ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีชาว ThaiGOLD ทุกท่านครับ

นานมาแล้วมีผู้ชวนเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับทองคำในสถานที่ที่อุดมไปด้วยผู้รู้และผู้สนใจด้านทองคำแห่งนี้

แต่ด้วยข้ออ้างต่าง ๆ นานาจนล่วงเลยมาจนทำให้ไม่เคยเข้ามาเยี่ยมชมถึงเวลานี้

วันนี้มีโอกาสเข้ามาแวะเยี่ยมชมและชื่นชมในสังคมทองคำแห่งนี้ ดังนั้นวันนี้จึงขอร่วมครอบครัวใหญ่นี้อย่างเป็นทางการครับ

เนื่องจากวันนี้ก็ล่วงเลยมาสู่ช่วงเย็นแล้วดังนั้นจึงยังไม่ขอที่จะเริ่มต้นด้วยการนำกราฟที่เต็มไปด้วยลายเส้นที่จะทำให้ท่านผู้อ่าน

และชาว ThaiGOLD ต้องคิวชนกันก่อนเข้านอน จึงขอเริ่มด้วยการแนะนำตัวกันพอสังเขปครับ

- ชื่อจริง กับชื่อที่ใช้ใน ThaiGOLD เป็นชื่อเดียวกันครับ (Kamolthun)

- งานที่ทำกับสิ่งที่เขียนใน ThaiGOLD ก็เป็นเรื่องเดียวกันครับ คนส่วนใหญ่เรียกผมว่านักวิเคราะห์ ผมเรียกตัวเองว่า Research

- การวิเคราะห์ ทองคำ ผมใช้ทั้ง Technical และ ปัจจัยพื้นฐานครับ เพราะฉะนั้นผมนำเสนอทั้ง 2 แนวทาง ไม่ถูกใจแนวทางไหนมีข้อแนะนำ 2 ข้อครับ

1. อ่านข้ามครับ

2. ข้ามไปอ่าน comment ถัดไป -*-

สุดท้ายนี้ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านด้วยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สัปดาห์ที่แล้วมีโอกาสไปสัมภาษณ์รายการ Smart Money ทอง Money Channel เรื่อง Fiscal Cliff ของสหรัฐฯ เลยแวะเอามาให้ฟังกันเป็นน้ำจิ้มครับ

http://www.youtube.com/watch?v=brNGqOU-4PA&feature=player_embedded

สวัสดีค่ะ ดีใจค่ะที่มีกูรูช่วยชี้แนะเพิ่ม รออ่านวิเคราะห์ค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ อยู่กับ Thaigold นาน ๆ นะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากเรยขอรับ เข้ามาในไทยโกลด์ จะติดตามอ่านง่ายขึ้น ขอรับ

ยินดีมากๆค่ะคุณ Kamolthun ที่จะเข้ามาวิเคราะห์ราคาทองให้กับชาวไทยโกลด์

รออ่านและติดตามผลงานค่า^____^

หวัดดีค่ะเพื่อน ได้ขายตาม ๆไป ขอบคุณอาเต้าที่บอกแนวตลอด ยังไม่ได้เก็บกลับคืน นั่งไม่ไหวแล้วค่ะ คืนนี้ขอพักแล้วค่ะ ขอให้มีกำไรงาม ๆนะคะ ราตรีสวัสดิ์ค่ะทุกคน

สวัสดีเดือนพฤศจิกายนครับ เริ่มต้นเข้าเดือนใหม่อย่างสวยสดครับสำหรับราคาทองคำ และถือเป็นการเริ่มต้นการลงกราฟบน ThaiGOLD ของผมด้วยเช่นกัน

จากการแกะรอย.....

ในกราฟรายวันถือว่าค่อนข้างสวยเชียวครับ เพิ่งจะผ่านกรอบ Trend ขาลงระยะสั้นมาหมาด ๆ เมื่อคืน ทำแท่งเขียวสดใสเต็มแท่ง ทำให้ทิศทางในกรอบสัปดาห์กลับมาเป็นเชิงบวกได้สำเร็จหลังรอมาตั้งแต่สัปดาห์ก่อน การพักฐานบริเวณ US$1,698 ถือว่าเป็นเป้าหมายของกราฟรายสัปดาห์ทีเดียว ขณะที่ MACD รายวันเริ่มกลับมาเป็นสัญญาณบวกเช่นกันหลังจากตัดขึ้นเหนือเส้น Signal ซึ่งเป็นสัญญาณซื้อ และกำลังรอตัดเส้นศูนย์เช่นกัน แต่........

ในกราฟรายชั่วโมงการปรับตัวขึ้นเมื่อคืนติดระดับ XOP หรือ 1.618 ของ Fibonacci บริเวณ US$1,725 ทำให้มีการย่อตัวลงก่อน ดังนั้นระหว่างวันเป็นการย่อตัวเพื่อขึ้นต่อ US$1,715 น่าจะเป็นจุดแวะพักชมวิวที่ดี และเป็นจุดที่รับคนตกรถ ดังนั้นถ้ายังไม่ได้ซื้อเก็บไว้นี่อาจจะเป็นโอกาสที่ดีที่จะเริ่มสะสม แต่.....

ในกราฟรายสัปดาห์ยังเป็น Sideway ครับ หลังจากลงทดสอบระดับ Retracement 61.8% แล้วมีการ Rebound กลับขึ้นมา ดังนั้นถ้าจะรอ high เดิม US$1,920 คงต้องดูซีรี่ย์จบอีกหลายเรื่อง ^^,

Tips วันนี้

Fibonacci Extension เป็นการวัดการต่อตัวของราคา ซึ่งมีระดับเป้าหมาย 3 ระดับ

COP หรือ Contracted Objective Point เป็นเป้าหมายระยะสั้น สูงขึ้นจากยอด B เท่ากับ 0.618 ส่วนของ A-B

OP หรือ Objective Point เป็นเป้าหมายปกติ สูงจากยอด B เท่ากับ 1 เท่า ของ A-B

XOP หรือ Extended Objective Point เป็นเป้าหมายสูงสุดของการต่อตัวในรอบนี้ เท่ากับ 1.618 เท่าของส่วน A-B