ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

อ่านสักนิด ก่อนจะเชื่ออะไรในเวป

โพสต์แนะนำ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าหวังพึ่งใคร ว่าจะทำให้คุณรวย อันนี้สำคัญ เพราะเวปเรา มีคนเข้ามาแสวงหา หลอกลวงคนในเวปเรา จากการหวังพึ่งคนอื่น หรือ หวังให้เขาสอนให้เราพึ่งตนเองเยอะมากๆ ผมคงไม่กล้าไปบอกว่า ใครที่มาหลอกลวงบ้าง เพราะไม่มีหลักฐานชัดเจน คนทำผิด ก็ยังคงดื้อตาใส บอกว่า ตัวเองทำในสิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่แนะนำได้ คือพยายามเรียนรู้ด้วยตนเองครับ การเรียนรู้อาจต้องใช้เวลาบ้าง อย่าใจร้อน การลงทุนทุกครั้ง มีความเสี่ยงทุกครั้ง หากไม่อยากเสียค่าเรียนแพง

..................

ท่องไว้แล้วค่ะ...จำ :P ใส่ใจ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆคำเตือน ผมจะระวังให้มากครับ

ขอบคุณมากครับกับคำเตือน เห็นด้วยทุกประการ :) :)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำเตือน เดี๋ยวนี้เวปใหญ่มากเเล้วไม่เหมือนเมื่อก่อน มีไม่ถึงร้อย

มากคนก็มากความเเต่การบริหารจัดการเวป ที่ดีช่วยเพื่อนสมาชิกได้เยอะเลยครับ !_087

ถูกแก้ไข โดย Jocho

คำเตือนของเฮียเป็นสิ่งที่ทำให้หยุดคิด และคิดให้รอคอบมากขึ้น ขอบคุณค่ะ !thk !thk

อะไร อะไร เด๋วนี้ก็ไว้ใจไม่ค่อยได้ โลกเรามันช่างน่ากลัว

เข้าใจชัดเจน สังคมบนโลกไซเบอร์ : )

ขอบคุณนะคะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าหวังพึ่งใคร ว่าจะทำให้คุณรวย อันนี้สำคัญ เพราะเวปเรา มีคนเข้ามาแสวงหา หลอกลวงคนในเวปเรา จากการหวังพึ่งคนอื่น หรือ หวังให้เขาสอนให้เราพึ่งตนเองเยอะมากๆ ผมคงไม่กล้าไปบอกว่า ใครที่มาหลอกลวงบ้าง เพราะไม่มีหลักฐานชัดเจน คนทำผิด ก็ยังคงดื้อตาใส บอกว่า ตัวเองทำในสิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่แนะนำได้ คือพยายามเรียนรู้ด้วยตนเองครับ การเรียนรู้อาจต้องใช้เวลาบ้าง อย่าใจร้อน การลงทุนทุกครั้ง มีความเสี่ยงทุกครั้ง หากไม่อยากเสียค่าเรียนแพง

..................

ท่องไว้แล้วค่ะ...จำ :P ใส่ใจ

นานๆเข้ามาอ่านที ก็ดีเหมือนกัน

สังคมออนไลน์ นับเป็นแหล่งข้อมูลที่มีประโยชน์ต่อการพัฒนา ต่อยอดความรู้ของคนในสังคมอย่างมาก ความรู้-ข้อมูลในเวปของเรา ได้จากความช่วยเหลือ-สนับสนุนจากผู้มีน้ำใจแบ่งปันกันเข้ามา เวปเราค่อนข้างเปิดกว้าง ทำให้ได้รับความช่วยเหลือจากหลายๆฝ่าย ทำให้วันนี้ เวปเราค่อนข้างใหญ่ มีสมาชิกทั้งเก่าและใหม่ เข้ามาใช้บริการจำนวนมากขึ้นทุกวัน แต่การเปิดกว้างรับทุกอย่างเหมือนสังคมเปิด ก็ต้องแลกมาด้วยความเสี่ยงบางอย่าง สำหรับท่านที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมานาน คงไม่มีปัญหาในการแยกแยะ แต่ที่ผมเป็นห่วงมาก คงเป็นพวกมือใหม่ ใจร้อน อยากเรียนลัด หรือใครที่เชื่อใจคนง่ายๆ ผมจึงอยากฝากข้อคิด ที่ถือเป็นเกราะคุ้มกันตัวท่าน ให้ห่างจากความเสี่ยงที่มากับสังคมออนไลน์ที่เปิดกว้างแบบนี้

1. อย่าเชื่อข้อมูลบนเวปโดยไม่พิจารณาก่อน ข้อมูลทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการวิเคราะห์ หรือข่าว หรือความเห็นต่างๆ ไม่ว่าจะมีที่มาชัดเจนแค่ไหน หรือแม้แต่ผมเป็นคนเขียนเองก็เหอะ ก็อย่าเชื่อโดยไม่วิเคราะห์ต่อ หลายข่าวในวงการ ถูกเขียนขึ้นเพื่อจุดประสงค์ในการโน้มน้าวตลาด ขนาดข่าวออกจากปากตาเบอนันเก ประธานธนาคารกลางสหรัฐเอง ยังต้องคิดเลย ว่าจะเชื่อแกดีมั๊ย ประสาอะไรกับข้อมูลปลายทางจากงานเขียนของนักเขียนสำนักต่างๆ รวมถึงผมและท่านอื่นๆที่ช่วยกันหามา

2. อย่าเชื่อใจใครบนเวป ไม่มีใครที่คุณวางใจได้ แม้กระทั่งตัวผมเอง สังคมไซเบอร์ใครๆก็เข้ามาได้ คนดีก็มี คนไม่ดีก็มี ครบหมด เหมือนสังคมจริงๆเรานี่แหละ ขนาดเห็นหน้ากัน ยังแยกแยะยากเลย ระวังการตกเป็นเหยื่อผู้ที่เข้ามาแฝงตัวหาผลประโยชน์ เหยื่อล่อคือความอยากรวย อยากรู้ อยากมีทางลัดของพวกเรานี่แหละ อย่าถามผมหรือถามใครว่า คนไหนเชื่อถือได้มั๊ย เพราะอาจเป็นพวกเดียวกันก็ได้ ให้พึงสังเกตุ-ระวัง

• พฤติกรรมซ่อนเร้นต่างๆที่ไม่แสดงบนเวปไซด์ การชักชวนลงทุนนอกระบบ ที่คุณอาจเสียเงินก้อนใหญ่โดยไม่ได้คืน เพราะไม่มีกฏหมายรองรับ
  • การชักชวนให้ไปพบปะตัวต่อตัวหรือคนกลุ่มเล็กๆ ลักษณะพวกนี้ ทำให้คุณมีความเสี่ยงที่อาจตกอยู่ในภาวะจำยอมได้ง่ายๆ
  • อะไรที่ทำให้คุณต้องควักเงินก้อนใหญ่ ขอให้คิดดีๆก่อน บางท่าน เงินพันก็ก้อนใหญ่แล้ว บางท่านเงินล้านยังก้อนเล็ก คนพวกนี้ เขามาแสวงหาเงินจำนวนมากที่สุดที่คุณพร้อมจ่าย เพราะคิดว่าไม่มากสำหรับคุณ คุณก็จะไม่รู้สึกว่า คุณกำลังถูกหลอกเลย

3. อย่าเชื่อการวิเคราะห์ทางเทคนิค อย่าเชื่อว่าใครจะรู้จริง โดยไม่พิจารณาความเสี่ยงด้วยตนเอง การวิเคราะห์เทคนิคคือการเอาอดีตมาทำนาย (เดา) อนาคต การพยายามเอาสูตรคณิตศาสตร์ มาวัดจิตวิทยาการลงทุน ผลลัพธ์คือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตที่ไม่แน่ว่าจะออกยังไง แต่มันก็จะถูกใช้ในการทำนายอนาคตต่อๆไป เทคนิค แค่ช่วยลดความเสี่ยงได้บ้างเท่านั้น แต่อย่าเชื่อเทคนิคโดยไม่ระวัง อย่าไปเชื่อว่ากูรูรู้จริง เพราะไม่มีใครรู้จริงหรอกครับ บางท่านอ่านกูรู แรกๆก็เล่นนิดหน่อย แต่เห็นแม่นบ่อยๆ สุดท้ายเลยใส่ซะเต็มแม็ก และสุดท้ายก็หมดพอร์ท ไม่รู้จะโทษใครดี

4. ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าหวังพึ่งใคร ว่าจะทำให้คุณรวย อันนี้สำคัญ เพราะเวปเรา มีคนเข้ามาแสวงหา หลอกลวงคนในเวปเรา จากการหวังพึ่งคนอื่น หรือ หวังให้เขาสอนให้เราพึ่งตนเองเยอะมากๆ ผมคงไม่กล้าไปบอกว่า ใครที่มาหลอกลวงบ้าง เพราะไม่มีหลักฐานชัดเจน คนทำผิด ก็ยังคงดื้อตาใส บอกว่า ตัวเองทำในสิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่แนะนำได้ คือพยายามเรียนรู้ด้วยตนเองครับ การเรียนรู้อาจต้องใช้เวลาบ้าง อย่าใจร้อน การลงทุนทุกครั้ง มีความเสี่ยงทุกครั้ง หากไม่อยากเสียค่าเรียนแพง

• ขาดทุนจากการลงทุนที่ผิดพลาด
  • หรือถูกหลอกให้ไปเสียค่าเล่าเรียนแพงๆ

ค่อยๆศึกษาไปครับ การวิเคราะห์เทคนิครู้ไว้ก็ดี แต่ส่วนสำคัญที่จะพาคุณประสบความสำเร็จ

• การวางแผนการลงทุน บริหารพอร์ท บริหารความเสี่ยงที่ดี
  • ประสบการณ์ในการลงทุน อันนี้ก็สำคัญ หลายคนหมดเงินไปกับการเสี่ยงลงทุน ทั้งที่ไม่มีประสบการณ์ เปรียบเหมือน เพิ่งเรียนทฤษฎีหัดขับรถ แล้วโดดขึ้นรถลงไปวิ่งบนถนนซุปเปอร์ไฮเวย์เลย ไม่รู้จะได้รอดกลับออกมารึเปล่า

ผลตอบแทนที่คุ้มค่า มาจากการลงทุนที่มีการวางแผน หาไม่แล้ว ก็เป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงสูง ไม่ต่างอะไรจากการพนันเลยสักนิดนะครับ

อ่านดีๆ ทำความเข้าใจ เข้าใจแล้ว ค่อยโดดเข้าไปหาความรู้นะครับ ผมคงช่วยได้เท่านี้

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และแนวทางในการวิเคราะห์ความเสี่ยงในการลงทุนนะคะ :) :rolleyes:

ดีครับ ความรู้คู่คุณธรรม

ดีจัง มีสังคมดีๆๆ

ของให้คุณกำพล มีสุขภาพแข็งแรงๆๆๆ นะครับ

จากน้องใหม่ขาอ่อน

"ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าหวังพึ่งใคร ว่าจะทำให้คุณรวย อันนี้สำคัญ เพราะเวปเรา มีคนเข้ามาแสวงหา หลอกลวงคนในเวปเรา จากการหวังพึ่งคนอื่น หรือ หวังให้เขาสอนให้เราพึ่งตนเองเยอะมากๆ ผมคงไม่กล้าไปบอกว่า ใครที่มาหลอกลวงบ้าง เพราะไม่มีหลักฐานชัดเจน คนทำผิด ก็ยังคงดื้อตาใส บอกว่า ตัวเองทำในสิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่แนะนำได้ คือพยายามเรียนรู้ด้วยตนเองครับ การเรียนรู้อาจต้องใช้เวลาบ้าง อย่าใจร้อน การลงทุนทุกครั้ง มีความเสี่ยงทุกครั้ง หากไม่อยากเสียค่าเรียนแพง "

!thk ขอบคุณเฮียกัมค่ะ อยากให้ทุกคนระวังไว้ด้วยนะคะ อย่าให้ความโลภ มาครอบงำจิตใจเราได้ !10

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้กัน