ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

บทความไทยรัฐครับ happy.gif

http://www.thairath.co.th/content/eco/123380

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณอาจารย์กัมพลมาก ๆนะคะ สำหรับการวิเคราะห์ค่ะ !uu !gd !57 !thk

ขอบคุณครับเฮีย...ไม่ทราบว่าทองแท่งเข้าตอนนี้ได้ไหมครับ มันจะสูงไปป่าวครับ !01

ขอบคุณค่ะ ไปเก็บมาฝากค่ะ....มาดูรูปกันชัดๆ :rolleyes:

" เตรียมรับทองคำ 1,400 ดอลลาร์สหรัฐ "

หลายสัปดาห์ แล้ว รู้สึกว่าตลาดจะยังวนเวียนอยู่กับเรื่อง Quantitative Easing (QE) หรือนโยบายผ่อนคลายเชิงปริมาณของเฟด ที่ทยอยปล่อยข่าวเชิงลบ ว่าจะปล่อยน้อยบ้าง จะเลื่อนการปล่อยบ้าง เพื่อหยั่งเชิงตลาด เป็นเหตุให้นักลงทุนเกิดความไม่มั่นใจ ถอยออกไปตั้งหลักกัน ทำเอาราคาทองคำ ที่ทำท่าพุ่งเกือบแตะ 1,400 ดอลลาร์สหรัฐ ไปเมื่อกลางเดือนตุลาคมต้องสะดุดถอยลงมาตั้งหลัก

เขียน ไปก็เหมือนเปิดเทปซ้ำ ฉายหนังเก่ายังไงก็ไม่รู้ เลยไม่ได้เขียนไปเสียหลายสัปดาห์ เมื่อวันศุกร์ ราคาเริ่มมีสัญญาณบ่งชี้บางอย่างแล้ว ประกอบกับในสัปดาห์นี้ มีเหตุการณ์สำคัญที่นักลงทุนรอคอย ทั้งการเลือกตั้งกลางเทอมของสหรัฐ และผลการประชุมเรื่อง QE รอบ 2 นี่แหละ

รัฐบาลโอบามา ความนิยมลดลง การเลือกตั้งมีแววว่า พรรคริพับลิกัน มีโอกาสได้ที่นั่งเพิ่มขึ้น ถ้าเป็นสมัยก่อน ก็ต้องบอกว่า ถือเป็นข่าวร้ายสำหรับทองคำครับ แต่งานนี้คงต่างกัน เพราะไม่ว่าใครจะเข้ามา โครงการ QE รอบ 2 คงได้เจอกันค่อนข้างแน่นอน เพราะเท่าที่ผมดู ไม่ว่าใครจะเข้ามาบริหาร มันก็แค่ 2 พรรค น่าจะซูเอี๋ยผลประโยชน์กันไม่ยากนัก ก็นายทุนใหญ่ ยังมีแขนมีขาอยู่ในรัฐบาลเต็มไปหมด แล้วนายทุนใหญ่ ก็ยังต้องการ จะทำไงได้

ใครจำไม่ได้ก็ทบทวนกันสักหน่อย QE รอบแรก เข็นออกมาโดยโอบามา วงเงิน 8.25 แสนล้านดอลล่าร์ เริ่มไปเมื่อราวตุลาคมปี 2008 ตอนนั้นเศรษฐกิจกำลังดิ่งเหวกันถ้วนหน้า ราคาทองคำ โดนทุบตามลงไปด้วยจนเหลือแค่ 680 ดอลลาร์สหรัฐ เท่านั้น ผ่านมา 2 ปี เอาแค่ราคาก่อนที่จะมีการคาดการณ์ถึง QE รอบสองละกันครับ จะได้ดูน้อยๆ คือราคาตอนปรับฐานล่าสุดแถว 1,156 ดอลลาร์สหรัฐ เท่ากับทองคำขึ้นมาราว 470 ดอลลาร์สหรัฐเลยทีเดียว

ทองคำลงปรับฐานหลังจากขึ้นสร้างสถิติสูงสุด ใหม่ไปที่ 1,265 ดอลลาร์สหรัฐ ในเดือนมิถุนายน จนถึงระดับราคา 1,156 ดอลลาร์สหรัฐ เฟดเริ่มปล่อยข่าว เปิดประเด็นเรื่อง QE รอบสอง ในราวปลายเดือนกรกฎาคม ทองคำก็รับข่าวเริ่มกลับลำ แล้ววิ่งหน้าตั้งไม่พักเหนื่อยตั้งแต่นั้นมาจนถึง 1,387 ดอลลาร์สหรัฐ เท่ากับขึ้นมาแล้วราว 230 ดอลลาร์สหรัฐ ประมาณครึ่งหนึ่งของเที่ยวก่อน

:o ข่าวว่า QE รอบ 2 นี้ น่าจะอัดฉีดเม็ดเงินที่ราว 5 แสนล้านดอลลาร์สหรัฐ ขอคิดแบบมั่วๆก็ 60% ของวงเงินเดิมละกันครับ แหะๆ 470x60% ก็ราว 280 ดอลลาร์สหรัฐ บวกกับ 1,156 ดอลลาร์สหรัฐราคาเริ่มต้น ก็เท่ากับ 1,436 ดอลลาร์สหรัฐ แหะๆ มั่วได้ประจวบเหมาะกับกราฟเทคนิคข้างบนเลย

:lol: ตามรูป แบบทางเทคนิค ราคาทองคำดีดตัวขึ้นมายืนได้เหนือ 1,350 ดอลลาร์สหรัฐอีกครั้ง ถือเป็นการยืนยันการกลับตัวทางเทคนิคครับ

- ทั้งการหลุดจากกรอบ trend ขาลง (สีแดง)

- หลุดแนวสะสมกำลังบริเวณเส้น fibonacci 161.8% ที่ 1,331.95 ดอลลาร์สหรัฐขึ้นมาได้

เป้าหมายหลังการยืนได้เหนือเส้น 161.8% คือแนวเส้น 261.8% ที่ 1,440.23 ดอลลาร์สหรัฐ

:D ฤดูกาลทองคำ ใครจำบทความเก่าผมได้ จะเห็นว่า เดือนพฤศจิกายน คือเดือนที่ราคาทองคำขึ้นแกร่งที่สุด มีโอกาสขึ้นมากกว่าลง บวกมาตรการอัดฉีดเงินรอบสองของเฟด บวกสัญญาณทางเทคนิค ล้วนชี้เป้าราคาสูงกว่านี้ทั้งนั้น

เอ.. สมบูรณ์แบบเกินไปหรือเปล่าเนี่ย.. !thk !01 !10 !gd

ไทยรัฐออนไลน์

โดย kumponys (at) thaigold.info

1 พฤศจิกายน 2553, 09:59 น.

http://www.thairath.co.th/content/eco/123380

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ทองขึ้น 100%

ดอลลา อ่อน

เงินบาท แข็ง

สมาคมกั๊ก

สรุป เท่าเดิม

วันเสาร์เอารายวันให้ดู วันนี้เอาราย 4 ชม ไว้ดูแนวรับแนวต้านนะครับ ที่จริง มันก็มีเยอะ ตามในรูปนั้นแหละ แต่ผมพยายาม ใช้ประสบการณ์ คัดกรองเอาส่วนที่ผมคิดว่า น่าจะเป็นแนวสำคัญนะครับ ตรง * เป็นแนวน่าสนใจ สำหรับผม

แนวรับ 1357 1352* 1345 แนวต้าน 1367* 1372

ใครเข้าวันนี้ น่าเป็นแถว 1352 แนว stoploss ถอยจากวันก่อนที่บอก 1350 สักหน่อย เอา 1345 ละกัน อย่าลืมว่า ไม่มีใครรู้จริงนะครับ ดูแนวรับแนวต้านแล้วทำตามแผนตัวเอง

ขอบคุณครับ เข้าไปครึ่งปอดแล้วครับ ตอนนี้เลยหายใจไม่เต็มปอดครับ (ลุ้นครับ..ลุ้น)

ขอบคุณครับเฮีย...ไม่ทราบว่าทองแท่งเข้าตอนนี้ได้ไหมครับ มันจะสูงไปป่าวครับ em0009.gif

ราคาน่าเสี่ยงเข้า แต่สูงๆแบบนี้ เข้าแท่งมันถอนตัวยาก ไม่เหมือน GF นะครับ หากผิดทาง ยังชิ่งสะดวก อันนี้แล้วแต่พิจารณา ส่วนตัวผม ช่วงนี้ เล่นแต่ GF อย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ เข้าไปครึ่งปอดแล้วครับ ตอนนี้เลยหายใจไม่เต็มปอดครับ (ลุ้นครับ..ลุ้น)

ส่วนผมวันศุกร์ อัดไปเต็มปอด ตอนนี้ถอนออกไปครึ่งปอด tongue.gif

เอาตารางมาให้ดูนะครับ คราวก่อนเคยบอกว่า ถึง 20000 ลำบาก ถ้า QE2 รอบนี้ทำให้ดอลล่าร์อ่อน เงินบาทก็น่าจะแข็งขึ้นอีก ทำให้ใครที่รอ 20000 อาจต้องลุ้นเหนื่อยหน่อยนะครับ แถบคาดตรงกลาง เป็นแนวที่คาดว่า มีความเป็นไปได้ ได้ราคาราวๆ 19500-19800 ph34r.gif