ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อุตฯ เตรียมเจรจา"โค้ก-เป๊ปซี่" คืนสัญญาน้ำตาล-แฉส่วนเกิน 4 แสนกระสอบ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 30 ตุลาคม 2553 08:40 น.

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

ก.อุตฯ เตรียมเจรจาผู้ผลิตเครื่องดื่มรายใหญ่ "โค้ก-เป๊ปซี่" คืนน้ำตาลส่วนเกินเกือบ 4 แสนกระสอบ ต้นเหตุน้ำตาลแพง-ขาดแคลน เล็งนำไปกระจายให้ผู้บริโภคแทน มั่นใจทำให้ราคาในตลาดลดลงได้

มีรายงานข่าวว่า นายวิฑูรย์ สิมะโชคดี ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เตรียมเรียกผู้ประกอบการเครื่องดื่มยักษ์ใหญ่ อาทิ โค้ก เป๊ปซี่ และบริษัท อายิโนะโมะโต๊ะ (ประเทศไทย) ผู้ผลิตกาแฟกระป๋องเบอร์ดี้ คาลพิส แลคโตะ เพื่อเข้ามาหารือในสัปดาห์หน้า เพื่อทบทวนสัญญาซื้อน้ำตาลกับโรงานน้ำตาลทราย และความเป็นไปได้ในการคืนสัญญาและนำน้ำตาลไปกระจายให้ผู้บริโภครายย่อยแทน หากผู้ผลิตเครื่องดื่มไม่นำน้ำตาลจำนวนดังกล่าวไปใช้ผลิต โดยเชื่อว่า หากสามารถนำน้ำตาลล็อตดังกล่าวไปกระจายให้กับผู้บริโภคได้ จะช่วยทำให้ราคาน้ำตาลทรายในตลาดปรับลดลงอีก 0.50-1 บาทต่อกิโลกรัม หรืออยู่ในระดับเดียวกับราคาควบคุมของ กระทรวงพาณิชย์

สำหรับสาเหตุที่เรียกผู้ผลิตเครื่องดื่มมาเจรจาในครั้งนี้ เนื่อจากก่อนหน้านี้ ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม ได้เรียกผู้ประกอบการโรงงานน้ำตาล 4 กลุ่ม ประกอบด้วย กลุ่มมิตรผล กลุ่มไทยรุ่งเรือง กลุ่มไทยเอกลักษณ์แ ละกลุ่มเคเอสแอล มาขอความร่วมมือให้ระบายน้ำตาลออกสู่ระบบมากขึ้น หลังพบว่ามีน้ำตาลค้างกระดานอยู่จำนวนมาก แต่ผู้ประกอบการโรงงานแจ้งว่า ได้ทำสัญญาซื้อขายน้ำตาลกับผู้ผลิตเครื่องดื่มไปหมดแล้ว โดยทำสัญญากับโค้ก ทั้งสิ้น 3.47 แสนกระสอบ เป๊ปซี่ 1 แสนกระสอบ รวม 4.47 แสนกระสอบ มีสัญญาส่งมอบภายในเดือนมกราคม 2554

รายงานข่าวเพิ่มเติมระบุว่า กระทรวงอุตสาหกรรม จะเรียกผู้ประกอบการโรงงานรายเล็กอีกกว่า 10 แห่ง เพื่อขอความร่วมมือในการระบายน้ำตาล หากยังไม่ได้รับความร่วมมือคงต้องหารือกันว่าจะใช้กฎหมายตัวไหนมาบังคับให้ทั้งโรงงานน้ำตาลให้ระบายน้ำตาลออกมา โดยเรื่องดังกล่าวจะมีการนำเข้าหารือในที่ประชุม คณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย (กอน.) ในช่วงสัปดาห์ที่ 2 ของเดือนพฤศจิกายน 2553 นี้

นอกจากนี้ในการประชุม กอน.จะพิจารณาเรื่องโควตาน้ำตาล ในเบื้องต้น คณะกรรมการน้ำตาลทราย (กน.) จะมีมติให้จัดสรรโควตา ก. (เพื่อการบริโภคในประเทศ) เอาไว้ถึง 25 ล้านกระสอบ รวมถึงการประเมินความเสียหายของไร่อ้อยกว่า 1 แสนไร่ ที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์น้ำท่วมด้วย ว่า จะมีผลต่อการผลิตอ้อยและน้ำตาลทรายอย่างไร ทั้งหาแนวทางช่วยเหลือชาวไร่อ้อยด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับข่าวสารและบทวิเคราะห์คร้าบ... :lol: :lol:

ระยะกลางๆ หุ้นตัวนี้กำลังจบรอบรอการปรับฐาน น่าหนีครับ

มีสัญญาณของ momentum ที่เกิดตรง overbough เเจ้งเตือนเราก่อนเเล้ว น่ากลัวมากครับ

เเล้วมี Big Black Candle Strick อีก

อันนี้ใช่หุ้นแบงค์ตัวเหลือง ๆ หรือเปล่าคะ เพราะดูราคาแล้วไม่ใช่น่ะค่ะ.. ขอบคุณสำหรับความใจดีของน้องเสมค่ะ

เรื่องทองพี่ก็รอ 1600 ตามที่น้องเสมแนะนำ และตอนนี้เก็บแท่งเข้าเต็มปอดแล้้วค่ะ..

ถูกแก้ไข โดย richy

776b44d35ace1f8f5fb05c2fad2050ca.gifทองจะขึ้นจะลงผมไม่สน ผมขอรอขาย1600พร้อมอาจารย์เสมครับ

อ.เสมคะ พรุ่งนี้เปิดlong set50 ได้รึยังคะ ขอบคุณคะ

สงสัยจะรอเก้ออออเพราะอาจารย์เสม offline ไปเเย้วววว เเงงงงง

set 50 (s50.1)

เขียวแท่งแรกมาแล้วครับ ยังไงก้อรอคุณเสมมา confirm อีกทีนะครับ ^^ (ผมไม่ได้เล่น future อะ)

อันนี้ใช่หุ้นแบงค์ตัวเหลือง ๆ หรือเปล่าคะ เพราะดูราคาแล้วไม่ใช่น่ะค่ะ.. ขอบคุณสำหรับความใจดีของน้องเสมค่ะ

เรื่องทองพี่ก็รอ 1600 ตามที่น้องเสมแนะนำ และตอนนี้เก็บแท่งเข้าเต็มปอดแล้้วค่ะ..

ตัวนั้นทำทรัพยากรธรรมชาติครับ ^^

คุณเสมมีตัวไหนมาแนะนำก้อรบกวนด้วยนะครับ ^^

ขออนุญาติตอบแทนคุณเสมนะครับ ไม่แน่ใจว่าคุณเสมใช่ระบบอะไรนครับ ของเดาว่าเป็น ระบบพื้นฐานของชมรมนะครับ ตามรูปเลยครับ ใช่ระบบไหนตามระบบนั้นนะครับ ระบบใครไม่เขียวก็อย่าเพิ่งซื้อนะครับ

post-873-029064100 1288625694.png