ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ อ.กมลธัญ ดีใจมากค่ะ วันนี้ได้รู้จัก Doji Evening Star :uu

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ขอมาสั้น ๆ นะครับ อยู่นอกสถานที่ ^^,

ฟันธงตามนี้ครับบอกด้วยภาพ ถ้าช่วงเย็นว่างเข้ามาอธิบายประกอบครับ ^^,

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ Kamolthun

รอฉบับเต็มพร้อมแนวทางการซื้อขายนะคะ^____^

สวัสดีคร๊าบบบบ หลังจากที่เมื่อวานแอบอู้วันนี้กลับมาชดเชยครับ แกะรอยราคาเมื่อวานเลยนะครับ

สัญญาณรายวันยังเหมือนเคยครับ ผมยังมองร่วงอยู่เลย แต่ปัจจุบันยังติดแนวเส้น EMA 50 วันอยู่ (เส้นสีฟ้าครับ) หลังจากใช้ความพยายามอยู่ 2 วันยังไม่สำเร็จ แต่มีคนพูดว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น ดังนั้นผมเลยเชื่อครับว่าวันนี้คงต้องสำเร็จเป็นแน่แท้ ^^, (ถ้าผิดโทษคนพูดสุภาษิตครับ 555) นอกจากนี้ยังมีแรงกดดันจาก Reversal Pattern จุดเปลี่ยนนะครับถ้าผ่าน US$1,732.25 ผ่านได้เข้าสะสมซื้ออีกครั้งครับ ส่วนแนวรับใช้ของเดิมครับ US$1,713 และ US$1,705

รายสี่ชั่วโมง...ค่อนไปทางลบเช่นกันครับ โดยกำลังไต่กรอบลงไปวันนี้รับย่อย ๆ อยู่บริเวณ US$1,717-1,718 ซึ่งเป็นแนว EMA50 วันและจุด low ที่ทำไว้ในช่วง 2 วันที่ผ่านมาครับ MACD มีสัญญาณลงต่อเช่นกัน รอตัดศูนย์อีกทีครับ

แต่ที่ให้ระวังไปคือค่าเงินบาท เนื่องจาก Thai Baht Spot Rate กลับจะ Rebound และก็กลับมาตามคาด โดยมีแนวโน้มอ่อนต่อไปทดสอบ EMA50 วันเช่นกัน 30.75-30.80 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐฯ

Tips ว่าด้วยเรื่อง Reversal Pattern

เป็นการบอกการกลับตัวของราคาจากขึ้นเป็นลง หรือจากลงเป็นขึ้น โดยมีข้อควรระวังดังนี้

1. การกลับตัวอาจจะไม่เกิดขึ้นทันที
  2. เป็นการบอกจุดระมัดระวังว่าราคาอาจจะมีการเปลี่ยนทาง
  3. ใช้สัญญาณอื่นประกอบ

ขอบคุณค่ะ อ.กมลธัญ มาเข้าห้องเรียนค่ะ วันนี้เรียน Reversal Pattern เมื่อไรอาจารย์จะเปิดสอนระดับอนุบาล (ขั้นพื้นฐาน) เปิดสอนวันอาทิตย์ก็ได้ค่ะ

สวัสดีช่วงปลายสัปดาห์ครับทุกท่าน เมื่อวานลงไปตามเป้าหมายของกุนซือ US$1,705 และมีแรงซื้อกลับ วันนี้จะเป็นอย่างไรมาแกะรอยกันครับ ^^,

กราฟรายวันเมื่อวานร่วงลงแรงหลังจากหลุดแนว EMA50 วัน (ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้นจริง ๆ ด้วย ^^,) โดยกราฟรายวันยังมีสัญญาณเชิงลบอยู่ครับ แต่อย่าเพิ่งลมใส่กัน ระยะสั้นยังมี Rebound เบา ๆ ให้ลุ้น แต่ต้องผ่าน 3 ด่าน US$1,716.50 (61.8%) ทดสอบแล้วเมื่อเช้าแต่ไม่ยอมผ่าน -*- US$1,719.50 (50%) และ US$1,722.70 (38.2%) ผ่านได้ให้รางวัลที่ US$1,730 เป็นจุดวัดใจอีกครั้ง เล่าอย่างนี้คนที่ลุ้นขึ้นคงท้อใจกันน่าดู T^T

รายสี่ชั่วโมงขยายภาพให้ดูแนวต้านกันชัด ๆ US$1,716.50 (61.8%) US$1,719.50 (50%) US$1,722.70 (38.2%) ระยะสั้นแนวรับอยู่บริเวณ US$1,710 US$1,705 และ US$1,698 ซึ่งเป็น low เดิม MACD ยังไม่ค่อยสวยเช่นกัน

ค่าเงินบาท Rebound ขึ้นมาใกล้เป้าหมายกุนซือเช่นกัน 30.75-30.80 เมื่อวานทำ high 30.77 ใกล้แนวทดสอบเต็มทน เรื่องนี้คงเป็นปัจจัยหนุนราคาทองคำในประเทศระยะสั้นกันนะครับ ^^,

Tips ................ จากการแกะรอยเมื่อวันก่อนทำให้รู้ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้นจริง ๆ ด้วย ^^,

ขอบคุณคุณกุนซือ Kamolthun มากๆๆค่ะ :gd

ถูกแก้ไข โดย gejen

สำหรับหลักสูตรขั้นพื้นฐานกำลังจะเปิดนะครับ รับรองถูกใจคอเทคนิคแน่นอนครับ ^^,