ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเสมครับ ถามหน่อยนะครับ TFEX ที่คุณเสมถือมาเกือบ 4 เดือนมันคืออะไรนะครับ พอดีมือใหม่นะครับเลยไม่ทราบ ขอบคุณครับ

ขอตอบรวมๆเกี่ยวกับ TFEX คือตลาดอนุพันธ์(ประเทศไทย) Thailand Futures Exchange

โดยใช้ ดัชนี SET50 เป็นตัวชี้วัด โดยการเคลื่อนไหวของ SET50 1 จุด เท่ากับ 1,000 บาทครับซึ่งสามารถ

เล่นได้ 2 ทาง ทั้งฝั่ง ซื้อ (L position) กับฝั่ง S (Short position)

เงินประกันประมาณ 50,000บาทต่อสัญญา เงินเหลือไม่ถึง 35,000 จะโดน call margin ถ้าโดน call margin เราต้องเติมเงินเข้าไปในระบบ เเนะนำมือใหม่ที่เล่นหุ้นไม่ถึง 2 ปี อย่าเข้าไปในตลาดนี้ จะหมดตัวได้ในพริบตา เตือนด้วยความหวังดีนะครับ จะลงทุนอะไรเราต้องหา ข้อมูล ศึกษา ข้อมูลที่เราจะลงทุนให้เข้าใจทุกกระบวนท่าเสียก่อน เเล้วค่อยเข้าไปลงทุนครับ

ลงทุนโดยไม่มีความรู้ยังไงก้ไม่รอดเหมือนเอาเงินไปละลายในเเม่น้ำ (อันตรายมาก)

ลองพิจารณาดูครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเสมคะ ขอถามหน่อย พวก k-gold นี่ ใช้ซื้อขายตามกราฟที่คุณเสมโพสต์รึป่าวคะ ถ้าใช่นี่ ดูแบบรายวันหรือรายสัปดาห์คะ และ k-oil , k-set50 นี่ดูตามกราฟน้ำมันและกราฟset ที่โพสต์ไว้ได้รึเปล่าคะ พอดีกำลังเล่นสามตัวนี้อยู่ค่ะ มันใช้กราฟแบบเดียวกันไหม ยังไงก็รบกวนช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยนะคะขอบคุณมากค่ะ ^^

ใช้ได้ครับเเล้วเเนะนำให้ทำตามระบบทุกไม้ เล่นพวกกองทุนเราต้องมองราย week อะครับ

เพราะรายวันมันสั้นเกินไปไม่เหมาะกับการลงทุนที่เป็นกองทุน ลองเล่นตามกราฟราย week ดูครับ

ขอถามหน่อยค่ะ ระบบที่คุณเสมใช้ในการดู GF, TFEX S50 นี้ใช้สูตรไหนค่ะ

เพราะลองใช้ CDC PnT1.1 original แล้วได้ไม่เหมือนกับคุณเสมค่ะ...

ถ้าไม่ใช่ก็อยากรบกวนขอสูตรด้วยนะค่ะ อยากลองฝึกทำกราฟด้วยตัวเองค่ะ เพราะถ้าเราทำเป็นแล้วจะได้ช่วยสอนคนอื่นๆต่อไปได้ด้วย

การทำตามระบบสบายใจมากค่ะ ไม่ต้องมานั่งพะว้าพวังดูกราฟทั้งวัน

ขอบคุณมากนะค่ะ

ไม่เหมือนกันก็มี 2 ประการ

1.สูตรผิด

2.ข้อมูลไม่ตรงกัน

{Bullish}

X:=1;

BarsSince(Cross(Ref(ValueWhen(1,Trough(1,C,X)<>Ref(Trough(1,C,X),-1),C),-1),C))>BarsSince(Cross(C,Ref(ValueWhen(1,Peak(1,C,X)<>Ref(Peak(1,C,X),-1),C),-1)));

{Bearish}

X:=1;

BarsSince(Cross(Ref(ValueWhen(1,Trough(1,C,X)<>Ref(Trough(1,C,X),-1),C),-1),C))<BarsSince(Cross(C,Ref(ValueWhen(1,Peak(1,C,X)<>Ref(Peak(1,C,X),-1),C),-1)));

คุณส้มโอครับ tfex s50 สัญญาหมดเป็นรอบๆไม่ใช่เหรอครับถือยาวทีเดียว 4 เดือนทำยังไงครับ (ผมยังงงกับพวกนี้อยู่) รบกวนคลายข้อสงสัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สัญญา TFEX S50 future มีอายุ series ละ 3 เดือนครับที่ว่าผมถือยาว 4 เดือนนั้น ถือจนหมดสัญญา เเล้ว roll over series ใหม่ครับ ตอนนี้ไม่ได้ถือเเล้วครับเพิงปล่อยไปเมื่อวานตามระบบที่ alert ว่าเเดงเเล้ว

คุณเสมคะ ...แล้วไม่ทราบว่า กราฟที่คุณเสมโพสต์นี่ เป็นกราฟแบบไหนคะ รายวัน หรือ รายสัปดาห์

เพราะว่าทำกราฟดูเองไม่เป็น ได้แต่พึ่งกราฟคุณเสมดูตลอดอ่ะค่ะ รบกวนอีกครั้งนะคะ

ถ้าเมื่อไรระบบเขียว-แดง บ้องแรกมา ช่วยโพสต์บอกด้วยนะคะ จะได้ตามระบบทันค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

GF ใช้กราฟรายวันครับ

ทองเเท่งใช้ กราฟราย week

!thk

คุณเสมคะ ...แล้วไม่ทราบว่า กราฟที่คุณเสมโพสต์นี่ เป็นกราฟแบบไหนคะ รายวัน หรือ รายสัปดาห์

เพราะว่าทำกราฟดูเองไม่เป็น ได้แต่พึ่งกราฟคุณเสมดูตลอดอ่ะค่ะ รบกวนอีกครั้งนะคะ

ถ้าเมื่อไรระบบเขียว-แดง บ้องแรกมา ช่วยโพสต์บอกด้วยนะคะ จะได้ตามระบบทันค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

อ่อครับ ส่วนใหญ่ที่ผม post นั้นเป็นกราฟรายวันครับ

สรุปการมองกราฟ

กองทุนทอง ทองเเท่ง พวกกองทุนทั้งหลาย ให้ใช้กราฟ ราย week

คนที่เล่น future ต่างๆในใช้กรารายวันครับ

ขอบคุณคุณเสมมากค่ะ

Tfex รอเขียวรอบใหม่ขอขึ้นรถไปด้วยคนค่ะ !thk !thk

!ee

งั้นช่วยรบกวนคุณเสม ช่วยโพสต์กราฟรายสัปดาห์ให้ดูด้วยได้ไหมคะ

เอาเฉพาะเขียว-แดงบ้องแรกก็พอ เผื่อว่าคุณเสมไม่ได้ว่างมาโพสต์บ่อยๆอ่ะค่ะ

ยังไงช่วยรบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าทำกราฟดูเองไม่เป็นจริง แต่ได้ติดตามอ่านกระทู้ในนี้เอาเท่านั้นค่ะ

ตามมาตั้งแต่บ้านเก่าแล้ว แต่ไม่เคยโพสต์ถามเลย สับสนอยู่ตั้งนาน ^^

สัญญา TFEX S50 future มีอายุ series ละ 3 เดือนครับที่ว่าผมถือยาว 4 เดือนนั้น ถือจนหมดสัญญา เเล้ว roll over series ใหม่ครับ ตอนนี้ไม่ได้ถือเเล้วครับเพิงปล่อยไปเมื่อวานตามระบบที่ alert ว่าเเดงเเล้ว

แล้วการ roll over series เราต้องเข้าราคาใหม่หรือ เราได้ราคาต่อเนื่องของเดิมเลยครับ มันมีแก๊บกันรึเปล่าครับ ผมยังไม่เคยลองลง future จิงๆ เลยไม่รู้ในรายละเอียดเชิงลึกนะครับ ช่วงนี้ลงหุ้น เป็นรายตัวไป ก้อได้ ระบบ เขียวแดงมาช่วยได้ กำไรอย่างพอเพียง ^^ ก้อเลยจะลอง future มั่ง (หุ้นลองลงทุนมาประมาณปีนึงครับ ^^)

รบกวนคุณ seam888 ให้ข้อมูลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

งั้นช่วยรบกวนคุณเสม ช่วยโพสต์กราฟรายสัปดาห์ให้ดูด้วยได้ไหมคะ

เอาเฉพาะเขียว-แดงบ้องแรกก็พอ เผื่อว่าคุณเสมไม่ได้ว่างมาโพสต์บ่อยๆอ่ะค่ะ

ยังไงช่วยรบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าทำกราฟดูเองไม่เป็นจริง แต่ได้ติดตามอ่านกระทู้ในนี้เอาเท่านั้นค่ะ

ตามมาตั้งแต่บ้านเก่าแล้ว แต่ไม่เคยโพสต์ถามเลย สับสนอยู่ตั้งนาน ^^

.

ได้ครับ ผมจะเข้ามา update ให้ทุกอาทิตย์เเล้วกันครับเเล้วจะเขียนว่าเป็นกราฟรายวันหรือราย week

เพราะราย week ราคาต้องให้สิ้นสัปดาห์ก่อน ระบบถึงจะเเสดงผลกราฟออกมาได้ครับ

ง่ายๆคือ เเท่งเทียนจะเกิดขึ้น 1 เเท่งก็ต่อเมื่อหมด week นั้น 1 week

1 เดือนก็จะมี 4 เเท่ง

GF รายวัน ระบบกลับมาเขียวอีกครั้ง

post-31-066208000 1288320547.gif

แล้วการ roll over series เราต้องเข้าราคาใหม่หรือ เราได้ราคาต่อเนื่องของเดิมเลยครับ มันมีแก๊บกันรึเปล่าครับ ผมยังไม่เคยลองลง future จิงๆ เลยไม่รู้ในรายละเอียดเชิงลึกนะครับ ช่วงนี้ลงหุ้น เป็นรายตัวไป ก้อได้ ระบบ เขียวแดงมาช่วยได้ กำไรอย่างพอเพียง ^^ ก้อเลยจะลอง future มั่ง (หุ้นลองลงทุนมาประมาณปีนึงครับ ^^)

รบกวนคุณ seam888 ให้ข้อมูลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ใช่ครับ การ roll over ราคาจะเกิด gap เเต่ไม่มากครับไม่กี่จุด 1-3 จุดหาจังหวะ roll เก่งๆก็จะได้กำไรจากจุดนี้เช่นกันครับ เเต่ไม่ได้อะไรมากมายหรอกครับ พวกนี้ตามระบบไปก็ได้กำไรพอเพียงเเล้ว

:lol: :lol: :P