ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

ขอเอาใจช่วยคุณใหม่สนิท..ให้แก้ไขปัญหาลุล่วงไปได้ด้วยดีค่ะ

ขอบคุณครับ ครั้งนี้ก็ได้เรียนรู้เพิ่มขึ้นอีกหน่อย T-T

หวังว่าบทเรียนรอบนี้จะเจ็บตัวไม่มากนัก ^^'

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ จับจังหวะคัทลอสดีๆ อย่างผมคัทลอสทีไรผิดจังหวะตลอด จังหวะไหนดวงซวยทำอะไรก็พลาดครับ

ประมาณสัปดาห์ก่อน ผมถือ L ไว้ 5 สัญญา แล้วช่วงหยุดกลางปีธนาคารตลาดไทยปิด ราคาทองลงเละเทะ+เจอบาทแข็งเพราะผลการเลือกตั้งออกมาชัดเจน = โดน 2 เด้งเลย :wacko:

แต่ถือคติในใจว่า ผิดทางต้องคัท คัทไปเสียไปแสนหนึ่ง (ประมาณช่วง 1,49x) แล้วเปิด S ตาม ก่ะรอปิดช่วง 1,450-1,460 ปรากฏว่าน้องทองหักหลังอีกรอบ ขึ้นต่อทันใด ยื้อไปซักพักไม่ไหวแล้ว คัทอีกรอบเสียไปประมาณ 3 หมื่น (เรียกได้ว่ากำไรที่ค่อยๆตอดมาหลายเดือนหายภายในอาทิตย์เดียว GF เล่นผิดทางอันตรายมากเลยครับ)

ปัจจุบันก็ L ตามไปเรื่อยๆ ขายทำกำไร+ซื้อตามเป็นระยะๆ ใจก็ตุ๊มๆต่อมๆไปเรื่อย เพราะจะโดนเทเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ยิ่งราคามาสูงผิดปกติ เงินบาทแข็ง กำไรก็ไม่เยอะ ชาวขา L ช่วงนี้ก็ดีใจไม่เต็มที่ครับ น่าจะลุ้นกันทั้ง 2 ฝ่าย ทั้งขา L และ S ครับ :(

พรุ่งนี้ตลาดไม่เปิด ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง ขอให้ทุกท่านตัดสินใจได้อย่างถูกต้องครับ :)

ขอบคุณมากครับ

ถ้าราคามันยังพุ่งแบบไม่มีทีท่าจะย่อลง พอร์ตก็คงทนไม่ไหวล่ะครับ T-T

สงสัยข้อ 1 ครับ หมายถึงให้ซื้อ Long ไว้ให้เกิน 20 เพื่อปิด Short แล้วก็ส่วนที่เหลือเพื่อเอาไว้ลุ้นกำไรมาปิดขาดทุนน่ะเหรอครับ?

ส่วนข้อ 2 ยังงงๆ อยู่ กว่าจะเข้าใจอาจไม่ทันในรอบนี้ T-T ต้องไปศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับคุณ ใหม่สนิท

เป็นไงบ้างครับ ตอนเช้าคงออกทันใช่เปล่าครับ เงินบาทแข็งกดราคาทองลงตามคาดครับ คงช่วยไม่ให้เจ็บตัวได้มาก ตอนนี้ก็ลุ้นให้ขา L ดันราคาไปที่ 1595+- ไปก่อนนะครับ แล้วค่อยปิดทำกำไร น่าจะ ครอบคลุมความเสียหายเมื่อวานได้แล้้ว วันนี้ทิศทางน่าจะไปต่ออีก เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล. อยากรู้จังว่า เล่นโบรกไหน ทำไมไม่เตือนกันบ้างเลย

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ จับจังหวะคัทลอสดีๆ อย่างผมคัทลอสทีไรผิดจังหวะตลอด จังหวะไหนดวงซวยทำอะไรก็พลาดครับ

ประมาณสัปดาห์ก่อน ผมถือ L ไว้ 5 สัญญา แล้วช่วงหยุดกลางปีธนาคารตลาดไทยปิด ราคาทองลงเละเทะ+เจอบาทแข็งเพราะผลการเลือกตั้งออกมาชัดเจน = โดน 2 เด้งเลย :wacko:

แต่ถือคติในใจว่า ผิดทางต้องคัท คัทไปเสียไปแสนหนึ่ง (ประมาณช่วง 1,49x) แล้วเปิด S ตาม ก่ะรอปิดช่วง 1,450-1,460 ปรากฏว่าน้องทองหักหลังอีกรอบ ขึ้นต่อทันใด ยื้อไปซักพักไม่ไหวแล้ว คัทอีกรอบเสียไปประมาณ 3 หมื่น (เรียกได้ว่ากำไรที่ค่อยๆตอดมาหลายเดือนหายภายในอาทิตย์เดียว GF เล่นผิดทางอันตรายมากเลยครับ)

ปัจจุบันก็ L ตามไปเรื่อยๆ ขายทำกำไร+ซื้อตามเป็นระยะๆ ใจก็ตุ๊มๆต่อมๆไปเรื่อย เพราะจะโดนเทเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ยิ่งราคามาสูงผิดปกติ เงินบาทแข็ง กำไรก็ไม่เยอะ ชาวขา L ช่วงนี้ก็ดีใจไม่เต็มที่ครับ น่าจะลุ้นกันทั้ง 2 ฝ่าย ทั้งขา L และ S ครับ :(

พรุ่งนี้ตลาดไม่เปิด ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง ขอให้ทุกท่านตัดสินใจได้อย่างถูกต้องครับ :)

โดนเหมือนกันเลยครับ ... กลัววันหยุดเมืองไทยจริง ฝรั่งชอบเทลง เฮ้ออออ

ขออนุญาติ อ.จิว แนะนำสักนิดแนวทางบริหารเงิน

สำหรับ ขา GF ที่ผมทำอยู่

คุณควรคำนวนก่อนเพื่อไม่ให้เล่นเกินตัว ควรมีเงินวางอย่างน้อย

15000 ต่อทอง 10 บาท หนึ่งสัญญา

75000 บาท ต่อทอง 50 บาท หนึ่งสัญญา

อย่างเช่น ผมลงเงิน 200,000 บาท ผมเล่นเต็มที่

50 บาท 2 สัญญา 150,000

10 บาท 3 สัญญา 45,000

แน่นอนว่าเงินคุณยังเหลือซื้อได้อีกแต่คุณไม่ควรจะซื้อ เพราะ คุณทราบไหมว่า

ทอง 50 บาทคุณใช้เงินวางแค่ 50,000 บาทโดยประมาณ

แต่ที่จริงเท่ากับคุณซื้อทองคำมูลค่า 1 ล้านกว่าบาท

หรือที่เขาบอกกันว่า Leverage 20 เท่า ลง แค่ ห้าหมื่นสามารถลงทุนได้ล้าน

ผลตอบแทนเท่ากับเงินลงล้านบาท แน่นอนว่า ขาดทุนก็เช่นกัน

เงินล้านขาดทุนหนึ่งหมื่น เท่ากับขาดทุน 1% แต่เงิน 5 หมื่น ขาดทุน 1 หมื่นเท่ากับ 20%

คุณคงสงสัยทำไมต้อง 15000 เพราะคุณไม่ต้องโดน call

ถ้าทองเคลื่อนที่ขึ้นหรือลง 100 เหรียญไม่นับค่าเงินที่เปลี่ยน

คุณจะสามารถถือสัญญาได้อย่างสบายๆ ไม่ต้องกังวลใจมาก

สูตรที่ผมแนะนำนี้ เสี่ยงในระดับหนึ่ง กรูบางท่าน แนะนำว่าควรวางเงิน 4 เท่าของเงินวาง

40000 ต่อ 10 บาท

200000 ต่อ 50 บาท

ท่านใดชอบแบบไหนก็ลองพิจารณาดูครับ

แนะนำอย่างหนึ่ง ไม่ควรเติมเงินเข้าพอร์ตนะครับ เล่นแล้วเสียใช้เงินที่เหลือเล่นไป

เพราะตลาดนี้ทำคุณหมดตัวได้เลยครับ เอาใจช่วยทุกคนครับ

:lol: พอดีอ่านเจออีกเรื่อง การเปิด L และ S

คุณรู้หรือไม่ว่า การที่คุณทำแบบนั้นคุณจะเสียค่าคอมเพิ่มเป็น สองเท่า

และการที่คุณทำแบบนั้นแปลว่า ทอง ขึ้น หรือ ลง คุณก็ไม่ได้ หรือ เสีย

แต่ที่เสียแน่ๆ คือค่าคอม และ ปลดผิดทางคุณจะเสียหายเอามาก

ถ้าขา GF ถ้าผิดทางควรปิดสถานะ ดีกว่าการเปิดสถานะตรงข้ามครับ

เพราะจากประสบการณ์ตรง เวลาที่คุณมีทั้ง L และ S

คุณจะรนและจะหลงกับทิศทางตลาด

เพราะกลัวปลดผิดด้าน จะยิงทำให้ขาดทุนเพิ่ม

ลองนำไปคิดดูก่อนลงทุนครับ

ขอบคุณอ.จิ้ว ครับ :lol:

สำหรับการสอนตีเทรนผมเอามาใช้ได้จนทุกวันนี้เลยครับ

แต่ผมใช้ผสมกะการดูแบบอื่นนะครับ ^^"

สวัสดีค่ะอาจารย์จิ๋ว คิดถึงจังเลยเวลาตีเทรนเองแล้วไม่ได้ตรวจกับของอาจารย์เนี่ยะ ตอนนี้ตีไม่ถูกแล้วค่ะ สงสัยน้องทองกินกระทิงที่สเปนเข้าไปทั้งตัว ทั้งดุ ทั้งตกมัน

สวัสดีครับคุณ ใหม่สนิท

เป็นไงบ้างครับ ตอนเช้าคงออกทันใช่เปล่าครับ เงินบาทแข็งกดราคาทองลงตามคาดครับ คงช่วยไม่ให้เจ็บตัวได้มาก ตอนนี้ก็ลุ้นให้ขา L ดันราคาไปที่ 1595+- ไปก่อนนะครับ แล้วค่อยปิดทำกำไร น่าจะ ครอบคลุมความเสียหายเมื่อวานได้แล้้ว วันนี้ทิศทางน่าจะไปต่ออีก เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล. อยากรู้จังว่า เล่นโบรกไหน ทำไมไม่เตือนกันบ้างเลย

ตอนเช้าออกไม่ทันครับ ฮ่า

วิ่งไล่ราคามันตลอดเลย มาไม่ถึงเราซักที พอราคาขึ้น ก็ต้องปรับราคาซื้อขึ้น ไล่จนบ่ายก็ไม่ได้ซักที

สุดท้ายบ่ายสามกว่าเห็นราคามันเริ่มพุ่งพรวดๆ แล้วคิดว่าขืนไล่ตามราคาคงตายแน่ เลยตั้งราคาดักมันก่อนถึงจะปล่อยออกได้ ^^'

สุดท้ายขาดทุน + ค่าคอม หมดไปสองหมื่นกว่า ฮ่า

แต่พอใกล้ปิดตลาด มันดันลงราคามาต่ำกว่าราคาที่ขายไป นี่ถ้ารอจนสุดท้ายแล้วค่อยซื้อกลับนี่จะได้กำไรด้วยซ้ะนะเนี่ย ^^

แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ เพราะถือว่าได้ประสบการณ์และบทเรียนมากขึ้น

ซึ่งสุดท้ายถ้ารอแล้วมันยังพุ่งพรวดๆ คงเจ็บหนักกว่านี้เยอะ ^^'

ขออนุญาติ อ.จิว แนะนำสักนิดแนวทางบริหารเงิน

สำหรับ ขา GF ที่ผมทำอยู่

คุณควรคำนวนก่อนเพื่อไม่ให้เล่นเกินตัว ควรมีเงินวางอย่างน้อย

15000 ต่อทอง 10 บาท หนึ่งสัญญา

75000 บาท ต่อทอง 50 บาท หนึ่งสัญญา

อย่างเช่น ผมลงเงิน 200,000 บาท ผมเล่นเต็มที่

50 บาท 2 สัญญา 150,000

10 บาท 3 สัญญา 45,000

แน่นอนว่าเงินคุณยังเหลือซื้อได้อีกแต่คุณไม่ควรจะซื้อ เพราะ คุณทราบไหมว่า

ทอง 50 บาทคุณใช้เงินวางแค่ 50,000 บาทโดยประมาณ

แต่ที่จริงเท่ากับคุณซื้อทองคำมูลค่า 1 ล้านกว่าบาท

หรือที่เขาบอกกันว่า Leverage 20 เท่า ลง แค่ ห้าหมื่นสามารถลงทุนได้ล้าน

ผลตอบแทนเท่ากับเงินลงล้านบาท แน่นอนว่า ขาดทุนก็เช่นกัน

เงินล้านขาดทุนหนึ่งหมื่น เท่ากับขาดทุน 1% แต่เงิน 5 หมื่น ขาดทุน 1 หมื่นเท่ากับ 20%

คุณคงสงสัยทำไมต้อง 15000 เพราะคุณไม่ต้องโดน call

ถ้าทองเคลื่อนที่ขึ้นหรือลง 100 เหรียญไม่นับค่าเงินที่เปลี่ยน

คุณจะสามารถถือสัญญาได้อย่างสบายๆ ไม่ต้องกังวลใจมาก

สูตรที่ผมแนะนำนี้ เสี่ยงในระดับหนึ่ง กรูบางท่าน แนะนำว่าควรวางเงิน 4 เท่าของเงินวาง

40000 ต่อ 10 บาท

200000 ต่อ 50 บาท

ท่านใดชอบแบบไหนก็ลองพิจารณาดูครับ

แนะนำอย่างหนึ่ง ไม่ควรเติมเงินเข้าพอร์ตนะครับ เล่นแล้วเสียใช้เงินที่เหลือเล่นไป

เพราะตลาดนี้ทำคุณหมดตัวได้เลยครับ เอาใจช่วยทุกคนครับ

!gd !gd !gd

น้องทอง.... !54

1. เมื่อวันพฤหัส แนะนำคนที่ติดขายควรคัททิ้ง !064 เนื่องจากข่าว เศรษฐกิจโลกย้ำแย่จนทำให้ทองเป็นแหล่งความปลอดภัย กองทุนเก็บกันเต็มทีเลย... !_00

2. หรือย่อลงมาเทสฟ้าล่างตรงนี้ไม่หลุดควรคัททิ้ง แล้วซื้อซ้ำแถว 1580+- ใครซื้อก็พอได้ค่าขนมคืนบ้าง... !034

3. เล่นปลอดภัยรอขายเมื่อหลุดชมพูล่าง.. !_06 ส่วนใครที่ซื้อไว้ควรปิดทำกำไรเมื่อหลุดชมพูล่าง...แล้วขายตาม เพราะตอนนี้ขึ้นมาแรงมากๆ เวลาลงก็จะแรงพอควรเลย... !_cd

4. รอเสี่ยงขายเส้นเขียวบนเทรนเดย์...แถว 1625-1630 คัทลอส 1640+- !uu

ปล. เมื่อวันพฤหัสบดี สอนนักเรียนรุ่น 34 ได้เงินทำบุญมาทั้งหมด 4140 บาท...หักค่าใช้จ่าย 1000 บาทเหลือ 3140 บาทรวมกับรุ่น 33 อีก 2500 บาท....เป็นเงิน 5640 บาท... ผมได้เอาเงินก้อนนี้ไปทำบุญสร้างอาคารเรียนให้ นักเรียน จ.นครราชศรีมา เป็นจำนวน 5555 บาท...ขอให้บุญครั้งนี้ ให้ทุกท่านมีความสุข แข็งแรงตลอดไปครับ !01

post-725-098480300 1311038359.jpg