองคำน่าจะพุ่งต่อนะครับ เดือนหน้าคือเดือนพฤศจิกายน เดือนที่ราคาทอง ค่อนข้างหวือหวา มี % ขึ้นสูงมากที่สุด ใครยังไม่มีของ พิจารณาหาจังหวะได้แล้วนะครับ

ขอบคุณมากมากคะเฮียวันนี้ขี้นรถเลยคะทองแท่ง

สวัสดี ยามเช้าค่ะ อาจารย์ :rolleyes:

นักเรียนคนนี้เฝ้าสังเกตุ การเปลี่ยนแปลงของ indicators และเริ่มเห็น MACD มันเริ่มเข้าแดนบวกมาเรื่อยๆ (แต่ไม่แน่ใจว่าตาฝาดและเข้าข้างตัวเองหรือเปล่า ) มากกว่าตอนที่โพสถามค่ะก่อนที่มันจะขึ้นมายืนได้ แต่บอกตรงๆไม่กล้าเข้าเพราะมีอยู่ข้างบนอยู่ 3 ก้อนแล้ว กลัวพลิกล็อก ไม่ใช่ค่ะ อยากเก็บที่ต่ำกว่า 19000 ( เล่นตามระบบที่ตัวเองตั้งไว้ เป็นเกณฑ์ ) และสั่งซื้อไว้เลยมาเห็นตอนเช้าว่าขึ้นมาแล้ว

มดแดงถามต่อนะคะ :wacko:

มันเกิด pattern = bearish batt ( ตามที่เฮีย batman โพสไว้ ) หรือ bearish gartley = ปลายปีกขวาต่ำกว่าปีกซ้าย ตามโปรแกรม ที่มดแดงลองเอามาลงเล่นๆ (แต่ไม่รู้อะไรมากค่ะ ดูๆเดาๆค่ะ และ เรื่องเส้นองศายังไม่ค่อยเข้าใจ )ประมาณนี้ใช่ไหมคะ แล้วโอกาสที่ปลายปีกขวาจะพัฒนาเป็นทำนอง bearish butterfly ได้บ้างไหมคะ คือ งกน่ะค่ะ เผื่อจะได้เก็บเพิ่ม.....ขอนุญาติให้เพื่อนๆได้เห็นภาพตามมดแดงนะคะ จะได้เรียนรู้ไปพร้อมๆกัน ....ขอบคุณค่ะ !thk

เพื่อนๆเห็นอย่างง ว่ามดแดงรู้อะไรมากนะคะในภาพ มดแดงก็แค่ลองทำตามเวลาเห็นกราฟที่อาจารย์แต่ละท่านโพส ก็ลองลากดู แล้วก็เอ๊ะ มันก็ใช่นะ สำหรับดูทิศทางของตัวเอง

!thk !thk !thk สำหรับกราฟสวยๆของอาจารย์ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณมากมากคะเฮียวันนี้ขี้นรถเลยคะทองแท่ง

วันนี้เข้าได้เลยไหมคะทองแท่งค่ะ ขอคำตอบจากเฮียด้วยคนค่ะ

อ.ครับก่อนที่จะไป1520ต้องมีการปรับฐานขา4ใหญ่ก่อนใช่ไหมครับ