ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะคุณเสม ตอบได้ถูกใจทุกคำถามเลยค่ะ เคลียร์ :D :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ้าว ลงไปอีก หนึ่งเหรียญ หน้านี้ คุณ Reeping หัวเราะสะใจ อะไรหรือเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

:D ขู่น้องทองให้ตกใจ เผื่อจะลงไป 1300 อิ อิ :lol: :lol:

สัญญาของ AFET ยางพาราจะเป็น สัญญาเเบบ 7 เดือนคือ ให้เล่นเดือนไกลสุด เพราะจะมี OI มากสุดหรือ สภาพคล่องมากสุดครับ ถ้าเดือนใกล้จะเป็นของเจ้ามือที่มีของ (ยางพาราจริงๆ) ที่เค้าเล่นกัน เพราะจะมีการส่งมอบ ยางพารากันจริงๆเมื่อถึงวันส่งมอบครับ ให้เล่นเดือนไกลๆ เช่น port ของผมตอนนี้ก็ถือ ยาง สัญญา เดือน เมษา อยู่ครับ

ถ้ายังไม่เเดงก็ไม่ขายครับ ปล่อยให้ระบบทำงานไปเรื่อยๆตอนนี้ยางเล่นกันหนักมาก บางวันวิ่งชนเพดานเลย บางวันก็ดิ่งลงนรก ใครใจไม่เเข๊งเเนะนำไปเล่นทองเเท่งก่อนดีกว่าครับ

เพราะ ถ้า คุมใจตัวเองไม่อยู่ พลาดเเบบหมดตัวเเน่นอนครับ ผมรับรองได้

เเนะนำให้ศึกษาให้มากๆๆครับ AFET เป็นตลาดไม่ใหญ่มาก OI ยังน้อยครับบางครั้งมี Limit down เราออกไม่ได้ก็มีครับ

ลองดูนะครับ ที่ www.chaloke.com ศึกษาได้เลยครับ

กองทุน = เด็กอนุบาล

หุ้น = เด็กประถม

Future = เด็กมัธยม

Option = เด็กมหาลัย

Intraday = เด็ก ป.โท

ลองคิดดูนะครับ เราใช้เวลาเรียนหนังสือกันกี่ปี ถ้าโดดข้ามชั้นมามีเเต่หมดตัวเเน่นอน

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

ก้าวต่อไปที่สำคัญของธนาคารกลางสหรัฐ

เศรษฐศาสตร์จานร้อน : ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ กรุงเทพธุรกิจ วันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2553

ขณะนี้ มีการถกเถียงกันมากเรื่องเงินบาทที่แข็งค่าขึ้นอย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง โดยมุ่งเน้นเสนอมาตรการต่างๆ โดยหลายหน่วยงานซึ่งผมเห็นว่ายังเป็นการมองปัญหาในมิติเดียว อีกมิติหนึ่งที่สำคัญกว่าในการคาดการณ์แนวโน้มในอนาคต คือ การประเมินนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐ และหากมองปัญหาค่าเงินบาทในมิตินี้ ก็จะเห็นว่าประเด็นของปัญหา คือ การอ่อนตัวของเงินดอลลาร์ ไม่ใช่การแข็งค่าของเงินบาท

สหรัฐอเมริกาเป็นประเทศมหาอำนาจทั้งทางด้านเศรษฐกิจ การเมืองและความมั่นคง โดยเฉพาะหลังสงครามโลกครั้งที่สอง ประเทศอื่นๆ จึงสมัครใจกันนำเอาเงินสหรัฐมาใช้เป็นเงินสกุลหลักในการทำการค้า-ขายของโลก โดยปัจจุบันการทำธุรกรรมระหว่างประเทศนั้นประมาณ 3 ใน 4 ทำโดยใช้เงินดอลลาร์ บทบาทดังกล่าวของเงินดอลลาร์มิได้เกิดขึ้น เพราะการเรียกร้องจากประเทศสหรัฐ และไม่เคยมีการทำความตกลงระหว่างประเทศ ที่กำหนดให้ประเทศต่างๆ ต้องใช้เงินดอลลาร์ในการทำธุรกรรมระหว่างประเทศ ดังนั้น บทบาทของเงินดอลลาร์ในบทบาทการเป็นเงินสกุลหลักของโลก จึงเป็นบทบาทที่สหรัฐได้รับโดยไม่ได้ร้องขอ แต่แน่นอนว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับสหรัฐ เพราะธนาคารกลางสหรัฐสามารถพิมพ์กระดาษออกมาซื้อสินค้าได้ทั่วโลกเสมือนกับการมีอภิสิทธิ์ทางเศรษฐกิจที่น่าอิจฉาอย่างยิ่ง

แต่อภิสิทธิ์ดังกล่าวย่อมนำมาซึ่งความรับผิดชอบพร้อมไปด้วย กล่าวคือ ธนาคารกลางสหรัฐนั้น นอกจากจะมีบทบาทในการดำเนินนโยบายการเงินให้กับประเทศอเมริกาแล้ว ยังเป็นธนาคารกลางที่ต้องรับผิดชอบในฐานะธนาคารกลางของโลก ปัญหาของผมในขณะนี้ คือ บทบาทในการเป็นธนาคารกลางของสหรัฐกับบทบาทในการเป็นธนาคารกลางของโลกนั้น เริ่มมีความขัดแย้งกันมากยิ่งขึ้น หมายความว่า ในขณะนี้ เศรษฐกิจสหรัฐยังคงตกต่ำและการฟื้นตัวไม่มั่นคง ดังนั้น แม้ว่าธนาคารกลางสหรัฐจะกดดอกเบี้ยลงใกล้ศูนย์ และพิมพ์เงินเข้าไปซื้อพันธบัตรต่างๆ (เพื่ออุ้มราคาสินทรัพย์ไม่ให้ลดลงช่วยธนาคารในการเผชิญปัญหาหนี้เสีย) มูลค่า 1.75 ล้านล้านดอลลาร์ แต่เศรษฐกิจก็ยังขยายตัวเพียง 1.5-2.0% และการว่างงานสูงถึง 10% ทำให้ประชาชนผ่อนบ้านต่อไม่ได้ ผลที่ตามมา คือ ธนาคารอ่อนแอไม่กล้าปล่อยกู้เพิ่ม ในขณะที่ธุรกิจแม้ว่ามีกำไรก็ไม่กล้าลงทุนและจ้างงาน เพราะเกรงว่าจะไม่มีกำลังซื้อมารองรับ จึงมองได้ว่ารอบนี้เศรษฐกิจสหรัฐอาจฟื้นแล้วฟุบหรือซึมยาว ในขณะที่ฝ่ายบริหารภายใต้การนำของประธานาธิบดีโอบามา ก็ไม่สามารถขับเคลื่อนการกระตุ้นเศรษฐกิจผ่านนโยบายการคลังได้ เพราะขาดปัจจัยสนับสนุนทางการเมือง โดยประธานาธิบดีโอบามาสูญเสียความนิยมลงไปมาก ทำให้พรรคเดโมแครตน่าจะสูญเสียเสียงข้างมากในสภาล่างหลังการเลือกตั้งในวันที่ 2 พฤศจิกายน ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น ก็ยิ่งจะทำให้การขับเคลื่อนนโยบายการคลังยิ่งทำได้ยากยิ่งขึ้น

สรุปได้ว่าการฟื้นเศรษฐกิจของสหรัฐนั้น ต้องพึ่งพานโยบายการเงินเพียงด้านเดียว นโยบายการคลังแทบจะพึ่งไม่ได้ ทำให้ธนาคารกลางสหรัฐมุ่งเน้นการแก้ปัญหาของสหรัฐเป็นหลัก สำหรับปัญหาและความต้องการของเศรษฐกิจโลกนั้นย่อมต้องเป็นเรื่องรอง ทั้งนี้ อาจต้องยอมรับว่ากลุ่มประเทศยุโรปและประเทศญี่ปุ่นก็เผชิญปัญหา "ไม่ฟื้นและกลัวฟุบ" เช่นเดียวกับสหรัฐ จึงทำให้นโยบายการเงินที่เหมาะสมสำหรับสหรัฐก็เหมาะสมสำหรับญี่ปุ่นและยุโรป ซึ่งหากรวมกันประมาณ 60% ของจีดีพีโลก สรุปได้ว่านโยบายของโลกน่าจะผ่อนคลายอย่างมาก ทำให้ดอกเบี้ยโลกที่ต่ำใกล้ศูนย์นั้นจะอยู่กับเราอีกยาวนาน ซึ่งจะทำให้เม็ดเงินไหลเข้าประเทศเล็กที่พยายามปรับขึ้นดอกเบี้ยเพื่อคุมเงินเฟ้อ (เช่นประเทศไทย) เป็นจำนวนมากอย่างต่อเนื่อง ทำให้เงินของประเทศที่ปรับขึ้นดอกเบี้ยเช่นไทยต้องเผชิญปัญหาการแข็งค่าของเงินอย่างต่อเนื่องตราบเท่าที่ธนาคารกลางสหรัฐดำเนินนโยบายการเงินที่ผ่อนคลายเช่นที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

หากมองในมิติดังกล่าวปรากฏการณ์ ที่น่าจะสำคัญต่อแนวโน้มค่าเงินบาท (เทียบกับเงินดอลลาร์) คือ สุนทรพจน์ของนาย William Dudley ประธานธนาคารกลางสหรัฐสาขานิวยอร์ก เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม สรุปได้ว่าแม้เขาจะไม่กลัวเศรษฐกิจสหรัฐจะฟุบลง แต่สภาวการณ์ปัจจุบันซึ่งจีดีพีขยายตัวเพียง 1.5-2.0% และการว่างงานสูงเช่นปัจจุบัน (คนตกงาน 9.6%) ก็จะเป็นสภาวการณ์ที่ยอมรับไม่ได้ (unacceptable) ดังนั้น นักลงทุนจึงเริ่มคาดการณ์กันหนาหูว่า การเพิ่มมาตรการทางการเงินให้เข้มข้นขึ้นนั้นเป็นเรื่องที่จะต้องเกิดขึ้นอย่างเกือบแน่นอน โดยน่าจะมีการประกาศมาตรการใหม่ในการประชุมคณะกรรมการนโยบายการเงินของสหรัฐ (FOMC) ในวันที่ 3 พฤศจิกายน ทั้งนี้ นักลงทุนเปรียบเทียบคำพูดของนาย Dudley กับแถลงการณ์ของ FOMC ครั้งล่าสุดเมื่อ 21 กันยายน ซึ่งเพียงพูดว่าพร้อมจะมีมาตรการช่วยเหลือหากมีความจำเป็น (if necessary) กล่าวคือ FOMC พูดเสมือนว่าหากเศรษฐกิจทรุดลงจึงจะต้องมีมาตรการเพิ่ม แต่นาย Dudley พูดว่าหากเศรษฐกิจไม่ดีขึ้นจากปัจจุบันจะต้องออกมาตรการเพิ่ม เพราะสภาวการณ์ขณะนี้ยอมรับไม่ได้

นาย Dudley ยังยกตัวอย่างมาตรการที่น่าจะนำมาใช้ด้วย เช่น เสนอให้ธนาคารกลางสหรัฐพิมพ์เงินออกมาอีก 5 แสนล้านดอลลาร์ เพื่อซื้อพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐเพื่อกดดอกเบี้ยระยะกลางและระยะยาวลงไปอีก (นอกจากการลดดอกเบี้ยระยะสั้นเหลือ 0-0.25%) ซึ่งเมอร์ริล ลินช์ คาดการณ์ว่าธนาคารกลางสหรัฐต้องการกดดอกเบี้ยพันธบัตรรัฐบาล 10 ปีให้สหรัฐให้ลงจากปัจจุบัน 2.5% เหลือ 1.75% ซึ่งจะทำให้รัฐบาลกู้เงินได้ถูกลง และช่วยให้เอกชนทุกคนกู้ได้ถูกลงเช่นกัน แต่หากดอกเบี้ยของสหรัฐปรับลดลงอีก ก็น่าจะมีเม็ดเงินไหลเข้ามาในประเทศไทยได้อีกมาก เพราะธนาคารกลางสหรัฐนั้นสามารถพิมพ์เงินดอลลาร์ออกมาในจำนวนที่ไม่จำกัด เพื่อฟื้นเศรษฐกิจสหรัฐ อีกมาตรการหนึ่งที่นาย Dudley พูดถึง คือ การตั้งเป้าเงินเฟ้อ เพราะปัจจุบันเงินเฟ้ออยู่ในระดับต่ำ จึงเปิดโอกาสให้ธนาคารกลางสหรัฐพิมพ์เงินดอลลาร์ออกมาอีกมากเพียงพอ เพื่อทำให้เงินเฟ้อเพิ่มขึ้นถึงเป้าที่ตั้งไว้ ทั้งนี้ เงินเฟ้อคือการทำให้เงินเสื่อมค่า ดังนั้น นาย Dudley กำลังเสนอให้ธนาคารกลางสหรัฐตั้งใจทำให้เงินดอลลาร์เสื่อมค่า ซึ่งผมเชื่อว่าจะเป็นการทำให้ความน่าเชื่อถือในเงินดอลลาร์เสื่อมถอยลงทั้งในระยะสั้นและระยะยาว สำหรับประเทศไทยนั้นหากจุดยืนของนาย Dudley ถูกนำมาเป็นจุดยืนของ FOMC ก็อาจกระตุ้นให้เงินทุนไหลเข้ามาในภูมิภาคเอเชียและไทยอีกรอบใหญ่ในเดือนพฤศจิกายน หลังธนาคารกลางสหรัฐออกมาตรการใหม่ ที่นักลงทุนเรียกว่า Quantitative Easing 2 หรือ QE2 ประเด็นสุดท้ายที่ต้องกล่าวถึง คือ นาย Dudley มีความสำคัญมากน้อยเพียงใด และ FOMC มีเอกภาพมากน้อยเพียงใด ซึ่งนักลงทุนกำลังพยายามประเมินอย่างขะมักเขม้น นาย Dudley นั้นนอกจากนั้นจะเป็นประธานของธนาคารกลางสหรัฐสาขานิวยอร์กแล้ว ยังดำรงตำแหน่งรองประธานธนาคารกลางอีกด้วย นอกจากนั้น ยังมีการประเมินว่านาย Dudley มีความสนิทสนมกับนายเบอร์นันเก้ จึงเป็นเสมือนตัวแทน (proxy) ของนายเบอร์นันเก้ ซึ่งการออกมากล่าวสุนทรพจน์ดังกล่าว จึงอาจเป็นการทดสอบการตอบสนองของตลาดการเงินก็ได้ อย่างไรก็ดี มีสมาชิก FOMC 2-3 คนที่ไม่เห็นด้วยกับการทำ QE2 เพราะเห็นว่าปัญหาการไม่ฟื้นตัวของเศรษฐกิจนั้น เป็นผลมาจากนโยบายการคลังที่ขาดความชัดเจน ตลอดจนการออกกฎเกณฑ์ควบคุมธุรกิจมากเกินไป ดังนั้น กลุ่มนี้จึงเห็นว่าการออกมาตรการ QE2 จะไม่ส่งผลในเชิงบวกมากนัก (เสมือนกับการจูงม้ามาที่แม่น้ำแต่หากม้าไม่อยากดื่มน้ำก็จะไม่ยอมดื่มอยู่ดี) ตรงกันข้ามการดำเนินการนโยบายดังกล่าว จะเป็นการสร้างเงินเฟ้อและทำให้เงินดอลลาร์เสื่อมศักยภาพในระยะยาว แต่จากการอ่านรายงานข่าวต่างๆ นั้น ดูเสมือนว่านายเบอร์นันเก้จะเป็นผู้ทุบโต๊ะให้ออก QE2 ในที่สุด ซึ่งจะส่งผลต่อเงินสกุลต่างๆ ในเอเชีย และค่าเงินบาทต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ คุณเสม และ คุณส้มโอมือ และสวัสดีตอนเช้านะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณเสม และ คุณส้มโอมือ และสวัสดีตอนเช้านะคะ

04:23AM ตื่นเช้าจัง

น้ำในอ่างเก็บน้ำเกิน 100% มี 5 แห่ง ป่าสัก-ลำตะคอง-ลำพระเพลิง-ห้วยหลวง-ทับเสลา

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 22 ตุลาคม 2553 00:35 น.

ปริมาณน้ำในอ่างเก็บน้ำที่เกิน 100% ภาคตะวันออกเฉียงเหนือประกอบด้วย ลำตะคอง 120% ลำพระเพลิง 115% ห้วยหลวง 100% อุบลรัตน์ยังไม่เกิน แต่อยู่ในระดับ 99% ภาคกลาง ป่าสัก 150% ทับเสลา 106%

ซีคอนสแควร์ ช่วยบรรเทาความเดือดร้อน เปิดดาดฟ้าจอดรถ ฟรี ! หนีน้ำท่วมกรุง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 21 ตุลาคม 2553 15:41 น.

ASTV ผู้จัดการออนไลน์ -ซีคอนสแควร์ ช่วยบรรเทาความเดือดร้อน จัดพื้นที่ดาดฟ้าจอดรถ ฟรี ! หนีน้ำท่วมกรุง คืนวันที่ 22-24 ตุลาคม นี้ หลังกรมอุตุนิยมวิทยา ประกาศเตือนภัย คาดการณ์พื้นที่เสี่ยงน้ำท่วม เช่น รัชดาฯ ลาดพร้าว บางนา ศรีนครินทร์

นายจรัญ ผู้พัฒน์ รองกรรมการผู้จัดการ สำนักสื่อสารการตลาดและลูกค้าสัมพันธ์ บริษัท ซีคอน ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด(มหาชน) เปิดเผยว่า การที่กรมอุตุนิยมวิทยา ประกาศเตือนภัยฝนตกหนัก และน้ำท่วมฉับพลัน พร้อมมีรายงานน้ำเหนือไหลมาสมทบที่เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ ทำให้ต้องมีการระบายน้ำลงมาในแม่น้ำเจ้าพระยา และคาดการณ์ว่าน้ำจะไหลทะลักเข้ากรุงเทพฯ โดยมีพื้นที่เสี่ยง เช่น รัชดาฯ ลาดพร้าว บางนา ศรีนครินทร์

ศูนย์สรรพสินค้าซีคอนสแควร์ จึงได้เตรียมการช่วยบรรเทาปัญหาความเดือดร้อนให้กับพี่น้องที่อาศัยอยู่ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร โดยเฉพาะเขตประเวศ เนื่องจากเป็นพื้นที่ต่ำและได้รับผลกระทบเกี่ยวกับปัญหาน้ำท่วมมาตลอด ทางศูนย์ฯ จึงได้เปิดพื้นที่ดาดฟ้าของห้างขนาด 4 หมื่นตารางเมตร ให้เป็นพื้นที่จอดรถ ฟรี ! สามารถรองรับรถได้ถึง 750 คัน เริ่มตั้งแต่คืนวันที่ 22-24 ตุลาคม

โดยจัดให้มีเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย เฝ้าระวังรถยนต์ของท่านในเวลากลางคืนอีกด้วย แต่ทั้งนี้การช่วยบรรเทาความเดือดร้อนดังกล่าวถือเป็นการบริการสังคม มิได้เป็นการรับฝากรถยนต์แต่อย่างใด ทางศูนย์ฯ จึงไม่รับผิดชอบความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นกับรถยนต์ที่เข้ามาจอดในพื้นที่ดังกล่าวได้

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ได้ที่ ฝ่ายประชาสัมพันธ์ โทร.02-721-8888 ต่อ 312 , 313 , 314 หรือ www.seaconsquare.com / www.twitter.com/seaconsquare / www.facebook.com/SeaconSquareFanPage

สัญญาของ AFET ยางพาราจะเป็น สัญญาเเบบ 7 เดือนคือ ให้เล่นเดือนไกลสุด เพราะจะมี OI มากสุดหรือ สภาพคล่องมากสุดครับ ถ้าเดือนใกล้จะเป็นของเจ้ามือที่มีของ (ยางพาราจริงๆ) ที่เค้าเล่นกัน เพราะจะมีการส่งมอบ ยางพารากันจริงๆเมื่อถึงวันส่งมอบครับ ให้เล่นเดือนไกลๆ เช่น port ของผมตอนนี้ก็ถือ ยาง สัญญา เดือน เมษา อยู่ครับ

ถ้ายังไม่เเดงก็ไม่ขายครับ ปล่อยให้ระบบทำงานไปเรื่อยๆตอนนี้ยางเล่นกันหนักมาก บางวันวิ่งชนเพดานเลย บางวันก็ดิ่งลงนรก ใครใจไม่เเข๊งเเนะนำไปเล่นทองเเท่งก่อนดีกว่าครับ

เพราะ ถ้า คุมใจตัวเองไม่อยู่ พลาดเเบบหมดตัวเเน่นอนครับ ผมรับรองได้

เเนะนำให้ศึกษาให้มากๆๆครับ AFET เป็นตลาดไม่ใหญ่มาก OI ยังน้อยครับบางครั้งมี Limit down เราออกไม่ได้ก็มีครับ

ลองดูนะครับ ที่ www.chaloke.com ศึกษาได้เลยครับ

กองทุน = เด็กอนุบาล

หุ้น = เด็กประถม

Future = เด็กมัธยม

Option = เด็กมหาลัย

Intraday = เด็ก ป.โท

ลองคิดดูนะครับ เราใช้เวลาเรียนหนังสือกันกี่ปี ถ้าโดดข้ามชั้นมามีเเต่หมดตัวเเน่นอน

ขอบคุณคุณเสมมากมากครับถ้าตอนนี้จะเข้าต้องรอระบบแดงก่อนใช่ไม๊ครับ ขอบคุณมากครับ

ทองคำ

คิดถึงน้องเสม น้องเสม ก็มา ในวันที่สับสนเช่นนี้ ขอบคุณมากนะคะ +1 ไปเลยค่ะ.. เมื่อคืนทองลงอีก ต้องเก็บเพิ่มแล้วค่ะ..

04:23AM ตื่นเช้าจัง

ปิดเทอมลูกตื่นเช้าค่ะ เพราะว่า เอ๋ต้องแต่งตัว 05.30 น.เพื่อไปทำงาน ลูกจะตื่นก่อน +/- 20 นาที มาดูโทมัสที่เค้าชอบแล้วแม่ก็จะอดเล่นตามระเบียบ

+2 ไปเลยครับคุณเสม ติดตามอ่านตลอดตรับ ถ้าว่างแวะมาบ่อยบ่อยนะครับ

!Announce รายการสถานการณ์น้ำในจังหวัดชัยภูมิครับ

ขณะนี้ปริมาณน้ำภายในตัวเมืิองเริ่มลดลงแล้ว(อย่างช้าๆ)

แต่ยังมีปริมาณน้ำที่ท่วมขังอยู่ซึ่งมากกว่าน้ำท่วมปีที่ผ่านๆมาอยู่ดี

และกินพื้นที่ในวงกว้าง ทั้งในเมืองและรอบนอก

บางพื้นที่สูงเกือบ 2 เมตร ถ้าไม่มีฝนตกลงมาอีก

คาดว่า 1-2 สัปดาห์ ในตัวเมืองอาจเข้าสู่ภาวะปกติ

(รายงานจากคนในพื้นที่)