ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เคยอ่านบทความของคุณ/ส้มโอมือ :wub: มานานแล้วผมยังไม่เคย+ให้ชักทีผม+ให้2เลยครับขอขอบคุณกับบทความดีๆที่นำมาให้รู้ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าพูดถึงงในเรื่องเทคนิค กราฟทองคำช่วงนี้ เป็นขาลงอย่างสมบูรณ์เต็มตัวแล้วครับ สังเกตจาก การรีบาวน์ในแต่ละรอบของทองในช่วงนี้ ดีดแล้วร่วงต่อ ดีดแล้วร่วงต่อ และไม่สามารถทำยอดสูงในแต่ละยอดย่อยที่ได้ลงมาปรับฐานได้แต่ละฐานเลย นั่นคือจุดที่รีบาวน์นั้นจะทำจุดต่ำลงไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นผมตอนนี้ ผมขอรออยู่นอกตลาดก่อนครับ เพราะถ้ายิ่งรับ แต่ละแนวรับที่ว่ากันไว้ แนวรีบาวน์จะสั้นมากครับ และสุดท้ายก้อจะลงต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่ง อาจจจะลงมาถึง 1100-1200 หรืออาจต่ำกว่านั้น

*****อย่าเชื่อผมน่ะครับ ให้เพื่อนๆในที่นี้ตรึกตรองกันเองน่ะครับ*******

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับคุณ ต้น

ว่าเรื่องเทคนิค ผมไม่เก่ง แต่ขออ้างปรมาจารย์ก็แล้วกันนะครับ

1. จริงๆ แล้วผมเชื่อว่าพวกเราก็เตรียมตัวรับการปรับตัวช่วงเดือน มิ.ย. กันบ้างตามบทความที่ Mr. Armstrong เคยเขียน แล้วพวกเรามาโพสท์ไว้

แต่นี่มาเร็วไปเดือนหนึ่งเลย :o :(

แต่การปรับรอบนี้ Mr. Armstrong ยังบอกอีกว่าเป็นการปรับที่ทำให้การขึ้นรอบนี้แข็งแกร่งโดยมีเป้าหมายประมาณ 10000 เหรียญต่อออนซ์ขึ้นไปเลยครับ

(หากไม่ปรับการขึ้นรอบนี้จะหมดแรงก่อน และจะจบรอบที่ประมาณ 5000 เหรียญ เท่านั้น)

บทความล่าสุดแกยังบอกอีกว่าแนวรับตามกราฟรายปีอยู่ที่ พันสอง พันสาม กว่าๆ ด้วยซ้ำ (แต่แนวต้านด้านบนก็ 2000 กว่าๆ ครับ)

วันนี้ผมก็เพิ่งแปลข้อเขียนสั้นๆของ Mr. Jim Roger บอกว่าการปรับตัว 10-30% ก็ยังไม่ถือว่าจบขาขึ้น แต่ถือเป็นปกติของวงจรของ commodity

ขอ copy blog ของลุง Jim Roger มาแปะที่นี่อีกครั้งแล้วกันครับ

A Five Percent Correction In Gold Is Meaningless

A five percent correction in gold is meaningless. These things correct 10-15-20-30% every year. Nothing unusual about that. That is the way the markets work. I do not see anything unusual. I expect there would be more correction during the course of the bull market. I hope that the bull market goes up, consolidates, goes up, consolidates, goes up and consolidates for years to come. That is my expectation for all commodities. - in CommoditiesOnline

2. ส่วนเรื่อง fundamental ผมก็ยังมองว่าไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเลยร้ายต่อ commodity เลย

ในทางตรงกันข้ามกลับเอื้อหนุนมากขึ้นไปอีก

สิ่งที่่เกิดตอนนี้คือการ "ฝืนธรรมชาติ" ซึ่งผมเชื่อว่าสุดท้ายแล้ว ทุกชีิวิต หนีไม่พ้น กฏแห่งกรรม กฏแห่งธรรมชาติ ครับ

ผมมองว่าเป็นเหมือนการพยายามดิ้นเฮือกสุดท้ายของ US$ คงต้องฮีดสู้แรงหน่อย เพราะกำลังเยอะ พยศ ก็มาก

แต่ปัจจัยภายในเรื่องหนี้สิน เรื่องการจ้างงาน เรื่องอสังหาริมทรัพย์ เรื่อง OTC derivative ฯลฯ ที่เป็นปัญหาหมักหมม และไม่ได้รับการแก้ไข

และปัจจัยภายนอกที่หลายๆ ประเทศถอยห่าง และลดการถือครอง US$ กันทั้งโลก

US$ index เป็นดัชนีเทียบค่าเงิน US$ กับ 6 สกุลอื่น ได้แก่ EUR, JPY, GBP, CAD, CHF and SEK โดยน้ำหนักต่อ ยูโร เยน และ ปอนด์เยอะสุด ตามนี้ครับ

Euro (EUR), 58.6% weight

Japanese Yen (JPY) 12.6% weight

Pound sterling (GBP), 11.9% weight

Canadian dollar (CAD), 9.1% weight

Swedish krona (SEK), 4.2% weight and

Swiss franc (CHF) 3.6% weight

จะเห็นว่าตอนนี้ยุโรปร่อแร่จากเรื่องกรีซ โปรตุเกศ ไอร์แลนด์ ซ้ำมาเจอเรื่องประธาน IMF โดนจับทำให้การช่วยเหลือประเทศเหล่านี้ล่าช้าไปอีก (ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อพอดี) ค่าเงินยูโรก็เลยร่อแร่

ค่าเงินเยน ก็ไม่ดีกว่ากันเท่าไหร่ เพราะไปโดนเรื่องซึนามิเข้าให้ แถมเรื่องโรงไฟฟ้าก็ไม่รู้จะจบไง

อังกฤษ เผลอๆ จะแย่กว่ายุโรป และ สหรัฐ เพราะหนี้สินพ้นตัว และปล่อยค่าเงินอ่อน ทำให้เงินเฟ้อกำลังเล่นงานหนัก ขึ้นดอกเบี้ยก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องขอ Bailout จาก IMF แน่ๆ

จะเห็นว่าเพราะประเทศอื่นแย่ต่างหาก ทำให้ US$ index ดูดีขึ้น เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจสหรัฐยังมีปัญหาอยู่มาก

อ้างอิงจากแนวคิดของ Mr. Jim Roger ที่ผมโพสท์เมื่อตอนกลางวัน ผมเชื่อว่า Hedge funds ทั้งหลายตอนนี้ก็ ride the tide ไปก่อน

แต่ผมว่าจำนวนไม่น้อยต้องรอจังหวะ (short treasury bond) กันอยู่ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

คุณ ton ผมดูกราฟเทคนิคไม่เป็นนะครับ

แต่ลองมองย้อนหลังไปช่วงเดือน ธ.ค.-ม.ค. ที่ผ่านมา

ราคาหล่นถึง $120 ทีเดียว อย่างช่วงนั้นถือเป็นขาลงหรือเปล่าครับ

แล้วก็ ดูว่ากราฟเป็นขาลงนี่ดูยังไงครับ

ถ้าพูดถึงงในเรื่องเทคนิค กราฟทองคำช่วงนี้ เป็นขาลงอย่างสมบูรณ์เต็มตัวแล้วครับ สังเกตจาก การรีบาวน์ในแต่ละรอบของทองในช่วงนี้ ดีดแล้วร่วงต่อ ดีดแล้วร่วงต่อ และไม่สามารถทำยอดสูงในแต่ละยอดย่อยที่ได้ลงมาปรับฐานได้แต่ละฐานเลย นั่นคือจุดที่รีบาวน์นั้นจะทำจุดต่ำลงไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นผมตอนนี้ ผมขอรออยู่นอกตลาดก่อนครับ เพราะถ้ายิ่งรับ แต่ละแนวรับที่ว่ากันไว้ แนวรีบาวน์จะสั้นมากครับ และสุดท้ายก้อจะลงต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่ง อาจจจะลงมาถึง 1100-1200 หรืออาจต่ำกว่านั้น

*****อย่าเชื่อผมน่ะครับ ให้เพื่อนๆในที่นี้ตรึกตรองกันเองน่ะครับ*******

ถ้าต่ำกว่า 1100-1200 ได้จริงก็ดีครับ ถึงตัวเองจะเก็บเพิ่มไม่ได้เพราะพอร์ตเต็มแล้ว

แต่ก็จะเชียร์ให้คนรู้จักถือโอกาสนี้เก็บเพิ่มเพราะถึงยังไงก็มั่นใจว่าต้องกลับมาเป็นขาขึ้นอยู่ดี

กลัวก็แต่ว่าถ้าลงไปขนาดนั้นมันจะไม่เกิด disconnection ของทองกระดาษกับทองจริงก่อนเหรอครับ

คุณ ton ผมดูกราฟเทคนิคไม่เป็นนะครับ

แต่ลองมองย้อนหลังไปช่วงเดือน ธ.ค.-ม.ค. ที่ผ่านมา

ราคาหล่นถึง $120 ทีเดียว อย่างช่วงนั้นถือเป็นขาลงหรือเปล่าครับ

แล้วก็ ดูว่ากราฟเป็นขาลงนี่ดูยังไงครับ

ทำไมช่วงนี้ผมจึงคิดว่าทองเป็นขาลงอย่างเต็มตัวแล้วเพราะว่า ช่วงนี้ใครๆก้อคิดว่าราคาทองจะต้องไปต่อ จะทำนิวไฮไปเรื่อยๆมีแต่ข่าวดีๆๆไม่มีเหตุผลใดเลยที่ราคาทองจะลดลง ในเมื่อคนส่วนใหญ่ในตลาดคิดกันแบบนี้ นี่แหล่ะครับ เป็นจุดขายชั้นเลิศที่จะได้ราคาดีที่สุด การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ กล่าวโดยสรุปเราต้องใช้จิตวิทยาในการลงทุนด้วยครับ

อยากฟังความเห็นคุณเน็กซ์ ว่าง ๆ ออกมาหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกคน

ช่วงนี้เพื่อนๆต้องระวังการลงทุนในทองคำกันหน่อยน่ะครับ เพราะผมเคยโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ไว้หลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ ว่า ผมคิดว่าปีนี้ราคาทองอาจจะทำราคาไฮสูงสุดไปแล้วที่ประมาณ 1500 กว่าๆ ซึ่งมันสูงไปเกือบชนที่ 1600 (คือโดยรวมก้อที่ผมมองไว้ก้อคือ ปีนี้มันได้ทำจุดสูงสุดไปแล้ว) ทำไมผมจึงคิดเช่นนั้น ก้อลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไว้ล่ะกันน่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดผมเองน่ะ ผมคิดว่าช่วงนี้ราคาทองที่ปรับลงมา รับไม่ได้ทุกราคาครับ และจะเล่นเป็นแบบsidewaydownไปเรื่อยๆ ผมไม่อยากบอกว่ารอบนี้ 1400 หรือ 1300 ก้อรับไม่อยู่ครับ แล้วเพื่อนๆในที่นี้ก้อลองใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์น่ะครับ

ปล. ไว้ผมจะลองเอากราฟราคาทองมาลงหล่ะกันน่ะครับ ว่าทำไมผมจึงคิดว่าทองจะซึมลง และซึมลึกอีกยาวนานกว่าที่คิดน่ะครับ

ผมว่าทองตอนนี้กราฟเป็นลักษณะ sideway down แล้วน่ะครับ ย้ำ sideway down นะครับคือมันจะแกว่งตัวแล้วเหมือนยีนได้ แต่จะค่อยๆลงเป็นแบบขั้นบันไดไปเรื่อยๆ โดยมันจะแกว่งแถวๆ 1490-1510 สักพัก จนกว่ารายย่อยทั้งหลายคิดว่ามันยีน 1500 ได้ หลังจากนั้น ทุบลงไปเรื่อยๆ ครับแล้วถ้าใครที่จะคิดซื้อถัว หรือ ซื้อเก็งกำไร ไปขายด้านบน ผมว่าอันตรายที่จะติดดอยน่ะครับ ผมมองว่าทองได้ทำจุดสูงสุดของปีนี้ไปแล้วครับที่ 1519 เพื่อนๆระวังกันด้วยน่ะ ผมแนะนำให้ซื้อดอลล่าเก็งกำไรครับ

ปล. ผมรู้ครับว่าทองเป็นสินค้าที่ดี น่าลงทุน แต่ไม่ใช่ราคาแถวนี้ครับ มันขึ้นมาสูงมากเกินไปแล้ว

อย่าให้ราคาทองกระดาษ Future มาหลอกตาเราได้ครับ

ถึงแม้วันนี้จะลงมาเหลือ1450 หรือ 1400 แต่ราคาทองพรุ่งนี้คงไม่ต่ำกว่า 20000

ชาวดอย ถือ ของจริง ทองจริงๆ ไม่ต้องกลัว เพื่อนร่วมเส้นทางคุณ มีมากมาย

ธนาคารกลางต่างๆ เช่น usa เยอรมัน จีน อินเดีย เกาหลี ==> ไทย รัสเซีย เม็กซิโก เพิ่งซื้อเพิ่ม ในราคา 1350-1450 ฯลฯ

มี Gold มากกว่าเราเป็น 1000000 เท่า เค้ายังไม่ขายออกมาเลย และทะลึ่งซื้อเพิ่มอีก แล้วเราจะกลัวอะไรครับ

คิดง่ายๆ ทุกวันนี้จะหาซื้อน้ำตาลทรายขาว 1 กิโลกรัม ในราคา 23.5 บาท ได้ คงมีแต่ Lotus BigC 7-11

ตามตลาดสด ร้านโชว์ห่วย เค้าขายกันก็ 27-29 บาท แล้วครับ

ย้อนอดีต สักนิด

ปี 2547 18-5-47 ราคาทอง 7300 - 7400 บาท

ปี 2550 18-5-50 ราคาทอง 10800 - 10900 บาท

ปี 2554 18-5-54 ราคาทองอาจจะประมาณ 20000 - 21200 บาท

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย 888

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกคน

ช่วงนี้เพื่อนๆต้องระวังการลงทุนในทองคำกันหน่อยน่ะครับ เพราะผมเคยโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ไว้หลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ ว่า ผมคิดว่าปีนี้ราคาทองอาจจะทำราคาไฮสูงสุดไปแล้วที่ประมาณ 1500 กว่าๆ ซึ่งมันสูงไปเกือบชนที่ 1600 (คือโดยรวมก้อที่ผมมองไว้ก้อคือ ปีนี้มันได้ทำจุดสูงสุดไปแล้ว) ทำไมผมจึงคิดเช่นนั้น ก้อลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไว้ล่ะกันน่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดผมเองน่ะ ผมคิดว่าช่วงนี้ราคาทองที่ปรับลงมา รับไม่ได้ทุกราคาครับ และจะเล่นเป็นแบบsidewaydownไปเรื่อยๆ ผมไม่อยากบอกว่ารอบนี้ 1400 หรือ 1300 ก้อรับไม่อยู่ครับ แล้วเพื่อนๆในที่นี้ก้อลองใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์น่ะครับ

ปล. ไว้ผมจะลองเอากราฟราคาทองมาลงหล่ะกันน่ะครับ ว่าทำไมผมจึงคิดว่าทองจะซึมลง และซึมลึกอีกยาวนานกว่าที่คิดน่ะครับ

โดยส่วนตัวแล้ว เชื่อคุณเน็ก กะ คุณส้มโอมือ

และเชื่ออีกว่า highของปีนี้น่าจะมากกว่า 1600 เหรียญ

การปรับฐานเป็นเรื่องปกติที่จะลง 100-200 เหรียญในการปรับรอบใหญ่แต่ละครั้ง

ตอนเริ่มทำงานใหม่ เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว พี่ที่ office คนหนึ่งชวนซื้อทองเก็บเดือนละ 1 บาท

ก็ยังไม่สนใจ เพราะเห็นว่าซื้อไปทำไม ราคาก็ไม่ได้ขึ้นเพราะมีประสบการณ์จากป๊า

ป๊าซื้อมาบาทละ 6,000 หลังจากนั้นก็ลงไปที่บาทละ 4000 เก็บไว้ เกือบ 10 ปีราคาขึ้นมาหน่อยที่เกือบ 5000

ที่บ้านก็ตัดสินใจขายขาดทุนทิ้งหมด

พอทำงานแล้วก็เลยไม่ได้สนใจ เริ่มมาสนใจเมื่อประมาณ 6-7 ปีที่แล้ว ราคาทองขึ้นมาแตะตาให้เห็น

ราคาต่ำสุดอยู่ในวันตรุษจีนพอดี แต่ยังไม่มีตังซื้อ มาซื้อในปลายปีซึ่งราคาก็เกือบ high ของปีนั้น

ราคาก็ขึ้นมาเรื่อยๆ จนมาถึงวันนี้ราคาขึ้นมา 220 กว่าเปอร์เซ็นต์ของราคาเดิม

ก็ยังเชื่อต่อไปว่า ราคาก็ยังขึ้นไปเรื่อยๆ...

เป็นกำลังใจให้กับผู้ติดดอย ดอยนี้ก็แค่เนินเตี้ยๆ

ทำไมช่วงนี้ผมจึงคิดว่าทองเป็นขาลงอย่างเต็มตัวแล้วเพราะว่า ช่วงนี้ใครๆก้อคิดว่าราคาทองจะต้องไปต่อ จะทำนิวไฮไปเรื่อยๆมีแต่ข่าวดีๆๆไม่มีเหตุผลใดเลยที่ราคาทองจะลดลง ในเมื่อคนส่วนใหญ่ในตลาดคิดกันแบบนี้ นี่แหล่ะครับ เป็นจุดขายชั้นเลิศที่จะได้ราคาดีที่สุด การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ กล่าวโดยสรุปเราต้องใช้จิตวิทยาในการลงทุนด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ คืออยากเข้าใจแนวคิดของคุณ ton ให้ชัดเจน ตอนแรกผมเข้าใจว่าคุณ ton พูดถึงในเรื่องดูกราฟ/เทคนิค และสรุปได้ว่าตอนนี้เป็นขาลงแล้ว แต่พอคุณต้นอธิบายว่าเป็นหลักจิตวิทยา ก็เลยถึงได้รู้ตัวว่าเข้าใจผิด

อย่าให้ราคาทองกระดาษ Future มาหลอกตาเราได้ครับ

ถึงแม้วันนี้จะลงมาเหลือ1450 หรือ 1400 แต่ราคาทองพรุ่งนี้คงไม่ต่ำกว่า 20000

ชาวดอย ถือ ของจริง ทองจริงๆ ไม่ต้องกลัว เพื่อนร่วมเส้นทางคุณ มีมากมาย

ธนาคารกลางต่างๆ เช่น usa เยอรมัน จีน อินเดีย เกาหลี ==> ไทย รัสเซีย เม็กซิโก เพิ่งซื้อเพิ่ม ในราคา 1350-1450 ฯลฯ

มี Gold มากกว่าเราเป็น 1000000 เท่า เค้ายังไม่ขายออกมาเลย และทะลึ่งซื้อเพิ่มอีก แล้วเราจะกลัวอะไรครับ

คิดง่ายๆ ทุกวันนี้จะหาซื้อน้ำตาลทรายขาว 1 กิโลกรัม ในราคา 23.5 บาท ได้ คงมีแต่ Lotus BigC 7-11

ตามตลาดสด ร้านโชว์ห่วย เค้าขายกันก็ 27-29 บาท แล้วครับ

ราคาทองกระดาษไม่ได้มาหลอกเราครับแต่เป็นเรื่องจริงทั้งนั้น เพราะเมื่อก่อน gold future ไม่มีครับ เด๋วนี้มันเก็งกำไรกันมากจนเกินราคาทองที่แท้จริงไปไกลมากแล้วครับ หรือเรียกอีกอย่างนึงว่า ภาวะฟองสบู่ทองคำกำลังเริ่มแตกแล้วครับ

ปี 2547 18-5-47 ราคาทอง 7300 - 7400 บาท

ปี 2550 18-5-50 ราคาทอง 10800 - 10900 บาท

ปี 2554 18-5-54 ราคาทองอาจจะประมาณ 20000 - 21200 บาท

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

....

....

เป็นมุมนึงที่ผมก็คิดมาตลอดเหมือนกันนะคุณตอง 8

ปัจจุบันนี้คนเราไม่ได้ถูกฝึกมาให้ประเมินมูลค่า/ราคาสินค้าซักเท่าไหร่

เพราะเดี๋ยวนี้มีราคา "สติกเกอร์" ที่คนอื่นเขากำหนดมาแล้วว่าเราควรจ่ายเท่านี้ เท่านั้น

ซึ่งมันถูกควบคุมได้ง่ายโดยผู้มีอำนาจทั้งหลาย ซึ่งอาจจะสะท้อนกับมูลค่าจริง หรือไม่ก็ได้

อ่านเรื่องสมัยที่ซิมบับเว่ล้มแล้ว บางประเด็นก็ทำให้นึกถึงไทยไม่ได้

รัฐบาลแก้ไขปัญหาเงินเฟ้อง่ายๆด้วยการคุมราคาสินค้า ทำให้ของขาดตลาด

และเกิดตลาดมืดขึ้น ฯลฯ

ราคาทองกระดาษไม่ได้มาหลอกเราครับแต่เป็นเรื่องจริงทั้งนั้น เพราะเมื่อก่อน gold future ไม่มีครับ เด๋วนี้มันเก็งกำไรกันมากจนเกินราคาทองที่แท้จริงไปไกลมากแล้วครับ หรือเรียกอีกอย่างนึงว่า ภาวะฟองสบู่ทองคำกำลังเริ่มแตกแล้วครับ