ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียไหลเป็นน้ำเลย จะเบรคตรงไหนเนี้ย :unsure:

จะรู้มั๊ยเนี่ย ผมก็โดนเหมือนกัน ผมว่า มันไปทางไหนก็ได้นะ

คืนนี้ ประชุม G20 ทองอาจดีดกลับมาที่เก่าก่อนลงก็ได้ ใครจะไปรู้ แต่ให้เสี่ยงถือตอนนี้คงไม่เอา

ผิดทาง หลงทาง ไม่รู้ทาง ก็ออกหาหายใจก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวกำไรที่ได้มาจะหายหมด รอทิศทางก่อนดีกว่า ผมว่า ดูราคาปิดสัปดาห์ก่อนค่อยว่ากันใหม่นะครับ

สวัสดีค่ะคุณกัมพล และคุณแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง) ดิฉันมีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟังว่า ได้นำทองคำแท่งไปปล่อยที่ห้างทองใหญ่แห่งหนึ่งในจังหวัดสงขลา แต่ตอนนั้นราคาที่สมาคมตั้งไว้ที่19600บาท แต่พนักงานไม่ยอมรับซื้อ อ้างว่าทองจะลง เขาทำอย่างนี้ได้ไงค่ะ ตอนซื้อบอกว่าซื้อทองที่ราคานี้ ยังไม่ทันจ่ายเงืนราคาลง เขาก็ไม่ยอมปรับลง เราเข้าใจ แต่นี่เอามาขายกลับปฏิเสธไม่รับ อ้างว่าเดี๋ยวลงอีก ทั้งที่ซื้อขายกันประจำ ดิฉันขอให่คำติห้างทองใหญ่นี้ว่าคงเครดิตไม่ดี หรือไม่เป้นไปตามกฏ ตอนได้เปรียบลูกค้าก็จะเอา ตอนลูกค้าจะได้กำไรบ้างไม่ยอมรับ

ใช้ไม่ได้ ขออุบนามร้านทองนี้ขึ้นด้วย หอหีบค่ะ

ด้วยความเคารพ :mad:

หากคุณทั้ง2ท่านเห้นว่าความเห็นนี้ของดิฉันล่อแหลมก็ยินดีให้ลบออก แต่มันเสียความรู้สึกน่ะค่ะ ห้างใหญ่จริงๆไม่ทำเช่นนี้หรอก เอาเปรียบผู้ซื้อมาก

ล่อแหลม ถ้าไประบุชื่อ เพราะอาจถูกฟ้องได้ครับ

ซื้อกับเขาไม่ควรจะมีแบบนี้เลย ที่เราทำได้ คือบอกต่อเพื่อนๆครับ ว่าเขามีพฤติกรรมแบบนี้ เป็นการลงโทษทางสังคม นานๆ ลูกค้าเขาก็จะหายไปเอง โดยเฉพาะหากเขาทำแบบนี้กับคนอื่นด้วย บ่อยๆ เป็นพฤติกรรมซ้ำซาก ไม่น่ารอด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทองลงมา 1387 แล้วราคาแทบจะไม่เปลี่ยนเลย เพราะเงินบาทกลับมาอ่อนค่าอีก เซ้งเลยนึกว่าจะได้ถูกกว่านี้ซะอีก

คืนนี้ต้องมาลุ้นกันต่อ

วันนี้วิ่งมันเลยคับทอง G-20 เหมือนเดิม ไม่มีอะไรในกอไผ่ บอกจะร่วมมือกัน บลาบลาบลา

สวัสดีค่ะคุณกัมพล และคุณแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง) ดิฉันมีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟังว่า ได้นำทองคำแท่งไปปล่อยที่ห้างทองใหญ่แห่งหนึ่งในจังหวัดสงขลา แต่ตอนนั้นราคาที่สมาคมตั้งไว้ที่19600บาท แต่พนักงานไม่ยอมรับซื้อ อ้างว่าทองจะลง เขาทำอย่างนี้ได้ไงค่ะ ตอนซื้อบอกว่าซื้อทองที่ราคานี้ ยังไม่ทันจ่ายเงืนราคาลง เขาก็ไม่ยอมปรับลง เราเข้าใจ แต่นี่เอามาขายกลับปฏิเสธไม่รับ อ้างว่าเดี๋ยวลงอีก ทั้งที่ซื้อขายกันประจำ ดิฉันขอให่คำติห้างทองใหญ่นี้ว่าคงเครดิตไม่ดี หรือไม่เป้นไปตามกฏ ตอนได้เปรียบลูกค้าก็จะเอา ตอนลูกค้าจะได้กำไรบ้างไม่ยอมรับ

ใช้ไม่ได้

ด้วยความเคารพ :mad:

หากคุณทั้ง2ท่านเห้นว่าความเห็นนี้ของดิฉันล่อแหลมก็ยินดีให้ลบออก แต่มันเสียความรู้สึกน่ะค่ะ ห้างใหญ่จริงๆไม่ทำเช่นนี้หรอก เอาเปรียบผู้ซื้อมาก

http://ausiris.co.th/th/contact.php ออสิริสมีสาขาที่หาดใหญ่แล้วนะคะ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งค่ะ ไม่ใช่หน้าม้านะคะ

หนาวๆ ยังไงไม่รู้ เห้ออออ !_cd 1400-1364=36

ถูกแก้ไข โดย ChuW

ผมอยากรู้ว่า G-20 จะประชุมกันช่วงไหนคับ

แล้วจะติดตามผลประชุมได้ที่ไหนคับ

ขอบคุณคับ

เฮียครับฝรั่งแสดงอิทธิฤทธิ์เสกดอยให้เห็นกันหลายคนเลย

เมื่อวานตั้งเปิด l gf ไว้ขาดไป 30 บาท เลยรอดตัวไป ลงแรงจริงๆ

:blink: ได้ข่าวว่าเฮียกระโดดทัน ก่อนเรือจม ดีใจด้วยคะ วันจันทร์จะหนี หรือเข้าเพิ่มดีคะเฮีย ขอคำชี้แนะ !thk !thk

โชคดีจิง ๆ กระโดดตามเฮียทันรอดหวุดหวิด :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

หนีตามเฮียค่ะ โชคดีแค่บาดเจ็บนิดหน่อย.....ขอบคุณค่ะเฮีย :)

มารอออออ เฮียกัมคับ เอาไงต่อคับ คอยเฮียชั้นเทพแม่นอย่างกับจับวาง คนไม่เก่งกราฟรอบทวิเคราะห์คับ !01 !30

เข้าได้เลยหรือรอวันจันทร์ ค่ะเฮีย กำพล

เห็นหมีหนูมั้ย เห็นหมีหนูมั้ย เห็นหมีหนูบ้างมั้ย !32

มันจะเป็นการเริ่มต้นของหมีรึป่าวคับเฮีย !_cd

ราคารูดไม่มีชิ้นดี ขึ้นมาเยอะแบบไม่พักก็แบบนี้แหละครับ ยิ่งเป็นคลื่นปลายทางที่สัญญาณเริ่มเกิด divergence ให้เห็น ก็ยิ่งต้องระวังมากขึ้น แต่อย่างที่บอกนะครับ ไม่มีใครรู้ว่ามันจะร่วงปรับฐานตรงไหน เราต้องมีจุดตัดสินให้ตัวเองครับว่า ตรงไหนที่เราคาดว่ามันน่าจะปรับฐานแล้ว ซึ่งผมจะใช้ trend เป็นตัวตัดสินครับ

เมื่อวาน จริงๆ ก็หลุดมาตั้งแต่ราว 1400 เหรียญแล้ว แต่ยังเหลือฟางเส้นสุดท้ายที่ 1390 เหรียญ พอแตะ ผมก็ไม่รอช้า cut ออกโดยไม่สนใจว่ามันจะขึ้นได้อีกหรือเปล่า เพราะวางแผนไว้แบบนั้น และถ้ามันผ่าน 1404 เหรียญได้อีก ผมค่อยพิจารณาเข้าใหม่

เมื่อวานหุ้นร่วง ดอลล์แข็ง น่าจะมีสาเหตุจากการกลัวการขึ้นดอกเบี้ยของจีน กับอีกกรณีคือ การประชุม G20 ที่อเมริกา อาจเกรงว่าชาติอื่นจะต่อว่าเรื่องพิมพ์แบงค์ เลยทำให้ดอลล์แข็งซะหน่อย ดูจาก chart ดอลล์แล้ว ยังไม่หลุดกรอบขาลงนะครับ ดังนั้นแถวนี้ อาจมีเฮก็ได้ แต่เราก็อย่าเล่นแบบประมาทนะครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้

หลุดมาแบบนี้ เอาไงต่อดี วันนี้ คงต้องเอา chart ราย 4 ชม และรายวันให้ดูกัน เริ่มจากราย 4 ชมก่อน เมื่อวานคงได้เห็นแนวแล้ว วันนี้คงเห็นผล

- ราคาร่วงจนสุดเป้าหมาย 161.8% และเด้งขึ้นมาได้เพียงเล็กน้อย ตรงนี้เราอาจได้ขา c แล้ว แต่สงสัยว่าจะเป็นแค่ c ของ a หรือเปล่า อันนี้ต้องดูไปก่อนนะครับ

- RSI ลงจนเข้าใกล้โซนต่ำกว่า 33 ซึ่งหากลงไปได้ น่าจะได้เห็นราคาที่ต่ำกว่า 1350 ก่อนขึ้นต่อ

- MACD และ Stoch ยังทิ้งตัวไม่เลิก

- แนว trend ใหญ่ขาขึ้นรอบนี้ (เขียวอ่อน) รองอยู่บริเวณ 1350 เหรียญ น่าจะเป็นแนวที่แข็งพอจะบอกว่า ราคาแถวโซน 1360-1350 อย่างน้อย น่าจะเป็นคลื่น a ที่พร้อมเด้งได้

แถมด้วย chart รายวัน เป็นการคาดการณ์คลื่น โดยสมมุติฐานว่าเราได้จบคลื่น 3 แล้วนะครับ

- ด่าน confirm จริงๆ น่าจะเป็นการหลุดแนว trend ขาขึ้นรอบนี้ (เขียว) ซึ่งแข็งพอสมควร จึงคาดว่า ไม่น่าหลุดได้ในครั้งแรก และน่าจะมีเด้งขึ้นไปทำคลื่น b ได้

- คลื่น b มีแนว trend ขาลง (แดง) กดไว้แถว 1382 เหรียญ (ตามราย 4 ชม) หากผ่านได้ มีโอกาสที่คลื่น 3 นี้ ยังไม่จบครับ

- ราคาที่หลุดแนว trend เขียวลงมา ยังมีแนวรับที่เส้น 38.2% (1322.07) ที่ผมบอกบ่อยๆว่า คลื่น 4 มักไม่ค่อยหลุดแถวนี้ ถือเป็นแนวรับที่น่าสนใจอีกแนว

ความเห็นส่วนตัว ดูจาก chart รายวัน trend ใหญ่ยังไม่เสีย คาดว่าราคายังน่าเด้งได้จากแถวนี้แหละ 1360-1350 แต่ยังไม่น่าผ่าน 1382 เหรียญไปได้ เพราะอาจถูกมองเป็นยอดคลื่น b และยังเ้ป็นแนว trend ขาลงด้วย

สรุป แนวรับ 1360 1350* 1338 1322 แนวต้าน 1373 1382* 1390

คำแนะนำ

- ทองแท่ง ไม่มีของเสี่ยงสอยนิดหน่อย มีแล้ว ให้รอลุ้น 1350 1325 1300 เป็นแนวแบ่งเข้าเก็บของ

- GF เสี่ยงซื้อขึ้นเมื่อราคาลงแถว 1360-1355 เป้าหมาย 1373-1382 stoploss 1349