ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ข่าวในประเทศ ของ ธนาคารแห่งประเทศไทย : เมื่อวันที่ 30 มิถุนายน 54 นางอัจนา ไวความดี รองผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย ( ธปท.) สายเสถียรภาพการเงิน กล่าวว่า ค่าเงินบาทที่กลับมาแข็งขึ้นวันนี้ เกิดขึ้นจากปัจจัยต่างประเทศ ซึ่งการแก้ปัญหาหนี้สาธารณะของกรีซ ที่ผ่านไปอีกช่วง ทำให้ค่าเงินเกือบทุกสกุลในโลกแข็งขึ้นตามทิศทางของเงินยูโร แต่ต้องเข้าใจว่า ปัญหาหรีซในขณะนี้ ยังไม่จบ ทำให้ต้องจับตามองทิศทางของการแก้ปัญหาต่อไป

ส่วนการไม่ต่ออายุมาตราการผ่อนคลายเชิงปริมาณ QE 2 นั้น ไม่น่ามีผลกระทบให้การกระตุ้งเศรษฐกิจสหรัฐฯ ต่อเนื่องไปทำไม่ได้ เพราะในช่วงที่ผ่านมา ผลจากมาตราการ QE ได้ช่วยดึงอัตราดอกเบี้ยพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐฯ ระยะยาวให้ลดลงมาได้ระดับหนึ่งแล้ว และเป็นอัตราดอกเบี้ยในระดับที่ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจสหรัฐ ให้มีโอกาสฟื้นตัวได้ในระยะต่อไป

สำหรับ ปัจจับในประเทศ นั้น ในขณะนี้ยอมรับว่า นักลงทุนทั้งในและต่างประเทศ กำลังจับตาสถานการณ์ในประเทศของไทย โดยเฉพาะสถานการณ์การเมืองหลังเลือกตั้ง โดยมองว่า หลังจากเลือกตั้งเสร็จสิ้น ในวันที่ 3 กรกฎาคม 54 ที่จะถึงนี้ ไม่พรรคการเมืองใดจะได้เสียงข้างมาก เงินทุนต่างประเทศจะยังไม่ไหลกลับเข้ามาลงทุนในประเทศไทยทันที โดยมีปัจจัย 2-3 เรื่อง คือ การทำตาม และ การเคารพกติกาประชาธิปไตยหรือไม่ การทำตามนโยบายที่หาเสียงไว้ ซึ่งนโยบายขณะนี้ไม่แตกต่างกัน และสุดท้ายพื้นฐานเศรษฐกิจไทย ซึ่งขณะนี้ยังดีอยู่

เชื่อว่า นักลงทุนต่างชาติ ยังมีความไม่แน่ใจ เพราะแม้การเลือกตั้งผ่านไป ไม่ว่าพรรคการเมืองไหนจะชนะ ก็ยังมีความไม่แน่นอนจนกว่าจะจัดตั้งรัฐบาลเสร็จสิ้น และบริหารประเทศ ดังนั้น เชื่อว่า สำหรับปัจจัยในประเทศนั้น จะมีผลทำให้มีเงินทุนต่างประเทศไหลเข้ามาลงทุน ต่อเมื่อเหตุการณ์สงบจริงๆ ช่วงนี้ ต่างชาติน่าจะรอดูสถานการณ์ก่อน เพราะในช่วงหลายปีที่ผ่านมา เขาไม่แน่ใจการเมืองของเรา ถ้าการเมืองสงบ รัฐบาลใหม่ทำงานต่อไป เงินจะกลับเข้ามา แต่หากกลับไปเป็นเหมือนเดิม มีความแตกแยก หรือความรุนแรง มีความเป็นไปได้ที่เงินที่ไหลออกไป จะไม่กลับเข้ามาประเทศไทยอีก " นางอัจนา กล่าว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะคุณเด็กขายของและเพื่อนๆ วันนี้ไปรับทองแท่งที่ร้าน ฮ เยาวราชมาค่ะ ที่ชั้น4 มีคนนั่งประมาณ 10คนค่ะ หรือว่าอาจจะเย็นแล้ว จากนั้นเลยไปสมัครแม่ทองค่ะ เพราะเท่าที่เห็นเพื่อนๆ post มา คิดเองน่ะค่ะว่า ราคาของแม่ทองยุติธรรมกว่า ของร้าน ฮ ซึ่งบางทีโทรไปกลางคืน ทองลงแต่ราคาไม่ลงค่ะ บวกจากราคาrealtime ไปตั้ง 300 บาท เดี๋ยวว่าวันนี้จะเริ่มใช้บริการแม่ทองดูค่ะ

สวัสดีครับ คุณ magnolia

เห็นบอกว่า ไปรับทองแท่ง แล้วราคาล่ะ ราคาวันนี้ เหรอ หรือว่า ราคาแบบไหน ครับ เดินไกลดีนิ จากโลตัส ไปที่ ดิโอลด์สยามฯ เดี๋ยวอีกหน่อย

คงวกกลับมาที่ สาทร อีกเจ้าแน่ๆ

ขอบคุณมากครับ คุณ เด็กขายของ จะไปลองบ้างครับผม

แหะ แหะ จะกดโหวตคะแนนให้คุณเด็กขายของ โควต้าหมดไปซะแล้ว

ใครมีคะแนนเหลือมาช่วยโหวดให้คุณเด็กขายของหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับข่าวมากๆครับ

ติดตามต่อไป แหะ แหะ :lol:

สวัสดีครับ คุณ หัตรเทรด

ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงคุณหัตรเทรด เข้ามาอ่านข่าวสาร เด็กขายของ ก็ปลื้มแล้วครับ ว่ามีเพื่อนๆ สนใจ

สวัสดีครับ คุณเด็กสยาม

คำตอบที่ถามเมื่อเช้า ก็เหมือนคำตอบของ ธนาคารแห่งประเทศไทย ล่ะครับ ที่เขาบอกไว้

เพื่อนๆ อย่าลืมนะครับว่า วันนี้ วันอะไร final day of second quarter

Natural gas supplies add 78 bln cubic feet: EIA

Natural-gas futures turned positive Thursday after a weekly inventories report showed an increase in supplies

roughly in line with expectations.

คุณเด็กขายของคะ ทองที่ไปรับมาวันนี้ โทรซื้อหลายวันแล้วค่ะ ก็โอนเงินไปก่อน พอดีวันนี้ว่างเลยแวะไปรับของ แหม!ไม่ได้เดินหรอกค่ะ เดินไม่ไหว ก็จอดรถในซอยมังกร เสร็จแล้วก็ขับไปต่อที่ดิโอลด์ต่อนะค่ะ บ้านอยู่ชานเมืองด้านปิ่นเกล้าน่ะค่ะ แต่คุณ DonJuan เคยบอกว่ามีแม่ทองที่ central ปิ่นเกล้าใช่ไม๊คะ งั้นเวลามารับทองมารับที่นี่ได้หรือเปล่าคะ

คุณเด็กขายของคะ ทองที่ไปรับมาวันนี้ โทรซื้อหลายวันแล้วค่ะ ก็โอนเงินไปก่อน พอดีวันนี้ว่างเลยแวะไปรับของ แหม!ไม่ได้เดินหรอกค่ะ เดินไม่ไหว ก็จอดรถในซอยมังกร เสร็จแล้วก็ขับไปต่อที่ดิโอลด์ต่อนะค่ะ บ้านอยู่ชานเมืองด้านปิ่นเกล้าน่ะค่ะ แต่คุณ DonJuan เคยบอกว่ามีแม่ทองที่ central ปิ่นเกล้าใช่ไม๊คะ งั้นเวลามารับทองมารับที่นี่ได้หรือเปล่าคะ

สวัสดีค่ะ คุณmagnolia

รู้สึกว่าจะไม่ได้ค่ะ สมัครที่สาขาไหนก็ต้องซื้อขายกับที่สาขานั้นค่ะ

ถือโอกาสนี้เชิญชวนทุกท่านทำหน้าที่พลเมืองดี เข้าคูหากันเยอะๆ ใช้สิทธิเลือกคนดีมาบริหารบ้านเมืองกันนะครับ

พูดถึงเลือกตั้ง ก็ต้องนึกถึงเอแบคโพลล์ขึ้นมาทุกที ซึ่งล่าสุด ไม่ได้สำรวจแค่เรื่องการเมืองอย่างเดียว แต่ลงลึกในประเด็นที่กำลังน่าเป็นห่วง

ภายใต้หัวข้อ “สำรวจวิกฤตการณ์ทางสังคมของชาติในช่วงเข้าสู่วาระการเลือกตั้ง กรณีศึกษาปัญหา คอร์รัปชั่น ท้องในวัยเรียน และยาเสพติด

ใน 17 จังหวัดของประเทศ” ได้แก่ กรุงเทพมหานคร เพชรบุรี ระยอง กาญจนบุรี ปทุมธานี ชลบุรี น่าน พิษณุโลก เชียงใหม่ นครพนม ชัยภูมิ

สุรินทร์ บุรีรัมย์ อุบลราชธานี นครราชสีมา ปัตตานี และสงขลา ทำการสำรวจกลุ่มตัวอย่าง 1,494 ตัวอย่าง และดำเนินโครงการระหว่าง

10 – 20 เม.ย. ที่ผ่านมา

งานนี้นำทีมโดย ดร.นพดล กรรณิกา ผู้อำนวยการศูนย์เครือข่ายวิชาการเพื่อสังเกตการณ์และวิจัยความสุขชุมชน (ศูนย์วิจัยความสุขชุมชน)

มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ร่วมกับ นายวรภัทธ ปราณีประชาชน นักศึกษา ประจำสถาบันคอร์เนลล์เพื่อภารกิจของรัฐ มหาวิทยาลัยคอร์เนลล์

และคณะทำงานโครงการทูตความดีแห่งประเทศไทย (D Ambassador)

ผลสำรวจระบุว่าปัญหาที่ส่งผลกระทบต่อสังคมไทยที่ควรได้รับการแก้ไขโดยเร็วที่สุด อันดับหนึ่งคือ ปัญหายาเสพติด คิดเป็นร้อยละ 50.3

รองลงมา คือ ปัญหาคอร์รัปชั่น ร้อยละ 41.5 และปัญหาท้องในวัยเรียน ร้อยละ 8.2 ส่วนปัญหาที่ไม่อยากเจอกับตนเองและคนใกล้ตัวมากที่สุด

ปรากฏว่า ปัญหายาเสพติดมาเป็นอันดับหนึ่ง คิดเป็นร้อยละ 73.4 ปัญหาท้องในวัยเรียน ร้อยละ 16.1 และปัญหาคอร์รัปชั่น ร้อยละ 10.5

ผลสำรวจยังพบด้วยว่า ประชาชนส่วนใหญ่หรือร้อยละ 76.4 อยากมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหายาเสพติด ในขณะที่ร้อยละ 49.0 ระบุอยากมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาคอร์รัปชั่น และร้อยละ 42.8 อยากมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาท้องในวัยเรียน มีเพียงร้อยละ 6.6 ที่ไม่อยากมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหา

และที่น่าสนใจคือ ส่วนใหญ่ร้อยละ 95.7 เห็นด้วยที่จะให้เยาวชนเข้ามามีส่วนร่วมในการแก้ไขปัญหาวิกฤตทางสังคมของชาติทั้งสามปัญหา เพราะเห็นว่า ต้องเสริมสร้างจิตสำนึกของเยาวชนคนรุ่นใหม่ให้รู้จักแนวทางในการแก้ไขปัญหา และอยากให้เยาวชนตระหนักถึงบทบาทเพื่อเป็นตัวอย่างแห่งความดีในอนาคต

ประเด็นสุดท้ายนี้ถือว่าน่าสนใจและน่าดีใจมากครับ เพราะเกือบร้อยทั้งร้อยของกลุ่มตัวอย่าง ต้องการให้เยาวชนเข้ามามีส่วนร่วมในการแก้ไขปัญหาวิกฤตทางสังคมของชาติทั้งสามปัญหา และหนึ่งในห้าเห็นว่าเราต้องลุกขึ้นมามีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาด้วยตัวเอง เป็นการสะท้อนถึงแนวคิด จิตสำนึกสาธารณะ หรือความรับผิดชอบต่อสังคมระดับบุคคล หรือ iSR (Individual Social Responsibility) ได้อย่างชัดเจน

จะเห็นว่าสังคมไทยกำลังโหยหา “จิตสำนึกสาธารณะ” ในวันที่ผู้คนเริ่มตระหนักแล้วว่า หากเรายังคงปล่อยให้สังคมเป็นไปตามยถากรรม (ที่มนุษย์เป็นผู้กระทำ) หากทุกคนในสังคม ยังมัวนึกถึงแต่ประโยชน์ส่วนตน ความสงบในสังคมไทยคงเหลือน้อยเต็มทีครับ

อาชญากรรมเพิ่มขึ้น ยาเสพติดระบาดทั่วทุกมุมอับสังคม แหล่งมั่วสุมอบายมุขกระจายวงในกลุ่มเด็กอายุต่ำลงจนน่าใจหาย ผู้คนไร้ความละอายในการทำชั่ว เป็นภาพที่สะท้อนมุมหนึ่งของคนในสังคมขาดจิตสำนึกสาธารณะที่ร่วมกันเป็นหูเป็นตาดูแลสังคมหรือไม่

ยังไม่สายเกินไปที่พวกเราจะมาช่วยกันกระตุ้นจิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมให้มากขึ้น เพราะวิกฤตต่างๆ ที่เกิดขึ้น ตั้งแต่การล่มสลายของสถาบันการเงินยักษ์ใหญ่ในสหรัฐฯ รวมถึงวิกฤตด้านการเมืองและสังคมที่ส่งผลกระทบต่อวิถีชีวิตของคนไทย ล้วนมาจากสาเหตุเดียวกัน คือ การขาดจิตสำนึกสาธารณะ ทั้งในส่วนของปัจเจกบุคคลที่ไม่ได้รับการปลูกฝัง ไปจนถึงระดับผู้นำ

จากผลโพลล์ที่ระบุว่า หนึ่งในห้าคิดว่าตนเองควรเป็นผู้เริ่มแก้ไขและเปลี่ยนแปลงสังคม โจทย์ที่ท้าทายคือ ทำอย่างไรให้จากหนึ่งในห้ากลายเป็น สองในห้า จนกระทั่งเป็นห้าในห้า นั่นหมายถึงร้อยเปอร์เซ็นต์ของผู้ตอบแบบสอบถาม หันมาบอกว่าตนเองนั่นแหละควรเป็นผู้รับผิดชอบต่อสังคมไทย! เป็นเจ้าของประเทศไทยที่แท้จริง

เมื่อนั้น การเป็นต้นแบบด้าน CSR (Country Social Responsibility) คงไม่ฝันไกล เกินเอื้อม มาช่วยกันทำให้ประเทศไทยกลายเป็นมหาอำนาจ

แห่งความดี โดยเริ่มต้นจากจุดเล็กๆ ในตัวเราก่อน แล้วค่อยๆ แผ่ขยายออกไปในสังคม ให้นานาอารยะประเทศหันมาชื่นชมดูประเทศไทยเป็น

แบบอย่างแห่งการมีน้ำใจ มีวินัย มีความโอบอ้อมอารี และเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมเหนือส่วนตน อย่างเช่นคนญี่ปุ่นที่ได้แสดงให้โลกได้รับรู้

และชื่นชมหลังเกิดเหตุการณ์ภัยพิบัติครั้งแล้วครั้งเล่า ในเรื่องวินัย ความอดทน ความมีน้ำใจ ความเสียสละ และการเห็นประโยชน์ส่วนรวม

แม้กระทั่งในเด็กอายุเพียง 9 ขวบเท่านั้น

แต่เชื่อเถิดครับ ผมมั่นใจว่า คนไทยสายพันธุ์เดิมก็ไม่น้อยหน้าชนชาติไหนในโลกนี้ ในเรื่องจิตใจที่งดงาม

มาช่วยกันเป็นทูตแห่งความดี ช่วยกันทำให้ประเทศไทยกลับมาเป็นประเทศที่น่าอยู่ที่สุดในโลก

เหมือนที่เคยเป็นมา.

ขอบคุณมากครับ คุณ เด็กขายของ จะไปลองบ้างครับผม

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ คุณDonJuan. และเพื่อนๆ

ช่วงนี้งานเข้า ไม่ว่างเลยค่ะ แว๊บเข้ามาดูวันละนิดละหน่อย

กำลังคิดจะวกไปแถวสาธรอยู่เหมือนกันค่ะ

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ คุณDonJuan. และเพื่อนๆ

ช่วงนี้งานเข้า ไม่ว่างเลยค่ะ แว๊บเข้ามาดูวันละนิดละหน่อย

กำลังคิดจะวกไปแถวสาธรอยู่เหมือนกันค่ะ

สวัสดีครับผม ฝนตกพรำๆ ถนนลื่น ระวังด้วยนะครับ แถวสาทรและกัลปพฤกษ์ มีการก่อสร้างหมู่บ้านเยอะ รถขนดินวิ่งกันมาก ประกอบกับฝน จะยิ่งลื่นมากนะครับ แถวราชพฤกษ์อุบัติเหตุบ่อยมากในตอนฝนตกครับผม