ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

GoldGeneration

เพลงดัง เมื่อครั้งฟังจากวิทยุคลื่น A.M. และโทรทัศน์ขาวดำ

โพสต์แนะนำ

ฟังเพลงของ "ก้าน แก้วสุพรรณ" กันต่อครับ

"โสนน้อยเรือนงาม" เป็นชื่อนางเอกจากนิทานพื้นบ้านไทยเรื่องหนึ่ง

ผมจำได้ว่า สมัยเด็กๆ กลับจากโรงเรียน จะมานั่งฟังละครวิทยุ

น่าจะเป็นของ "คณะกันตนา" นะครับ

ที่จำได้แม่น คือ ในเรื่องนี้ จะมีนางร้าย ชื่อ "นางกุลา"

ที่สวมรอยมาเป็น "เจ้าหญิงโสนน้อยเรือนงาม"

ส่วนเจ้าหญิงตัวจริง ถูกบังคับให้มากลายเป็นหญิงรับใช้

ละครวิทยุสมัยก่อนสนุกมากครับ

เป็นความบันเทิงที่เข้าถึงทุกบ้าน ไม่ว่าจะยากดีมีจน

ละครของกันตนา อีกเรื่องหนึ่งที่จำชื่อเรื่องได้แม่น คือ "ปะการังสีดำ"

ก้าน แก้วสุพรรณ โสนน้อยเรือนงาม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"แก่งคอย" เป็นชื่ออำเภอหนึ่ง ของ สระบุรี

ผ่านไปทีไร เห็นแต่โรงโม่หิน ระเบิดหิน และโรงงานปูนซิเมนต์

แต่ ผู้ประพันธ์ท่านก็เยี่ยมจริงๆ ที่สามารถนำชื่อนี้มาผูกเรื่องเป็นเพลงได้

ซึ่งก็น่าจะมาจากตำนานเก่าๆ ที่เล่าขานถึงที่มาของ ชื่อ "แก่งคอย" นี้

ไม่ว่าสถานที่แห่งนี้จะเป็นอย่างไร แต่ที่แน่ๆ คือ เพลงนี้เพราะมากครับ

ก้าน แก้วสุพรรณ - แก่งคอย

ตอนสมัยเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น ผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

คือ มีสาวบ้านใกล้เรือนเคียง ที่โตมาด้วยกัน

แต่ พอต่างๆ เริ่มเป็นหนุ่มเป็นสาว ก็เริ่มมองเค้าเปลี่ยนไป

จากที่เคยพูดคุยเล่นหัวกันมาแต่เด็ก ก็กลายเป็นไม่ค่อยจะกล้าเข้าไปคุยด้วย

จากที่เคยเล่นสนุกสนานกัน ก็กลับเคอะเขิน ไม่กล้าเข้าใกล้

หลายครั้ง ที่ผมต้อง "แอบมอง" สาว จากทางหน้าต่างบ้าน

ความสุขจากการมองระยะไกล ก็ทำให้หัวใจกระชุ่มกระชวยได้ดีทีเดียว

ก้าน แก้วสุพรรณ - แอบมอง

"เพราะขอบรั้วกั้น"

สำหรับผมในวัยนั้น ไม่ใช่ "รั้ว" ที่เป็นวัตถุหรอกครับ ที่มากั้นขวางไว้

จริงๆ คงเป็นเพราะ "จิตใจ" เราต่างหาก ที่เปลี่ยนไป ไม่เหมือนเดิม

จึงได้สร้าง "รั้วใจ" ขึ้นมาเอง

ระยะทางระหว่างเรานั้น คงเดิม

เธอคนนั้น ก็คงไม่เคยรู้สึกว่า ระหว่างเรานั้นไกลกัน

ตัวผมเองต่างหาก ที่ผลักใจตัวเองให้ไกลออกมา

ก้าน แก้วสุพรรณ - เพราะขอบรั้วกั้น

สวัสดีค่ะ คุณGoldฯ แต่ละเพลงมีบทบรรยาย เหมือนเล่าให้ฟังดีค่ะชอบ ลุงและป้าของย่าหยาก็แบบนี้เลย สมัยนั้นนะ..........ครั้งนั้นนะ..........

เพลงนี้นะ..........นักร้องคนนี้นะ........ย่าหยาอ่านบทบรรยายให้ลุงและป้าฟัง ฟังอย่างชอบใจมากให้ย่าหยาแบกคอมไปเปิดให้ฟังที่บ้านโน้นอีกต่างหาก

เพลงที่คุณGoldฯ เลือกมาลุงและป้าชอบทั้งนั้น คงจะรุ่นใกล้เคียงเลยถูกคอ ถูกใจหมด แถมขอเพิ่มของชาย เมืองสิงห์ ย่าหยายังเหย้าลุงและป้าด้วยว่า

ขอนักร้องทุกจังหวัดเลยม๊า โดนป้าหยิกมาหนึ่งเขียวเลย :_09

ขอบคุณคุณGoldฯมากๆค่ะ...

ขอบคุณ คุณส้มโอมือ สำหรับเพลงไพเราะที่นำมาฝากครับ

แฟนเพลงรุ่นเก่า ขอ "ชาย เมืองสิงห์" มา

จัดให้ตามคำขอเลยครับ

เริ่มด้วยเพลงที่อัดแผ่นเสียงเป็นเพลงแรกในชีวิตของ "ชาย เมืองสิงห์ ในปลายปี พ.ศ. 2504

ชื่อเพลง "ชมสวน" เพลงนี้เป็นเพลงที่เขาแต่งและร้องเอง

ชาย เมืองสิงห์ - ชมสวน

ถูกแก้ไข โดย GoldGeneration

แม้ เพลง "ชมสวน" จะเป็นเพลงแรกที่อัดแผ่นเสียง

แต่ เพลงแรกที่ออกสู่ตลาดแผ่นเสียง และเผยแพร่สู่ผู้ฟัง

คือ เพลงนี้ครับ "มอดกัดไม้"

"มอดกัดไม้" เป็นเพลงแรกที่ "ครูมงคล อมาตยกุล" หัวหน้าวง "จุฬารัตน์" แต่งในแนวลูกทุ่ง

และ นำมาให้ "ชาย เมืองสิงห์" ที่เพิ่งเข้ามาเป็นนักร้องในวง ร้อง

มีเนื้อหาน้อยอกน้อยใจต่อว่า ถึง "พร ภิรมย์" ที่เป็นนักร้องระดับแม่เหล็กของวง

ที่เพิ่งลาออกจากวงไปตั้งวงดนตรีของตัวเอง

เพลงนี้ออกมาในช่วงต้นปี พ.ศ. 2505 ครับ

ชาย เมืองสิงห์ มอดกัดไม้

http://www.youtube.com/watch?v=LSKpCIzqZ0g

ชาย เมืองสิงห์ - มาลัยดอกรัก

http://www.youtube.com/watch?v=QtLBTy0hOiM

ชาย เมืองสิงห์ ลูกสาวใครหนอ

ชาย เมืองสิงห์ - ทำบุญร่วมชาติ

http://www.youtube.com/watch?v=76lms-BZMAc ถูกแก้ไข โดย ย่าหยา

ชาย เมืองสิงห์ นาวาสวรรค์

ชาย เมืองสิงห์ ทุกข์ร้อยแปด

เพลงนี้ ผมชอบมากเลยครับ