ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รบกวนถามคุณเสมว่า SET ตามระบบจะเปลี่ยนเป็นแนวโน้มลงรึยังคะ หรือมันจะไปได้อีกเท่าไหร่ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนถามคุณเสมว่า SET ตามระบบจะเปลี่ยนเป็นแนวโน้มลงรึยังคะ หรือมันจะไปได้อีกเท่าไหร่ :wub:

ขอช่วยตอบครับ

SET ตามระบบจะเปลี่ยนเป็นแนวโน้มลงรึยังคะ ==> ไม่มีใครรู้อนาคตครับ เล่นตามระบบ จะดีที่สุดครับ ตอนนี้ตลาด SET ระบบ ยังเขียวอยู่ครับ

หรือมันจะไปได้อีกเท่าไหร่ ==> ง่ายๆเลยครับ ไม่คาดเดาอนาคต ใช้ระบบในการเทรด ระบบเขียวแรกมาก็ซื้อ แดงแรกมาก็ขาย

:rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย 888

คุณเสมคะ ขอรบกวนปรึกษาเกี่ยวกับค่าเงินค่ะ ตอนนี้มีธนบัตรดอลล่าร์อยู่ จะทำยังงัยดีคะ ควรขาย และซื้อธนบัตรยูโร หรือลงทุนอย่างอื่นเลยดีคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ เสมอๆ ค่ะ :rolleyes:

คุณเสมคะ ขอรบกวนปรึกษาเกี่ยวกับค่าเงินค่ะ ตอนนี้มีธนบัตรดอลล่าร์อยู่ จะทำยังงัยดีคะ ควรขาย และซื้อธนบัตรยูโร หรือลงทุนอย่างอื่นเลยดีคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ เสมอๆ ค่ะ :rolleyes:

เเนะนำให้ คุณ Gold Star ขายดอลล่าทิ้งให้หมดนะครับ เเล้วเก็บยูโรเเทน

ดอลล่ากำลังจะไหลลงครับ

ทราบแล้วเปลี่ยน พร้อมปฏิบัติ ขอบคุณค่ะ :)

เเนะนำให้ คุณ Gold Star ขายดอลล่าทิ้งให้หมดนะครับ เเล้วเก็บยูโรเเทน

แล้วจะส่งผลต่อทองยังไงบ้างครับ !_18

ขอบคุณครับอ !_087

คือการใช้ indicator คาดการณ์ ว่าราคาน่าจะลงครับ

ขอบคุณครับคุณเสม

อย่าไปเอามือรับมีด ตอนมีดตกครับ

ยังลงได้อีกมาก พี่น้อง ใจเย็นๆใจร่มๆๆไว้ครับ

5555555555

คืนนี้ขอจอดเเถวๆ $1182-$1185 ก่อนเเล้วกันครับ

ขอบคุณมากๆครับคุณเสม ถ้ามีคำแนะำนำดีๆรบกวนบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณน้องเสมด้วยค่ะ พี่ปุณณ์อยู่ที่ Yangon กำลังจะใช้ euro อยู่เชียว จะได้จ่ายเป็น US$ ให้หมดแล้วเก็บ euro ไว้แทน

กองทุนทองทุนเฉลี่ยอยู่ที่ 1140 ค่ะ เก็บไว้ยาวได้ไหมคะ เพราะเนตที่นี่ค่อนข้างแย่เข้าหน้าเวบสั่งขายไม่ได้เลย

นั่งอ่านกระทู้เก่าตอนที่คุณเสมจะจากไปรู้สึกว่ามีคนรักคุณเสมเยอะมากๆเลย น่าดีใจด้วยนะครับ ผมเพิ่งเคยเข้ามาในเวปจากคำแนะนำของคุณกัมพล เข้ามาตอนแรกเพื่อหาความรู้เพราะไม่มีความรู้เลย เสีย GF ไปเยอะมาก กำลังจะหัดตามระบบที่คุณเสมแนะนำ แต่ตอนนี้รู้สึกประทับใจในสิ่งดีๆที่ที่คุณเสมแนะนำกับทุกๆคนโดยไม่รังเกลียดว่าเป็นมือเก่าหรือมือใหม่ ทำให้คนที่ไม่มีความรู้ได้มีความหวังขึ้นมาหลายต่อหลายคน จะเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้มีคนรักมากๆและโชคดีในทุกๆเรื่อง

กองทุนต่างชาติเมินหุ้นไทย โละ บจ.เกลี้ยงพอร์ต-ห่วงไปไม่กลับ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 กรกฎาคม 2553 21:11 น.

กองทุนต่างประเทศเมินหุ้นไทย พบเหลือการลงทุนในบริษัทจดทะเบียนเพียง 3 -4 บริษัท เหตุจากปัญหาทางการเมืองในประเทศที่ยังไม่ชัดเจน และการต่ออายุพ.ร.ก.ฉุกเฉิน ฉุดต่างชาติไม่เชื่อมั่น จะกลับมาหรือไม่ต้องลุ้นวิกฤตการเงินยุโรป และเศรษฐกิจสหรัฐฯ จี้ตลาดหลักทรัพย์ฯและบล.ต่างๆต้องไปให้ข้อมูลต่างประเทศมากขึ้น ส่วนที่ดัชนีอยู่ระดับ 800 จุด เป็นเพราะนักลงทุนในประเทศที่ผลักดันกันเอง

นายไพบูลย์ นลินทรางกูร ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัทหลักทรัพย์ (บล.) ทิสโก้ จำกัด เปิดเผยว่า บล.ทิสโก้ได้มีการไปพบกองทุนต่างประเทศ ประมาณ 20 กองทุนที่ลอนดอน ซึ่งกองทุนดังกล่าวตอบรับการไปให้ข้อมูลระดับกลางๆไม่เหมือนกับต้นปีที่ตอบรับการไปให้ข้อมูลของบริษัทอย่างมาก อีกทั้งพบว่า การลงทุนของกองทุนต่างประเทศ 20 แห่งนั้น เหลือลงทุนในหุ้นไทยน้อยมากเพียง 3-4 บริษัทเท่านั้น เนื่องจาก การที่ประเทศไทยมีปัญหาทางด้านการเมืองและยังไม่มีความชัดเจน ประกอบกับยังมีการต่ออายุพระราชกำหนด (พรก.)บริหารราชการแผ่นดินในสถานการณ์ฉุกเฉิน และปีหน้าก็จะมีการเลือกตั้งใหม่ ทำให้ยังไม่มีความมั่นใจในการเข้ามาลงทุนในประเทศ

นอกจากนี้ยังได้รับผลกระทบจากการที่เศรษฐกิจโลกมีการเติบโตที่ชะลอตัว ทำให้เม็ดเงินลงทุนหันไปลงทุนในตลาดพันธบัตรจำนวนมาก จากความเสี่ยงต่ำ ทำให้ผลตอบแทน10 ปีของพันธบัตรสหรัฐเหลือเพียง 2.9 % โดยถือว่าต่ำมาก ซึ่งต้องติดตามเศรษฐกิจของสหรัฐฯว่าจะมีการชะลอตัวหรือไม่ เพราะจะทำให้ประเทศไทยยังไม่น่าสนใจเข้ามาลงทุน แม้ตลาดหุ้นไทยจะมีราคาถูกก็ตาม ซึ่งจะเห็นได้ว่านักลงทุนต่างประเทศก็จะมีการจายหุ้นไทยออกมาเป็นระยะ โดยในช่วงครึ่งปีหลังนี้เม็ดเงินต่างประเทศจะกลับมาลงทุนหร้อไม่นั้น ต้องรอความชัดเจนปัญหาวิกฤตการเงินยุโรป และเศรษฐกิจของสหรัฐอเมริกาว่าจะมีการชะลอตัวหรือไม่

“ปัจจุบันกองทุนขนาดใหญ่เหลือลงทุนในหุ้นไทยเพียง 3-4 ตัวเท่านั้นซึ่งถือว่าน้อยมาก แต่ก็ยังดีขอเพียงแค่ยังมีหุ้นไทยอยู่ ซึ่งหุ้นไทยตอนนี้มีข้อดีในเรื่องที่มีอัพไซด์เยอะ โดยการที่กองทุนต่างประเทศลงทุนหุ้นไทยน้อยจากที่เราไม่เนื้อหอมเหมือนในอดีต เพราะเรามีปัญหาการเมืองเยอะ แม้ราคาถูกแต่ก็ไม่ดึงดูดให้นักลงทุนต่างประเทศมาลงทุน จากปีหน้าก็ต้องเลือกตั้งใหม่ ”

สำหรับช่วงนี้ทางตลาดหลักทรัพย์ฯและบล.ต่างๆต้องมีการไปให้ข้อมูลแก่นักลงทุนต่างประเทศมากขึ้น เพื่อให้เข้ามาลงทุนจากตลาดหุ้นไทยยังมีโอกาสที่จะมีการปรับตัวเพิ่มขึ้นมาก โดยดัชนีตลาดหุ้นไทยเชื่อว่าจะเคลื่อนไหวในระดับนี้เกิดจากการที่มีเพียงนักลงทุนไทยในประเทศที่จะพลักดันให้ดัชนีมีการปรับตัวเพิ่มขึ้นมาอยู่ที่ระดับ 800 จุด

****หุ้นไทยปิดลบ 0.84 จุด พักฐานเหมือนภูมิภาค

ส่วนความเคลื่อนไหวตลาดหุ้นไทยวานนี้ (7ก.ค.) ดัชนีปิดที่ระดับ 814.68 จุด ลดลง 0.84 จุด หรือ -0.10% มูลค่าการซื้อขาย 31,565.80 ล้านบาท โดยขยับขึ้นแตะจุดสูงสุดของวันอยู่ที่ระดับ 818.33 จุด ส่วนดัชนีจุดต่ำสุดของวันอยู่ที่ 813.02 จุด โดยมีหลักทรัพย์เปลี่ยนแปลงวานนี้ เพิ่มขึ้น 177 หลักทรัพย์ ลดลง 195 หลักทรัพย์ และไม่เปลี่ยนแปลง 124 หลักทรัพย์

น.ส.มยุรี โชวิกรานต์ ผู้อำนวยการอาวุโสฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.กิมเอ็ง(ประเทศไทย) กล่าวว่า ตลาดหุ้นไทยวานนี้พักฐาน เช่นเดียวกับตลาดหุ้นอื่นในภูมิภาคเอเชียและตลาดแถบยุโรปที่อยู่ในลักษณะของการพักฐาน โดยรับแรงขายทำกำไรออกมาหลังจากที่เมื่อวานนี้ตลาดฯปรับตัวขึ้นไปมาก ขณะที่ปัจจัยจากภายนอกประเทศเวลานี้ยังไม่ได้มีประเด็นอะไรใหม่เข้ามา การปรับตัวลงของตลาดยุโรปในบ่ายนี้จึงไม่ได้น่ากังวล เป็นแค่รับผลจาก Sentiment เมื่อวานนี้ที่ปรับตัวขึ้นไปมาก

เช่นเดียวกับปัจจัยในประเทศเวลานี้ยังไม่มีเรื่องใหม่เข้ามา อย่างไรก็ดี ยังมีมุมมองบวกต่อตลาดบ้านเราอยู่ โดยเฉพาะหุ้นที่กำลังจะไปออกโรดโชว์ในสัปดาห์หน้า

ด้านน.ส.วชิราลักษณ์ แสงเลิศศิลปชัย ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.ทรีนีตี้ กล่าวว่า ตลาดหุ้นไทยวานนี้โดยรวมดูดีกว่าตลาดหุ้นอื่นในภูมิภาคเอเชียที่จะอยู่ในแดนลบกันเป็นส่วนใหญ่ ทั้งนี้ ตลาดฯคงยังรับปัจจัยจากต่างประเทศอยู่ค่อนข้างมาก โดยเฉพาะดัชนีภาคอุตสาหกรรมของจีนที่ยังดูไม่ดี

ดังนั้น แนวโน้มการลงทุนในวันนี้(8 ก.ค.) มองว่า ตลาดฯคงจะแกว่ง Sideway ถึง Sideway Up โดยคงจะตอบรับปัจจัยจากต่างประเทศมากขึ้น เพราะจะมีการประกาศตัวเลขจีดีพีของยุโรป และการประชุมของธนาคารกลางยุโรป พร้อมแนะให้รอดูทิศทางดาวโจนส์คืนนี้ โดยให้กรอบการแกว่งตัวไว้ที่ 810-820 จุด