ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะคุณเสม ขอให้รวยๆค่ะ

post-432-048056700 1293636147.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเสมเก่งมากครับ น้ำแข็ง ตู้เย็น ทำให้เกลือหมดคุณค่าไปครับ

กร๊าก ผมนึกว่าเพราะมันหาได้ง่ายๆจากเสื้อกางเกงที่ไม่ได้ซักของเราซะอีกtongue.gif

กร๊าก ผมนึกว่าเพราะมันหาได้ง่ายๆจากเสื้อกางเกงที่ไม่ได้ซักของเราซะอีกtongue.gif

คำตอบนี้น่าสนใจมากครับ มิน่าราคาเกลือจึงถูกลงมากๆ 555555

จีนหั่นโควต้าส่งออก'แรร์เอิร์ธ'ทำผู้ผลิตสินค้าไฮเทคปั่นป่วน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 ธันวาคม 2553 23:22 น.

เอเจนซี - จีนสร้างแรงสะเทือนในแวดวงการค้าระหว่างประเทศอีกคำรบหนึ่ง หลังหั่นโควต้าการส่งออกสินแร่หายาก (rare earth) ที่ใช้ในกระบวนการผลิตด้านอิเล็กทรอนิก โดยประกาศลดลงกว่า 35% สำหรับครึ่งแรกของปี 2011 เทียบกับช่วงเดียวกันของปีนี้ ในการนี้ จีนให้เหตุผลว่าต้องการสงวนรักษาทรัพยากร

ด้านสหรัฐอเมริกาออกอาการเคือง โดยสำนักงานผู้แทนการค้าของสหรัฐฯ บอกว่า “กังวลใจมาก” กับการที่ทางการจีนมาออกข้อจำกัด และได้มีการเปิดประเด็นเรื่องนี้กับทางจีนแล้ว ตามการเปิดเผยของโฆษกสำนักงานผู้แทนการค้า เมื่อวันพุธ (29)

ส่วนผู้ผลิตสินค้าไฮเทครายใหญ่ยักษ์ของโลก อาทิ ค่ายแอปเปิล อิงค์ ผู้ผลิต ไอโฟน, ไอแพ็ด ตลอดจนบรรดาค่ายใหญ่ยักษ์ของญี่ปุ่น ต่างดิ้นรนหาแหล่งป้อนซัปพลายที่จะชดเชยกับส่วนที่ขาดพร่องไปเพราะนโยบายของทางการจีน ในเมื่อทางการปักกิ่งมีแนวโน้มจะทยอยลดการส่งออกลงอย่างต่อเนื่อง

ในการนี้ ค่ายโซนี่ของญี่ปุ่นบอกว่า การหั่นลดโควต้าส่งออกที่ทางการจีนทำนี้ เป็นอุปสรรคต่อการค้าเสรี และโซนี่ย่อมจะหาทางลดการพึ่งพิงซัปพลายจากจีน

“ณ จุดนี้ ยังไม่มีผลกระทบโดยตรงต่อบริษัทของเรา แต่ถ้ามีการออกข้อจำกัดอื่นๆ เพิ่มมาอีก ก็อาจนำไปสู่ปัญหาซัปพลายขาดแคลน หรือต้นทุนเพิ่มสูงขึ้นในอันที่จะหาชิ้นส่วนหรือวัตถุดิบทดแทน” โซนี่แถลงไว้อย่างนั้นในอีเมล์ตอบข้อซักถามของรอยเตอร์ พร้อมบอกว่า

“เราจะเฝ้าติดตามสถานการณ์อย่างระแวดระวัง”

โซนี่ ซึ่งผลิตทีวีจอแบนยี่ห้อบราเวีย เครื่องคอมพิวเตอร์ไวโอ และคอนโซลวิดีโอเกม เพลย์สเตชั่น 3 จะหาทางลดการใช้ซัปพลายหมวดนี้จากจีน ตลอดจนจะพัฒนาวัตถุดับทางเลือกประเภทอื่นๆ โฆษกของโซนี่แถลงไว้อย่างนั้น

คุณเสมเก่งมากครับ น้ำแข็ง ตู้เย็น ทำให้เกลือหมดคุณค่าไปครับ

เกลือไม่ได้หมอคุณค่าหรอกค่ะเกลือก็ยังเป็นเกลือที่มีความเค็มเหมือนเดิมแต่คนที่เห็นค่าและประโยชน์ของเกลือน้อยลงใช่มั๊ยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย นับตัง1

สวัสดีปีใหม่คะคุณเสม คุณส้มโอมือ ขอพรปีใหม่ให้คุณเสม คุณส้มโอมือ และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงและ มีความสุขมากๆค่ะ

post-83-048199600 1293675253.gif

ถูกแก้ไข โดย mai

:wub: ล๊อกอินเข้ามาทักทายวันสุดท้าย ของการทํางานของปี 53 อีกไม่กี่วัน ก้อจะปี 54 แล้ว ขอบคุณ คุณเสม ที่แนะนํา ให้ความรู้เกี่ยวกับการลงทุนให้เพื่อนๆนักลงทุนมาตลอดค่ะ ขออวยพรให้คุณเสม มีความสุข สุภาพพลานามัยแข็งแรงตลอดไปทุกๆปีค่ะ ขอบคุณค่ะ !thk :wub:

จีนหั่นโควต้าส่งออก'แรร์เอิร์ธ'ทำผู้ผลิตสินค้าไฮเทคปั่นป่วน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 ธันวาคม 2553 23:22 น.

เอเจนซี - จีนสร้างแรงสะเทือนในแวดวงการค้าระหว่างประเทศอีกคำรบหนึ่ง หลังหั่นโควต้าการส่งออกสินแร่หายาก (rare earth) ที่ใช้ในกระบวนการผลิตด้านอิเล็กทรอนิก โดยประกาศลดลงกว่า 35% สำหรับครึ่งแรกของปี 2011 เทียบกับช่วงเดียวกันของปีนี้ ในการนี้ จีนให้เหตุผลว่าต้องการสงวนรักษาทรัพยากร

ด้านสหรัฐอเมริกาออกอาการเคือง โดยสำนักงานผู้แทนการค้าของสหรัฐฯ บอกว่า “กังวลใจมาก” กับการที่ทางการจีนมาออกข้อจำกัด และได้มีการเปิดประเด็นเรื่องนี้กับทางจีนแล้ว ตามการเปิดเผยของโฆษกสำนักงานผู้แทนการค้า เมื่อวันพุธ (29)

ส่วนผู้ผลิตสินค้าไฮเทครายใหญ่ยักษ์ของโลก อาทิ ค่ายแอปเปิล อิงค์ ผู้ผลิต ไอโฟน, ไอแพ็ด ตลอดจนบรรดาค่ายใหญ่ยักษ์ของญี่ปุ่น ต่างดิ้นรนหาแหล่งป้อนซัปพลายที่จะชดเชยกับส่วนที่ขาดพร่องไปเพราะนโยบายของทางการจีน ในเมื่อทางการปักกิ่งมีแนวโน้มจะทยอยลดการส่งออกลงอย่างต่อเนื่อง

ในการนี้ ค่ายโซนี่ของญี่ปุ่นบอกว่า การหั่นลดโควต้าส่งออกที่ทางการจีนทำนี้ เป็นอุปสรรคต่อการค้าเสรี และโซนี่ย่อมจะหาทางลดการพึ่งพิงซัปพลายจากจีน

“ณ จุดนี้ ยังไม่มีผลกระทบโดยตรงต่อบริษัทของเรา แต่ถ้ามีการออกข้อจำกัดอื่นๆ เพิ่มมาอีก ก็อาจนำไปสู่ปัญหาซัปพลายขาดแคลน หรือต้นทุนเพิ่มสูงขึ้นในอันที่จะหาชิ้นส่วนหรือวัตถุดิบทดแทน” โซนี่แถลงไว้อย่างนั้นในอีเมล์ตอบข้อซักถามของรอยเตอร์ พร้อมบอกว่า

“เราจะเฝ้าติดตามสถานการณ์อย่างระแวดระวัง”

โซนี่ ซึ่งผลิตทีวีจอแบนยี่ห้อบราเวีย เครื่องคอมพิวเตอร์ไวโอ และคอนโซลวิดีโอเกม เพลย์สเตชั่น 3 จะหาทางลดการใช้ซัปพลายหมวดนี้จากจีน ตลอดจนจะพัฒนาวัตถุดับทางเลือกประเภทอื่นๆ โฆษกของโซนี่แถลงไว้อย่างนั้น

เอ้...อย่างนี้บ้านเราที่ผลิตชิ้นส่วนสินค้าไฮเทค อีเลคโทรนิค ใช้วัตถุดิบจากจีน หรือจากบ้านเราเองน้าาาา...

ถ้าใช้จากบ้านเราเองแบบนี้ปีหน้าเศษรฐกิจบ้านเราจาดีขึ้นมั้ยเนี่ย .... (ฝันกลางวันไว้ก่อน 55555) !54 !38 !034

เขามาอ่าแต่ไม่ค่อยโพสเลย

ขออวยพร Happy New Year 2011

คุณ เสม นะค่ะ ติดตามกระทู้มาตลอดด อิอิ..

ยังก็ มาช่วยวิเคราะห์และชี้แนะแนวทางใบบนี้ตลอดไปนะคร่ะ

รวยๆ แข็งแรง เจอแต่สิ่งดีๆ นะคร่ะ คุณเสมม

ขอบคุณคร่ ^__^

ส่งความสุขวันปีใหม่ ให้กับคุณเสม และคุณส้มโอมือ

สุขกาย สบายใจ มีเงินมีทองใช้จ่ายตลอดปี ตลอดไป นะครับ

เกลือไม่ได้หมอคุณค่าหรอกค่ะเกลือก็ยังเป็นเกลือที่มีความเค็มเหมือนเดิมแต่คนที่เห็นค่าและประโยชน์ของเกลือน้อยลงใช่มั๊ยค่ะ

555

อะโห ชอบคำตอบนี้จัง ลึกซึ้ง ๆ

:ph34r:

ขอบคุณครับคุณเสม คุณ ส้มโอมือ :ph34r: :lol:

เมื่อก่อน เวลาฝรั่งกับ ญี่ปุ่น จะไล่ผีต้องใช้เกลือเป็นอุปกรณ์ประกอบการสวด เกลือจึงมีราคาแพงเพราะมีผีเยอะ ตอนนี้ที่ไหนมีผี ทีวีจะตามไปถ่าย ผีจึงอายหลบไปหมด พวกโรมันก่อนกินอาหาร ยังโยนเกลือข้ามหัวไหล่ไปข้างหลังก่อน เดิ๋ยวผีมาแย่งกินหมด...อิอิ ตอบแบบขำๆรับปีใหม่นะครับ :lol: :D

แต่ถ้าตอบตามแนวคิดส่วนตัว ก็คล้ายๆกับคุณเสมครับ คือเมื่อก่อนเกลือเป็นยุทธปัจจัย ไม่มีเกลือถนอมอาหาร ยกทัพไป(เดิน)ทหารคงต้องกินแต่หมูเน่าปลาเน่า คุมเกลือไว้ใครจะซ่องสุมกำลังก็ทำได้ยาก เพราะยกทัพไม่ได้ จะตีเอาบ้านเอาเมืองก็ไม่ได้ สมัยก่อนเกลือจึงแพง แต่เดิ๋ยวนี้เกลือไม่ใช่ยุทธปัจจัยแล้ว จึงไม่ควบคุม ขายตามสบาย แถมทหารเดิ๋ยวนี้ไม่ต้องเดิน นั่งรถ นั่งเรือไป กินอาหารกระป๋อง มาม่า

ถ้าจำกันได้ เมื่อก่อนตอนเขมรสามฝ่ายรบกับอุตลุด แนวชายแดนไทย ผงชูรส ถูกกำหนดเป็นสินค้าควบคุมในแถบตะเข็บชายแดน หาว่ามันเป็นยุทธปัจจัย ก็เขมรมันเอาไปใช้ห้ามเลือดเวลาโดนยิง ขายผงชูรสให้เขมรฝ่ายไหน อีกสองฝ่ายก็เขม่น เลยควบคุมมันซะเลย ผงชูรสชายแดนจึงแพงมาก (ผมเคยอยู่อรัญประเทศ)

แต่ถ้าเลยเขตชายแดนเข้าในกรุง ใครเคยซื้อผงชูรสไม่ได้มั่งล่ะครับ ก็มีขายตามปกติ แถมใส่กันมากจนต้องห้ามแม่ค้าซะอีก