ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมมองว่าข้าวราคาถูก เพราะการกอบโกยผลประโยชน์ของนักการเมืองไทย รัฐบาลมีข้าวที่เก็บไว้อยู่มหาศาล(คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอที่5ล้านตันหรือมากกว่านั้น) มีข้าวอยู่ในมือมากขนาดนั้น กดราคาข้าวในตลาดไม่ยาก อยากให้ราคาตกก็ให้ข่าวว่ารัฐบาลจะระบายข้าวที่เก็บไว้ออกมา เพราะการเก็บไว้มีค่าใช้จ่ายมหาศาลต้องการระบายออกเพื่อลดค่าใช้จ่าย ข่าวนี้ออกมาพวกพ่อค้าเล็กก็ไม่กล้าซื้อข้าวแล้วกลัวราคาตก ถ้าซื้อก็กดราคาต่ำๆไว้ก่อน กดราคาให้ถูกได้กำไร2เด้งครับ

1)ราคาถูกก็ต้องจ่ายชดเชยเพราะมีประกันราคาข้าว ชาวนาเองได้ไปเท่าไหร่(กี่คนได้เท่าจำนวนที่ปลูกจริง) นักการเมืองสวมรอยเป็นชาวนา รวมแล้วใครได้มากกว่ากันชาวนาหรือนักการเมือง

2)กดราคาถูกแล้วอุปโลกใครก็ได้มาซื้อแทน เมื่อซื้อเสร็จแล้วรวมทั้งได้เงินจากประกันราคาข้าวแล้ว ก็ปล่อยให้ราคาข้าวเป็นไปตามกลไกราคาตลาดฟันกำไรอีกมากมาย

ทำนาบนหลังคน คนพวกนี้ชอบทำ ใครมีข้อมูลหรือมองแตกต่างมาช่วยแลกเปลี่ยนความเห็นหน่อยครับ(สิ่งที่ผมมองก็อาจจะผิด) หลายมุมมองหลายความคิดยิ่งได้ประโยชน์ครับ

เขียนตอบเวปคุณส้มโอมือแล้วเมื่อยครับ แต่มันมาก แก้ต่างเพื่อความเข้าใจของตัวเด็กขายของเองล่ะครับ เรื่องของคุณ เด็กขายของมองโรงสีข้าวมากกว่า ที่ชอบกดราคารับซื้อ เหมือนคุณ

ส้มโอมือซื้อทองตามห้าง แล้วไปขายที่ร้านแถวเยาวราช เขากดราคามั้ย ฉันใดก็ฉันนั้น ข้าวปลูกโดยชาวนาตามวิถึไทย แล้วปล่อยตามยถากรรม เรื่องดินฟ้าอากาศน้ำ ถ้าเมล็ดข้าวมี Brand Name ติด ราคาที่โรงสีข้าว

รับซื้อก็คงต้องสูงขึ้น และเวลาชาวนาเก็บเกี่ยว เดี๋ยวนี้ เป็นรถเกี่ยวข้าว แต่ไม่มีที่เก็บอย่างถูกต้อง ก็เกิดความชื้นในเมล็ดข้าว ก็โดนโรงสีกดเข้าอีก แล้วจะเหลืออะไร เจ้าสัวใหญ่ๆ ยังไม่กล้าทำธุรกิจนี้เลยครับ เพราะ

ควบคุมต้นทุนไม่ได้ และ ควบคุมคุณภาพไม่ได้ด้วย แต่ถ้าหมู่บ้านร่วมมือกันกับ อบต. (ที่ฉลาดและไม่คดโกง) ทำสินค้า OTOP พัฒนาวิธีปลูกข้าว เก็บเกี่ยว สร้างโกดัง และสีข้าวเองในหมู่บ้าน และส่งให้ห้างฯ ที่

รับขายโดยตรง พวกร้านโชห่วยคนไทยทั่วไปเป็นที่กระจายสินค้าถึงชุมชน ก็จะทำให้คนไทยได้กินข้าวที่ดี ราคาถูก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เขียนได้มันส์ดีครับ คุณเด็กขายของ คุณส้มโอมือ คุณboonk2 ขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็นที่เเลกเปลื่ยนกัน

เเบบนี้ผมชอบครับ ให้เขียนอยู่คนเดียว มันเหงา 555

วันนี้ไม่มีอะไรมากมายครับ ระยะสั้นทุกตัว ขอฟันธงครับ

ทองคำจะขึ้นไป $1600 อีกไม่นานนี้ ใครไม่มีของวันนี้เก็บเลยครับย่อมาให้เก็บเเล้ว

น้ำมันจะขึ้นไป $90 อีกไม่นานนี้ ใครไม่มีของวันนี้เก็บเลยครับย่อมาให้เก็บเเล้ว

ยางพารา AFET จะขึ้นไป 130 บาทในระยะสั้นนี้

SET เป็นขาขึ้นเต็มตัว เป้าหมายเเรกที่ 1200-1250

ในตลาด SET ช่วงนี้ใครเล่นหุ้นเเล้วขาดทุนต้องไปหมั่นทำบุญเยอะๆๆเเล้วครับ ลดความโลภเเละกลัวของตนเองลงหน่อย.

เขียนได้มันส์ดีครับ คุณเด็กขายของ คุณส้มโอมือ คุณboonk2 ขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็นที่เเลกเปลื่ยนกัน

เเบบนี้ผมชอบครับ ให้เขียนอยู่คนเดียว มันเหงา 555

วันนี้ไม่มีอะไรมากมายครับ ระยะสั้นทุกตัว ขอฟันธงครับ

ทองคำจะขึ้นไป $1600 อีกไม่นานนี้ ใครไม่มีของวันนี้เก็บเลยครับย่อมาให้เก็บเเล้ว

น้ำมันจะขึ้นไป $90 อีกไม่นานนี้ ใครไม่มีของวันนี้เก็บเลยครับย่อมาให้เก็บเเล้ว

ยางพารา AFET จะขึ้นไป 130 บาทในระยะสั้นนี้

SET เป็นขาขึ้นเต็มตัว เป้าหมายเเรกที่ 1200-1250

ในตลาด SET ช่วงนี้ใครเล่นหุ้นเเล้วขาดทุนต้องไปหมั่นทำบุญเยอะๆๆเเล้วครับ ลดความโลภเเละกลัวของตนเองลงหน่อย.

ขอบคุณมากๆๆครับคุณเสม !01 !01 !01 !01 !01

ราคาทอง คุณ seam888 เกร็งไว้ที่ 1.600 เชียวเหรอครับ ผมพึ่งเข้าอีกทีเมื่อวันศุกร์

ที่แล้วนี้เอง ตอน 1,319 กว่าจะถึงราคาเป้าหมาย อีกนานไหมครับ หรือต้องดูวิกฤตธรรมชาติมาเป็นองค์ประกอบด้วย ครับ

เดี๋ยวนี้ ธรรมชาติเล่นงานเยอะมาก ดีนะว่า เมื่อคืน หลังแผ่นดินไหวที่เกาะสุมาตรา 7.5 แล้วไม่มี ซึนามิ ถล่มซ้ำ ไม่ว่าโดนประเทศไหน

ราคาทองคงพุ่งแน่ เอ่ะ มันเกี่ยวกันหรือเปล่านี่ครับ เขียนไปยัง เอามาเกี่ยวกับทองได้ไง เป็นงง จริง ๆ

:lol: ขอบคุณครับคุณเสม set ทุนแถว 937 กำไรพอสมควรเลยตอนนี้

------------------------------------------

ญี่ปุ่นอัดฉีด63,000ล้านดอลลาร์ กระตุ้นเศรษฐกิจรอบ 2

คณะรัฐมนตรีญี่ปุ่นอนุมัติงบประมาณกระตุ้นเศรษฐกิจครั้งใหม่มูลค่า 63,000 ล้านดอลลาร์วันนี้(26ต.ค.) เพื่อป้องกันภาวะเศรษฐกิจตกต่ำรอบสอง ขณะที่ค่าเงินเยนยังคงแข็งตัวอย่างต่อเนื่อง โดยเม็ดเงินอัดฉีดจำนวน 5 ล้านล้านเยนจะมาจากงบประมาณพิเศษ ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าพรรครัฐบาลของนายกรัฐมนตรี นาโอโตะ คัง ซึ่งไม่มีเสียงข้างมากอย่างเด็ดขาด จะสามารถผลักดันให้ร่างงบประมาณดังกล่าวผ่านสภาได้หรือไม่

สำหรับแผนกระตุ้นเศรษฐกิจครั้งนี้นับเป็นครั้งที่ 2 ตั้งแต่ นายคัง เข้ารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรีในเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา โดยเงินดังกล่าวจะถูกนำไปใช้เพื่อสร้างอาชีพ สวัสดิการ รวมถึงกำหนดยุทธศาสตร์แก่ธุรกิจขนาดเล็กและระบบสาธารณูปโภคต่างๆ

นอกจากนี้ เงินดังกล่าวจะถูกใช้เพื่อนำเข้าวัตถุดิบสำคัญต่างๆ รวมไปถึงแร่หายากซึ่งเป็นองค์ประกอบของชิ้นส่วนไฮ-เทคในรถยนต์และ คอมพิวเตอร์

ทั้งนี้ ค่าเงินเยนแข็งตัวสูงสุดในรอบ 15 ปี แตะระดับ 80.41 เยนต่อ 1 ดอลลาร์วานนี้(25 ต.ค.) ทำให้ภาคส่งออกที่เผชิญมรสุมจากอุปสงค์ต่างชาติที่ลดลงอยู่แล้ว มีศักยภาพในการแข็งขันน้อยลงไปอีก

รัฐบาลญี่ปุ่นอนุมัติเงินกระตุ้นเศรษฐกิจจำนวน 915,000 ล้านเยนจากเงินทุนสำรองระหว่างประเทศเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา เพื่อสร้างงานกว่า 200,000 ตำแหน่ง และกระตุ้นการขยายตัวของจีดีพีได้ประมาณร้อยละ 0.3 อย่างไรก็ตาม หลายฝ่ายวิจารณ์ว่ามาตรการดังกล่าวยังไม่เพียงพอ

ผมขอรอจุดหมายปลายทางที่ 1600 ครับ

ขอปล่อยหมูอ้วน พร้อมอาจารย์เสมครับ776b44d35ace1f8f5fb05c2fad2050ca.gif

ขอบคุณครับ

วันก่อนเก็บ 1315 คืนแล้วครับ เดี๋ยวรอเก็บเพิ่ม 1300 อีกทีครับ :rolleyes:

thank you ka ^_^

แอบเห็น divergence ในกราฟSET ค่ะ (RSI ทำยอดต่ำลง แต่ราคาnew high)

ถูกแก้ไข โดย missbabara

ขอบคุณครับ

วันก่อนเก็บ 1315 คืนแล้วครับ เดี๋ยวรอเก็บเพิ่ม 1300 อีกทีครับ :rolleyes:

มีสิทธิ์ และ มีโอกาสที่จะเกิดสูงมากส์ สิ้นเดือน นับตังค์รอเลยครับ