ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอารูปการผลตอบแทนลงทุนมาให้ดูเล่นสนุกๆครับ

พอดีว่าผมเริ่มซื้อตั้งแต่ปี 2000 ครับ

อิอิ แล้วก็ถือไว้อย่างโง่ๆ ได้ปีละมากกว่า20%เอง

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอารูปการผลตอบแทนลงทุนมาให้ดูเล่นสนุกๆครับ

พอดีว่าผมเริ่มซื้อตั้งแต่ปี 2000 ครับ

อิอิ แล้วก็ถือไว้อย่างโง่ๆ ได้ปีละมากกว่า20%เอง

โดนจร้า คนฉลาดมักทำโง่ แต่คนโง่มักทำฉลาด 20% พอเพียงจร้า +1 ค่า

เจ็บแล้วไม่จำโดนทู้กที....คำนี้ก็โดนอีกแล้ว :lol: :lol:

เวลาขึ้นก็ขึ้นบันได แต่เวลาลงชอบบันจี้จ้ำลงทูกที ที่สำคัญชอบมาตอนช่วงเราไม่ว่าง รู้ตัวอีกทีก็..... ม่ายเอาไม่พูด :lol:

ขออภัยค่ะ มือเผลอไปกดโดนเครื่องหมายลบ ไม่ได้ตั้งใจค่ะ แต่ไม่รู้เอาออกอย่างไร

!_087 !_087 !_087

มาตามติดสถานการณ์ครับ คุณหมอเล็ก กับคุณเด็กขายของ นี่ ชอบขยันเอาข้อมูลดี ๆ มาให้อ่านอยู่เรื่อยเลยครับ ขอบคุณมากครับ :P

ขออภัยค่ะ มือเผลอไปกดโดนเครื่องหมายลบ ไม่ได้ตั้งใจค่ะ แต่ไม่รู้เอาออกอย่างไร

!_087 !_087 !_087

ช่วยเพิ่มให้แล้วค่ะ :rolleyes:

เหรียญกษาปณ์ เงิน99.9 เนี่ยเดียวนี้เค้าหาซื้อกันที่ไหนคับเนี่ยประเทศไรก็ได้ขอให้ 99.9 เหอ

ขอใช้วิชาที่เรียนมานิ๊ดนะคะ...(เผื่ออาจารย์จาดีใจ อิอิ) ;)

สูตรคำนวนโลหะเงินค่ะ.... post-1438-074811100 1305481810.gif

น้องเล็กซื้อเหรียญเงินที่น้ำหนัก 31.1 g. ความบริสุทธิ์ 99.9% ราคาเงิน 35 $/Oz (เอาเป็นตัวเลขกลมๆ นะจะได้คำนวนง่ายๆ) ค่าเงิน 30.2 บาท/$

ใส่ตามสูตรนะคะ = (31.1 / 31.1035) x (99.9 / 99.99) x 30.2 x 35 = 1055.9431 บาท / เหรียญ (ทศนิยม 4 ตำแหน่งคราวๆ นะ)

แต่ซื้อมาในราคา 1500 บาท / เหรียญ = น้องเล็กขาดทุนตั้งแต่ตอนที่ซื้อเลย 444.0569 บาท / เหรียญ (อยากบอกว่าดอยด้วยคนค่ะ . เก็บยาวอย่างเดียว)

รอหนังสือเล่ม 2 ของคุณเน็กซ์นะคะ... (ใช้สมองมากเริ่มปวดหัวและ . ราตรีสวัสดิ์ค่ะ) :wub: ถ้าคำนวนผิดช่วยกาซิบกานเบาๆ หน่อยนะคะ (อายเค้า...งิงิ)

อย่าลืมนะ ต้นทุนการผลิตเหรียญจริงๆตอนนี้ คิดแต่เฉพาะเนื้อโลหะเงิยอย่างเดียวไม่ได้ ยังมีต้นทุนอื่นอยู่อีก เช่น

1. ค่ากล่องและตลับบรรจุ (แค่กล่องบรรจุรวมตลับขั้นต่ำ 110 บาทไปแล้ว)
  2. ค่าพิมพ์ใบรับรอง
  3. ค่าจัดทำบล๊อกพิมพ์เหรียญ
  4. ค่าขัดเงาเหรียญ
  5. ค่าเพ้นท์สีเหรียญอีกต่างหาก
  6. และยังมีค่าใช้จ่ายต่างๆ ในเรื่องค่าแรงงาน ค่าเชื้อเพลิง และยังมีค่าดูแลรักษาเครื่องจักร์ในช่วงระห่ว่างที่ผลิตเหรียญอีกเป็นต้น

มันเท่ากับว่าซื้อไป ก็คือ คุ้มเกินทุนการผลิตจริงๆก็เป็นได้นะ

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

Golden compass

ไม่ได้มาซะนาน...กระทู้นี้แรงดีจริง ๆ หวัดดี คุณเน็ก หมอเล็ก พี่ส้มโอมือ คุณเหมียวโจ คุณkunghdy ป้าแ่ว่น พี่ปุยเมฆและทุกคนคับ

เอากราฟเงินจริง ๆ มาฝาก

โลหะเงินยังน่าสะสมเพราะถ้าลงก็ลงได้แค่ 26 usd เต็มที่ แต่ถ้าขึ้นก็เยอะมากกกก อิอิ ตอนนี้ถ้ามองไม่ผิดกำลังจะเกิดสัญญาณ Bullish Divergent ในกราฟรายวัน

คนที่ไม่ซื้อก็จะบอกเสียดายไม่ได้ซื้อไว้ก่อน คนที่ติดดอยก็จะบอกโหรู้งี๊ซื้อเพิ่มอีกก็ดีกว่า 555+ (นานาจิตตังคับ)

แต่ีถ้าเป็นผม ผมทะยอยซื้อแล้วหละ เพราะลงได้ก็ลงได้อีกไม่มากอย่างมากก็เหลือ 0 แต่ถ้าขึ้น ขึ้นไป 70 กว่าก็กำไร 40++ ถ้าขึ้นไป 100 ก็กำไร 60++

แล้วถ้าขึ้นไปเกิน 100 วู๊ววววว ไม่อยากจะคิด "เราเห็นพื้นดินแล้ว แต่เรายังไม่เห็นท้องฟ้า" ว่ามันจะไปไกลสักเพียงใด

"มาตรการผ่อนคลายทางการเงิน" จะทำให้เกิด Hyper inflation แล้ววันนั้นอย่ามาถามว่า เงินจริง ซื้อได้ยังคับ ???

บอกวันนี้ละกันเริ่มซื้อได้แล้วลงอีกไม่มาก ข่าวฝากไตรมาสสองเิปิด Silver Future ไตรมาสสามเปิด Oil Future ในประเทศไทยนะ(จำได้มะวันที่เปิด Gold Future ทองคำกี่ USD)

ผมว่า Silver กับ Oil มันก็จะคล้าย ๆ ทองเมื่อสมัยที่เปิดแรก ๆ น่ะหละ ไม่มีอะไรมากแค่ "ตอนนี้เรากลับไปซื้อที่ราคานั้นไม่ได้แล้ว" ก็เท่านั้นเอง เอิ๊ก ๆ ๆ

เชื่อผมเถอะเรื่องกราฟผมแม่นนะ 555+ :lol: :lol: :lol:

เรื่องดอยเป็นเรื่อง "ธรรมชาติ" ไม่มีดอยก็ไม่มีกำไร งั้นเก็บเงินสดให้เงินเฟ้อมันกินต่อไปละกันนะคับ คุณ Unnext จ๊ากกกกก อิอิ
ถูกแก้ไข โดย Golden compass

เหรียญกษาปณ์ เงิน99.9 เนี่ยเดียวนี้เค้าหาซื้อกันที่ไหนคับเนี่ยประเทศไรก็ได้ขอให้ 99.9 เหอ

เหรียญUNDPเป็นเงิน 99.9 ครับ ที่กรมธนารักษ์น่าจะยังมีให้แลก โทรสอบถามก่อนเดินทางนะครับ

022824109

วันนี้ซื้อแล้วค่ะ ที่ซื้อเพราะหาเวลาว่างจากเจ้าตัวเล็กได้ ไม่ได้เกี่ยวกับรอราคาอะไรเล้ย แต่ซื้อแล้วได้มานั่งอ่านบทความของคุณ Golden Compass แล้วรู้สึกดีจริง ๆ ค่ะ คิดเหมือนกันเลยค่ะ แต่ดิฉันขอยอมแพ้คุณ Golden Compass ตรงที่ดิฉันคิดว่าอย่างเลวร้ายที่สุดถ้าไป $15 ก็รับไหว เพราะไม่ได้มีมากมายอะไร แต่คุณ Golden Compass ท้าให้ถึง $0 ก็ไม่หวั่น แน่จริง ๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอากราฟมาโพสต์ให้ดู สมแล้วกับที่มีคนพูดว่าบางครั้งรูปหนึ่งรูปก็อธิบายได้ดีกว่าถ้อยคำพันคำ วันหลังว่าง ๆ รบกวนเข้ามาวิเคราะห์ให้ฟังอีกนะคะ

สวัสดีค่ะคุณ golden compass ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล ว่าจะซื้อเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วก็ไม่รู้ เพราะราคาเมื่อคืนโดนทุบลงมาอีกละ เห็นทำท่าจะดีดได้ตอนบ่าย ตอนกลางคืนโดนไม้หน้าสามจาก nymex :angry: หวังว่าที่เลวร้ายสุดๆ จะไม่หลุด $27 +/- เพราะแถวๆ นี้น่าจะมีคนรอซื้อ (และขายถ้าราคาหลุดลงไปต่ำกว่านี้) อยู่เยอะมาก ต้องคอยลุ้นกันต่อค่ะ ดอลล่าห์ดันมาดีดได้ช่วงนี้เลยลุ้นยากหน่อย :wacko:

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ขอบคุณค่ะคุณ golden compass มาบ่อยๆนะคะ

ขอบคุณครับคุณ Golden compass ดั่งเป็นสายฝนที่โปรยมายามแห้งแล้ง พอให้หัวใจชุ่มฉ่ำ ช่วงนี้มีแต่ข่าวร้าย ๆ เกี่ยวกับทองและเงิน หากจิตใจไม่แกร่งพอก็จะหวั่นไหว ทิ้งของออกจากสนามเป็นแน่ ผมเองก็เชื่อว่าอย่างเก่งก็ไม่น่าจะลงต่ำกว่าศูนย์ ไม่เหมือนหุ้นที่มีโอกาสลงต่ำกว่าศูนย์ เคยเจอมาแล้วคร๊าบบบบ หาทางไปไม่เจอเลย :wub: :wacko: :rolleyes:

ขอบคุณค่ะ คุณ Golden compasและ คุณ Mor Lek :rolleyes: !01 !01 !01

ถูกแก้ไข โดย Felicia