ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าการตอบสนองมากกว่าความต้องการ สิ่งนั้นก็จะลดค่าลง ( ตอบเรื่องเกลือ):rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"ทำไมปัจจุบันเกลือราคาถูกมากๆ เกิดอะไรหรือมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นทำให้เกลือซึ่งเคยเป็นของสำคัญมาก หมดความสำคัญลงไปจนมีราคาถูกมากๆ "

ขอลองตอบคุณส้มโอมือ ผมคิดว่า เมื่อก่อน ในบางประเทศ ควบคุมสัมปทานในการทำเกลือ และก็คงมีการเมืองเข้ามาเกี่ยว นักปกครองในสมัยนั้น คงคุมการผลิต ทำให้เกลือมีไม่มากพอกับความต้องการ และการขนส่งนั้น ก็ไม่สะดวก จึงทำให้เกลือแพง

สรุป ก็คงเป็นเพราะ นักปกครองที่ไร้จริยธรรม และทุนสามานย์ ที่ทำให้ของแพงเกินความเป็นจริงครับ

มีคำถามฝึกการคิดช่วงวันหยุดครับ(คำถามนี้ผมเคยถามมาครั้งนึงเมื่อหลายปีก่อนครับ ช่วงนี้สมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นเยอะเลยนำกลับมาถามอีกครั้งครับ)

เกลือ อดีตที่ผ่านมามีค่ามากมาย บางคนเรียกเกลือเป็นทองคำขาว สมัยมหาบุรุษคานธีท่านพาประชาชนเดินขบวนไปที่ชายทะเลแล้วทำเกลือจากน้ำทะเล(สมัยนั้นการทำเกลือต้องได้รับอนุญาติ เกลือเป็นของแพงมาก) ถ้าดูหนังเกาหลีเรื่องจูมงหรืออิมซังฮกก็จะเห็นว่าเกลือมีความสำคัญมากๆ

ทำไมปัจจุบันเกลือราคาถูกมากๆ เกิดอะไรหรือมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นทำให้เกลือซึ่งเคยเป็นของสำคัญมาก หมดความสำคัญลงไปจนมีราคาถูกมากๆ

แหมคราวนี้มาแปลก...(ยิ่งกว่าเตี๋ยวแห้งอีก 555)... เดี๋ยวรอหนูค้นก่อนนะคะ.แล้วจะตอบด้วย....(อิอิ.)

ราคาทองคำได้มาถึงจุดวัดใจที่ $1404 เเนวต้านหลัก ราคาคงจะเกิดการ sideways เเถวนี้สักพักหนึ่งผ่านได้ราคาจะไปทดสอบที่ previous high ต่อไป วันนี้ระบบทอง เขียวเเล้ว ตัดสินใจกันเองนะครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

สวัสดีคะคุณ seam888 ...(เจ้าของห้อง)

น้องใหม่ขอแนะนำตัวนะคะ..... post-1438-022469000 1293593708.gif

สวัสดีค่ะคุณเสม ดีใจจังวันนี้มาเจอกัน ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้คุณเสมและชาวเวปไทยโกลด์สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย ๆ ยิ่งขึ้น

ราคาทองคำได้มาถึงจุดวัดใจที่ $1404 เเนวต้านหลัก ราคาคงจะเกิดการ sideways เเถวนี้สักพักหนึ่งผ่านได้ราคาจะไปทดสอบที่ previous high ต่อไป วันนี้ระบบทอง เขียวเเล้ว ตัดสินใจกันเองนะครับ

:lol: :lol: +ขอบคุณค่ะ ระบบเขียวแล้วโอกาสย่อก็น้อยแล้วสิคะ ถ้างั้นวันนี้ไปซื้อเพิ่มส่วนที่เหลือให้หมดดีกว่า แล้ว previous high นี่ราคาประมาณเท่าไหร่คะ :lol: :lol:

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ คุณเสม ขอให้สุขภาพแข็งแรง การงาน การเงิน การทองคล่องๆ รำรวยๆ ตลอดไปครับ

ระบบทองเขียวแล้ว คือ เพิ่งแท่งแรกหรือครับ แล้ว ทองแท่ง หรือ gf ครับ แล้ววันนี้ไม่มี น้ำมัน กะ set 50 หรือครับ

แท่งผมยังอยู่ครบ ย่อเก็บเพิ่ม ขายราคา 1600+ ครับ

คำถามของ คุณส้มโอมือ น่าสนใจมากครับ

ผมลองตอบดู นะครับ ถูกผิดยังไงช่วยชี้เเนะด้วยครับ

เกลือมีมากในทะเล โดยเราสามารถนำน้ำทะเลมาทำเป็นเกลือได้ โดย คุณสมบัติของเกลือน่าจะเอาไปทำการถนอมอาหาร

เเต่โลกได้พัฒนา ขึ้นเรื่อยๆ จนมีตู้เย็น ตู้เเช่เเข๊ง เลยทำให้ บทบาทของเกลือมีค่าน้อยลงทันที

ลืมบอกไป SET ยังเเดง

น้ำมันเขียวนานมาเเล้ว

ทองเเท่ง เขียวนานเเล้วครับ ถือต่อไปเรื่อยๆ

GF เขียววันนี้ บ้องเเรก

Previous high ผมจำไม่ค่อยได้นะครับ ของ ทองคำ น่าจะประมาณ $1430 ปะเพื่อนๆช่วย ยืนยันด้วยนะครับ

สวัสดีคะคุณ seam888 ...(เจ้าของห้อง)

น้องใหม่ขอแนะนำตัวนะคะ..... post-1438-022469000 1293593708.gif

:lol: :lol: :lol: