ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณ jaiy

ออกตัวล้อฟรีอีกแล้วนะครับ ทำใจ รออาทิตย์หน้าลุ้นใหม่ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ พันตรีจิ้งจก หายไปตั้งนานเลยนะครับ สบายดีนะครับ OK เดี๋ยวลองมาวิเคราะห์เรื่องที่ถามกันครับ

มุมมอง ของ เด็กขายของ " ทองขึ้น " ครับ เพราะ ค่าเงินยูโร จะกลับมาแข็งค่าขึ้น เปรียบเทียบกับเงิน ดอลล์สหรัฐ

การตั้งราคาทอง อิงกับ ค่าเงิน US Dollar เมื่อ ดอลล์ อ่อนค่า ราคาก็ควรจะปรับขึ้นให้สมกับอัตราที่ถูกลดลงไปครับ

แต่นั้น คือ คำตอบ ตามสมมุติฐานที่ว่า ยูโรแข็ง > ดอลล์อ่อน ยังมีอีกด้านแห่งข้อเท็จจริง ต้องมาเปรียบเทียบ คือ

1. ECB ขึ้นดอกเบี้ย เพื่อให้เกิดการออมเงิน, ลดค่าใช้จ่ายของประชาชนลง, ลดราคาสินค้านำเข้าพลังงาน และ อาหารลง กลุ่ม Euro ก็จะซื้อทองคำ

น้อยลง หรือ อาจจะเอาออกมาขายก็ได้ เพราะต้องการใช้เงินมาเพื่อช่วยประเทศ กลุ่ม PIGS ที่มีปัญหาทางการเงิน

2. USA มีความคิดที่จะไม่ทำ QE 3 หรือ QE 2 ที่ทำอยู่ 600,000 ล้านเหรียญ อาจจะถอนก่อนเวลาเดือนมิถุนายน 54 และ ประกาศขึ้นดอกเบี้ย FED

ราคาทองคำในตลาดโลก ที่เพิ่มขึ้นมาอย่างรวดเร็ว ตลอด 3-4 ปีที่ผ่านมา มูลค่าถูกปั่นมาจาก เงิน QE1 + QE 2

( 1.17 ล้านล้านเหรียญ + 600,000 ล้านเหรียญ ) คุณพันตรีจิ้งจก ว่าเป็นความจริงหรือไม่ครับ เงินปริมาณมากที่พิมพ์ออกมา อย่างน้อยๆ

ก็คือ มูลค่าที่สอดแทรกอยู่ในราคาทองคำ US$1,417 ณ. ขณะนี้ ไม่มากก็น้อย แล้วถ้า USA ยกเลิกแนวความคิดนี้จริงๆ เพราะ สหรัฐ ผ่าน

สภาวะเงินฝืด หลัง วิกฤติซับไพรม์มาแล้ว กำลังก้าวเข้าสู่ สภาวะเงินเฟ้อ จาก ราคาพลังงาน และ อาหาร ที่สูงขึ้น ราคาที่ถูกปั่นมาจากเงิน

QE เมื่อไม่มีปริมาณเงินมาสนับสนุนแล้ว จะเป็นอย่างไรดีครับ

สรุป : จากดูที่ กลุ่ม EURO และ USA แล้ว คาดว่า ทอง " ลง " ครับ

คุณเด็กขายของครับที่พูดมาคือคำโกหกใช่มั้ยครับ

Namchiang Gold ค่ะ

ขอบคุณครับ

!La !La !La !La !La

อารมณ์ดีเปนพิเศษ (หาเรื่องให้คนหมั่นใส้) !La !La

มีใครอยู่ดอยมั้ยยยยยยยยย

ป.ล. แซวเล่นนะครับ อย่าซีเครียด

สวัสดีครับ คุณ jaiy

ออกตัวล้อฟรีอีกแล้วนะครับ ทำใจ รออาทิตย์หน้าลุ้นใหม่ครับ

รอลุ้นด้วยค่ะ ติดตามต่อปาย.

วันนี้ วันโกหก ของฝรั่งแล้วไม่ผิด ดูซิ จะหลอกอะไรเราอีก ใจหล่นไปที่ตาตุ่มเลยbiggrin.gifblink.gif

ปรับขึ้นดอกเบี้ยแสดงว่าเงินเฟ้อ ทองก็ต้องขึ้น

แต่หลายครั้งจีนปรับดอกเบี้ย ทองลง

B)

สวัสดีครับ คุณ news

เด็กขายของ ขอตอบเพิ่มเติมให้ เฉพาะของ ประเทศจีน ครับ

ประเทศจีน มี สภาวะเงินเฟ้อที่เกิดจาก อุปสงค์มวลรวมเพิ่มขึ้น คือ ปริมาณสินค้า และ บริการ ในระบบเศรษฐกิจเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อย

ไม่เพียงพอตอบสนอง ต่อการเพิ่มขึ้น ของ อุปสงค์มวลรวม

สาเหตุที่เกิด คือ รายได้ที่เพิ่มขึ้น แต่ไม่ได้มีการเก็บออม ประชาชนชาวจีนรุ่นใหม่ มีการใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเติบโตอย่างรวดเร็วเกินความพอดี

จนการผลิตสินค้าไม่ทันกับความต้องการ ทำให้ ราคาสินค้าต่างๆ มีราคาสูงขึ้น ประกอบกับ ราคาพลังงาน และ อาหาร ที่ถีบตัวสูงขึ้น ยิ่ง

เป็นปัจจัยเหมือนซ้ำเติมให้ภาวะเงินเฟ้อ สินค้าข้าวยากหมากแพง มากยิ่งขึ้น

รัฐบาลกลาง ได้ใช้ นโยบายการเงินแบบมหภาค โดยมีเป้าหมาย เพื่อ

1. ลดค่าใช้จ่ายการบริโภคส่วนบุคคล

2. ใช้นโยบายการคลัง โดยภาครัฐฯ คือ มาตราการด้านภาษี เก็บภาษีมากขึ้น ทำให้ ใช้จ่ายน้อยลง รัฐบาลก็ได้ภาษีน้อยลง ก็ต้องลดงบประมาณ

รายจ่ายลงด้วย

3. ใช้นโยบายการคลัง โดยภาครัฐฯ คือ ลดปริมาณเงิน โดยการออกพันธบัตร เพื่อชักจูงให้ประชาชนหันมาสนใจออมเงินมากกว่าที่จะใช้จ่ายเงิน

ซึ่งที่เห็นล่าสุด คือ ส่งเสริม ให้ ประชาชน ซื้อ ทอง เก็บเอาไว้

4. ลดค่าใช้จ่ายการลงุทน

5. รัฐบาลกำหนดราคาสินค้า และ บริการ ตายตัว

การขึ้นดอกเบี้ยนโยบาย หรือ ดอกเบี้ยสำรองธนาคาร ในประเทศจีน ไม่ค่อยมีผลกระทบมากเลยครับ เพราะจุดมุ่งหมายมีต่างกัน และ

ประชาชนชาวจีนส่วนใหญ่ เป็น แรงงานอุตสาหกรรม หรือ แรงงานภาคการเกษตร สิ่งที่เขาต้องการ น่าจะเป็น ปัจจัย 4+1 มากกว่าครับ

อาหาร + ที่อยู่ + ยารักษาโรค + เครื่องนุ่งห่ม + รถยนต์ ( แถม เพราะสมัยก่อน คือ จักรยาน แต่เดี๋ยวนี้ รถยนต์ แล้วล่ะ )

สวัสดีครับ คุณ raty

น้องทองลงมารับ คุณเด็กขายของ ครับ อิอิ จะได้ลุ้นขึ้นอาทิตย์หน้าด้วยกัน

สวัสดีเฮียเด็กขายของครับ :lol: อ่านวิเคราะห์เฮียแล้วรู้สึกหนาวๆยังไงไม่รู้ ฮ่าฮ่า...เพราะเก็บเต็มพุงแล้ว :lol:

ความมหัศจรรย์ของทองคำ ยังเชื่อว่าจะดีดกลับไปยืนเหนือ 1430 ครับ :blink:

หรือน้องทองนึกขึ้นได้ว่า ลืมเอาเพื่อนคนสำคัญของเราขึ้นรถไปด้วยอ่ะป่าว ถ้าพรุ่งนี้สมาคมจัดหนัก ลด 200 เหลือ 20300/20400 คุณเด็กขายของจะว่าอย่างไรเอ่ย

ก็เอาธนบัตรไทย ไปแลก ทองคำแท่ง ที่ร้านทอง กลับบ้านสิครับ แต่ขอน้อยๆ นะครับ 2 แท่งก็คงพอครับ

และเด็กขายของ คาดว่า ราคาเปิดร้านทองฯ พรุ่งนี้ ไม่ขี้เหร่ เพราะ วันนี้ นักลงทุน ไปขายไม่มาก ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ news

เด็กขายของ ขอตอบเพิ่มเติมให้ เฉพาะของ ประเทศจีน ครับ

ประเทศจีน มี สภาวะเงินเฟ้อที่เกิดจาก อุปสงค์มวลรวมเพิ่มขึ้น คือ ปริมาณสินค้า และ บริการ ในระบบเศรษฐกิจเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อย

ไม่เพียงพอตอบสนอง ต่อการเพิ่มขึ้น ของ อุปสงค์มวลรวม

สาเหตุที่เกิด คือ รายได้ที่เพิ่มขึ้น แต่ไม่ได้มีการเก็บออม ประชาชนชาวจีนรุ่นใหม่ มีการใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเติบโตอย่างรวดเร็วเกินความพอดี

จนการผลิตสินค้าไม่ทันกับความต้องการ ทำให้ ราคาสินค้าต่างๆ มีราคาสูงขึ้น ประกอบกับ ราคาพลังงาน และ อาหาร ที่ถีบตัวสูงขึ้น ยิ่ง

เป็นปัจจัยเหมือนซ้ำเติมให้ภาวะเงินเฟ้อ สินค้าข้าวยากหมากแพง มากยิ่งขึ้น

รัฐบาลกลาง ได้ใช้ นโยบายการเงินแบบมหภาค โดยมีเป้าหมาย เพื่อ

1. ลดค่าใช้จ่ายการบริโภคส่วนบุคคล

2. ใช้นโยบายการคลัง โดยภาครัฐฯ คือ มาตราการด้านภาษี เก็บภาษีมากขึ้น ทำให้ ใช้จ่ายน้อยลง รัฐบาลก็ได้ภาษีน้อยลง ก็ต้องลดงบประมาณ

รายจ่ายลงด้วย

3. ใช้นโยบายการคลัง โดยภาครัฐฯ คือ ลดปริมาณเงิน โดยการออกพันธบัตร เพื่อชักจูงให้ประชาชนหันมาสนใจออมเงินมากกว่าที่จะใช้จ่ายเงิน

ซึ่งที่เห็นล่าสุด คือ ส่งเสริม ให้ ประชาชน ซื้อ ทอง เก็บเอาไว้

4. ลดค่าใช้จ่ายการลงุทน

5. รัฐบาลกำหนดราคาสินค้า และ บริการ ตายตัว

การขึ้นดอกเบี้ยนโยบาย หรือ ดอกเบี้ยสำรองธนาคาร ในประเทศจีน ไม่ค่อยมีผลกระทบมากเลยครับ เพราะจุดมุ่งหมายมีต่างกัน และ

ประชาชนชาวจีนส่วนใหญ่ เป็น แรงงานอุตสาหกรรม หรือ แรงงานภาคการเกษตร สิ่งที่เขาต้องการ น่าจะเป็น ปัจจัย 4+1 มากกว่าครับ

อาหาร + ที่อยู่ + ยารักษาโรค + เครื่องนุ่งห่ม + รถยนต์ ( แถม เพราะสมัยก่อน คือ จักรยาน แต่เดี๋ยวนี้ รถยนต์ แล้วล่ะ )

ขอบคุณครับ สรุปว่าการขึ้นดอกเบี้ยธนาคารของจีน ไม่มีผลกระทบต่อราคาทอง B)

คุณเด็กขายของต้องเคยไปเที่ยวประเทศจีนแน่เลย ถึงรู้ว่าสมัยก่อนคือจักรยาน :lol:

คุณ Don Juan เมื่อวานนี้ เด็กขายของ นำเสนอ ข่าวของ ธนาคารแห่งประเทศไทย ฉบับที่ 9/2554 ลว.31 มีนาคม 2554

เนื้อข่าว

อุปสงค์ต่างประเทศ ขยายตัวดีต่อเนื่องทั้งการส่งออกสินค้าและการท่องเที่ยว โดยการส่งออกมีมูลค่ารวม 18,406 ล้านดอลลาร์ สรอ. สูงสุดเป็นประวัติการณ์และเพิ่มขึ้นจากระยะเดียวกันปีก่อนร้อยละ 29.1 โดยขยายตัวดีในทุกหมวดสินค้าโดยเฉพาะหมวดสินค้าเกษตรที่มูลค่าการส่งออกขยายตัวสูง ตามราคายางพาราที่เพิ่มสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ขณะที่ด้านปริมาณขยายตัวตามการส่งออกข้าวที่เพิ่มขึ้นเป็นสำคัญ ส่วนการส่งออกสินค้าอุตสาหกรรมขยายตัวดีตามการส่งออกยานยนต์ ผลิตภัณฑ์พลาสติก และเครื่องใช้ไฟฟ้า นอกจากนี้ ในเดือนนี้ยังมีการส่งออกทองคำมูลค่า 1,240 ล้านดอลลาร์ สรอ.ซึ่งเพิ่มขึ้นจากเดือนก่อนค่อนข้างมากตามทิศทางราคาทองคำในตลาดโลกที่สูงขึ้น สำหรับการท่องเที่ยวขยายตัวดีต่อเนื่องโดยนักท่องเที่ยวต่างประเทศมีจำนวน 1.8 ล้านคน เป็นการเพิ่มขึ้นของนักท่องเที่ยวจากประเทศในภูมิภาคเอเชียและยุโรปเป็นสำคัญ ส่วนอัตราการเข้าพักโรงแรมอยู่ที่ร้อยละ 68.9 สูงขึ้นจากร้อยละ 65.7 ในเดือนเดียวกันปีก่อน โดยเป็นการปรับดีขึ้นในทุกภูมิภาคของประเทศ

ที่เป็นตัวหนังสือสีแดง เห็นไหมครับว่า เมืองไทย มีขุดทองกันด้วยหรือ ถึงได้มีการส่งออกทองคำ เด็กขายของ ก็ต้องเอาเยี่ยงอย่าง

มีกำไร ก็ต้องส่งออกไปร้านทองฯ ส่วนเมื่อราคาพอใจ ก็ นำเข้า มาไว้ใน อ้อมกอด ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ raty

น้องทองลงมารับ คุณเด็กขายของ ครับ อิอิ จะได้ลุ้นขึ้นอาทิตย์หน้าด้วยกัน

สมพรปากนะคะ สองคนหัวหาย สามคนรอดตาย ปลอบใจไว้

สวัสดีครับ พันตรีจิ้งจก หายไปตั้งนานเลยนะครับ สบายดีนะครับ OK เดี๋ยวลองมาวิเคราะห์เรื่องที่ถามกันครับ

มุมมอง ของ เด็กขายของ " ทองขึ้น " ครับ เพราะ ค่าเงินยูโร จะกลับมาแข็งค่าขึ้น เปรียบเทียบกับเงิน ดอลล์สหรัฐ

การตั้งราคาทอง อิงกับ ค่าเงิน US Dollar เมื่อ ดอลล์ อ่อนค่า ราคาก็ควรจะปรับขึ้นให้สมกับอัตราที่ถูกลดลงไปครับ

แต่นั้น คือ คำตอบ ตามสมมุติฐานที่ว่า ยูโรแข็ง > ดอลล์อ่อน ยังมีอีกด้านแห่งข้อเท็จจริง ต้องมาเปรียบเทียบ คือ

1. ECB ขึ้นดอกเบี้ย เพื่อให้เกิดการออมเงิน, ลดค่าใช้จ่ายของประชาชนลง, ลดราคาสินค้านำเข้าพลังงาน และ อาหารลง กลุ่ม Euro ก็จะซื้อทองคำ

น้อยลง หรือ อาจจะเอาออกมาขายก็ได้ เพราะต้องการใช้เงินมาเพื่อช่วยประเทศ กลุ่ม PIGS ที่มีปัญหาทางการเงิน

2. USA มีความคิดที่จะไม่ทำ QE 3 หรือ QE 2 ที่ทำอยู่ 600,000 ล้านเหรียญ อาจจะถอนก่อนเวลาเดือนมิถุนายน 54 และ ประกาศขึ้นดอกเบี้ย FED

ราคาทองคำในตลาดโลก ที่เพิ่มขึ้นมาอย่างรวดเร็ว ตลอด 3-4 ปีที่ผ่านมา มูลค่าถูกปั่นมาจาก เงิน QE1 + QE 2

( 1.17 ล้านล้านเหรียญ + 600,000 ล้านเหรียญ ) คุณพันตรีจิ้งจก ว่าเป็นความจริงหรือไม่ครับ เงินปริมาณมากที่พิมพ์ออกมา อย่างน้อยๆ

ก็คือ มูลค่าที่สอดแทรกอยู่ในราคาทองคำ US$1,417 ณ. ขณะนี้ ไม่มากก็น้อย แล้วถ้า USA ยกเลิกแนวความคิดนี้จริงๆ เพราะ สหรัฐ ผ่าน

สภาวะเงินฝืด หลัง วิกฤติซับไพรม์มาแล้ว กำลังก้าวเข้าสู่ สภาวะเงินเฟ้อ จาก ราคาพลังงาน และ อาหาร ที่สูงขึ้น ราคาที่ถูกปั่นมาจากเงิน

QE เมื่อไม่มีปริมาณเงินมาสนับสนุนแล้ว จะเป็นอย่างไรดีครับ

สรุป : จากดูที่ กลุ่ม EURO และ USA แล้ว คาดว่า ทอง " ลง " ครับ

คุณเด็กขายของครับ ช่วงบนบอกทองขึ้น แต่ตอนสรุปบอกทองลง ผมอ่านแล้ว

ผมเข้าใจว่าคุณเด็กขายของกำลังบอกว่าช่วงนี้ทองจะลงสั้นๆ ก่อนจะดีดขึ้น ใช่ไหมครับ