ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ในวันปีใหม่ที่จะมาถึงนี้ขอให้คุณเสม คุณส้มโอ และครอบครัวของคุณทั้งสอง มีแต่ความสุขสมหวังในชีวิตโดยเฉพาะอย่าเจ็บและอย่าจน ตลอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไป :P :P :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีปีใหม่ ขอให้กับคุณเสม และคุณส้มโอมือ

มีเงินมีทองใช้จ่ายตลอดปี สุขภาพร่างกายแข็งแรงตลอดไป นะครับ !01

สวัวดีปีใหม่คุณเสมคุณส้มโอมือ. ร่ำรวยเงินทองสุขภาพแข็งแรง ปีเสือนับเงินเหนื่อยปีกระต่ายให้นับเงินจนเมื่อยเลยนะคะ

สวัสดีปีใหม่คะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีให้มาตลอดปีนะคะ

ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ตลอดปีและตลอดไปนะคะ

ขอบคุณครับคุณเสม คุณ ส้มโอมือ :ph34r: :lol:

เมื่อก่อน เวลาฝรั่งกับ ญี่ปุ่น จะไล่ผีต้องใช้เกลือเป็นอุปกรณ์ประกอบการสวด เกลือจึงมีราคาแพงเพราะมีผีเยอะ ตอนนี้ที่ไหนมีผี ทีวีจะตามไปถ่าย ผีจึงอายหลบไปหมด พวกโรมันก่อนกินอาหาร ยังโยนเกลือข้ามหัวไหล่ไปข้างหลังก่อน เดิ๋ยวผีมาแย่งกินหมด...อิอิ ตอบแบบขำๆรับปีใหม่นะครับ :lol: :D

แต่ถ้าตอบตามแนวคิดส่วนตัว ก็คล้ายๆกับคุณเสมครับ คือเมื่อก่อนเกลือเป็นยุทธปัจจัย ไม่มีเกลือถนอมอาหาร ยกทัพไป(เดิน)ทหารคงต้องกินแต่หมูเน่าปลาเน่า คุมเกลือไว้ใครจะซ่องสุมกำลังก็ทำได้ยาก เพราะยกทัพไม่ได้ จะตีเอาบ้านเอาเมืองก็ไม่ได้ สมัยก่อนเกลือจึงแพง แต่เดิ๋ยวนี้เกลือไม่ใช่ยุทธปัจจัยแล้ว จึงไม่ควบคุม ขายตามสบาย แถมทหารเดิ๋ยวนี้ไม่ต้องเดิน นั่งรถ นั่งเรือไป กินอาหารกระป๋อง มาม่า

ถ้าจำกันได้ เมื่อก่อนตอนเขมรสามฝ่ายรบกับอุตลุด แนวชายแดนไทย ผงชูรส ถูกกำหนดเป็นสินค้าควบคุมในแถบตะเข็บชายแดน หาว่ามันเป็นยุทธปัจจัย ก็เขมรมันเอาไปใช้ห้ามเลือดเวลาโดนยิง ขายผงชูรสให้เขมรฝ่ายไหน อีกสองฝ่ายก็เขม่น เลยควบคุมมันซะเลย ผงชูรสชายแดนจึงแพงมาก (ผมเคยอยู่อรัญประเทศ)

แต่ถ้าเลยเขตชายแดนเข้าในกรุง ใครเคยซื้อผงชูรสไม่ได้มั่งล่ะครับ ก็มีขายตามปกติ แถมใส่กันมากจนต้องห้ามแม่ค้าซะอีก

เรื่องผงชูรสใช้ห้ามเลือดเคยทราบมาเหมือนกันครับ

คาดต้นปีหน้าอังกฤษเจออากาศหนาวเหน็บสุดในรอบพันปี!!

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 31 ธันวาคม 2553 02:01 น.

หิมะหนาปกคลุมอังกฤษท่ามกลางอุณหภูมิสุดโหด

เดลีสตาร์ - เผยอังกฤษต้องผจญฤดูหนาวที่หนาวเหน็บที่สุดนับตั้งแต่ปี 1638 แถมยังมีคำพยากรณ์ว่าช่วงต้นปีหน้าอุณหภูมิอาจดำดิ่งเย็นสุดขั้วที่สุดในรอบกว่า 1,000 ปีเลยทีเดียว

จากข้อมูลล่าสุดพบว่าอุณหภูมิเฉลี่ยของอังกฤษนับตั้งแต่วันที่ 1 ธันวาคม อยู่ที่ลบ 1 องศาเซลเซียส ซึ่งถือว่าหนาวเย็นที่สุดตลอดกาลเป็นอันดับ 2 นับตั้งแต่มีการจดบันทึกเมื่อปี 1659

ทั้งนี้ฤดูหนาวที่เย็นยะเยือกที่สุดในประวัติศาสตร์ของอังกฤษคือในปี 1683/84 ซึ่งมีอุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ลบ 1.17 องศาเซลเซียส จนทำให้แม่น้ำเทมส์จับตัวเป็นน้ำแข็งยาวนานกว่า 2 เดือน

อย่างไรก็ตามในเดือนมกราคมและกุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ คาดหมายกันว่าชาวอังกฤษอาจต้องผจญกับสภาพอากาศอันหนาวจัดที่สุดในรอบ 1,000 ปีก็เป็นได้ ด้วยเจ้าหน้าที่ศูนย์อุตุนิยมวิทยาบอกว่า "มันเป็นสภาพอากาศหนาวอันยืดเยื้อยาวนานที่ไม่พบเจอกันบ่อยนัก ด้วยอุณหภูมิก็ยังลดต่ำลงเรื่อยๆ"

เจ้าหน้าที่รายนี้บอกต่ออีกว่า "พยากรณ์ว่าอุณหภูมิน่าจะลดลงไปอีกในช่วงเช้าวันอาทิตย์(2) โดยกลางคืนสภาพอากาศจะหนาวเหน็บ ส่วนกลางวันอุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 3 ถึง 5 องศาเซลเซียส ขณะเดียวกันเราคาดหมายว่าวันที่ 26 มกราคม อุณหภูมิจะดำดิ่งต่ำกว่าค่าเฉลี่ยถึงลบ 2 หรือ 3 องศาเซลเซียส"

แม้ว่ามีการจดบันทึกสภาพอากาศอย่างเป็นทางการย้อนไปเพียงถึงปี 1695 แต่ผู้เชี่ยวชาญด้านสภาพอากาศบอกว่ายุคทศวรรษระหว่างปี 1100 ถึง 1550 เป็นช่วงอากาศอุ่น ดังนั้นจึงไม่น่ามีหิมะตกหรือมีสภาพอากาศที่หนาวเหน็บอย่างเช่นวันนี้ ดังนั้นปี 2011 น่าจะเป็นฤดูหนาวที่เย็นสุดขั้วที่สุดในรอบ 1,000 ปี

สหภาพอังกฤษขู่รบ.ประท้วงมาตรการรัดเข็มขัดช่วงพิธีอภิเษกปรินซ์วิลเลียม

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 30 ธันวาคม 2553 23:25 น.

เจ้าชายวิลเลียม รัชทายาทลำดับที่ 2 แห่งราชบัลลังก์อังกฤษ พร้อมเคต มิดเดิลตัน พระคู่หมั้น

เดอะซัน - พระราชพิธีอภิเษกสมรสระหว่างเจ้าชายวิลเลียมกับเคต มิดเดิลตัน อาจได้รับผลกระทบจากเหตุประท้วงต่อต้านมาตรการลดรายจ่ายของรัฐบาล

รายงานข่าวระบุว่าแกนนำระดับอาวุโสของสหภาพต่างๆจะหารือกันในช่วงต้นปีหน้าเพื่อกำหนดแนวทางการชุมนุมครั้งใหญ่ในการประท้วงต่อต้านมาตรการรัดเข็มขัดของรัฐบาลที่มุ่งมั่นที่จะลดปัญหาขาดดุลงบประมาณ

แกนนำสหภาพบริการสาธารณะและการพาณิชย์ เปิดเผยว่าพวกเราวางแผนจะชุมนุมกันในช่วงปลายเดือนเมษายน ขณะที่พระราชพิธีอภิเษกสมรสถูกกำหนดไว้ในวันที่ 29 เมษายน "พิธีอภิเษกสมรส ไม่ใช่หนึ่งในปัจจัยในแผนประท้วงของเรา รวมทั้งก็ไม่ใช่ปัจจัยที่เราต้องหลบหลีกด้วย การประท้วงในช่วงเทศกาลอิสเตอร์มักเห็นผล เพราะเวลานั้นมีเรื่องต่างๆเกิดขึ้นมากมาย"

คำขู่ดังกล่าวมีขึ้นตามหลัง เบรนดัน บาร์เบอร์ เลขาธิการทั่วไปของสภาสหภาพการค้าเตือนว่าอังกฤษอาจต้องเจอเหตุความไม่สงบครั้งเลวร้ายที่สุดในรอบกว่า 20 ปีในปี 2011

เขาเตือนว่าผลกระทบจากแผนลดค่าใช้จ่ายของรัฐบาลและตัวเลขคนว่างงานที่เพิ่มขึ้นจะจุดชนวนความโกรธกริ้วแก่ประชาชนและนำไปสู่การชุมนุมประท้วงลุกลามอย่างเช่นกรณีเหตุจลาจลในปี 1990

รัฐบาลผสมต้องเผชิญการประท้วงรุนแรงต่อต้านแผนขึ้นค่าเทอมระดับมหาวิทยาลัย ที่ผู้ชุมนุมโจมตีแม้กระทั่งรถยนต์พระที่นั่งของเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์ และบาร์เบอร์ เตือนว่าเหตุการณ์เลวร้ายที่สุดกำลังรออยู่เบื้องหน้า

ในปีใหม่ 2554 นี้ขอให้คุณเสมและคุณส้มโอมือ ตลอดคนใกล้ชิด มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง และขอขอบคุณความรู้ที่ได้รับด้วยค่ะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณเสม คุณส้มโอมือ และเพื่อนๆไทยโกลด์ทุกคน

ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้ทุกๆท่าน สุขภาพแข็งแรง ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน และการเงิน

คิดหวังสิ่งใดๆ ก็ขอให้สมหวังในปี 2011 นะคะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณเสม คุณส้มโอ และเพื่อน ๆ ทุกคน ขอให้ทุกท่านและครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยตลอดไปนะคะ :wub: :wub:

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยคุ้มครองคุณเสม และคุณส้มโอมือให้มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุข สดชื่น สมหวังตลอดไปค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Monday

รบกวนถามพี่เสมครับ ระบบที่พี่ใช้อยู่ในส่วนของ SET กับ GF พี่ใช้ตัวไหนครับ ขอบคุณครับ ของที่ผมใช้อยู่มันช้า วัยรุ่นไม่ค่อยชอบครับ แบบของพี่ดูแล้วถูกใจครับ:lol:

สวัสดีปีใหม่ครับ

ถูกแก้ไข โดย ชนินทร์CDC อู๊ดๆ

ขอบคุณเสมและคุณส้มโอมือมากที่ให้ความรู้และข่าวสารต่าง และขอให้สุขกายสบายใจการงานดีขึ้นแล้วก็เฮงเฮงเฮงตลอดไป สวัสดีปีใหม่นะครับ :D :D :D