ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

GoldGeneration

เพลงดัง เมื่อครั้งฟังจากวิทยุคลื่น A.M. และโทรทัศน์ขาวดำ

โพสต์แนะนำ

นิทราสวาท - นพดฬ ชาวไร่เงิน ดาวรุ่งสุนทราภรณ์

เพลง "นิทราสวาท" เป็นเพลงไพเราะที่มีเนื้อเพลงที่ยาวมาก

เป็นการบรรยาย ที่ชายบอกเล่าความรู้สึกของตนต่อหญิงอันเป็นที่รักที่อยู่ในในวงแขน

ทำให้เรารู้สึกได้ถึงความรักที่มีให้ต่อกัน โดยไม่ก้าวล้ำกล้ำเกิน ให้หญิงที่รักต้องเสียหาย

ชอบครับ เพลงที่ละเมียดละไมเช่นนี้

คุณ "นพดฬ ชาวไร่เงิน" เป็นขวัญใจของผมเลย ท่านมีเพลงดีๆ อีกหลายเพลงเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ก๊อก ! ก๊อก! ก๊อก! สวัสดีค้ามีใครอยู่มั้ยค่ะ คุณGoldGeneration คุณ mai

หายไปไหนค่ะ ขอเพลงสักเพลงค่ะ

คุณ GoldGenerationคะจัดเพลงของ ก้าน แก้วสุพรรณ ให้ด้วยนะคะ คุณป้าและลุงเขยให้ขอมาค่ะ

กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :) :)

อิ..อิ.... ต้องขอโทษ คุณ ย่าหยา ด้วย

ผมเพิ่งย้อนมาเห็นที่เข้ามาทักทายพูดคุยกัน ก้อต่อเมื่อผ่านไปกว่า 1 เดือน

ยินดีที่ได้รู้จักครับ และดีใจยิ่งที่มีเพื่อนมาช่วยกันจัดเพลง

ดีครับ... คุณมัย จะได้มีเพื่อนสนุกสนานกัน

คุณ ย่าหยา ขอเพลงของ "ก้าน แก้วสุพรรณ" ไว้นานละ

ขอมอบเพลงไพเราะเหล่านี้ ฝากไปให้คุณป้าและคุณลุงด้วยนะครับ

ทั้งสองท่านน่าจะอาวุโสกว่าผมไม่มากหรอก

อยากได้เพลงอะไรอีก ขอมาได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ

ให้ผมจัดเอง บางทีก็ตื้อๆ เหมือนกัน

เริ่มต้นด้วยเพลงที่ดังที่สุดของ "ก้าน แก้วสุพรรณ"

ที่ดังข้ามยุคสมัยมาอย่างท้าทาย

จวบจนบัดนี้ ผมรับรองว่า ไม่มีใครขับร้องเพลงนี้ได้ลึกซึ้งกินใจเท่าต้นฉบับอีกแล้วครับ

เพลง "น้ำตาลก้นแก้ว" ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=PrDZ2TE_9yg

ก้าน แก้วสุพรรณ - น้ำตาลก้นแก้ว

เพลง "สวรรค์บ้านนา" ที่ผมชอบเป็นพิเศษ

ด้วยให้บรรยากาศลึกซึ้งของชีวิตชนบท เมื่อสี่ห้าสิบปีก่อน ได้เป็นอย่างดี

http://www.youtube.com/watch?v=JDFdSGDJgq8

ก้าน แก้วสุพรรณ - สวรรค์บ้านนา

หนูนั่งดูรายชื่อเพลงแต่ละเพลงแล้ว อยากให้คุณพ่อเล่น คอมพิวเตอร์เป็นจริงๆๆ

จะได้มีเพื่อนคลายเหงา แต่ละเพลงเนี้ย คุณพ่อหนูชอบทั้งนั้น

ขอบคุณนะค่ะ

"ดาวจรัสแสง" นี่ก็เพลงชอบอีกเพลงหนึ่ง

ก้าน แก้วสุพรรณ - ดาวจรัสแสง

ถูกแก้ไข โดย GoldGeneration

หนูนั่งดูรายชื่อเพลงแต่ละเพลงแล้ว อยากให้คุณพ่อเล่น คอมพิวเตอร์เป็นจริงๆๆ

จะได้มีเพื่อนคลายเหงา แต่ละเพลงเนี้ย คุณพ่อหนูชอบทั้งนั้น

ขอบคุณนะค่ะ

สอนท่านเลยครับ คุณหนู 'หัดเล่น gf'

ไม่ยากเกินไปหรอกครับ ยิ่งสมัยนี้ ผู้ใหญ่ใช้มือถือกันเป็นแล้ว

ขยับอีกนิดหน่อย ก้อใช้คอมฯ ได้แล้ว

แต่ คุณหนู 'หัดเล่น gf' ต้องเซ็ทหน้าจอคอมฯ ให้มันง่ายๆ ไว้ ทำบุ๊คมาร์ค

ให้คลิกไม่กี่ที เข้ามาที่นี่ได้เลย

ผมอายุไม่น้อยแล้ว ยังมุมานะลองผิดลองถูก จนลูกชายไม่กล้าปรามาสแล้ว...555!!!!

พ่อตาผม เริ่มใช้คอมฯ อายุ 70 เข้าขั้นเซียนแล้ว

ผมเชื่อว่า คุณจะได้บุญอันยิ่งใหญ่

ถ้าสามารถทำให้ท่านได้หวนรำลึกความหลังอย่างมีความสุข

เพลงเหล่านี้ เป็นชีวิต เป็นความหลัง เป็นความงดงามหมดจดของดนตรีลูกทุ่ง

และ นี่คือ แรงบันดาลใจจุดเริ่มต้นที่ผมนำเพลงมาฝากทุกๆ ท่าน โดยเฉพาะผู้อาวุโสทั้งหลาย

สวัสดีค่ะ คุณGoldGeneration ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับเพลงที่ขอไว้...คุณลุงและคุณป้าดีใจและมีความรู้สึกที่ดีๆเหมือนกับอดีตเพิ่งผ่านไปเมื่อวันวานเอง

ย่าหยาก็มีความสุขด้วยที่ทำให้ลุงและป้า สบายใจ แถมยังได้ฟังเรื่องราวในอดีตที่หาฟังได้ยาก เวลาที่คุณป้าได้บรรยากาศที่จะเล่าเรื่องต่างๆที่ผ่านมาค่ะ.

เวลาที่คุณGoldฯ โพสเพลงย่าหยาชอบที่คุณGoldฯ บรรยายมา เหมือนมีผู้ใหญ่มาเล่าเรื่องราวหรือครั้งหนึ่งที่ผ่านมาสนุกดีค่ะ...

ข้าพระพุทธเจ้าน้อมเกล้าถวายพระพร.. ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...

ข้าพระพุทธเจ้า ขอก้าวตามรอยบาท... องค์พระราชา ตลอดไป

"ตามรอยพระราชา" / ธงไชย แมคอินไตย์

ถูกแก้ไข โดย GoldGeneration

เมื่อวาน ตอนที่ลูกชายเข้ามากราบเท้าผม ในโอกาสวันพ่อปีนี้

ผมลูบหัวเค้า แล้วบอกกับลูกว่า

ความสุขของพ่อ คือ การที่ลูกเป็นคนดี ขยันใฝ่ศึกษา และ พอเพียง

แค่นี้แหละ ความสุขของพ่อ

เค้ารู้ครับ ว่า สิ่งที่ผมบอกกับเค้านั้น

มาจากส่วนหนึ่งของเนื้อเพลง "ตามรอยพระราชา"

ผมรู้ในเวลานั้นได้เลยว่า เค้าสัมผัสเบื้องหลังคำสอนนั้นได้เอง

โดยที่ผมไม่ต้องบอกเป็นคำพูด

เด็กๆ รุ่นใหม่ ไม่ได้เห็นในหลวงของเราทรงงานหนักทุกวันอีกแล้ว

แต่ผมและแม่ของเค้า จะคอยเล่าให้เค้าฟังเสมอว่า

ชั่วชีวิตของพ่อและแม่ เห็นในหลวงไปในทุกถิ่นธุรกันดารทุกวัน

ทรงทำงานหนักยิ่งเพื่อพสกนิกร โดยเฉพาะคนยากคนจน

เราสองคนถือเป็นหน้าที่ ที่จะต้องให้ลูกรู้ว่า

ในหลวงทรงทำเพื่อประชาชนคนไทยมามากมายเพียงใด

สิ่งนี้ พิสูจน์ด้วยการกระทำมากว่า 60 ปีแล้ว ไม่มีข้อเคลือบแคลงใดๆ

และ เป็นหน้าที่ของครอบครัวเราเช่นกัน ที่จะทำเพื่อพระองค์ตลอดไป

ฉัตรแก้ว - บรรจงจิตต์ พัฒนาสันต์, จิตราภรณ์ บุญญขันธ์,

พรศุลี วิชเวช

(ดาวรุ่งสุนทราภรณ์)

ร่มเกล้า ชาวคณะสุนทราภรณ์ ร้องหมู่ ดาวรุ่งสุนทราภรณ์

เพลง "คู่ทาษ" นี้ เป็นเพลงในดวงใจของผมมาตั้งแต่ยังนุ่งกางเกงขาสั้น

ทุกถ้อยคำ ทุกคำร้อง ซาบซึ้งอยู่ในหัวใจ แม้ในตอนนั้นหัวใจยังไม่รู้จักความรัก

"เป็นกะลาให้ถือ แม้เธอคือขอทาน

เป็นบัลลังก์ตระการ แม้เธอเป็นนางพญา

เป็นโลงทอง รองรับแม้ดับชีวา

เป็นวิมานผ่านฟ้า แด่เทพธิดานงคราญ"

คุณ ยรรยงค์ เสลานนท์ ถ่ายทอดเพลงนี้ได้ดีมาก

จนทำให้ผมจำชื่อท่านได้แม่นเลยจากเพลงๆ นี้

คู่ทาษ - ยรรยงค์ เสลานนท์ (ดาวรุ่งสุนทราภรณ์)

"ทรัพย์ทรวง" คือ คำเปรียบเปรย หญิงในดวงใจ

ว่า เป็น "ทรัพย์ในใจ" ที่สูงค่ากว่าทรัพย์ในสรวงสวรรค์ และอัญมณีเลอค่าทั้งหลาย

เป็นเพลงที่ร้องยาก และใช้คำที่จดจำยากมาก

แต่ คุณ ยรรยงค์ เสลานนท์ ร้องเพลงยากๆ เพลงนี้ ได้ไพเราะมากครับ

เสียดายครับ ที่ผมร้องเพลงได้ไม่เพราะ

ทั้งที่ อยากจะร้องเพลงนี้ให้คนข้างกายฟัง

อยากจะบอกเธอว่า เธอเป็น "ทรัพย์ทรวง" เป็น "ทรัพย์ในใจ" ของผมเสมอมา

ทรัพย์ทรวง - ยรรยงค์ เสลานนท์ (ดาวรุ่งสุนทราภรณ์)

เพลงคู่ เพลงนี้ หวานมากครับ

เสียงของ คุณ ยรรยงค์ และ คุณ บุษยา เป็นน้ำเสียงที่เหมาะเจาะกันมาก

ไม่รักไม่รู้ - ยรรยงค์ เสลานนท์ + บุษยา รังสี