ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มาให้กำลังใจคนที่กำลังงงๆกับข่าวต่างๆ

ข้อความจากคุณลุงโฉลก (ข้อมูลอาจเก่าสักหน่อย เพราะลุงเขียนไว้หลายไว้แล้ว)

ทองคำย่อตัวลง เป็นโอกาสให้นักลงทุนได้เก็บสะสมทองเพิ่มขึ้นอีก ระยะสั้นทองจะยังไม่ขึ้นนะ แต่ระยะยาว อีก 6 เดือนจะได้เห็นทองคำสูงกว่าบาทละ 24,000 บาท

หลังจากวันวิสาขะแล้ว สิ่งที่จะค่อยๆตามมาในปีนี้คือการเสื่อมค่าของพันธบัตรทั่วโลก สภาวะเงินเฟ้อ และ Housing sector จะเกิดปัญหาอีกครั้งหนึ่ง เงินจะไหลมาทางเอเซียเพิ่มมากขึ้น นักลงทุนที่รู้จักความ พอเพียง ลงทุนตาม ระบบ ต่างก็จะได้ผลกำไรสมความปรารถนากันทุกคน

ขอบคุณ คุณ P เราควรมองภาพรวมและประเมินสถานการณ์ จากสิ่งที่เกิดขึ้น ถ้าทองย่อหรือปรับก็น่าจะเก็บ

ถูกแก้ไข โดย ginger

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ที่ทองต้องลง เพราะขึ้นมากไป

แต่ทองยังอยู่ในเทรนนะครับ

post-61-042729300 1305941939.jpg

ผู้ที่เชื่อว่า ทองจะขึ้น จะดีใจวันที่ทองขึ้น ทองขึ้นก็เฮ ทองลงก็เศร้า

ผู้ที่เชื่อว่า ทองจะลง จะดีใจวันที่ทองลง ทองลงก็เฮ ทองขึ้นก็เศร้า

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

อีกหนึ่งกราฟ

***ผมไม่เชื่ออะไรทั้งนั้น ผมเชื่อระบบครับ แดงออก เขียวเข้าครับ*** rolleyes.gif

post-61-031820900 1305942365.jpg

ขอบคุณครับคุณพี ไม่ทราบว่าตอนนี้ระบบเขียวหรือยังครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมยังคงอยากให้เพื่อนๆในที่นี้ระมัดระวังในการลงทุนในช่วงนี้อีกอย่างเคยน่ะครับ ผมยังคงมุมมองแบบเดิมอยู่ นั่นคือ สินค้าในหมวด commodities ทุกตัวกำลังจะปักหัวลง ไม่ว่าจะ ราคาน้ำมัน ราคาทอง ราคาเงิน แต่กลับกัน ค่าเงินดอลล่ากำลังที่จะทะยานขึ้น ซึ่งก่อนหน้านั้น ไม่มีเหตุผลใดเลยที่จะทำให้ราคาสินค้าในหมวด commodities จะลดลงได้ และมีแต่ข่าวร้ายที่ทำให้ค่าเงินดอลล่า อ่อนค่าลงอย่างเดียว แต่ทางกลับกัน ณ ตอนนี้กำลังมีข้อความต่างๆ บทความต่างที่จะเริ่มสนับสนุนการกลับขึ้นมาของค่าเงินดอลล่า และเหตผลที่มากขึ้นของสินค้า commodities กำลังจะลดลงไปเรื่อยๆ นั่นไงครับที่ผมเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ว่า เมื่อใดที่มีแต่ข่าวดีจนมองไม่เห็นข่าวร้ายเลย นั่นหมายความว่าเป็นจุดที่ทุกคนควร ระวัง และเมื่อใดที่มีแต่ข่าวร้ายๆๆจนมองไม่เห็นข่าวดีเลย นั่นคือ จุดต่ำสุด (ถึงแม้ว่ามันอาจจะต่ำกว่านี้อีก แต่ก้ออีกไม่มาก) ในที่นี้ผมก้อหมายถึง ราคาทองคำ ราคาเงิน ราคาน้ำมัน เปรียบเทียบกับ ค่าเงินดอลล่า ในปัจจุันนี้เอง ซึ่งค่าเงินดอลล่ากำลังทะยานขึ้นอยู่ในขณะนี้

ถ้าพูดในเรื่องเทคนิค ผมยังมองแค่ราคาทอง น้ำมัน รีบาวน์เท่านั้น สังเกตน่ะครับว่ารอบนี้ ราคาน้ำมันไม่สามารถยีนเหนือ 100 ดอลล่าต่อบารเรลได้เลย และราคาทองคำ ผมคิดว่าถ้าทดสอบที่ 1500 ได้ก้อคิดว่ายีนได้ไม่นาน สุดท้ายจะต้องซึมลงไปเรื่อยๆ

******** นั่นคือกลไกของผละประโยชน์ทับซ้อนกำลังทำงานครับ ***********

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนาให้เพื่อนๆเชื่อตามผมน่ะครับ แล้วแต่พิจารณญาณของเพื่อนๆเองน่ะครับ

เอาอันนี้ไปอ่านเล่นๆ นะคะ แล้วถ้าคุณมั่นใจในเศรษฐกิจของอเมริกาจริง ซึ่งมันจะสะท้อนไปถึงค่าเงินดอลล่าห์ว่าควรแก่การลงทุนหรือไม่ คุณกรุณาหาคำตอบมาอธิบายว่าสิ่งที่เค้าพูดตรงไหนที่คุณคิดว่าเป็นไปไม่ได้ ถ้ามีคำอธิบายที่สมเหตุผล ตัวเองจะขายทองคำทั้งหมดที่มี ตามที่คุณแนะนำเป็นคนแรกเลยค่ะ ด้วยความเคารพในความคิดเห็นและคำแนะนำนะคะ :wub:

40 signs the USA is at the brink of economic collapse

http://chaospreppers.com/component/content/article/3-newsflash/173-40-signs-the-usa-is-at-the-brink-of-economic-collapse

ส่วนตัวก้อยังเห็นว่าพื้นฐานของทองคำยังไม่เปลี่ยนแปลง ไม่ว่าค่าเงินดอลจะไปเท่าไหร่. ดูจากที่ผ่านมา ลงมา70-80เหรียญ ทองไทยบาทก้อไม่เคยต่ำกว่า 21000 เลยตามประกาศของสมาคม สังเกตเห็นว่าค่าเงินบาทก้ออ่อนตามไปพอดอลแข็คะ ยังเชื่อมั่นในข้อมูลของคุณเน็ก และของท่านอื่น ๆ. ในกระทู้นี้.

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ คะ

อยากจะฟังความคิดคุณต้นที่มองจากพื้นฐานบ้้าง ถ้าเรียบเรียงให้อ่านง่ายก้อจะดีคะ :blush:

ก็ถ้าดอลล์ขึ้นแล้วทองดิ่งอย่างที่คุณ ton ว่า มีทองในมือก็ไม่ได้เสียหายซักเท่าไหร่ สมมติว่าในกรณีแย่ที่สุดที่ทองดิ่งกลับไปที่ $1000/oz แล้วค่าดอลล์พุ่งกลับไปที่ 40บาท/$1 ค่าทองก็จะเท่ากับ 40,000 บาท ต่อทองสองบาท (ทอง 1 บาท ประมาณ 20,000) ซึ่งก็ใกล้เคียงกับราคาตอนนี้นี่คะ

แต่ในทางตรงข้าม ถ้าดอลล์ดิ่งแล้วทองขึ้น ถ้ามีแต่ดอลลาห์ในมือโดยไม่ถือทองไว้เลยจะเสียหายขนาดไหน

+1 เลยค่ะ ชอบที่คุณwater เขียนตรงนี้จังเลยค่ะ เปรียบเทียบให้เข้าใจได้ง่ายเลย ขอมั่นใจในการถือทองเก็บไว้ค่ะ :lol:

เขาอธิบายไม่ได้หรอก

เพราะไม่ได้คิดเอง

ไม่ได้เขียนเอง

แค่ลอก...มา

ผมได้อธิบายกับคำพูดที่ผมได้เขียนไว้ทั้งหมดแล้วว่าการลงทุนนั้นประกอบไปด้วยศาสตร์(พื้นฐาน+เทคนิค)และศิลป์(จิตวิทยา)ครับ ซึ่งคุณจะบอกว่าผมลอกเค้ามาหรือผมคิดเองนั้น ผมมองว่าแล้วแต่คุณจะคิดแล้วกัน แต่ที่ผมเค้ามาโพสในที่นี้ผมแค่อยากให้เพื่อนๆระวัง อย่าประมาท ส่วนตัวผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรเลย ผมได้เข้ามาเตือนด้วยความหวังดี และที่สำคัญที่เราต้องคำนึงถึงกันด้วยคือจิตวิทยาจะสำคัญมากในตลาดเก็งกำไรในสมัยนี้ เพราะทุกอย่างในโลกใบนี้ถูกจับเข้ามาปั่นทำราคากันหมดแล้วซึ่งถ้าไม่มีการเก็งกำไรกันในตลาดทองคำนั้นโดยส่วนตัวคิดว่าราคาทองน่าจะอยู่ไม่เกิน900-1000 ไม่ใช่ถูกปั่นราคามาจนถึง1500 แบบนี้ครับและผมเคยบอกว่าทองนั่นน่าลงทุนครับแต่ไม่ใช่ราคาตอนนี้ ตอนนี้มันสูงเกินไปแล้ว แล้วคอยดูกันต่อไปล่ะกันน่ะครับว่าจะเป็นไปตามที่ผมบอกไว้รึปล่าว คงไม่นานเกินรอครับ

ทั้งหมดนี้แล้วแต่พิจารณญาณของเพื่อนๆล่ะกันน่ะครับ อย่าเชื่อผม

หุหุ คุณต้นน่าลงทุนไม่น่าลงมันก็ได้ตังค์ไปแล้วอ่ะครับ ทำไงดีอ่ะ :lol:

เห็นด้วยกับคุณ Water นะครับ เรื่องค่าเงิน เพราะมันมีผลกับราคาทองคำบ้านเราครับ

การลงทุนนั้นประกอบไปด้วยศาสตร์(พื้นฐาน+เทคนิค)และศิลป์(จิตวิทยา)ครับ ... และที่สำคัญที่เราต้องคำนึงถึงกันด้วยคือจิตวิทยาจะสำคัญมากในตลาดเก็งกำไรในสมัยนี้ เพราะทุกอย่างในโลกใบนี้ถูกจับเข้ามาปั่นทำราคากันหมดแล้วซึ่งถ้าไม่มีการเก็งกำไรกันในตลาดทองคำนั้นโดยส่วนตัวคิดว่าราคาทองน่าจะอยู่ไม่เกิน900-1000 ไม่ใช่ถูกปั่นราคามาจนถึง1500 แบบนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นต่างครับ :D

แต่งงๆ ว่า แม้ราคาที่ควรจะเป็น คือ 900-1000 แต่ในเมื่อถูกปั่นขึ้นมาถึง 1500 นักเก็งกำไรก็ควรตามเทรนมิใช่หรือครับ จะไปถือเอาราคาที่ควรจะเป็นก็ไม่ใช่การเก็งกำไรสิครับ

ผมมองว่าการเก็งกำไรกับพื้นฐานนี่อาจไม่สัมพันธ์กันก็ได้นะครับโดยเฉพาะ tf ระยะสั้นๆ ซึ่งมักเป็นการเก็งกำไรแท้ๆ

ถ้ามองเป็นการปั่นขึ้นมา ได้ถึงราคาขนาดนี้ก็น่าจะกวาดเอา mass อย่างที่คุณต้นว่ามาด้วยไม่มากก็น้อยแล้วนะครับ

อ่านแล้วมันไม่ค่อยเคลียร์น่ะครับ ถ้าคุณต้นเขียนเป็นบทๆ ให้ละเอียดไปเลย มีข้อมูลสนับสนุนจะเป็นอีกแนวความเห็นที่น่าอ่านนะครับ ยิ่งถ้าตั้งเป็นอีกกระทู้ได้ ยิ่งดี

ถูกแก้ไข โดย milo

สวัสดีครับคุณ ton

ขอบคุณมากครับ ที่คอยเตือนนักลงทุนให้คอยระมัดระวังในการลงทุน ดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบทุ่มสุดตัว หลายครั้งก็เจ็บตัวเหมือนกัน

แต่บทความที่คุณกล่าวว่า

เพราะทุกอย่างในโลกใบนี้ถูกจับเข้ามาปั่นทำราคากันหมดแล้วซึ่งถ้าไม่มีการเก็งกำไรกันในตลาดทองคำนั้นโดยตัวคิดว่าราคาทองน่าจะอยู่ไม่เกิน900-1000 ไม่ใช่ถูกปั่นราคามาจนถึง1500 แบบนี้ครับและผมเคยบอกว่าทองนั่นน่าลงทุนครับแต่ไม่ใช่ราคาตอนนี้ ตอนนี้มันสูงเกินไปแล้ว

แต่ผมยังมองไม่ออกเลยว่า ในโลกนี้จะปราศจากนักเก็งกำไรได้อย่างไร ยิ่งเรามาลงทุนในตลาดทองคำที่ทุกคนในโลกรู้ถึงมูลค่า

ของมัน ไม่ต้องเป็นนักธุรกิจ นักการเงิน นักเศรษฐศาสตร์ หรอก แม้แต่คนป่า ชาวบ้านธรรมดา ยังรู้ถึงมูลค่าของมันเลยครับ และ

ถ้าเขามีโอกาสเขาจะไม่แสวงหาผลกำไร กับสิ่งที่คนในโลกรู้จักและมีความต้องการหรือครับ

และที่สำคัญเรากำลังลงทุนพร้อมๆ กัน กับคนทั้งโลก เป็นหลักพันล้านคนนะครับ ใครบ้างครับไม่อยากรวย ไม่อยากหาผล

กำไรสูงสุด เอาแค่ในเว็บไทยโกลด์นี้ก็พอ ไม่ต้องไปพูดถึงนักลงทุนทั้งโลกหรอก ทุกคนที่เข้ามาในนี้ ก็เพื่อหาข้อมูล ในการลงทุน

เพื่อให้ได้กำไรสูงสุดกันทั้งนั้น

ผมยังมองไม่ออกเลยว่า การลงทุนทุกอย่างในโลกใบนี้ จะปราศจากนักเก็งกำไรไปได้อย่างไร

ถูกแก้ไข โดย FOR GOLD