ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

Fed Chairman Bernanke puts off easing talk until September meeting

“The Fed has a range of tools that could be used to provide additional monetary stimulus,” Bernanke said.

These options were discussed in August and “we will continue to consider these and other pertinent issues...at our meeting in September,” Bernanke said.

Bernanke criticized Congress, saying the recent debate over the debt ceiling had hurt the economy

บอกให้รอฟังจากประชุม Fed คราวหน้า แล้วกัน ตอนนี้ กำลังค้นหาวิธีการอยู่ ซึ่งจะเป็นเครื่องมือเพื่อ

เศรษฐกิจ สุดท้ายก็บอกว่า ตอนเล่นปาหี่ของท่านผู้แทนฯ เรื่องเพิ่มเพดานหนี้ นำมาซึ่งความเจ็บปวด

และ เสียหายทางเศรษฐกิจ

พอกล่าวเสร็จ หน้าคอมฯ แจ้งว่า หุ้นฯ แต่ละตลาดฯ ร่วงระนาว เลยครับ เดี๋ยวเอาตัวเลขให้ดู

สวัสดีค่ะเฮียนายห้างฯ คุณพี่เด็กขายของ คุณดอนฮวน คุณGBฯ คุณร้อยสู่ล้าน คุณปุยเมฆ และสมาชิกทุกท่าน ขอบคุณสำหรับข่าวสารทุกๆข่าว +1 สำหรับคำตอบที่รอคอยกันทุกคนเมื่อคืนนี้นะค่ะ รวดเร็วทันใจ แถมแปลให้เสร็จ (ถ้าไม่แปลก็อ่านไม่ออก) ขอบคุณช่วงเวลาทึ่ผ่านมาคุณเด็กขายของให้ข้อมูลแนวโน้มต่างๆ ที่ตนคิดว่าจะเป็น บอกกล่าวให้สมาชิกทราบ และ +1 คุณดอนฮวนที่เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกทุกท่านที่มีของอยู่อย่างเหนียวแน่น อย่างน้อยก็มีแนวร่วมอุ่นใจ เข้ามาอ่านตลอดแต่ไม่ได้แสดงความเห็น เพราะความเห็นไม่มีสาระได้แต่ขอบคุณอาจจะเป็นภาระให้เว็บล่มได้ สู่ให้โอกาสนั้นแก่ผู้ที่มีสาระดีกว่า แต่ก็ขอบคุณทุกครั้งที่เข้ามาอ่าน วันนี้วันเสาร์คนเข้าน้อยขอโพสต์คุยด้วยซะหน่อย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตามสภาพปกติ ของตลาดหุ้นฯ เวลาจะเกิดเหตุการณ์สำคัญ ถึง สำคัญมาก ที่จะมีส่วนกระทบกับราคาหุ้น

คุณ GoldofCourse จะทำอย่างไร

ถ้าคุณเป็นนักเล่นหุ้นฯ หรือ ผู้จัดการกองทุน คุณ ก็จะต้องถอยออกมาจากตลาดหุ้นฯ ก่อนเป็นอันดับแรก

เพื่อรอดูทิศทางแน่ชัดของตลาด. ว่า จะเป็นอย่างไร ใช่หรือเปล่าครับ ยกตัวอย่าง ก็เวลาประเทศไทย

มีปฎิรูปการปกครอง นักลงทุนในหุ้นฯ จะทำอย่างไร เทขายหุ้นฯ ถือ

เงินสดไว้ก่อน ถูกไหมครับ ก็เหมือนกันล่ะครับ ถือเงินสด หรือ ธนบัตร ดีกว่าครับ

เดี๋ยวคุณฯ ก็ถามอีกว่า แล้วทำไม พวกมันไม่หันไปซื้อทองแท่งล่ะ

คำตอบ คือ ผันผวน พอๆ กัน เหมือน หนีเสือปะจรเข้ ถือเงินสด คล่องตัวกว่า พอรู้ทิศทางแนวโน้มชัดเจน

ก็ใส่ได้ทันที จริงหรือเปล่าครับกว่า จะไปขายทอง แล้วก็ไม่รู้ว่า จะกำไรหรือขาดทุน กว่าจะได้เงิน +2

เพื่อเอาไปลงหุ้น คนอื่นคาบเอาไปกินหมดแล้ว

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนทุกๆ ท่าน

หลายคนตื่นมาตอนเช้า ก็คงต้องรีบเข้า บ้านไทยโกลด์ เพื่อมาดูว่าราคาทองโลก เป็นอย่างไร

แล้วก็คงยิ้มแก้มปริไปหลายๆ ท่าน

บางท่านก็เกิดคำถามข้อสงสัยตั้งแต่ตอนเที่ยงคืน ว่า อะไรกันนะ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น อย่างนี้

เช้านี้ เด็กขายของจะลองบ่นลองโม้ เพราะเมื่อคืนตอนทุ่มกว่าๆ ก็บ่นไปครั้งหนึ่งแล้ว ให้คุณ

GoldofCourse

เริ่มเปิดตลาดวันจันทร์ที่ผ่านมา ข่าวลือต่างๆ ในตลาดทุน ก็โพนทะนาออกมาเป็นระยะ เกี่ยวกับ

คำพูดของ นายเบอร์นันเก้ ที่จะมาพูดที่ Jackson Hole ในวันศุกร์ ทำไมล่ะ เพราะตอน QE2

แกก็มาจุดประกาย ณ. ที่แห่งนี้ ทุกๆคน ก็คาดคิดว่า ประวัติศาสตร์จะซำ้รอยเดิม หรือเปล่า มีทั้ง

เชื่อและไม่เชื่อ

ส่วนมุมมองในตลาดทุน อย่างที่บอกไว้ ประมาณว่า เมื่อเกิดความไม่แน่นอนในทิศทางการลงทุน

ควรจะต้องถอยออกจากตลาดทุน หรือ ตลาดความเสี่ยงต่างๆ ออกชั่วคราวและกำเป็นธนบัตร หรือ

เงินสด ไว้ เป็นสิ่งที่ปลอดภัยที่สุด ณ. เวลานั้น. สินทรัพย์เสี่ยงและไม่เสี่ยง ต้องถือว่าเป็นของแสลง

เมื่อเจอ นายเบอร์นันเก้ หุ้นก็แดง ทองก็ลด ค่าเงินดอลล์ก็อ่อนค่า เหมาเข่งโดนหมด

แสดงว่า ก่อนนายเบอร์นันเก้ พูด นักลงทุน และ กองทุนต่างๆ กำแต่เงินสด เตรียมพร้อมทุกเมื่อ

ถ้ารู้ว่า คำพูดแก ออกมาเป็นอย่างไร ? คำตอบ ไม่มีอะไร ไม่ได้แสดงมายากลเปิดหมวกหยิบกระต่ายออกมา

เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว เพื่อนบางคนก็มีคำถามว่า หุ้นสหรัฐฯ ขึ้นเขียวยกกระดาน ราคาทองต้องดิ่งเหวแน่ๆ

เพราะมาตรฐานมันเคยถูกกำหนดไว้แบบนั้น ก็เลยมีการคาดคิดว่าจะเป็นเช่นนั้นอีก ใจสั่นจนนอนไม่หลับ

เพราะอาการตื่นเต้น

คำตอบคือ สถานการณ์เมื่อคืน ต้องกล่าวอีกแล้วว่า " ต่างกรรมต่างวาระ " เหตุการณ์เดิมๆ ปกติ คือ

1. ทิ้งหุ้น ซื้อทอง. 2. ซื้อหุ้น ทิ้งทอง. ใช่ไหมครับ

เหตุการณ์ก่อนเมื่อคืน ตลอดสัปดาห์ ทิ้งหุ้น ทิ้งทอง ทิ้งหมดสินทรัพย์เพื่อการลงทุน ถือ เงินสด

ถือ เงินสด เพื่อเตรียมพร้อมทุกเมื่อ หลังสัญญานสิ้นสุดลง ว่าจะซื้ออะไรดี ?

เมื่อ ไม่มีอะไรเลย เป็นแค่ลมออกจากปาก นายเบอร์นันเก้ กล่าวว่า รอนะ รอนะ ประชุม Fed ครั้งต่อไปจะมาบอก

เตรียมไว้แล้ว พับผ่าซิ และบอกว่า เศรษฐกิจจะดีขึ้นแล้วนะ ไม่มีรูปธรรม มีแต่นามธรรม

นักลงทุน และ กองทุนฯ ทั้งหลาย ที่นี้ทำยังไงล่ะ ก็ตัวใครตัวมันสิครับ ตาลีตาเหลือก งานใครงานมัน

ใครเป็น Broker หุ้น ก็รีบไปหาจังหวะเข้าซื้อหุ้นฯ

ใครเป็น Broker ทอง ก็กระซวกต่อจากเดิมที่ดันขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้ว เพราะถือเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย

แล้วราคาก็ลดลงไปมากพอดูจาก New High

นักลงทุน และ กองทุนต่างๆ มีระบบการกระจายความเสี่ยงในการลงทุนสินทรัพยเสี่ยง เมื่อแต่เดิมเป็น

อย่างไร ทุกๆ คนก็จะมุ่งไปในการลงทุน ที่ได้อัดอั้นไว้ หรือ ขายทิ้ง ออกไป ไปตามเก็บกลับคืนมา

มันก็เลยเป็นต้นเหตุที่ อะไรๆๆๆๆๆ ก็เขียวไปหมด มั่งครับ บ่นอีกแล้ว ไปดูการ์ตูนดีกว่า คลายสมอง

จากลุ้นเมื่อคืน พร้อมกำไรที่ถัว ฮิฮิ

ตรงประเด็นโดนใจจริงๆครับ คุณเด็กขายของ นลท ทุกท่านต่างก็อัดอั้นมานาน ในที่สุดก็ถึงเวลาซื้อซะที

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนทุกๆ ท่าน

หลายคนตื่นมาตอนเช้า ก็คงต้องรีบเข้า บ้านไทยโกลด์ เพื่อมาดูว่าราคาทองโลก เป็นอย่างไร

แล้วก็คงยิ้มแก้มปริไปหลายๆ ท่าน

บางท่านก็เกิดคำถามข้อสงสัยตั้งแต่ตอนเที่ยงคืน ว่า อะไรกันนะ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น อย่างนี้

เช้านี้ เด็กขายของจะลองบ่นลองโม้ เพราะเมื่อคืนตอนทุ่มกว่าๆ ก็บ่นไปครั้งหนึ่งแล้ว ให้คุณ

GoldofCourse

เริ่มเปิดตลาดวันจันทร์ที่ผ่านมา ข่าวลือต่างๆ ในตลาดทุน ก็โพนทะนาออกมาเป็นระยะ เกี่ยวกับ

คำพูดของ นายเบอร์นันเก้ ที่จะมาพูดที่ Jackson Hole ในวันศุกร์ ทำไมล่ะ เพราะตอน QE2

แกก็มาจุดประกาย ณ. ที่แห่งนี้ ทุกๆคน ก็คาดคิดว่า ประวัติศาสตร์จะซำ้รอยเดิม หรือเปล่า มีทั้ง

เชื่อและไม่เชื่อ

ส่วนมุมมองในตลาดทุน อย่างที่บอกไว้ ประมาณว่า เมื่อเกิดความไม่แน่นอนในทิศทางการลงทุน

ควรจะต้องถอยออกจากตลาดทุน หรือ ตลาดความเสี่ยงต่างๆ ออกชั่วคราวและกำเป็นธนบัตร หรือ

เงินสด ไว้ เป็นสิ่งที่ปลอดภัยที่สุด ณ. เวลานั้น. สินทรัพย์เสี่ยงและไม่เสี่ยง ต้องถือว่าเป็นของแสลง

เมื่อเจอ นายเบอร์นันเก้ หุ้นก็แดง ทองก็ลด ค่าเงินดอลล์ก็อ่อนค่า เหมาเข่งโดนหมด

แสดงว่า ก่อนนายเบอร์นันเก้ พูด นักลงทุน และ กองทุนต่างๆ กำแต่เงินสด เตรียมพร้อมทุกเมื่อ

ถ้ารู้ว่า คำพูดแก ออกมาเป็นอย่างไร ? คำตอบ ไม่มีอะไร ไม่ได้แสดงมายากลเปิดหมวกหยิบกระต่ายออกมา

เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว เพื่อนบางคนก็มีคำถามว่า หุ้นสหรัฐฯ ขึ้นเขียวยกกระดาน ราคาทองต้องดิ่งเหวแน่ๆ

เพราะมาตรฐานมันเคยถูกกำหนดไว้แบบนั้น ก็เลยมีการคาดคิดว่าจะเป็นเช่นนั้นอีก ใจสั่นจนนอนไม่หลับ

เพราะอาการตื่นเต้น

คำตอบคือ สถานการณ์เมื่อคืน ต้องกล่าวอีกแล้วว่า " ต่างกรรมต่างวาระ " เหตุการณ์เดิมๆ ปกติ คือ

1. ทิ้งหุ้น ซื้อทอง. 2. ซื้อหุ้น ทิ้งทอง. ใช่ไหมครับ

เหตุการณ์ก่อนเมื่อคืน ตลอดสัปดาห์ ทิ้งหุ้น ทิ้งทอง ทิ้งหมดสินทรัพย์เพื่อการลงทุน ถือ เงินสด

ถือ เงินสด เพื่อเตรียมพร้อมทุกเมื่อ หลังสัญญานสิ้นสุดลง ว่าจะซื้ออะไรดี ?

เมื่อ ไม่มีอะไรเลย เป็นแค่ลมออกจากปาก นายเบอร์นันเก้ กล่าวว่า รอนะ รอนะ ประชุม Fed ครั้งต่อไปจะมาบอก

เตรียมไว้แล้ว พับผ่าซิ และบอกว่า เศรษฐกิจจะดีขึ้นแล้วนะ ไม่มีรูปธรรม มีแต่นามธรรม

นักลงทุน และ กองทุนฯ ทั้งหลาย ที่นี้ทำยังไงล่ะ ก็ตัวใครตัวมันสิครับ ตาลีตาเหลือก งานใครงานมัน

ใครเป็น Broker หุ้น ก็รีบไปหาจังหวะเข้าซื้อหุ้นฯ

ใครเป็น Broker ทอง ก็กระซวกต่อจากเดิมที่ดันขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้ว เพราะถือเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย

แล้วราคาก็ลดลงไปมากพอดูจาก New High

นักลงทุน และ กองทุนต่างๆ มีระบบการกระจายความเสี่ยงในการลงทุนสินทรัพยเสี่ยง เมื่อแต่เดิมเป็น

อย่างไร ทุกๆ คนก็จะมุ่งไปในการลงทุน ที่ได้อัดอั้นไว้ หรือ ขายทิ้ง ออกไป ไปตามเก็บกลับคืนมา

มันก็เลยเป็นต้นเหตุที่ อะไรๆๆๆๆๆ ก็เขียวไปหมด มั่งครับ บ่นอีกแล้ว ไปดูการ์ตูนดีกว่า คลายสมอง

จากลุ้นเมื่อคืน พร้อมกำไรที่ถัว ฮิฮิ

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ คุณDonJuan และเพื่อนๆ

อ่านเรื่องบ่นๆจบ ต้องบอกว่า จริงค่ะท่าน

ขอบคุณมากนะคะ :wub: :wub:

สวัสดีครับเฮียแบท คุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านครับ

+1ครับ คุณเด็กขายของ

ขอบคุณข่าวจากคุณพี่เด็กขายของ และขอบคุณกัปตันดอนฮวนที่เล็งทิศทางลมได้แม่นจริงๆ ค่ะ

ขอนำภาพประวัติศาสตร์มาให้ชม สองวันเลยนะครับ

วันประวัติศาสตร์ 25/8/11

ราคาทองคำลดลงมากทีสุดในวันเดียว 1,800 บาท

วันหลังประวัติศาสตร์ 26/8/11

ราคาทองคำเพิ่มขึ้นมากทีสุดในวันเดียว 1,050 บาท

ขอบคุณมากค่ะ เฮียแบทแมน !thk !thk อยากได้มากเลยค่ะ ประวัติศาสตร์ทองคำ ใครยังไม่มี ความสะสมไว้ มีประโยชน์แน่นอน :lol:

พี่เด็กขายของ วันจันทร์มาบ่นใหม่นะคะ ขอบคุณค่ะ :lol:

ไปตามเก็บกลับคืนมา

ขอบคุณพี่ขายของคุ่า พูดจี้จุดจริจริง อิอิ ถูกใจค่ะ เสาร์อาทิตย์นี้ต้องออกไปใช้ชีวิตให้สนุกละค่ะ หลังจากที่ตีนกาผุดหลายยยยย ดูการ์ตุนให้สนุกค่ะ ติดตามต่อปาย.

วันนี้ร้านนาย จ. ติดป้ายงดซื้อขาย แต่พี่ชายผมขอไปปล่อยแค่ 20 บาท ดันรับซื้อซะงั้น แสดงว่าวันจันทร์อาแปะมองขึ้นแน่เลย

!thk ขอบคุณค่ะเฮียแบท และคุณเด็กขายของ จัดเต็มให้เหมือนเดิม !thk

เด็กขายของ ครั้งนี้ เล่นกับความเสี่ยง High risk High return นานๆ มีครั้ง พลาดจังหวะได้อย่างไร ล่ะครับ

เจอประโยคนี้เข้า เมื่อคืนเลยจัดซะหมดนั่งตัก ตื่นเช้ามา เฮ เอากำไรกรูคืนมา

เด็กขายของ ครั้งนี้ เล่นกับความเสี่ยง High risk High return นานๆ มีครั้ง พลาดจังหวะได้อย่างไร ล่ะครับ

......ด้วยความอ่อนต่อโลกและด้อยลีลาท่าทางและประสพการณ์ ทำให้เมื่อคืนได้แต่นั่งจ้องและรอ และรอ 1850 ไม่กล้าซื้อ แถมเมียยังสั่งไม่ให้ขาย ตอนนี้เท่าทุนที่ถัวไว้เท่านั้นเอง กระสุนก็น้อยลง ได้อีกนัดเดียว

ด้วยคาดหวังวันจันทร์ 1850 อัพๆๆ จะมา จะสมหวังหรือไม่อย่างไร ใครใคร่บอกข้าน้อยที... :rolleyes:

พี่ใหญ่ วันจันทร์

ตลาดลอนดอนปิดจริงหรือไม่ครับ

ยืนยันด้วยครับ