ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สงสัยคุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ คงแอบไปซื้อของ แอบตามอยู่ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ คุุณเด็กขายของ

เกิดอะไรขึ้นครับ มีข่าวอะไรไหมครับ ทำไมลงแรงจัง สงสัยกองทุนแน่ๆ เศร้ามากมาย หวังว่าคืนนี้น่าจะกลับมายืนเหนือ 1430 ได้นะครับ

เกิดอะไรขึ้นครับ มีข่าวอะไรไหมครับ ทำไมลงแรงจัง สงสัยกองทุนแน่ๆ เศร้ามากมาย หวังว่าคืนนี้น่าจะกลับมายืนเหนือ 1430 ได้นะครับ

สวัสดีค่ะ คุณ DonJuan

เปิดคอมมาแทบลมใส่ เกิดอะไรขึ้นเนี่ย เมื่อคืนว่าจะขายตอน 20541 แต่ขี้เกียจเอาทองไปคืนเพราะช่วงนี้ไม่มีเวลา ถ้ารู้ว่าวันนี้จะลงแบบนี้ ขายไปเมื่อคืนแล้วซื้อกลับ

ได้ส่วนต่าง 150 สบายไปแล้ว แงๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.forexfactory.com/calendar.php ประกาศตัวเลขเศรษฐกิจ

ถูกแก้ไข โดย ohani

สอบถามเฮียแบทหน่อยครับ จะเข้าไปดูบทวิเคราะห์ของ

เว็บน่ำเชียงทางเฟชบุค เข้าไปที่ไหนครับ

Namchiang Gold ค่ะ

สวัสดีครับ คุณ nuchaba

ผมก็คงเช่นกันครับ คงมีขาใหญ่ขายเอากำไรครับ ลุ้นคืนนี้ให้ยืนเหนือ 1430 ดีกว่าครับ ไม่งั้นเรื่องเศร้ามาแน่ๆ อิอิ

ว่าแล้ว มันดูแหม่งๆ เหมือนจะดูดี แต่ก็แปลกๆ เลยไม่เปิดลอง gf

แต่กะจะขายแท่ง ก็กลัวจะซื้อกลับไม่ได้อะไรเท่าไร เพราะกะราคาไม่เป็นเวลาค่าเงินบาทมันผันผวน

ช่วงนี้จะซื้อจะขายก็กังวลไปหมด

คุณเด็กขายของครับ แล้วถ้าธนาคารกลางยุโรปปรับขึ้นดอกเบี้ย แล้วในมุมมองของคุณทองจะขึ้น หรือ ลง ครับ ชักงง :blush:

สวัสดีครับ พันตรีจิ้งจก หายไปตั้งนานเลยนะครับ สบายดีนะครับ OK เดี๋ยวลองมาวิเคราะห์เรื่องที่ถามกันครับ

มุมมอง ของ เด็กขายของ " ทองขึ้น " ครับ เพราะ ค่าเงินยูโร จะกลับมาแข็งค่าขึ้น เปรียบเทียบกับเงิน ดอลล์สหรัฐ

การตั้งราคาทอง อิงกับ ค่าเงิน US Dollar เมื่อ ดอลล์ อ่อนค่า ราคาก็ควรจะปรับขึ้นให้สมกับอัตราที่ถูกลดลงไปครับ

แต่นั้น คือ คำตอบ ตามสมมุติฐานที่ว่า ยูโรแข็ง > ดอลล์อ่อน ยังมีอีกด้านแห่งข้อเท็จจริง ต้องมาเปรียบเทียบ คือ

1. ECB ขึ้นดอกเบี้ย เพื่อให้เกิดการออมเงิน, ลดค่าใช้จ่ายของประชาชนลง, ลดราคาสินค้านำเข้าพลังงาน และ อาหารลง กลุ่ม Euro ก็จะซื้อทองคำ

น้อยลง หรือ อาจจะเอาออกมาขายก็ได้ เพราะต้องการใช้เงินมาเพื่อช่วยประเทศ กลุ่ม PIGS ที่มีปัญหาทางการเงิน

2. USA มีความคิดที่จะไม่ทำ QE 3 หรือ QE 2 ที่ทำอยู่ 600,000 ล้านเหรียญ อาจจะถอนก่อนเวลาเดือนมิถุนายน 54 และ ประกาศขึ้นดอกเบี้ย FED

ราคาทองคำในตลาดโลก ที่เพิ่มขึ้นมาอย่างรวดเร็ว ตลอด 3-4 ปีที่ผ่านมา มูลค่าถูกปั่นมาจาก เงิน QE1 + QE 2

( 1.17 ล้านล้านเหรียญ + 600,000 ล้านเหรียญ ) คุณพันตรีจิ้งจก ว่าเป็นความจริงหรือไม่ครับ เงินปริมาณมากที่พิมพ์ออกมา อย่างน้อยๆ

ก็คือ มูลค่าที่สอดแทรกอยู่ในราคาทองคำ US$1,417 ณ. ขณะนี้ ไม่มากก็น้อย แล้วถ้า USA ยกเลิกแนวความคิดนี้จริงๆ เพราะ สหรัฐ ผ่าน

สภาวะเงินฝืด หลัง วิกฤติซับไพรม์มาแล้ว กำลังก้าวเข้าสู่ สภาวะเงินเฟ้อ จาก ราคาพลังงาน และ อาหาร ที่สูงขึ้น ราคาที่ถูกปั่นมาจากเงิน

QE เมื่อไม่มีปริมาณเงินมาสนับสนุนแล้ว จะเป็นอย่างไรดีครับ

สรุป : จากดูที่ กลุ่ม EURO และ USA แล้ว คาดว่า ทอง " ลง " ครับ

http://www.forexfact...om/calendar.php ประกาศตัวเลขเศรษฐกิจ

ขอบคุณ อาจารย์ป้า Ohani มากนะครับ สำหรับข้อมูลรายงานคืนนี้

April Fool Day หรือเปล่าเนี่ย

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

อาจารย์ป้า Ohani ให้คำตอบแล้วครับ อ้าว นึกว่าขายบางส่วนไปแล้วนะเนี่ย

ความมหัศจรรย์ของทองคำ ยังเชื่อว่าจะดีดกลับไปยืนเหนือ 1430 ครับ :blink:

หรือน้องทองนึกขึ้นได้ว่า ลืมเอาเพื่อนคนสำคัญของเราขึ้นรถไปด้วยอ่ะป่าว ถ้าพรุ่งนี้สมาคมจัดหนัก ลด 200 เหลือ 20300/20400 คุณเด็กขายของจะว่าอย่างไรเอ่ย

บอกได้คำเดียว

วัยรุ่นเซ็ง . .

เมื่อบ่ายกะจะขายแต่ gf ไม่ใจ

เลยโดนชะ

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

อาจารย์ป้า Ohani ให้คำตอบแล้วครับ อ้าว นึกว่าขายบางส่วนไปแล้วนะเนี่ย

ขายไปแท่งเดียวเองครับ ที่แรกว่าจะ 2-3 แต่เปลี่ยนใจกระทันหัน อิอิ ... รู้งี้ ...

ขอบคุณมากครับ คุณ ohani สำหรับข่าวสารทำไมทองถึงลง

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

ขอขอบคุณ คุณเด็กขายของที่ให้ข้อมูลตัดสินใจในระยะสั้นได้ดีมากๆเลยครับ ไม่งั้นมีดอยแน่ๆ

:)