ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีคร๊าบบบบ หายไป 2 วัน.....ลาไปทำภารกิจครับขออภัย แต่ยังไงน้องทองก็ไม่ค่อยไปไหนอยู่ดี ^^, ดูวันนี้กันครับ

กราฟรายวันพยายามจะขึ้นแต่ยังโดนแนว EMA100 กดดันอยู่ครับจึงยังไม่สามารถที่จะกลับไปเหนือ US$1,700 ได้สักที แนวโน้มที่เห็นยังเป็นเชิงลบนะครับ อยู่ในกรอบขาลงค่อนข้างชัด แต่ยังไม่ทำ Low ใหม่แนวทดสอบแรก US$1,703 ที่เป็น EMA 100 วัน และแนวทดสอบหลัก US$1,710 ซึ่งเป็นแนวเส้น Trend ขาลง

รายสัปดาห์ลงมารับอยู่บริเวณแนวรับรายสัปดาห์จากเส้น Trend ระยะสั้นของรายสัปดาห์บริเวณ US$1,680-1,685 ต้านรายสัปดาห์ US$1,735 โดยเคลื่อนไหวในกรอบ 3 เหลี่ยม ผ่านทางไหนไปทางนั้น ดูภาพระยะสัปดาห์แนวโน้มยังเป็น Sideway ชัดเจนครับ

ความเสี่ยงสำคัญกับราคาทองคำช่วงนี้คือค่าเงินบาทหลังจากหลุด Trend กรอบแนวรับขยับลงไป 30.50-30.45 เป็นการอ่อนตัวสลับ Rebound ดังนั้นจะลงทุนทองคำช่วงนี้ต้องดูเงินบาทประกอบด้วยนะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ เมื่อวานออกกันทันไหมครับ ลงหนักทีเดียวท่านที่มีของคงใจหายใจคว่ำกันพอสมควร วันนี้จะลงต่อไหม หรือจะจบการพักฐานแล้วมาดูกันครับ

ราคาทองคำอ่อนตัวลงหลังจากไม่สามารถ US$1,703 โดยปรับลงหลุดแนวรับ US$1,680 และลงทดสอบแนว US$1,660 แนวโน้มของกราฟยังเป็นขาลงครับดังนั้นโอกาสย่อตัวยังคงมี ระหว่างวันเป็นการทำ Technical Rebound หลังจากลงทดสอบแนวรับ ระดับการ Retracement US$1,685 (ระดับ 61.8%) RSI กราฟรายวันลงใกล้ระดับ 30% ทำให้ใกล้เขต Oversold มองกรอบการพักฐานรอบนี้ประมาณ US$1,660-1,640 ดังนั้นถ้าวันนี้ Rebound ไม่ผ่าน US$1,685 ไปรอซื้อตามกรอบแนวรับครับ

………….สักเกตว่า วันที่ไม่ว่างมามันลงหนักทุกทีเลย -*- เล่นเอานอนไม่หลับเมื่อวานนึกว่าจะหลุด US$1,630 ไปสะแล้ว วันนี้จะหลุดไม่หลุด.............

กราฟรายวันทิ้งลงหลุดแนวรับ US$1,660 และ US$1,640 อย่างนี้เป็นสัญญาณไม่ดีเลยครับ ครั้งนี้รับสุดท้าย US$1,630 ซึ่งเป็นระดับ 38.2% ในกรอบระหว่าง US$1,530-1,800 โดยถ้าหลุดแนวนี้อาจจะลงไปเคลื่อนไหวต่ำกว่า US$1,600 อีกครั้ง ขณะกรอบการ Rebound ระยะสั้น US$1,660 ถ้ายังไม่สามารถ Rebound ผ่านได้แนวโน้มยังเชิงลบ รายวันเข้าสู่เขต Oversold แต่ยังมี Downside risk

รายสัปดาห์ -*- ไม่อยากจะบวกว่าเชิงลบเช่นกัน แนวสุดท้ายจุดเดียวกันครับประมาณ US$1,635-1,630 ยืนไม่ได้ ก็ลาจากเลข 16 โดยอาจจะได้เห็น 15 ปลาย ๆ มีแนวรับอีกครั้งบริเวณ US$1,580-1,585 แม้วันนี้โลกจะไม่แตกจริง แต่ถ้าแนวรับ US$1,630 แตก ครั้งนี้คงยิ้มกันไม่ออกครับ

สวัสดีครับ ^^, วันนี้หลายท่านคงยิ้มกันได้หลังจากราคาทองคำทำ Technical Rebound ขึ้นมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แต่ต้องเรียนให้ทราบก่อนนะครับว่าราคายังอยู่ในช่วงขาลง แต่มีสัญญาณที่ดีขึ้นครับ กลับมาดูกัน

กราฟรายวันหลังจากลงทดสอบแนวรับ US$1,630-35 และมีการ Rebound กลับขึ้นมาใกล้แนวต้านแรกที่เป็นระดับ Retracement 61.8% บริเวณ US$1,660 ถ้ายังไม่สามารถผ่านได้ยังมีโอกาสพักฐาน ผ่านได้ แนวทดสอบหลัก US$1,675-1,680 ใกล้แนวเส้นค่าเฉลี่ย EMA200 วัน Indicator ใกล้เขต Oversold

รายสัปดาห์รับอยู่ที่ระดับ Retracement 38.2% (วัดจาก 1530-1800) ซึ่งถือเป็นข่าวดีครับที่ไม่หลุดระดับนี้ ตอนแรกคาดว่าถ้าหลุดระดับนี้อาจจะได้ไปเห็นใกล้ US$1,600 หรือ US$1,580 เลย การ Rebound รอบนี้มีแนวต้านหลักรายสัปดาห์บริเวณ US$1,695 ซึ่งเป็นระดับ 38.2%