ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับทุกท่าน

ราคาทองคำเมื่อวานนี้ทำเสียวอีกแล้ว

พุ่งขึ้นแตะ 1,400 แล้วร่วงลงตามคำสั่งโดยทันที จนผมแปลกใจมาก

ว่าทำไมเชื่อที่ผมเขียน งง ครับ สงสัยจังเลย

จนผมเริ่มคิดว่ากระทู้ที่ผมเขียนน่ะ อาถรรพ์ เป็นไปตามที่เขียนเสียมากกว่าครับ

หลังจากนั้น ราคาทองก็ดิ่งลงหลุดแนวรับที่ผมวาดไว้ที่ 1387 ลงไปซะลึกเชียว

เขย่าขวัญนักลงทุน ลงไปถึง 1373 หลังจากนั้นก็มีแรงซื้อกลับเข้ามา

ค่อยๆดันราคาขยับขึ้นมาตรงแนวรับที่ผมวาดไว้เมื่อวานที่ 1387 จนได้

ไม่ได้แม่นอย่างที่คุณ มาริโอ พูดหรอกผมว่า ฟลุค เสียมากกว่า

เล่นเป็นมุมเบอแรงแบบนี้ หมุนๆๆๆๆ แล้วก็กลับมาตรงที่เขียนไว้

ผมว่ากระทู้นี้ มีอาถรรพ์ ครับ

วันนี้คาดเดาว่า ราคาทองดูยากครับวันนี้ 50/50

โดยราคาทองน่าจะมีแรงซื้อกลับต่อเนื่องอยู่บ้าง

คาดว่าราคาทองไม่น่าดีดขึ้นไปเกิน 1394 ไฟโบ เส้นถัดไป

หลังจากนั้นน่าที่จะร่วงลงต่อ เพราะกองทุนเตรียมแพคกระเป๋าไปเที่ยวรอบโลกกันแล้ว

ปล่อยให้ชาวดอย อยู่เฝ้าราคาทองบนดอยหนาวเหน็บเหมือนอยู่ยุโรปไปก่อน

หลังจากนั้นราคาทองน่าที่จะร่วงลงมาแถวต่ำสุดเมื่อคืน

แถวๆ 1373 ให้น้ำลายไหลเล่นอีก

เดาๆว่า วิ่งอยุ่ในกรอบแล้วกันครับ 1373-1394

เดาแบบนี้ปลอดภัยที่สุดครับ

บอกตรงๆว่า วันนี้ เดาไม่ถูกครับว่าจะเล่นยังไง

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

ปล.ช่วงกลางคืนมีภาระกินแทบทุกวัน เมื่อคืนประชุมของสมาคม

คืนนี้ ล่องเรือกว่าจะกลับน่าจะเที่ยงคืน กะว่าจะเอาไอแพดไปเป็นดูเป็นกำลังใจด้วย นะครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!thk !thk +1ค่ะ เฮียแบท งั้นคืนนี้ก็ต้องนั่งจ้อง 1373ซะหน่อยละ ขอบคุณค่ะ

em0009.gifขอบคุณคุณแบทแมนคร้า em0009.gif cd08785a.gif พรุ่งนี้วันหยุดร้านทองปิดรึเปล่าคร้า 04a97f13.gif วันนี้ยังไม่กล้าเข้าคร้าonion33.gif

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับทุกท่าน

ราคาทองคำเมื่อวานนี้ทำเสียวอีกแล้ว

พุ่งขึ้นแตะ 1,400 แล้วร่วงลงตามคำสั่งโดยทันที จนผมแปลกใจมาก

ว่าทำไมเชื่อที่ผมเขียน งง ครับ สงสัยจังเลย

จนผมเริ่มคิดว่ากระทู้ที่ผมเขียนน่ะ อาถรรพ์ เป็นไปตามที่เขียนเสียมากกว่าครับ

หลังจากนั้น ราคาทองก็ดิ่งลงหลุดแนวรับที่ผมวาดไว้ที่ 1387 ลงไปซะลึกเชียว

เขย่าขวัญนักลงทุน ลงไปถึง 1373 หลังจากนั้นก็มีแรงซื้อกลับเข้ามา

ค่อยๆดันราคาขยับขึ้นมาตรงแนวรับที่ผมวาดไว้เมื่อวานที่ 1387 จนได้

ไม่ได้แม่นอย่างที่คุณ มาริโอ พูดหรอกผมว่า ฟลุค เสียมากกว่า

เล่นเป็นมุมเบอแรงแบบนี้ หมุนๆๆๆๆ แล้วก็กลับมาตรงที่เขียนไว้

ผมว่ากระทู้นี้ มีอาถรรพ์ ครับ

วันนี้คาดเดาว่า ราคาทองดูยากครับวันนี้ 50/50

โดยราคาทองน่าจะมีแรงซื้อกลับต่อเนื่องอยู่บ้าง

คาดว่าราคาทองไม่น่าดีดขึ้นไปเกิน 1394 ไฟโบ เส้นถัดไป

หลังจากนั้นน่าที่จะร่วงลงต่อ เพราะกองทุนเตรียมแพคกระเป๋าไปเที่ยวรอบโลกกันแล้ว

ปล่อยให้ชาวดอย อยู่เฝ้าราคาทองบนดอยหนาวเหน็บเหมือนอยู่ยุโรปไปก่อน

หลังจากนั้นราคาทองน่าที่จะร่วงลงมาแถวต่ำสุดเมื่อคืน

แถวๆ 1373 ให้น้ำลายไหลเล่นอีก

เดาๆว่า วิ่งอยุ่ในกรอบแล้วกันครับ 1373-1394

เดาแบบนี้ปลอดภัยที่สุดครับ

บอกตรงๆว่า วันนี้ เดาไม่ถูกครับว่าจะเล่นยังไง

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

ปล.ช่วงกลางคืนมีภาระกินแทบทุกวัน เมื่อคืนประชุมของสมาคม

คืนนี้ ล่องเรือกว่าจะกลับน่าจะเที่ยงคืน กะว่าจะเอาไอแพดไปเป็นดูเป็นกำลังใจด้วย นะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอลุ้นแบบ งง งง เอาทางไหนดี ครับ

em0009.gifขอบคุณคุณแบทแมนคร้า em0009.gif cd08785a.gif พรุ่งนี้วันหยุดร้านทองปิดรึเปล่าคร้า 04a97f13.gif วันนี้ยังไม่กล้าเข้าคร้าonion33.gif

เปิดร้านตามปกติครับ หยุดบ่อยมากไม่ไหว

ขอเอาข่าวราคาทองมาลงเพิ่มครับ

ราคาทองวันนี้ 50/50 แต่ยังเอียงไปทางขึ้นมากกว่าครับ

แต่อาจไม่ผ่าน 1400

กรุงเทพฯ--9 ธ.ค.--วีม คอมมูนิเคชั่น

ข้อมูลทองคำวันนี้

- ราคาสมาคม เปิดที่ 19,700 - 19,800

- ราคา Gold Spot เปิดที่ 1,386

- อัตราแลกเปลี่ยนเงินบาท 30.06 — 30.10

- GFZ10 Hi- Low 20,020 — 19,890 ปิดที่ 20,020

Gold Insight

สัญญาทองคำตลาด COMEX

ส่งมอบเดือนก.พ.ร่วงลง 25.80 ดอลลาร์ หรือ 1.8% ปิดที่ 1,383.20 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1,405.40 - 1,372.10 ดอลลาร์ซึ่งเป็นสถิติที่ร่วงลงหนักสุดในรอบ 3 สัปดาห์ เพราะถูกกดดันจากสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐที่แข็งค่าขึ้นติดต่อกัน 3 วันทำการ นอกจากนี้ การที่ประธานาธิบดีบารัค โอบามาตัดสินใจขยายโครงการลดหย่อนภาษียังทำให้นักลงทุนคาดว่าจะช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจให้ฟื้นตัวขึ้น จึงได้ตัดสินใจลดการถือครองทองคำในฐานะสินทรัพย์ที่ปลอดความเสี่ยง

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์

ปิดบวก 13.32 จุด หรือ 0.12% แตะที่ 11,372.48 จุด ดัชนี S&P 500 ขยับขึ้น 4.53 จุด หรือ 0.37% ปิดที่ 1,228.28 จุด และดัชนี Nasdaq ดีดขึ้น 10.67 จุด หรือ 0.41% ปิดที่ 2,609.16 จุดขานรับข่าวประธานาธิบดีบารัค โอบามาแห่งสหรัฐ และแกนนำพรรครีพับลิกันที่สามารถบรรลุข้อตกลงการขยายโครงการลดหย่อนภาษี ซึ่งการดำเนินการดังกล่าวทำให้นักลงทุนเชื่อว่าจะช่วยกระตุ้นตัวเลขการใช้จ่ายผู้บริโภคและการฟื้นตัวของเศรษฐกิจสหรัฐ อย่างไรก็ตาม ช่วงบวกของตลาดถูกสกัดลงเนื่องจากการแข็งค่าของสกุลเงินดอลลาร์ได้ฉุดราคาหุ้นสินค้าโภคภัณฑ์ดิ่งลงด้วย

สัญญาน้ำมันดิบตลาด NYMEX

ส่งมอบเดือนม.ค.ลดลง 41 เซนต์ หรือ 0.46% ปิดที่ 88.28 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 87.33 - 88.99 ดอลลาร์ หลังจากสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐเปิดเผยว่าสต็อกน้ำมันเบนซินและน้ำมันกลั่นพุ่งขึ้นเกินคาด ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่าความต้องการพลังงานในสหรัฐยังคงอ่อนแอ นอกจากนี้ การแข็งค่าของสกุลเงินดอลลาร์ยังเป็นอีกปัจจัยที่ฉุดสัญญาน้ำมันดิบร่วงลงด้วย

กองทุน SPDR Gold Trust

กองทุนทองคำใหญ่ที่สุดในโลก รายงานการเข้าถือทองคำถึง ณ. วันที่ 9 ธันวาคม ขายออก 2.43 ตัน เปลี่ยนแปลงการถือครองที่ระดับ 1,297.73 ตัน เข้าสู่ระดับ 1,295.30 ตัน

USD/EU ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐแข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับสกุลเงินเยนและยูโรในการซื้อขายที่ตลาดปริวรรตเงินตรานิวยอร์กเมื่อคืนนี้โดยดอลลาร์พุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบเกือบ 3 เดือนเมื่อเทียบกับเงินเยน เนื่องจากนักลงทุนมองว่าการขยายโครงการลดหย่อนภาษีของสหรัฐจะช่วยหนุนเศรษฐกิจให้ฟื้นตัวขึ้น ขณะที่สกุลเงินยูโรร่วงลงเนื่องจากความกังวลเกี่ยวกับปัญหาหนี้ยุโรป ซึ่งกระตุ้นให้นักลงทุนเข้าถือครองดอลลาร์สหรัฐเพื่อหลีกเลี่ยงความเสี่ยงค่าเงินยูโรร่วงลง 0.02% แตะที่ 1.3260 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับของวันอังคารที่ 1.3263 ดอลลาร์สหรัฐ โดยค่าเงินดอลลาร์เมื่อเทียบกับค่าเงินสกุลยูโรเช้านี้เปิดตลาดยู่ที่ระดับ 1.3316 ดอลลาร์ต่อยูโร

USD/JPY ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐพุ่งขึ้น 0.65% เมื่อเทียบกับเงินเยนที่ระดับ 84.020 เยน จากระดับของวันอังคารที่ 83.480 เยน โดยค่าเงินดอลลาร์เมื่อเทียบกับค่าเงินสกุลเยนเช้านี้เปิดอยู่ที่ระดับ 83.79 เยนต่อดอลลาร์

USD/THB ค่าเงินบาทปิดตลาดเมื่อวันพุธที่ผ่านมาอยู่ที่ระดับ 30.12-30.16 บาทต่อดอลลาร์ ซึ่งไม่มีการเคลื่อนไหวมากนักจากการเปิดตลาดในตอนเช้ามากนัก ค่าเงินบาทเช้านี้เปิดตลาดที่ระดับ 30.06-30.10 บาทต่อดอลลาร์

ข่าวเศรษฐกิจโลก

- กระทรวงเศรษฐกิจเยอรมนีแถลง ผลผลิตอุตสาหกรรมเดือนต.ค. พุ่งขึ้น 2.9% เมื่อเทียบกับเดือนก.ย.ที่ร่วงลง 1% ซึ่งเป็นสถิติที่เพิ่มขึ้นสูงสุดตั้งแต่เดือนพ.ค.ที่ผ่านมา และยังมากกว่าที่ตลาดคาดการณ์ไว้ถึง 3 เท่า ซึ่งเป็นผลมาจากการปรับตัวขึ้นของการผลิตสินค้าเพื่อการลงทุน อาทิ เครื่องจักรกลต่างๆ

- สำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของรัฐบาลสหรัฐ (EIA) รายงาน ว่าสต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 3 ธ.ค. ร่วงลง 3.8 ล้านบาร์เรล แตะที่ 355.9 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะลดลงเพียง 1.5 ล้านบาร์เรล

- การประชุมกลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน (โอเปค) ในวันที่ 11 ธ.ค.นี้ที่ประเทศเอกวาดอร์ หลังจากมีการคาดการณ์ว่ากลุ่มโอเปคจะคงโควต้าการผลิตน้ำมันไว้ที่ 24.845 ล้านบาร์เรล/วันในการประชุมครั้งนี้

- โอบามาและแกนนำพรรครีพับลิกันตกลงการขยายโครงการลดหย่อนภาษีของผู้มีรายได้ทุกระดับชั้นออกไปอีก 2 ปี พร้อมกับขยายระยะเวลาการให้สวัสดิการแก่ประชาชนที่ว่างงานหลายล้านคนออกไปอีก 13 เดือน โดยโอบามาเชื่อว่า การขยายโครงการดังกล่าวจะเป็นประโยชน์ต่อชาวอเมริกันและจะช่วยกระตุ้นการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ

- จิม โรเจอร์ส ผู้เชี่ยวชาญด้านการเงินระดับแนวหน้าของโลกและประธานบริษัท โรเจอร์ส โฮลดิ้งส์ กล่าวแสดงความคิดเห็นว่า การที่จีนควบคุมภาวะเงินเฟ้อด้วยการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยนั้น ถือเป็นการดำเนินการที่ถูกต้องแล้ว จิมกล่าวว่า สาเหตุที่ทำให้จีนเผชิญปัญหาเงินเฟ้อมาจากสภาพคล่องส่วนเกินในตลาด ซึ่งเป็นผลมาจากกระแสเงินทุนที่มีอยู่เป็นจำนวนมากทั้งภายในประเทศและเงินที่ไหลเข้ามาจากต่างประเทศ จนเป็นเหตุให้ราคาสินค้าของจีนพุ่งขึ้นด้วย

- รัฐมนตรีกลุ่มยูโรโซนมีมติไม่เพิ่มวงเงินในกองทุนรักษาเสถียรภาพการเงินยุโรป (EFSF) และ กรีซอาจจะต้องระดมทุนเพิ่มอีกกว่า 3 เท่าจึงจะสามารถชำระเงินกู้ให้กับกองทุน EFS

ตัวเลขเศรษฐกิจที่น่าจับตา

อาทิตย์ที่ ข้อมูลที่น่าจับตา ตัวเลขเดิม ตัวเลข คาดการณ์ ตัวเลขจริง

8 - 9 ธ.ค. 2553

วันพุธ ? Crude Oil Inventories 1.1M -1.3M -3.8M

วันพฤหัสบดี ? Unemployment Claims 436K 426K

ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ d5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif

ไม่ผ่าน 1394 ไปแค่ 1392 แล้วไหลลง แล้ว ว้าววววว !10

1400 จะมาให้เห็นอีกหรือเปล่านะ ในปีนี้

ตะกี้ขึ้นจริงๆ

แต่ไม่ผ่าน 1394 ก็เลยร่วงลงตามคำทำนายครับ

ผมทำอะไรไม่ได้นอกจากรอวิเดาใหม่ คงพรุ่งนี้ครับ

ราคาทองทำท่าไหลลงก่อน น่ะครับ

คืนนี้ไปล่องเรือก่อนครับ

ตะกี้ขึ้นจริงๆ

แต่ไม่ผ่าน 1394 ก็เลยร่วงลงตามคำทำนายครับ

ผมทำอะไรไม่ได้นอกจากรอวิเดาใหม่ คงพรุ่งนี้ครับ

ราคาทองทำท่าไหลลงก่อน น่ะครับ

คืนนี้ไปล่องเรือก่อนครับ

ขอบคุณค้า ล่องเรือให้สนุกนะคะ ติดตามต่อปายคะ