ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกคน

เฮงๆ รวยๆ กันถ้วนหน้านะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน ในปี 2556 ขอให้เป็นปีที่สร้างความสุข ความมั่งมีให้กับทุกท่านนะครับ ^^, ส่วนน้องทองก็บวกรับปีใหม่กันเลยนะครับ

กราฟรายวันราคาทองคำปรับตัวขึ้นวันสุดท้ายของปี ซึ่งเป็นการปรับตัวผ่านแนวเส้น Trend ระยะสั้นที่ให้ไว้ และขึ้นทดสอบแนวเส้นค่าเฉลี่ย EMA200 วันซึ่งเป็นแนวต้านสำคัญ MACD และ RSI ส่งสัญญาณเชิงบวกหลังจาก MACD ตัดขึ้นเหนือเส้น Signal ในกราฟรายวัน ขณะที่ RSI Break Trend ของตัวเอง เส้น Trend ขาลงอยู่บริเวณ US$1,683 ทำให้กรอบแนว US$1,680-83 เป็นแนวต้านสำคัญ แนวรับ US$1,660 ซึ่งเป็นระดับ Retracement 61.8%

รายสัปดาห์หลังจากรับอยู่บริเวณ US$1,630 ซึ่งเป็นระดับ Retracement 38.2% ของกราฟรายสัปดาห์ ทำให้มีการ Rebound กลับขึ้นมามีแนวทดสอบ US$1,695 ซึ่งเป็นระดับ Retracement เดิม และเป็นเส้น Trend ขาขึ้นเดิม จุดนี้จึงน่ามีโอกาสลุ้น

ราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้นในช่วงวันซื้อขายสุดท้ายของปี โดยปรับตัวเพิ่มขึ้น US$18.15 มาปิดที่ระดับ US$1,673.54 ราคาทองคำปรับตัวขึ้นรับข่าวดีหลังวุฒิสภาสหรัฐลงคะแนนในร่างกฎหมายภาษีลุล่วงโดยเฉพาะการเก็บภาษีคนรวยซึ่งในการลงมติร่างกฎหมายสมาชิกวุฒิสภาของรีพับลิกันได้ลงคะแนนให้ร่างดังกล่าวด้วยทำให้ความกังวล Fiscal Cliff ผ่อนคลายเพียงรอสภาล่างลงทะเบียน ค่าเงินบาทอ่อนค่าใกล้ระดับ 30.60 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐฯ SPDR รายงานการถือครองทองคำที่ระดับ 1,350.82 ตัน คงที่

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ กูรูKamolthun ขอให้มีความสุขสบายกายใจ สุขภาพแข็งแรง

การงานก้าวหน้า บริบูรณ์ด้วยทรัพย์ทางโลกและทางธรรมค่ะ

ขอบคุณ ขอรับ คุณกมลธัณ สวัสดีปีใหม่ อีกครั้ง ขอรับ

สวัสดีปีใหม่ค่ะกุนซือ Kamonthun^___^

ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง หน้าที่การงานเจริญก้าวหน้า ร่ำรวยเงินทอง ตลอดปี 2556 นี้และตลอดไปนะคะ

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ทองในทุกๆวันค่ะ :gd

ปิดฉาก Fiscal Cliff

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับย่างเข้าสู่ปี พ.ศ. 2556 ขอให้ท่านผู้อ่านทุกท่านประสพแต่โชคลาภ สุขภาพแข็งแรงตลอดปีนะครับ ปี 56 นี้ผมยังทำหน้าที่ถ่ายทอดเรื่องราวในแวดวงการลงทุนโดยเฉพาะการลงทุนในทองคำ สำหรับต้นปี 56 ในแวดวงเศรษฐกิจการเงินเรื่องที่แรงที่สุดคงหนีไม่พ้นการปิดฉากมหากาพย์วิกฤติการคลังสหรัฐฯ หลังจากสร้างความตื่นกลัวให้กับนักลงทุนทั่วโลก โดยฉากจบเป็นแบบ happy ending แต่ยังมีนัยของการเมืองติดมาด้วยเล็ก ๆ ดังนั้นวันนี้ขอเกาะกระแสตามเรื่องของ Fiscal Cliff กันครับ

ต้องถือว่าการลงคะแนนในสภาคองเกรสในเรื่องหน้าผาการคลังผ่านได้อย่างไม่น่าห่วงโดยคะแนนในสภาสูงมีวุฒิสภาลงคะแนนสนับสนุนถึง 89 - 8 เสียงและในสภาล่างที่เพิ่งเสร็จสิ้นการลงคะแนนเมื่อเช้าก็ชนะท่วมท้นเช่นกันด้วยคะแนน 257 – 167 เสียง ท่านเห็นคะแนนอย่างนี้แล้วอาจจะคิดว่าปัญหาจบแล้วเนื่องจากเสียงส่วนใหญ่กลับมาเห็นตรงกันประเด็นในระยะสั้นก็จริงครับ เป็นเช่นนั้น แต่ในระยะยาวนั้นอาจจะยังไม่แน่นัก ก่อนที่จะไปถึงประเด็นนั้นเรามาสรุปกันก่อนครับว่าร่างกฎหมายที่ผ่านออกมานั้นมีสาระสำคัญอะไรบ้าง ประการแรกเรื่อง sequestration หรือการตัดลดงบการคลังลง 1.2 ล้าน ๆ ในระยะเวลา 10 ปี ให้เลื่อนออกไปอีก 2 เดือน (กรณีนี้ประมาณรอลงอาญาครับเอาเข้าจริงน่าจะมีการเตรียมการพร้อมอยู่แล้วสำหรับมาตรการชดเชย) ประการที่สองคือการจัดเก็บรายได้ภาษีเพิ่มอีก 6.2 แสนล้านซึ่งจะเก็บได้จากการเก็บภาษีผู้มีรายได้สูง ประการที่สามให้มาตรการในการลดภาษีที่ทำไว้ในสมัยประธานาธิบดีจอร์จ ดับเบิลยู บุชเฉพาะในส่วนของผู้มีรายได้ต่ำกว่า 4 แสนดอลล่าร์ต่อปีหรือครอบครัวที่มีรายได้ต่ำกว่า 4.5 แสนดอลล่าร์ต่อปีเป็นมาตรการถาวร ขณะผู้ที่มีรายได้สูงกว่าระดับดังกล่าวจะถูกเก็บภาษีเพิ่มขึ้นใกล้ระดับ 40% จากเดิม 35% ประการที่สี่ภาษีด้านการลงทุนก็จะเก็บเพิ่มเฉพาะผู้รายได้สูงเช่นกันจาก 15% เป็น 20% (คิดจากกำไรที่ได้จากการลงทุนในหลักทรัพย์หรือสินทรัพย์) ประการที่ห้าคือการขยายเวลาสำหรับสิทธิประโยชน์ของผู้ว่างงานออกไปจนถึงสิ้นปี 56 ซึ่งตรงนี้จะช่วยผู้ว่างงานกว่า 2 ล้านคน และมาตรการอื่น ๆ อย่างเรื่องการลดหย่อนภาษีด้านการวิจัยทดลอง การลดหย่อนภาษีสำหรับบุตร ภาษีมรดกเป็นต้น จะเห็นว่าการผ่านกฎหมายครั้งนี้แทบจะเป็นไปตามที่โอบามาต้องการ แต่อย่างไรก็ดีรีพับลิกันเองก็ยังรักษาโอกาสในการต่อรองในอนาคตไว้ อย่างเช่นการยืดการบังคับใช้ sequestration ไป 2 เดือนทำให้มีเวลาที่ยังสามารถต่อรองได้นอกจากนี้ยังมีประเด็นเรื่องการเพิ่มเพดานหนี้ที่รอให้ตัดสินใจอีก ซึ่งจุดนี้จะทำให้โอบามาต้องใช้ความพยายามอีกครั้งที่จะต่อรองให้รีพับลิกันยอมยกมือให้ในสภาซึ่งอาจจะตามมาด้วยเงื่อนไขและข้อเรียกร้องอีกครั้ง

ในด้านผลกระทบตลาดทุนยังคงได้รับผลเชิงบวกเนื่องจากการทำให้มาตรการภาษีของคนส่วนใหญ่อยู่ในระดับต่ำจะทำให้กำลังซื้อเพิ่มมากขึ้น ซึ่งสหรัฐฯเป็นประเทศที่พึงพาการบริโภคภายในประเทศอยู่แล้วตรงนี้ก็จะช่วยเรื่องการค้าการขายภายในประเทศได้ ขณะที่ตัวเลขเศรษฐกิจเองก็ปรับตัวดีขึ้นตามลำดับ เมื่อบวกกับมาตรการสภาพคล่องอย่าง QE3 และ QE4 แล้วก็น่าจะช่วยหนุนตลาดได้เป็นอย่างดีส่วนทองคำจาก sentiment หลัง Fiscal Cliff ก็อาจจะพอบอกได้ว่าผลกระทบน่าจะเป็นเชิงบวก ถือเป็นของขวัญปีใหม่ละกันนะครับ วันนี้ลากันไปก่อนครับ

โดย กมลธัญ พรไพศาลวิจิต

ผู้จัดการฝ่ายวิเคราะห์

บริษัท จีที เวลธ์ แมเนจเมนท์ จำกัด

ขอบคุณนะครับคุณ raty ขอให้มีความสุขกายสบายใจตลอดปีและตลอดไปเช่นกันนะครับคุณ raty

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ กูรูKamolthun ขอให้มีความสุขสบายกายใจ สุขภาพแข็งแรง

การงานก้าวหน้า บริบูรณ์ด้วยทรัพย์ทางโลกและทางธรรมค่ะ

ขอบคุณนะครับคุณพวงชมพู ขอให้คุณพวงชมพูสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง ซื้อทองขอให้ทองขึ้น ซื้อหุ้นขอให้หุ้นขึ้น ฝากเงินก็ขอให้ดอกเบี้ยขึ้นนะครับ ^^,

ขอบคุณ ขอรับ คุณกมลธัณ สวัสดีปีใหม่ อีกครั้ง ขอรับ

สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะครับคุณ จูกัดเหลียง ขอบคุณที่ติดตามเสมอมานะครับ เข้ามาทีไรจะเห็นคุณจูกัดเหลียงทุกที ทุก ment ทุก like ขอบคุณจริง ๆ ครับ ว่าง ๆ ต้องหาเวลาเลี้ยงข้าวคุณจูกัดเหลียงแหละ ^^, ขอให้มีความสุขตลอดปีนะครับ

สวัสดีปีใหม่ค่ะกุนซือ Kamonthun^___^

ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง หน้าที่การงานเจริญก้าวหน้า ร่ำรวยเงินทอง ตลอดปี 2556 นี้และตลอดไปนะคะ

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ทองในทุกๆวันค่ะ :gd

สวัสดีปีใหม่นะครับคุณ gejen ได้กำลังจากคุณ gejen ทุกวันครับเพราะงั้นแม้จะงานยุ่งแค่ไหนก็ต้องหาเวลามา แปะไว้ สั้นบ้างยาวบ้างขออภัยนะครับ สัญญาว่าปีนี้จะทำตัวเป็นกุนซือที่ดีขึ้นครับ และจะนำข้อมูลที่น่าสนใจส่งถือหน้าจอคอมทุกท่านเช่นเคย สุดท้ายนี้ขอให้คุณ gejen สุขภาพแข็งแรง รวยแล้วรวยอีกทุกปี ๆ ไปนะครับ ^^,