ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถูกต้องครับความเห็นต่างถ้าคิด+ก็เกิดประโยชกันทุกฝ่ายอย่าเห็นทาง-กันเลยครับ ++1 ให้คุณgoldencompassครับ:wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย บ่าววาริน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1 ให้ด้วยครับ คุณGolden Compass บอร์ดนี้จะได้มีแต่คนสร้างสรรค์ อยู่ด้วยกันได้ แม้ว่าจะคิดต่างกัน

ขอบคุณครับทุกท่านที่มีความเห็นดี ๆ มาแบ่งปันกัน :wub: :unsure: :rolleyes:

ปัจจุบันก็มีค่ะ

YLG : silver 999 แท่งละ 12 โล ขายขั้นต่ำ 120 kg มี VAT 7%

Hua Seng Heng กำลังจะเปิด ขั้นต่ำ 100 kg มี VAT 7% เหมือนกัน

เค๊าไม่คิดจะหาลูกค้าแบบพวกเรา ปลาซิว ปลาสร้อยกันมั่งนะ

น่าจะทำเป็นแท่ง แท่งละ 1 กิโล หรือ 0.5 กิโล หรือ ทำเป็นกรัมย่อยๆ มาแบ่งขายกันมั่ง

เห็นคุณส้มโอมือบอกว่าที่เมืองจีน ยังมีแท่งขายแบบ 5 กรัมก็ยังมี

GT น่าจะทำขายนะ ลูกค้าที่ thaigold เยอะ :P

การยึดหลักจิตวิทยาโดนไม่อ้างอิงปัจจัยพื้นฐานเลย ผมว่าอันตราย

ขออภัยจริงๆที่ต้องพูดถึงอีกซักครั้ง แต่ด้วยความเคารพนะครับ

ยกตัวอย่างเพราะคิดว่าเป็นประโยชน์ใช้ประกอบการอธิบาย

นั่นคือในหนังสือ “ลับเฉพาะผู้เกี่ยวข้อง” ของคุณพิชัย จาวลา

:( เมื่อ 2 ปีก่อน มีการแนะนำให้ขายทองที่ระดับ 14,000

เพราะมองว่าทองขึ้นเต็มที่ก็ไม่เกิน 15,000 แต่หลังจากนั้นจะตกหนักลงไปเหลือบาทละ 6,000 หรือต่ำกว่านั้น

ภายในระยะเวลา 3-5 ปี ??

2 ปีถัดมากลับได้เห็น 22,000 ผิดจากที่คาดการณ์ไปกว่า 350%

:( นอกจากนี้ยังคาดการณ์ไปถึงค่าเงินบาทว่า ปี 2553 จะเป็นปีที่เงินบาทอ่อนค่าอย่างหนัก 39 บาทต่อ 1 ดอลล่าร์จะได้เห็น ??

ปรากฎว่าปีที่แล้วแข็งจัดได้เห็น 29 บาทแทน

ผมเชื่อว่าเค้าใช้หลักการทฤษฎีแมสทางจิตวิทยาที่คุณ Ton บอกว่าเป็น “ศิลป์”

เพราะเหตุผลที่ให้ขายทองของคุณพิชัยนั้น เค้าบอกว่า

ที่ระดับ 14,000 มีคลื่นมหาชนกำลังต่อแถวเข้าคิวซื้อด้วยใจ “กล้า”

เนื่องจาก “เหตุผล” ต่างๆล้วนบ่งบอกว่าราคาจะแพงขึ้น

อ่านแล้วคุ้นมาก ไม่ต่างจากเหตุผลที่คุณ Ton นำมาเสนอในปัจจุบันเลย..

การคาดการณ์แล้วผิดพลาดมีกันได้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ผิดแล้วต้องปรับปรุงแก้ไขครับ

ผมเองก็เขียนหนังสือ จากวันแรกที่เขียนกระทู้ทองขึ้นมาแล้วบาทละ 2,400

แนวโน้มดูแล้วเหมือนจะไปได้สวย แต่ก็ยังเหลืออีกมากที่ยังไม่เกิดขึ้น

ในอนาคตหากผิดพลาดไม่เป็นไปอย่างนั้น

“ก็ยินดีน้อมรับทุกคำวิจารณ์และนำไปแก้ไขปรับปรุง”

**************************************************************************************

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกเยอะ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย 888

ประวัตศาสตร์อัตราแลกเปลี่ยน เงินพดด้วง กับ ทองคำ ยุครัตนโกสินทร์

ในรัชกาลที่ 4

เงินพดด้วง(Silver)น้ำหนัก 1 บาท (15 กรับ) จำนวน 16 ก้อนแลกกับ พดด้วงทองคำน้ำหนัก1บาทได้เพียง 1 ก้อน (ข้อมูลจาก ปัญญาไทย)

ตราพระมหามงกุฎทองคำ ใช้กับเงินพดด้วงขนาดหนึ่งบาท สองสลึง หนึ่งสลึง หนึ่งเฟื้อง มีรูปร่างแปลกออกไปจากเงินพดด้วงทั่วไป คือไม่พับขา เรียกว่าทองเม็ดขนุน เงินพดด้วงที่ทำด้วยทองคำ มีราคาสูงกว่าที่ทำด้วยเงินที่มีขนาดเดียวกับ 16เท่า

สมัยรัชกาลที่ 5

ทองคำบาทละ 23 บาท

ในขณะที่มีการผลิตเหรียญกษาปณ์เงิน 1 บาทน้ำหนัก 15 กรัม

(ตรงกับช่วงที่มหาอำนาจอังฤษ ประกาศให้ มีการใช้ มาตรฐานทองคำ ทดแทนมาตรฐานเงิน silver เพราะอังกฤษไม่มีเหมืองเงิน)

ข้าวแกง และ ขนม คิดเป็นสตางค์อยู่เลย

ต่อมา ทองคำบาทละ 400 เมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่ก๋วยเตี๋ยวชามละบาท

ต่อมา ทองคำบาทละ 4,000 เมื่อไหร่ไม่รู้่อีกเช่นกัน (อยากรู้ไปค้นหาเอาเอง หาเจอแต่ขี้เกียจแปะ) ข้าวแกงจานละ 10 บาท

มาบัดนี้ ทองคำบาทละ 20,000 กว่าบาท (ข้างแกง 40-50 ไปแล้ว)

เทียบอัตราส่วนค่าขนม ค่าอาหาร ในแต่ละช่วงเวลาพบว่าอัตราส่วนใกล้เคียงกันมาก

ระหว่างดัชนีข้าวแกง กับ ทองคำหนึ่งบาทที่ 400 จานต่อ บาททองคำ

ไม่เหมือนหุ้น บริษัทเจ๊งเมื่อไหร่ มูลค่าเหุ้นมีค่าเกือบศูนย์บาท

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ส่วนประวัตศาสตร์อัตราแลกเปลี่ยน เงินพดด้วง กับ ทองคำ ยุครัตนโกสินทร์

เงินพดด้วง(Silver)น้ำหนัก 1 บาท (15 กรับ) จำนวน 16 ก้อน

แลก กับพดด้วงทองคำน้ำหนัก1บาทได้เพียง 1 ก้อน (ข้อมูลจาก ปัญญาไทย)

ขอบคุณครับ

อืมแปลกนะครับ สมัยก่อนไทย กับ สากล ไม่น่าจะมีการอ้างอิงอัตราแลกเปลี่ยนระหว่างเงินกับทองกันนะครับ

แต่ตัวเลขที่ 16 เท่ากับตรงกันอย่างไม่น่าเชื่อ

เลข 16 เป็น magic number จริงๆ ครับ

---

วันนี้มีข่าวมาฝาก 2 ข่าวครับ

วันนี้มูดดีส์จัดหนัก ลดอันดับความน่าเชื่อถือของธนาคารไปหลายแห่ง ออสเตรเลีย 4 แห่ง เดนมาร์ค 6 แห่ง

http://www.businessweek.com/news/2011-05-18/moody-s-cuts-australia-s-four-biggest-banks-ratings-to-aa2.html

http://www.bloomberg.com/news/2011-05-19/six-danish-banks-downgraded-at-moody-s.html

เมื่อคืนก็เริ่มมีข่าวปล่อยออกมา ว่า FED กำลังถกกันถึงมาตรการเพื่อหยุดการใช้ QE หลังหมด QE2(สื่อว่าจะไม่มี QE3)

คืนนี้มีตัวเลขการจ้างงาน และ ตัวเลขด้านอสังหาฯ ของสหรัฐออกมาอีก (ไม่รู้จะออกไง แต่ที่ผ่านมาบางทีแม้ตัวเลขไม่ดี แต่สื่อในสังกัด ทั้ง bloomberg และ cnbc แปลงสารเก่งครับ ตัวเลขไม่ดีแต่วิเคราะห์ออกมาเป็นดีได้ :excl: )

ผมเดาว่าเขาคงตั้งใจจะดึง US$ Index ขึ้นอีกแล้วหละครับ

ระยะสั้นระวังตัวไว้น่าจะดีครับ

ข้าวแกง Ratio ที่ใช้วัดค่าเงินเฟ้อสินะครับคุณเหมียวโจ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

+1 ให้คุณgoldencompassค่ะ ขอบคุณข้อมูลทุกความเห็นค่ะ

อ้าววว/คุณเหมียวโจ งอนอะไรระจ๊ะงั้นผม+1แล้วหายงอนนะโอ๋ๆๆๆๆ :rolleyes: :rolleyes:

ตั้งแต่แอบอ่านบทความของคุณ/john.cmผมยังไม่เคยขอบคุณๆเลยที่คุณนำขอ้มูลและบทความมาให้ผมและเ่พื่่่อนสมาชิกได้รับรู้กัน/ถึงช้าไปหน่อยแต่จากใจจริง/ขอบคุณครับ -_- -_- -_-

ตั้งแต่แอบอ่านบทความของคุณ/john.cmผมยังไม่เคยขอบคุณๆเลยที่คุณนำขอ้มูลและบทความมาให้ผมและเ่พื่่่อนสมาชิกได้รับรู้กัน/ถึงช้าไปหน่อยแต่จากใจจริง/ขอบคุณครับ -_- -_- -_-

ขอบคุณครับ ยินดีครับ

ขอจัดอีกข่าวแล้วกันครับ

PIMCO เผยพอร์ตลงทุนมีสัดส่วนการลงทุนในทองอยู่มากที่สุด

“The largest position in [our] fund is gold, which we think is a very good form of protection against what can go wrong,” said Gudefin in an interview with Fortune published on May 12.

http://uk.ibtimes.com/articles/144859/20110512/gold-pimco-gudefin.htm

ปล. ผมขีดเส้นใต้ที่เขาบอกว่าเป็นการป้องกันที่ดีที่สุดหากมีเรื่องร้ายเกิดขึ้น

ปกติกองทุนทั้งหลายจะคำนึงถึงผลตอบแทนเป็นอันดับแรกนะครับ (เวลาเราอ่านข่าวหรือฟังสัมภาษณ์เขาจะบอกอันนี้น่าลงทุน เพราะผลตอบแทนดีกว่า แนวโน้มดี ฯลฯ)

นั่นหมายความว่าเขาคาดการณ์ว่าจะมี something go wrong แน่ๆครับ

ประวัตศาสตร์อัตราแลกเปลี่ยน เงินพดด้วง กับ ทองคำ ยุครัตนโกสินทร์

ในรัชกาลที่ 4

เงินพดด้วง(Silver)น้ำหนัก 1 บาท (15 กรับ) จำนวน 16 ก้อนแลกกับ พดด้วงทองคำน้ำหนัก1บาทได้เพียง 1 ก้อน (ข้อมูลจาก ปัญญาไทย)

สมัยรัชกาลที่ 5

ทองคำบาทละ 23 บาท

ในขณะที่มีการผลิตเหรียญกษาปณ์เงิน 1 บาทน้ำหนัก 15 กรัม

(ตรงกับช่วงที่มหาอำนาจอังฤษ ประกาศให้ มีการใช้ มาตรฐานทองคำ ทดแทนมาตรฐานเงิน silver เพราะอังกฤษไม่มีเหมืองเงิน)

ข้าวแกง และ ขนม คิดเป็นสตางค์อยู่เลย

ต่อมา ทองคำบาทละ 400 เมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่ก๋วยเตี๋ยวชามละบาท

ต่อมา ทองคำบาทละ 4,000 เมื่อไหร่ไม่รู้่อีกเช่นกัน (อยากรู้ไปค้นหาเอาเอง หาเจอแต่ขี้เกียจแปะ) ข้าวแกงจานละ 10 บาท

มาบัดนี้ ทองคำบาทละ 20,000 กว่าบาท (ข้างแกง 40-50 ไปแล้ว)

เทียบอัตราส่วนค่าขนม ค่าอาหาร ในแต่ละช่วงเวลาพบว่าอัตราส่วนใกล้เคียงกันมาก

ระหว่างดัชนีข้าวแกง กับ ทองคำหนึ่งบาทที่ 400 จานต่อ บาททองคำ

ไม่เหมือนหุ้น บริษัทเจ๊งเมื่อไหร่ มูลค่าเหุ้นมีค่าเกือบศูนย์บาท

สุดยอดครับ ข้อมูลสมัย รัชกาลที่ 4 และ รัชกาลที่ 5 และ Gold/Silver Ratio