ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จะเห็นว่าตอนนี้ยุโรปร่อแร่จากเรื่องกรีซ โปรตุเกศ ไอร์แลนด์ ซ้ำมาเจอเรื่องประธาน IMF โดนจับทำให้การช่วยเหลือประเทศเหล่านี้ล่าช้าไปอีก (ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อพอดี) ค่าเงินยูโรก็เลยร่อแร่

ค่าเงินเยน ก็ไม่ดีกว่ากันเท่าไหร่ เพราะไปโดนเรื่องซึนามิเข้าให้ แถมเรื่องโรงไฟฟ้าก็ไม่รู้จะจบไง

อังกฤษ เผลอๆ จะแย่กว่ายุโรป และ สหรัฐ เพราะหนี้สินพ้นตัว และปล่อยค่าเงินอ่อน ทำให้เงินเฟ้อกำลังเล่นงานหนัก ขึ้นดอกเบี้ยก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องขอ Bailout จาก IMF แน่ๆ

จะเห็นว่าเพราะประเทศอื่นแย่ต่างหาก ทำให้ US$ index ดูดีขึ้น เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจสหรัฐยังมีปัญหาอยู่มาก

ปัญหาหนักๆที่จะส่งผลดีต่อราคาทอง

1)ประเทศที่ใช้เงินยูโรร่วมกัน ที่มีปัญหาหนักมี5ประเทศ กร๊ซ ไอร์แลนด์ โปรตุเกส สเปน อิตาลี ถ้าปัญหาของสเปนประทุขึ้นเมื่อไหร่อาจทำให้ระบบเงินยูโรล่มได้

เศรษฐกิจของสเปนใหญ่เป็น2เท่าของ กรีซ+ไอร์แลนด์+โปรตุเกสรวมกัน ตอนนี้อัตราว่างงานของสเปนอยู่ที่20% สเปนมีปัญหาเยอรมันกับIMFยังจะอุ้มไหวมั้ย

2)เหตุการณ์ในตะวันออกกลาง ถ้าบานปลายทำให้ซาอุมีปัญหาละก็น้ำมันพุ่งแน่ อีกอย่างปริมาณการผลิตน้ำมันน่าสูงเกินPEAK OILมาแล้ว คอยดูช่วงกำลังการผลิตลดลงในอัตราก้าวกระโดด คงอีกไม่นาน

3)เมื่อวชัดเจนว่าQEไม่เลิกแน่แค่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น ดอลลาร์คงอ่อนยวบอีกเยอะ

4)จีนหรือญี่ปุ่นเริ่มเริ่มทนไม่ไหว เทขายพันธบัตรสหรัฐในจำนวนที่หนักมากขึ้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าพูดถึงงในเรื่องเทคนิค กราฟทองคำช่วงนี้ เป็นขาลงอย่างสมบูรณ์เต็มตัวแล้วครับ สังเกตจาก การรีบาวน์ในแต่ละรอบของทองในช่วงนี้ ดีดแล้วร่วงต่อ ดีดแล้วร่วงต่อ และไม่สามารถทำยอดสูงในแต่ละยอดย่อยที่ได้ลงมาปรับฐานได้แต่ละฐานเลย นั่นคือจุดที่รีบาวน์นั้นจะทำจุดต่ำลงไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นผมตอนนี้ ผมขอรออยู่นอกตลาดก่อนครับ เพราะถ้ายิ่งรับ แต่ละแนวรับที่ว่ากันไว้ แนวรีบาวน์จะสั้นมากครับ และสุดท้ายก้อจะลงต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่ง อาจจจะลงมาถึง 1100-1200 หรืออาจต่ำกว่านั้น

*****อย่าเชื่อผมน่ะครับ ให้เพื่อนๆในที่นี้ตรึกตรองกันเองน่ะครับ*******

ถ้าพูดถึงเรื่อง technical แล้ว แม้ตัวเองจะไม่เก่งมากมายแต่ขอบอกว่ากราฟราคาทองคำยังไม่จบรอบขาขึ้นค่ะ (ค่อนข้างมั่นใจ) เพราะไม่มีสัญญาณของการเกิด bearish divergence ของ indicator เพราะทั้ง price และ indicator สามารถทำ new high ได้ทั้งคู่ ดูตาม file ที่แนบเลยค่ะ

แต่ถ้า indicators มันขัดแย้งก็อาจพูดได้ว่าจบรอบชั่วคราว ไม่ได้หมายความว่ามันเป็นขาลงเต็มตัว ต้องมี pattern อื่นๆ อีกมากมายมาบอกว่ามันจบรอบแน่นอน การที่ราคาปรับลงมาระดับแค่นี้ถือว่าน้อยมาก เมื่อเทียบกับการขึ้นมาค่อนข้างนานของราคาทองคำ ตอนนี้มันก็เป็นการ correction ที่ค่อนข้าง complex ของ wave 4 แค่นั้นเอง (ABC) หรืออาจมี X ABC อีกหลายๆ ชุดก็ได้ อย่างน้อยที่สุดก่อนที่จะลงเต็มตัวมันต้องขึ้นไป test high เก่าที่ 1577 ก่อน แต่ตัวเองค่อนข้างมั่นใจว่าต้องมีอย่างน้อยอีก 1 new high ก่อนจะมี correction ใหญ่อีกรอบระดับ 10-20% และตรงแถวๆ ที่เค้าจะไปทำ new high รอบนี้ต้องคอยสังเกต indicator ดีๆ อีกครั้งว่ามี bearish divergence หรือป่าว ซึ่งจะแสดงถึงการจบรอบ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นขาลงนะคะ ต้องไปดูรูปแบบของการ correction ของราคาที่ตรงนั้นอีกที

ถ้าคุณ ton มีความเขี่ยวชาญด้าน technical จริง กรุณาชี้แนะว่า indicator ตัวไหนที่บอกว่ามันเป็นขาลงให้เราได้เรียนรู้ด้วยค่ะ จะขอบคุณมากเลยค่ะ !38

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

"ราคาทองที่แท้จริง" คำนี้น่าคิดมากนะคะ

ราคาหรือมูลค่าที่แท้จริงของเงิน (money)ก็คือ ปริมาณสินค้าโดยเฉพาะปัจจัยสี่ที่แลกได้

ตอนปรับฐาน major wave 2 หลายปีก่อน ที่ราคาลงมาถึง 3,000 บาทต่อบาททอง จาก 13,000 เหลือ 10,300 บาท ลงมา 30% อย่างนั้น ทองเป็นขาลงเต็มตัวหรือเปล่า

ทอง 1 บาท สมัยก่อนเคยซื้อข้าวได้กี่ถัง สมัยนี้ทอง 1 บาท ก็ยังซื้อข้าวได้ปริมาณใกล้เคียงกัน

แล้วเงิน 1 USD สมัยก่อนกับ 1 USD ตอนนี้ ซื้อข้าวได้จานนึงเท่ากันหรือเปล่า

เพราะฉะนั้น ที่ราคาทองมันพุ่งสูงลิ่วไปเกือบถึง 1600 USD นั้น เราคิดว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ทองเป็นฟองสบู่

จริงอยู่ที่มีการปั่นราคาทำกำไร ตามแบบฉบับของนวัตกรรมทางการเงินสมัยใหม่

ไม่ว่าจะเป็นอนุพันธ์ทั้งหลาย วิธีปั่น equity แบบมีอภินิหาร หรือ CDO ตราสารพิสดาร นำพาเศรษฐกิจของโลกยุคโลกาภิวัฒน์ไปสู่ยุคโลกาวิบัติ

แต่ปัญหาที่แท้จริง มันเป็นเพราะเงินกระดาษ โดยเฉพาะ USD กำลังจะกลายเป็นกระดาษทิชชู่ จนทำให้ commodity money กลายเป็นทางออกของการสู้กับเงินเฟ้อ

ไม่ใช่แต่ทองคำ แต่จะลามเลยไปถึง soft commodities ทั้งหมด โดยเฉพาะของที่ "กินได้"

แต่อย่างไรก็ดี เราเห็นด้วยที่ว่า ขณะนี้ยังไม่ใช่ราคาที่หน้าใหม่สมควรจะทุ่มทุนเข้าซื้อหมดหน้าตัก

ยกเว้นแต่ได้เล่นรอบขายออกไปแล้วแถวๆ ราคา 15xx ถ้าลงมา 147x ก็คงต้องเริ่มทยอยเก็บคืนบ้าง

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์

ปรับฐานครั้งก่อน ทองลงจาก 125x มา กราฟก็ชี้ว่าจะลงไปถึง 1020-1030 หนำซ้ำบางรายยังมองว่า จบ super grand cycle ทองจะลงไป 900 ด้วยซ้ำ

เราขายพอร์ตระยะกลางไปที่ราคา 12xx พอทองลงมา 105x-106x เราก็ซื้อกลับแล้ว ก็กำไร 200 เหรียญแล้ว จะมัวเกี่ยงอีก 20 เหรียญทำไม โดยเฉพาะเมื่อธนาคารกลางบางประเทศเคยกวาดไปในราคา 1045-1050

เพื่อนหลายคนยังเฝ้ารอ 1030 USD จนตกรถ มาไล่ตามซื้อกันตอนเกือบ 1100

พอร์ตระยะยาวที่เราซื้อสะสมไว้สำหรับการ"ออม"นั้น ต้นทุน 690 USD และไม่เคยขายออกเลย

ที่เอามาเล่นหากำไรอยู่ทุกวันนี้เป็นพอร์ตเล่นระยะกลาง ส่วนที่เล่นระยะสั้นเอาไว้หาค่าขนม แถมบางทียังต้องจ่ายค่าซื้อขนมกลับเท่าทุนหรือแพงกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ใครจะ short ทองกระดาษจนลงมา 1300 เราก็ยินดี จะได้เข้าซื้อ physical gold เพิ่ม

ความเห็นส่วนตัว มองว่าไม่หลุด 1300 เพราะธนาคารกลางหลายประเทศเข้าซื้ิอสะสมกันที่ราคาสูงกว่านั้น

และเราเชื่อว่า ในที่สุดแล้ว ระบบการเงินของโลกจะเข้าสู่ world currency ที่อ้างอิงโลหะมีค่า แต่ก่อนจะถึงวันนั้น พวกเราคงหนีไม่พ้นมหาสงครามจากนักเลงโต

คุณทัมจัง :wub:

นี่เป็นกราฟแสดงให้เห็น bearish divergence ของทองคำรอบก่อนหน้าค่ะ ต่างจากตอนนี้นะคะ จะเห็นว่า indicator มีค่าลดลงแต่ราคาทองคำสูงขึ้น ซึ่งมันขัดแย้งกัน จะบอกให้เราระวังการ correction ของราคา จะเห็นว่า bearish divergence เกิดขึ้นตั้งแต่หมายเลข 1 แล้ว ถ้าใครไม่ดูให้ดี วิ่งไล่ซื้อตอนมันขึ้นไป ทำ new high ใหม่ (แถวๆ หมายเลข 2) เพราะคิดว่ามันจะไปต่อ ก็จะติดดอยชั่วคราว ถ้าเจอ pattern แบบนี้ต้องนั่งเฉยๆ ให้สบายจนกว่าจะเห็นสัญญาณกลับตัวใหม่ค่อยเข้าไปลุยค่ะ :wub:

แอบเห็นเฮียกัมแวบๆ สวัสดีค่ะ เฮียกัมช่วย comment ทางด้าน technical หน่อยสิคะ คิคิคิ :wub:

ในการพิจารณาว่าทองคำเป็นขาขึ้นหรือขาลง หากกล่าวลอย ๆ ก็จะไม่ชัดเจน ความจริงควรจะบอกถึง time frame ที่ใช้ด้วยครับ จะได้ชัดเจนขึ้น เช่น เป็นขาลงระยะสั้น ระยะกลางหรือระยะยาว เพราะแต่ละ time frame จะแสดงผลไม่เหมือนกัน อย่างผมจะใช้เส้น ma ในช่วงเวลาต่าง ๆ เป็นการบอกถึง time frame

ถ้าเล่นรอบทองคำแท่งระยะสั้น ผมใช้ ma20 ซึ่งรูปกราฟตอนนี้ราคาต่ำกว่า ma20 จึงถือว่าระยะสั้น ทองคำแท่งเป็นขาลง ถ้าใครเล่นรอบระยะสั้น ก็คงต้องขายออก อย่างผมชอบเล่นรอบสั้น ๆ ตอนนี้ไม่มีทองคำในมือเลยครับ

ระยะกลางผมใช้ ma50 ซึ่งจากกราฟจะเห็นว่าราคาสามารถยืนเหนือแถมยังดีดขึ้นเหนือ ma50 ได้ด้วย แสดงว่าทองคำแท่งระยะกลางยังเป็นขาขึ้น และเป็นจุดเข้าซื้อเพิ่มอีกด้วย

ระยะยาว ผมใช้ ma200 ซึ่งรอบหนึ่งจะกินเวลาเป็นปี จะเห็นว่าราคายังอยู่เหนือ ma200 จึงถือได้ว่าระยะยาวทองคำยังเป็นขาขึ้นอยู่ครับ ใครเล่นระยะยาวก็ต้องกอดทองคำไว้แน่น ๆ หรือซื้อเพิ่มอีกเพราะได้ส่วนลดแล้ว

ในการลงทุนเพื่อสะสมความมั่งคั่ง ก็คงต้องใช้รอบระยะยาวระดับ ma200 คือซื้อวันนี้ เพื่อผลกำไรในอีก 5-10 ปีข้างหน้า หรือเพื่อเป็นหลักประกันการลดค่าของเงินกระดาษในอนาคต ตามความมุ่งหมายของกระทู้นี้ ก็ต้องถือว่าทองคำยังเป็นขาขึ้นอยู่ครับ

post-835-003422500 1305681878.png

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

ขอบคุณด้วยคนคะ. จะกอดน้องทองบนดอยต่อไปคะ5555

ขอบคุณครับคุณ ngoodin ผมดูกราฟไม่เป็น ไม่รู้จะอธิบายความคิดอย่างไร

ที่อธิบายมา ตรงกับความคิดผมเลยครับ คือขึ้นกับช่วงเวลา และแนวทางในการลงทุนของแต่ละคน

ขอคารวะหนึ่งจอก

นายแบงค์อเมริกาทั้งหลาย รอผมเก็บเงินก่อนนะ แล้วค่อยฟักดิบกันยกใหญ่อีกที

ในการพิจารณาว่าทองคำเป็นขาขึ้นหรือขาลง หากกล่าวลอย ๆ ก็จะไม่ชัดเจน ความจริงควรจะบอกถึง time frame ที่ใช้ด้วยครับ จะได้ชัดเจนขึ้น เช่น เป็นขาลงระยะสั้น ระยะกลางหรือระยะยาว เพราะแต่ละ time frame จะแสดงผลไม่เหมือนกัน อย่างผมจะใช้เส้น ma ในช่วงเวลาต่าง ๆ เป็นการบอกถึง time frame

ถ้าเล่นรอบทองคำแท่งระยะสั้น ผมใช้ ma20 ซึ่งรูปกราฟตอนนี้ราคาต่ำกว่า ma20 จึงถือว่าระยะสั้น ทองคำแท่งเป็นขาลง ถ้าใครเล่นรอบระยะสั้น ก็คงต้องขายออก อย่างผมชอบเล่นรอบสั้น ๆ ตอนนี้ไม่มีทองคำในมือเลยครับ

ระยะกลางผมใช้ ma50 ซึ่งจากกราฟจะเห็นว่าราคาสามารถยืนเหนือแถมยังดีดขึ้นเหนือ ma50 ได้ด้วย แสดงว่าทองคำแท่งระยะกลางยังเป็นขาขึ้น และเป็นจุดเข้าซื้อเพิ่มอีกด้วย

ระยะยาว ผมใช้ ma200 ซึ่งรอบหนึ่งจะกินเวลาเป็นปี จะเห็นว่าราคายังอยู่เหนือ ma200 จึงถือได้ว่าระยะยาวทองคำยังเป็นขาขึ้นอยู่ครับ ใครเล่นระยะยาวก็ต้องกอดทองคำไว้แน่น ๆ หรือซื้อเพิ่มอีกเพราะได้ส่วนลดแล้ว

ในการลงทุนเพื่อสะสมความมั่งคั่ง ก็คงต้องใช้รอบระยะยาวระดับ ma200 คือซื้อวันนี้ เพื่อผลกำไรในอีก 5-10 ปีข้างหน้า หรือเพื่อเป็นหลักประกันการลดค่าของเงินกระดาษในอนาคต ตามความมุ่งหมายของกระทู้นี้ ก็ต้องถือว่าทองคำยังเป็นขาขึ้นอยู่ครับ

ขอบคุณด้วยคนคะ. จะกอดน้องทองบนดอยต่อไปคะ5555

ครับ เพื่อน ๆ ทุกคนที่ลงทุนในทองคำ ก็ต้องตอบตัวเองให้ได้เสียก่อน ว่าตนเองจะลงทุนแบบใด เพราะกูรูในแต่ละกระทู้ ก็มีคำแนะนำการลงทุนเพื่อความมุ่งหมายต่าง ๆ กัน อย่างกระทู้คุณ Next นี้ เป็นการลงทุนระยะยาวเพื่อเป็นหลักประกันความเสื่อมค่าของเงินกระดาษ ผู้ที่ลงทุนเพื่อความมุ่งหมายนี้ ก็ต้องถือยาว โดยไม่หวั่นไหว ถึงราคาเคลื่อนไหวระยะสั้น ๆ แต่ระยะยาวแล้วเงินกระดาษต้องเสื่อมค่าลงอย่างแน่นอน ด้วยเหตุปัจจัยต่าง ๆ ที่คุณ Next ได้แสดงไว้

ดังนั้นเงินที่นำมาซื้อทองคำในแแนวทางนี้จึงต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่จำเป็นต้องใช้ในอีก 5-10 ปี ครับ เรียกว่าซื้อสะสมไปเรื่อย ๆ ถึงอย่างไรก็กำไรแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นเงินร้อน ต้องหมุนเข้าหมุนออก ก็คงต้องลงทุนในแนวทางอื่นๆ

เพื่อน ๆ จึงต้องมีความชัดเจนในตัวเอง แบบคุณใหญ่นครปฐม เป็นตัวอย่างนักลงทุนระยะยาวที่ดีมาก ๆ ครับ

ครับ เพื่อน ๆ ทุกคนที่ลงทุนในทองคำ ก็ต้องตอบตัวเองให้ได้เสียก่อน ว่าตนเองจะลงทุนแบบใด เพราะกูรูในแต่ละกระทู้ ก็มีคำแนะนำการลงทุนเพื่อความมุ่งหมายต่าง ๆ กัน อย่างกระทู้คุณ Next นี้ เป็นการลงทุนระยะยาวเพื่อเป็นหลักประกันความเสื่อมค่าของเงินกระดาษ ผู้ที่ลงทุนเพื่อความมุ่งหมายนี้ ก็ต้องถือยาว โดยไม่หวั่นไหว ถึงราคาเคลื่อนไหวระยะสั้น ๆ แต่ระยะยาวแล้วเงินกระดาษต้องเสื่อมค่าลงอย่างแน่นอน ด้วยเหตุปัจจัยต่าง ๆ ที่คุณ Next ได้แสดงไว้

ดังนั้นเงินที่นำมาซื้อทองคำในแแนวทางนี้จึงต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่จำเป็นต้องใช้ในอีก 5-10 ปี ครับ เรียกว่าซื้อสะสมไปเรื่อย ๆ ถึงอย่างไรก็กำไรแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นเงินร้อน ต้องหมุนเข้าหมุนออก ก็คงต้องลงทุนในแนวทางอื่นๆ

เพื่อน ๆ จึงต้องมีความชัดเจนในตัวเอง แบบคุณใหญ่นครปฐม เป็นตัวอย่างนักลงทุนระยะยาวที่ดีมาก ๆ ครับ

ความเห็นคุณ ngoodin นี้ชัดเจนที่สุดแล้วครับ นักลงทุนต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าเราลงทุนแบบไหน ระยะยาวถือต่อไปอนาคตกำไรแน่นอน แต่ถ้าเป็นระยะสั้นแถมใช้เงินร้อน คงต้องมีคุณ .... ต่างๆนาๆเข้ามาเพ้ออยู่บ่อยๆ อยากให้ลองกลับไปนั่งอยู่กับตัวเอง และคิดให้ดีก่อนว่าเราลงทุนแบบไหน ในเมื่อเราได้วางแผนเอาไว้อย่างดีแล้วก่อนที่จะซื้อ อย่าหวั่นไหวแม้ราคาอาจจะไม่เป็นอย่างที่หวังไว้ คิดการไกล กลับมองอะไรสั้นๆ ไม่ใช่วิสัยของนักลงทุนที่ดี

อยากจะโพสต์รูปกราฟแต่ทำไม่เป็นครับ ถ้าเรามองกราฟระยะสั้นราย 4 ชั่วโมง คุณจะเห็นแค่ว่าเราคามันกำลังลง ลองถอยออกมาสักก้าวมาดู "ภาพรวม" กราฟรายสัปดาห์ รายเดือน ผมเห็นมีแต่ขึ้นนะครับ แถมยังขึ้นมาเป็นสิบๆปีแบบคุณเน็กซ์ว่า แล้วทำไมไม่ให้ประสบการณ์สอนเรา....

พอจะมี link ให้ตามอ่านได้ในเวบหรือเปล่าครับ ทั้ง Quad G และ King of Gold

ลองอ่านเคร่าๆจากตรงนี้ก่อนก็ได้ครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/251-manipulation-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3/

แม่นแล้วครับ ราคายืนเหนือย Ma 200 ได้และเส้น 200 โค้งขึ้น ถือเป็นขาขึ้นระยะยาว เราสามารถคงการลงทุนนี้ตราบเท่านานตามเงื่นไขนี้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่าน และคุณงูดินด้วยครับ ชัดเจนมาก

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับที่คุณ johncm โพสมาครับ

ว่าเรื่องเทคนิค ผมไม่เก่ง แต่ขออ้างปรมาจารย์ก็แล้วกันนะครับ

1. จริงๆ แล้วผมเชื่อว่าพวกเราก็เตรียมตัวรับการปรับตัวช่วงเดือน มิ.ย. กันบ้างตามบทความที่ Mr. Armstrong เคยเขียน แล้วพวกเรามาโพสท์ไว้

แต่นี่มาเร็วไปเดือนหนึ่งเลย

แต่การปรับรอบนี้ Mr. Armstrong ยังบอกอีกว่าเป็นการปรับที่ทำให้การขึ้นรอบนี้แข็งแกร่งโดยมีเป้าหมายประมาณ 10000 เหรียญต่อออนซ์ขึ้นไปเลยครับ

(หากไม่ปรับการขึ้นรอบนี้จะหมดแรงก่อน และจะจบรอบที่ประมาณ 5000 เหรียญ เท่านั้น)

บทความล่าสุดแกยังบอกอีกว่าแนวรับตามกราฟรายปีอยู่ที่ พันสอง พันสาม กว่าๆ ด้วยซ้ำ (แต่แนวต้านด้านบนก็ 2000 กว่าๆ ครับ)

วันนี้ผมก็เพิ่งแปลข้อเขียนสั้นๆของ Mr. Jim Roger บอกว่าการปรับตัว 10-30% ก็ยังไม่ถือว่าจบขาขึ้น แต่ถือเป็นปกติของวงจรของ commodity

ขอ copy blog ของลุง Jim Roger มาแปะที่นี่อีกครั้งแล้วกันครับ

A Five Percent Correction In Gold Is Meaningless

A five percent correction in gold is meaningless. These things correct 10-15-20-30% every year. Nothing unusual about that. That is the way the markets work. I do not see anything unusual. I expect there would be more correction during the course of the bull market. I hope that the bull market goes up, consolidates, goes up, consolidates, goes up and consolidates for years to come. That is my expectation for all commodities. - in CommoditiesOnline

2. ส่วนเรื่อง fundamental ผมก็ยังมองว่าไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเลยร้ายต่อ commodity เลย

ในทางตรงกันข้ามกลับเอื้อหนุนมากขึ้นไปอีก

สิ่งที่่เกิดตอนนี้คือการ "ฝืนธรรมชาติ" ซึ่งผมเชื่อว่าสุดท้ายแล้ว ทุกชีิวิต หนีไม่พ้น กฏแห่งกรรม กฏแห่งธรรมชาติ ครับ

ผมมองว่าเป็นเหมือนการพยายามดิ้นเฮือกสุดท้ายของ US$ คงต้องฮีดสู้แรงหน่อย เพราะกำลังเยอะ พยศ ก็มาก

แต่ปัจจัยภายในเรื่องหนี้สิน เรื่องการจ้างงาน เรื่องอสังหาริมทรัพย์ เรื่อง OTC derivative ฯลฯ ที่เป็นปัญหาหมักหมม และไม่ได้รับการแก้ไข

และปัจจัยภายนอกที่หลายๆ ประเทศถอยห่าง และลดการถือครอง US$ กันทั้งโลก

US$ index เป็นดัชนีเทียบค่าเงิน US$ กับ 6 สกุลอื่น ได้แก่ EUR, JPY, GBP, CAD, CHF and SEK โดยน้ำหนักต่อ ยูโร เยน และ ปอนด์เยอะสุด ตามนี้ครับ

Euro (EUR), 58.6% weight

Japanese Yen (JPY) 12.6% weight

Pound sterling (GBP), 11.9% weight

Canadian dollar (CAD), 9.1% weight

Swedish krona (SEK), 4.2% weight and

Swiss franc (CHF) 3.6% weight

จะเห็นว่าตอนนี้ยุโรปร่อแร่จากเรื่องกรีซ โปรตุเกศ ไอร์แลนด์ ซ้ำมาเจอเรื่องประธาน IMF โดนจับทำให้การช่วยเหลือประเทศเหล่านี้ล่าช้าไปอีก (ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อพอดี) ค่าเงินยูโรก็เลยร่อแร่

ค่าเงินเยน ก็ไม่ดีกว่ากันเท่าไหร่ เพราะไปโดนเรื่องซึนามิเข้าให้ แถมเรื่องโรงไฟฟ้าก็ไม่รู้จะจบไง

อังกฤษ เผลอๆ จะแย่กว่ายุโรป และ สหรัฐ เพราะหนี้สินพ้นตัว และปล่อยค่าเงินอ่อน ทำให้เงินเฟ้อกำลังเล่นงานหนัก ขึ้นดอกเบี้ยก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องขอ Bailout จาก IMF แน่ๆ

จะเห็นว่าเพราะประเทศอื่นแย่ต่างหาก ทำให้ US$ index ดูดีขึ้น เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจสหรัฐยังมีปัญหาอยู่มาก

อ้างอิงจากแนวคิดของ Mr. Jim Roger ที่ผมโพสท์เมื่อตอนกลางวัน ผมเชื่อว่า Hedge funds ทั้งหลายตอนนี้ก็ ride the tide ไปก่อน

แต่ผมว่าจำนวนไม่น้อยต้องรอจังหวะ (short treasury bond) กันอยู่ครับ

แก้ไขโดย JohnCM: วันนี้, 12:02 AM

ถูกแก้ไข โดย milo